Hành trình về đất Phật - Ấn Độ - Nơi em muốn quay lại nhiều nhiều lần.

buhogia

Xe tải
Hello, nhà cháu đi máy bay đến đó, transit và nghỉ tại Thái Lan một đêm, cụ chả đọc kỹ gì cả.
Những điểm đến trong tương lai của cháu: Myama, Bali, Tibel. Cháu mơ được đến M, giá vé rẻ là bao nhiêu ạ?
Mình mua vé của airasia đi BKK vào ngày 21/9 nghỉ mấy tiếng sau đó bay sang RGN ở đến 24/9 thì về lại BKK ( Hơi ít vì lúc đó chưa tham khảo kinh nghiệm dân phượt) ở lại BKK đến 28 thì về lại Hà nội. Tổng chi phí của các chặng ( bảo hiểm, lệ phí sân bay, thuế...) là 4 triệu. Mợ vào xem thử nhé
. Biết ý mợ nếu tới đây mình tổ chức đi nepan sẽ ới mợ

cuongba

Xe buýt
Mình mua vé của airasia đi BKK vào ngày 21/9 nghỉ mấy tiếng sau đó bay sang RGN ở đến 24/9 thì về lại BKK ( Hơi ít vì lúc đó chưa tham khảo kinh nghiệm dân phượt) ở lại BKK đến 28 thì về lại Hà nội. Tổng chi phí của các chặng ( bảo hiểm, lệ phí sân bay, thuế...) là 4 triệu. Mợ vào xem thử nhé
. Biết ý mợ nếu tới đây mình tổ chức đi nepan sẽ ới mợ
Trong tháng 6 này Đạo Tràng Drikung HN cũng có tổ chức 1 nhóm đi Ấn Độ - Nepal. Không biết các Cụ Mợ nào có muốn ghép đoàn không>:D<

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Anh trai của em, một người ANH đúng nghĩa.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Lung linh đêm sông Hằng.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Thày đang giảng cho em về vấn đề trì chú cho bức tượng Phật em mới mua

Toàn bộ tượng Phật bằng đồng 100%. Em mua một bức, cũng hay lắm, em thấy Phật cười với e, thế là em kết e mua luôn, em ôm trên toàn bộ đường về, ngồi xe cạnh em, ngồi máy bay cạnh em nữa.

bmw318i

Xe tăng
Em xem trên kênh DISCOVERY thấy họ làm phóng sự về hỏa thiêu người chết (không quan tài) bên bờ sông Hằng, sau đó thả tro luôn xuống dòng sông huyền thoại đó. Mợ chủ thớt có được chứng kiến những cảnh tượng như vậy? Thú thật khi xem phóng sự đấy em cũng hơi khiếp.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
E có được chứng kiến cảnh đó.
Và sau đó là bài thơ này em viết. Up lại

Ấn độ - sông hằng

Tôi đi trên sông Hằng
Nhìn thấy cảnh hỏa táng
Ôi một kiếp con nguời
Rồi cũng thành hư vô

Cả xác ngừoi nằm đó
Xung quanh là lá hoa
Bông chốc được vứt vào
Một giàn lửa hung tàn

Mùi thịt cháy xèo xèo
Ôi nhà cửa, tiền xe
Có xuống cùng ta không
Hay lúc này ta chỉ
Có lửa và có đất
Có cả bó củi khô
Cần thêm xăng không nhỉ?

Thôi ta cố cháy nhanh
Để vợ con làng xóm
Để người gần người xa
Khỏi xót thương ta nhiều

Sống trên đời nhọc nhằn
Lúc nào cũng bon chen
Cần thứ này, thứ nọ
Có ô tô, nhà đất
Lại muốn cả tài khoản
Ơ ngân hàng xa xôi

Bao nhiêu năm lam lũ
Cay đắng và tảo tần
Vất vả thêm nhục nhã
Để rốt cuộc rồi cũng
Về với lại hư vô.

Mong cho nguời giác ngộ
Thấy bánh xe luân hồi
Thấy được luật nhân quả
Để tu nhân tích đức
Để sống sao cho phúc
Hưởng lộc cùng cháu con.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Có duyên, có nợ mới đến được với nhau. Hết duyên, hết nợ tự khắc sẽ xa nhau. Khi e có chuyện, điều em băn khoăn nhất mà mang nghiệp đến cho các con. Vì điều đau khổ nhất của con người là tình ruột thịt bị chia cắt.

Rồi, cứ từng bước em gặp những vị mang đến câu trả lời cho em. Đó chính là sự mầu nhiệm của cuộc đời. Có những thứ chúng ta không thể tìm kiếm được mà nó sẽ tự đến với ta. E hay AQ bảo " cái gì của mình sẽ là của mình, ko phải của mình thì cố cũng không được".

Cũng như ly hôn là quyết định buồn và tồi tệ nhất của em. Nếu được kết hôn lại, em muốn là một lễ Hằng Thuận, để hai vợ chồng được các thày dạy cho về Đạo vợ chồng. Trong đạo vợ chồng có một điều " tôn kính như tân", em nghĩ là điều rất quan trọng. Đã ở cùng nhau nhưng không có nghĩa được quyền thô lỗ với nhau. Nếu có sự tôn kính người bạn đời và sự yêu thương dành cho nhau thì người ta sẽ không bao giờ làm tổn thương nhau dừ là lời nói hay hành động. Và khi em đem chuyện hỏi thầy Thích Nhật Tạng (ở Ấn Độ ), thày bảo em , con không sai, chỉ là con tu tốt nên chấm dứt nghiệtpp chướng với bạn chồng sớm :)

Nên dạo này bên mục caphe cứ có chuyện oánh vợ, mắng vợ, chán nẫu cả ruột.

Khuôn mặt này, thật thanh thản và an bình.

Chỉnh sửa cuối:

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Các cụ có tưởng tượng được cảnh này ở những năm 2011.

babiba

Đi bộ
Em đã đến Ấn độ vài lần và đúng là cảnh người nghèo, ăn xin lang thang ngoài đường phố rất nhiều. Sự phân hóa giàu nghèo ở Ấn độ khá rõ rệt.
Mấy lần trc em chỉ đến Mumbai, Banglore , sắp tới em sẽ quay lại nhưg lần này định sẽ đến vùng đất Phật, có phải bay đến Delhi rồi đi oto đến ko nhỉ?

nambombom

Xe buýt
Mợ cho em xin thêm ít ảnh về Bồ đề đạo tràng và nơi đức Phật nhập Niết bàn được không ạ? Em cung có mong muốn có một chuyến hành hương tới Ấn Độ, Nepal, Tây Tạng ...
Hôm nào có thời gian em sẽ post đầy đủ ảnh đúng yêu cầu để cụ/mợ xem. Em từng là sinh viên học ở India và cũng có những chuyến du lịch khắp nơi, chuyến nào cũng đi cả tháng liền :) Em cũng từng ở với các sư, các ni cỡ khoảng 02 năm. Bod-Gaya em cũng đã ở rất lâu. Giờ xem lại mấy tấm hình và câu chuyện của mợ cũng thấy hình ảnh đất nước này hiện ra cứ như mình vừa mới ở đấy vậy. Chúc mừng mợ đã có chuyến du lịch ấn tượng, chỉ tiếc cho mợ là thời gian của mợ vẫn còn quá ít nên chưa kịp ngấm hết rất rất nhiều nét đặc biệt nữa của Ấn Độ. Hy vọng mợ sẽ có dịp quay lại với thời gian lâu hơn (nhớ đi cả Nepal và Tây Tạng nhé, đẹp hơn phim. Đặc biệt là Tây Tạng, mợ sẽ còn phê hơn nữa khi chìm đắm vào những ngôi chùa hoặc những thứ bí ẩn của dòng tu Mật Tông).

À quên, còn 1 câu nữa: Mợ mặc áo Sari rất đẹp.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Chúc mừng mợ đã có chuyến du lịch ấn tượng, chỉ tiếc cho mợ là thời gian của mợ vẫn còn quá ít nên chưa kịp ngấm hết rất rất nhiều nét đặc biệt nữa của Ấn Độ. Hy vọng mợ sẽ có dịp quay lại với thời gian lâu hơn (nhớ đi cả Nepal và Tây Tạng nhé, đẹp hơn phim. Đặc biệt là Tây Tạng, mợ sẽ còn phê hơn nữa khi chìm đắm vào những ngôi chùa hoặc những thứ bí ẩn của dòng tu Mật Tông).

Vâng, vì e còn vướng bận bụi trần quá, nhất là 2 bạn nhỏ. Nên giờ đi đâu e toàn tranh thủ hai ngày cuối tuần lúc đó là lịch pa pa đón các bạn ý. E nhớ hai bạn và đặc biệt là e ko muốn hai bạn bị hẫng hụt với cuộc sống mới.
Lịch tibet của em là năm sau. Còn Ấn Độ, e sẽ quay lại ko chỉ một lần. Còn cả cuộc đời dài và nhiều thời gian e sẽ dành cho trẻ em và người già nơi đây. Đến đấy, em cảm nhận tình yêu con người trong từng tế bào của mình. Một cảm giác thân quen như những người thân của em. Chắc kiếp trước e là công chúa Ấn Độ quá :) e yêu nơi này lắm, nhớ vô cùng.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Em đã đến Ấn độ vài lần và đúng là cảnh người nghèo, ăn xin lang thang ngoài đường phố rất nhiều. Sự phân hóa giàu nghèo ở Ấn độ khá rõ rệt.
Mấy lần trc em chỉ đến Mumbai, Banglore , sắp tới em sẽ quay lại nhưg lần này định sẽ đến vùng đất Phật, có phải bay đến Delhi rồi đi oto đến ko nhỉ?
Cụ ơi, gây có sân bay ạ. Nếu thế từ delhi cụ bay đến gaya ạ.

dungds

Xe đạp
Nam mô Bổn sư Thích Ca Mâu Ni Phật.

Hindu

Xe tải
Hôm nào có thời gian em sẽ post đầy đủ ảnh đúng yêu cầu để cụ/mợ xem. Em từng là sinh viên học ở India và cũng có những chuyến du lịch khắp nơi, chuyến nào cũng đi cả tháng liền :) Em cũng từng ở với các sư, các ni cỡ khoảng 02 năm. Bod-Gaya em cũng đã ở rất lâu. Giờ xem lại mấy tấm hình và câu chuyện của mợ cũng thấy hình ảnh đất nước này hiện ra cứ như mình vừa mới ở đấy vậy. Chúc mừng mợ đã có chuyến du lịch ấn tượng, chỉ tiếc cho mợ là thời gian của mợ vẫn còn quá ít nên chưa kịp ngấm hết rất rất nhiều nét đặc biệt nữa của Ấn Độ. Hy vọng mợ sẽ có dịp quay lại với thời gian lâu hơn (nhớ đi cả Nepal và Tây Tạng nhé, đẹp hơn phim. Đặc biệt là Tây Tạng, mợ sẽ còn phê hơn nữa khi chìm đắm vào những ngôi chùa hoặc những thứ bí ẩn của dòng tu Mật Tông).

Chúc mừng Mợ chủ đã có chuyến khám phá thành công.

@ Cụ Nambombom: Em cũng có cảm giác giống Cụ, đất nước Ấn Độ để lại cho em nhiều cảm xúc khó tả.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Bài thơ em viết tặng mẹ ngay đêm ngắm sông Hằng.

Duyên lành đưa con tới
Miền đất Phật an vui
Ở nơi đây con thấy
Chúng sinh bị đọa đầy

Quỳ dưới chân Phật này
Nhắm mắt và con xin
Sám hối cho tất cả
Hiện tại và quá khứ
Cả những việc vị lai

Con xin niềm an vui
Và bình an đến với
Mẹ hiền của đời con