Hành trình về đất Phật - Ấn Độ - Nơi em muốn quay lại nhiều nhiều lần.

cuongba

Xe buýt
Công nhận Mợ có nét giống người Ấn nhỉ. Mợ chấm thêm cái nốt ruồi nữa là ở bên đó luôn dc rồi.@};-

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Mọi việc đều phải tuy duyên phải ko?

Tôi viết thư cho thày Thích Nhật Tạng bên Ấn Độ từ hôm 21 tháng 3 để hỏi thăm cậu bé 12 và gửi ảnh, thơ tặng bé. Hôm nay, sau 2 ngày up bài thơ lên mạng tôi nhận được thư của thày. Thật là nhiệm màu quá. Tôi xúc động và mừng vui quá đỗi. Bức thư giản dị và chân thành

KUMAR Gửi lời thăm cô. Cô có còn nhớ con không?

.

A DI DA PHAT, Thày nhận mail của cô lâu rồi nhưng vì đón hai đoàn Phật tử sang đây nên lu bu không trả lời cô được. Hôm nay thày mới được thảnh thơi một chút. Đọc bài thơ cô viết gửi tặng cho KUMAR, thày thực sự rất vui vì có người biết dùng trái tim để yêu thương con người. Nói chung ta thương và luôn giúp đỡ mọi người nhưng cái thương đó phải bắt nguồn từ con tim và trong nhà phật đó chính là cái tâm mà chúng ta phải đang tìm kiếm.Khi đọc lại bài thơ ấy để thày dịch lại cho em nó nghe, từ trong bài thơ những hình ảnh cô diễn đạt lại từng hành đông, cử chỉ của bé, đó thật sự là tình thương cao quý. Thày mong cô hãy giữ mãi tình thương đó cho KUMAR và cho những em nhỏ khác giống như vậy.
Vài lời gửi cô, khi nào có dịp thày sẽ viết nhiều hơn.
Chúc cô và gia đình luôn an lạc - kiết tường.

Chỉnh sửa cuối:

kienbeu

Xe điện
Cầu chúc cho mợ và các hành giả luôn luôn tăng trưởng phước báu!

Có phải mợ đi cùng đoàn của thầy Tâm Quán không ạ, nếu đúng thì nhạc phụ nhạc mẫu em cũng đi chuyến đấy, xuất phát vào ngày 19/2 âm lịch.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
E xuất phát 19 tháng 1 âm lịch cơ ạ.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Trong 6 Hạnh Bố thí Ba la mật thì bố thí Tài là Hạ đẳng, Bố thí Pháp mới là thượng đẳng. Mợ Tu cho tinh tấn rồi bố thí Pháp cho Chúng sinh khác. Công đức không thể nghĩ bàn.:x
Vẫn biết là thế cụ ạ nhưng có phải ai cũng đến duyên và tin Phật Pháp đâu.
Ngoài ra, có thực mới vực được đạo, là em nghĩ thế.

Tuy nhiên, trong quá trình tu tập của mình em chỉ mong ước một điều duy nhất là mẹ em đừng khổ nữa. Rất nhiều thứ em nhìn ra và nói với mẹ nhưng bị mẹ em cho ăn chửi ngay. Nói chung cũng thuộc các cụ có của ăn của để, tiêu bét nhè không hết nhưng hay lo lắng.

E nghĩ mẹ con là do rất nhiều duyên nợ mới đến được với nhau. Em may mắn có mẹ và các con gái của em. Em nhận ra sự vô thường nên cuộc sống cũng bớt phần căng thẳng, nhiều khi cứ bảo mẹ đừng lo nữa, kệ đi, thì mẹ em bảo em ko lo vì có mẹ em lo hộ rồi. Khổ thế chứ, ngày nghỉ đi chơi cũng dỗi bảo ko quan tâm đến bố mẹ.

Mà sáng nay lúc caphe giao ban, em bảo chia tài sản xong mẹ trông bé cho con sang Ấn đô tu 2 tuần nhé. Mẹ em rú lên như bị ai cấu, tôi xin cô đừng đi nước ngoài nữa. Sau đó em bảo thế con đến chùa Ba Vàng cũng được, mẹ e đồng ý nhưng rồi lại nghĩ ra gì đó bảo, cô đi thì ai quản lý công ty hả, huhu. Xong hỏi em, hay thích sư thày nào, báng bổ thế chứ. Em phải xin các vị tha thứ cho mẹ em.

Chỉnh sửa cuối:

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Nhiều điều màu nhiệm mà em nghiệm ra trong cuộc đời này.
Như khi ta gặp một ai đó, làm một việc gì đó đều có nguyên nhân và duyên số.
Có những con người chỉ đi lướt qua ta nhưng thực sự làm thay đổi cuộc đời ta.
Có những con người rất lâu không gặp nhưng tinhg yêu thương dành cho ta không hề thay đổi.

Hay có những người vừa gặp lần đầu nhưng ta thấy như quen từ lâu lắm.
Em toàn trêu con gái nhỏ kiếp trước là tình nhân của em, vì bây giờ rất thích hôn và liếm tay em, hoặc thích âu yếm em ( em hồi bé ko như vậy với mẹ e ), lại suốt ngày giả vờ nói ngọng, nũng nịu ư ử như chó con

Con gái lớn thì như kiếp trước là sư phụ của em vì kiếp này nó mang lại qúa nhiều niềm vui và sự an lành trong tâm hồn em. Xoa dịu
nỗi buồn của em, rất biết chăm sóc em nhưng lúc em bị xuống dốc về tinh thần, cảm xúc thay đổi đúng nhịp với cảm xúc của mẹ.
Khuôn mặt và tính cách thì là bảo sao Ao của em.

Chỉnh sửa cuối:

cuongba

Xe buýt
Vẫn biết là thế cụ ạ nhưng có phải ai cũng đến duyên và tin Phật Pháp đâu.
Ngoài ra, có thực mới vực được đạo, là em nghĩ thế.

Tuy nhiên, trong quá trình tu tập của mình em chỉ mong ước một điều duy nhất là mẹ em đừng khổ nữa. Rất nhiều thứ em nhìn ra và nói với mẹ nhưng bị mẹ em cho ăn chửi ngay. Nói chung cũng thuộc các cụ có của ăn của để, tiêu bét nhè không hết nhưng hay lo lắng.

E nghĩ mẹ con là do rất nhiều duyên nợ mới đến được với nhau. Em may mắn có mẹ và các con gái của em. Em nhận ra sự vô thường nên cuộc sống cũng bớt phần căng thẳng, nhiều khi cứ bảo mẹ đừng lo nữa, kệ đi, thì mẹ em bảo em ko lo vì có mẹ em lo hộ rồi. Khổ thế chứ, ngày nghỉ đi chơi cũng dỗi bảo ko quan tâm đến bố mẹ.

Mà sáng nay lúc caphe giao ban, em bảo chia tài sản xong mẹ trông bé cho con sang Ấn đô tu 2 tuần nhé. Mẹ em rú lên như bị ai cấu, tôi xin cô đừng đi nước ngoài nữa. Sau đó em bảo thế con đến chùa Ba Vàng cũng được, mẹ e đồng ý nhưng rồi lại nghĩ ra gì đó bảo, cô đi thì ai quản lý công ty hả, huhu. Xong hỏi em, hay thích sư thày nào, báng bổ thế chứ. Em phải xin các vị tha thứ cho mẹ em.
Quả đoạn bôi đỏ ấy là hay nhất=)). Trong Pháp Tu đều có cách thức hồi hướng. Mợ cứ Tu Tập Tinh tấn, cuối mỗi buổi công phu thì hồi hướng cho chính Thân Mẫu. Khi nhận dc hồi hướng thì Thân Mẫu của Mợ sẽ có chuyển biến tích cực và Ngộ ra. Tu tập mà tinh tấn có thể chuyển cái Phước Vô Lậu thành Hữu Lậu.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Quả đoạn bôi đỏ ấy là hay nhất=)). Trong Pháp Tu đều có cách thức hồi hướng. Mợ cứ Tu Tập Tinh tấn, cuối mỗi buổi công phu thì hồi hướng cho chính Thân Mẫu. Khi nhận dc hồi hướng thì Thân Mẫu của Mợ sẽ có chuyển biến tích cực và Ngộ ra. Tu tập mà tinh tấn có thể chuyển cái Phước Vô Lậu thành Hữu Lậu.
E chưa hiểu hồi hướng cho Thân Mẫu thì là làm gì?

cuongba

Xe buýt
E chưa hiểu hồi hướng cho Thân Mẫu thì là làm gì?
Tức là công đức tu tập hiện tại và từ vô thủy của Mợ, bình thường thì nguyện hồi hướng cho tất cả Pháp Giới chúng sinh, trong trường hợp này thì cứ quán ra cái mặt của Thân Mẫu và hồi hướng. Cái này là chuyển phước báu vô lậu thành hữu lậu.@};-

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Tức là công đức tu tập hiện tại và từ vô thủy của Mợ, bình thường thì nguyện hồi hướng cho tất cả Pháp Giới chúng sinh, trong trường hợp này thì cứ quán ra cái mặt của Thân Mẫu và hồi hướng. Cái này là chuyển phước báu vô lậu thành hữu lậu.@};-
Hello cụ, quán tưởng được ko cụ. Cứ nhìn ai em ngại lắm, em chỉ thích nhìn Phật thôi.

checkout_2k

Xe hơi
Hôm nay ngày 13 - thứ Sáu. Lang thang xui rủi thế nào lại gặp ngay mợ Linh Gia Dụng này. Từ chuyện Quảng châu đến chuyện Ấn độ ... mất mấy tiếng đồng hồ, mặc cho trong giờ hành chính, mặc cho mấy nhân viên của mình thấy mình cứ mở Web mà chúi mũi đọc ! Thây kệ, cuối tuần rồi, thư thả chút ....hehe.
Cảm giác đi từ nghi ngờ, đến ngạc nhiên, đến thú vị vì cách viêt, cách nghĩ, tâm trạng của mợ, vì cái kiểu sành sỏi đến ngờ nghệch, già dặn đến ngây thơ!!!
Hộ niệm cho mợ câu này để tiếp tục trên con đường tu tập của mình "Yết đế, yết đế, ba la yết đế, ba la tăng yết đế, bồ đề ta bà ha".

buhogia

Xe tải
Tháng 11 năm ngoái mình cũng đã đến đây. Quả thật là hết sức bổ ích và thú vị và mình đã nguyện sẽ quay lại đây khi có điều kiện .. Nếu không nhầm thì tại đây có khoảng 4 chùa Việt nam. Các chùa khác thì mình không rõ nhưng Việt nam phật quốc tự thì có hẳn một tòa nhà để đón tiếp phập tử đến tu tập ( Tự mình phục vụ lấy vì ngoài thày Huyền Diệu thì chùa này cũng chỉ còn 1 nhà sư khác ). Khi mình đế cũng gặp 1 đoàn phập tử từ Pháp qua tu tập với thời gian 1 tháng . Theo mình biết thì hàng năm Hãng hàng không Thai airway chỉ tổ chức bay từ Bangkok đến bod gaya ( Hay còn gọi là Bồ đề đạo tràng) từ tháng 10 đến hết tháng 12 vì đó là thời gian khách hành hương về đất Phật ( Giá vé máy bay khá đắt khoảng 600 USD nếu tra trên website của hãng ), Ngoài thời gian trên hình như phải bay đến Cancutta và đi xe lửa hoặc ô tô đến đó - Không biết bạn Linh đi bằng phương tiện gì nhỉ ? trong chuyến đi đó mình có cơ duyên được gặp thày Huyền Diệu- Sư thày đã tốn nhiều năm xây dựng Việt nam phật Quốc tự tại Bod gaya và tại Nepal ( tự dựng quên tên mất rồi chỉ nhớ là nơi đức Phật đản sinh) Được thày tặng cho cuốn kinh pháp hoa và cuốn sách của thầy viêt : "Khi Hồng hạc bay về " và tặng cho đoàn 3 cây Bồ đề để trồng tại chùa của Đại đức đi cùng
Vào tháng 12 hàng năm, Đức Đạtlailatma bao giờ cũng tới đây vào tháng 12. Người Việt nam hành hương đến đây khá đông nên các cửa hàng lưu niệm còn ghi cả chữ quảng cáo bằng tiếng Việt, Mình cũng như bạn Linh là thấy rất áy náy với cảnh ăn xin xung quanh tháp bồ đề và cảnh cảnh sát tuần tra mà tay cứ lăm lăm khẩu súng ( Ngay từ cửa đến sân bay).
Có điều là ngay tại đây, Phật giáo lại không phát triển so với các tôn giáo khác , ngay khu tháp bồ đề thì phật giáo chỉ chiếm 60% trong ban quản lý còn lại là Ân độ giáo và những tòa nhà có màu vôi hồng là do Ấn độ giáo quản lý )
Mình đã mua được vé giá rẻ để đi Mianma vào tháng 9. Bạn Linhgiadung nếu có đi hành hương ở đâu thì ới mình câu. Nếu thu xếp được thời gian thì ké cho vui

Chỉnh sửa cuối:

cuongba

Xe buýt
Hello cụ, quán tưởng được ko cụ. Cứ nhìn ai em ngại lắm, em chỉ thích nhìn Phật thôi.
Thì đang nói quán tưởng ra mặt Thân Mẫu của Mợ rồi hồi hướng mà. Chứ em có bảo nhìn chằm chằm vào mặt Thân Mẫu rồi lẩm bẩm trong miệng đâu.:-*

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Thì đang nói quán tưởng ra mặt Thân Mẫu của Mợ rồi hồi hướng mà. Chứ em có bảo nhìn chằm chằm vào mặt Thân Mẫu rồi lẩm bẩm trong miệng đâu.:-*
Vâng, vì em đang N.G.U lại luôn tỏ ra nguy hiểm. Hihi

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Không biết bạn Linh đi bằng phương tiện gì nhỉ ?
Vào tháng 12 hàng năm, Đức Đạtlailatma bao giờ cũng tới đây vào tháng 12. Người Việt nam hành hương đến đây khá đông nên các cửa hàng lưu niệm còn ghi cả chữ quảng cáo bằng tiếng Việt, Mình cũng như bạn Linh là thấy rất áy náy với cảnh ăn xin xung quanh tháp bồ đề và cảnh cảnh sát tuần tra mà tay cứ lăm lăm khẩu súng ( Ngay từ cửa đến sân bay).

Mình đã mua được vé giá rẻ để đi Mianma vào tháng 9. Bạn Linhgiadung nếu có đi hành hương ở đâu thì ới mình câu. Nếu thu xếp được thời gian thì ké cho vui
Hello, nhà cháu đi máy bay đến đó, transit và nghỉ tại Thái Lan một đêm, cụ chả đọc kỹ gì cả.
Những điểm đến trong tương lai của cháu: Myama, Bali, Tibel. Cháu mơ được đến M, giá vé rẻ là bao nhiêu ạ?

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Cảm giác đi từ nghi ngờ, đến ngạc nhiên, đến thú vị vì cách viêt, cách nghĩ, tâm trạng của mợ, vì cái kiểu sành sỏi đến ngờ nghệch, già dặn đến ngây thơ!!!
".
Haha, đúng em roài.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Cây Bồ đề

Bình minh sông Hằng

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Đến Ấn độ, quên hết buồn phiền. Môi cười, mắt cười, trái tim cũng cười nữa.