Hành trình về đất Phật - Ấn Độ - Nơi em muốn quay lại nhiều nhiều lần.

minhth

Xe buýt
Mợ cho em xin thêm ít ảnh về Bồ đề đạo tràng và nơi đức Phật nhập Niết bàn được không ạ? Em cung có mong muốn có một chuyến hành hương tới Ấn Độ, Nepal, Tây Tạng ...

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Mợ cho em xin thêm ít ảnh về Bồ đề đạo tràng và nơi đức Phật nhập Niết bàn được không ạ? Em cung có mong muốn có một chuyến hành hương tới Ấn Độ, Nepal, Tây Tạng ...
Bẩm cụ, e đã có nhiều ảnh đẹp lắm ạ, nhưng e ko biết up trực tiếp từ máy vào bài ntn? Có được ko ạ?
Và em tìm up lên phôtbucket từ ipad của e, nhưng e ko tìm thấy chỗ up ảnh, thế chứ lại.

Mic71

Xe buýt
Bác quả là có duyên với đạo phật. Không phải ai cũng cảm, ngộ được như bác đâu. Chúc bác có nhiều chuyến đi và nhiều việc làm có ý nghĩa

bmw318i

Xe tăng
Cụ chủ thớt có chuyến đi kỳ thú quá. Ước gì mình có được chuyến đi như vậy. Đã vote cụ rồi nhé.

o0atulao0

Xe tăng
Vì cuộc đời là những chuyến đi.

Muốn viết về Ấn Độ ngay khi mới đi về cách đây 3 tuần, viết nhiều và viết dài với cảm xúc ào ạt dào dạt như múa quạt J.
Phải chăng mỗi con người ta gặp, hay mỗi chuyến đi, mỗi mảnh đất đều có duyên mới tới được. Những chuyến đi, những thông tin và những con người đến đúng lúc mình cần, đúng lúc mình hoang mang, đúng lúc mình muốn câu trả lời, đúng lúc mình phải tự quyết định 1 trong 2 phương án mà không được trợ giúp của người thân.

Chuyến đi Ấn Độ với 27 người, trong đó có những nguời mình chưa gặp bao giờ. Tôi ít tuổi nhất, lại đi một mình thỉnh kinh nên được coi như con út ( em út ) trong đại gia đình Duyên lành Đất Phật. Sau một đêm nhạt nhẽo, transit ở Thái lan thì ngày hôm sau cả đoàn chúng tôi đã có mặt ở Bode Gaya.

Đoàn chúng tôi đây. Nơi đây có một cái hồ, và tương truyền khi Đức Phật ngồi tu tập bỗng nhiên trời đổ mưa, có bạn rắn chúa trồi lên quấn quanh đức Phật và xòe ra như chiếc ô che chở cho ngài.

Cụ thể đây này.

Về đến khách sạn đã 4h chiều nhưng vì chương trình đi ít ngày nên phải chạy đua với thời gian tối đa. Chiều hôm đó đi tới 3-4 ngôi chùa của các Thái Lan, Tây tạng và Nhật Bản ( nơi có bức tượng đá rất to ). Đây là bên trong chùa Tây Tạng, tôi đang ngồi ngắm bác này làm bức tranh đất ặn rất ấn tượng.

Tối đó, chúng tôi tới Bồ Đề Đạo Tràng, nơi Đức Phật đắc đạo. Chắc do quá mệt, hay do tâm trạng lơ mơ, hay do nghĩ về ai đó mà tôi không sao tập trung được. Lúc làm lễ còn suýt ngủ gật mấy lần.
Sáng sớm hôm sau, chúng tôi dậy từ sớm lúc 5h sáng rồi ra Bode gaya lễ Phật. Phải nói tôi yêu cái không khí linh thiêng này vô cùng, dùng từ tôn kính được không nhỉ ( tôn sùng và kính trọng ).

Tưởng tượng thế này nhé, một buổi sớm mai, sương vẫn còn bảng lảng xung quanh, tôi đi vào chốn linh thiêng, xung quanh là âm thanh của Chú Đại Bi. Chân trần, tay cầm bát hoa dâng Phật, cả đoàn xếp hàng dài, nhẹ nhàng từng bước một đi vòng quanh Bồ đề đạo tràng. Xung quanh là rất nhiều người thiền, tụng kinh, lễ phật, rồi những người Tây Tạng cứ đi 3 bước lại nằm dài xuống sàn vái Phật, rồi lại 3 bước lại vái tiếp. Hình như mõi lần vậy họ đọc một câu kinh thì phải. Sau đó chúng tôi được sư thầy Thích Nhật Tạng hiện đang tu tập ở Ấn Độ dẫn đi quanh Bồ Đề Đạo Tràng và giải thích rất nhiều thứ mà giờ tạm thời tôi cũng chưa nhớ hết được J .

Cũng rất may mắn, tôi chụp tấm hình này khi các vị sư ở đó thay áo cho đức Phật.

Sau đó chúng tôi và đền thờ chính dâng hoa, lần này sang đến đất Phật linh thiêng tôi chi cầu xin đúng 2điều : Sám hối mọi tội lỗi và bình an tới tất cả mọi người. Xung quanh đền thờ là vô số những người sung đạo đang ngồi, có nguời tụng, có người hát, có người thiền, cũng có người nhắm mắt như chìm vào cõi mơ. Bên cạnh tháp thờ là bức tượng Phật quan âm, thế này nhé bạn ước mong gì trong đầu, bạn nhắm mắt và đi thẳng, nếu bạn đi được đường thẳng tới và sờ được bức tượng thì lời cầu nguyện của bạn sẽ thành hiện thức. Có gì mà khó nhỉ, nhưng 2/3 số người đi là bị nhầm hướng. Tôi nhắm mắt cầu nguyện và đi thẳng, và tôi làm được.

Thày Tạng có 2 đệ tử đi cùng, vì không nhớ tên nên tôi gọi là cậu bé 12 và 14. Cậu bé 12 rất hay đi cùng tôi và cầm mọi thứ đồ đạc lỉnh kỉnh cho tôi. Hai cậu bé cũng cho tôi những lá bồ đề mà các cậu giải thích là lá bồ đề thật, ở đó có nhiều là giả do một số người ẤN nhặt rồi bán cho du khách.

Em đang cầu xin các cụ ạ, cho em xinh và trẻ mãi, mãi mãi tuổi 20 ( dù 20 lần thứ 11 rồi ).
e thắc mắc tuổi của mợ ở câu này ạ 20 lần thứ 11 là nhiêu vậy mọi ng :P dù sao cũng chúc mừng mợ có chuyến đi thành công ạ.

cerato08

Xe điện
Lâu không thấy mợ chủ thớt hay xuống Hải Phòng nhỉ?

3_banh

Xe điện
Đến Bode Gaya mà không vào chùa Việt Nam (Việt Nam Quốc tự phật) để ngủ mà lại ở ksan à mợ? mà đoàn có gặp được thày Huyền Diệu ko? mình cũng đã đến đó, phải nói là chuyến đi đáng nhớ nhất. Nhưng bây giờ toàn bay thẳng từ BKK, hồi trước phải bay đến New Delhi, rồi đi tàu hỏa, hành trình lấy kinh bây giờ dễ hơn nhiều.

giaophuong

Xe điện
Ngủ K/s là đúng rồi vì đặt trước là như vậy chứ,chùa VN thì đến viếng thôi,dân Ấn thì cả Trai lẫn Gái,từ ăn xin,lái xe Taxi đến Sao Bollywood cũng "bẩn" tính kinh người,không sài được.

giaophuong

Xe điện
Cô Linhgiadung này nhiễm tư tưởng Phật giáo nặng rồi,đó cũng là cái hay ,cái cá tính của một người Phụ nữ đang thiếu nhưng thừa 'Man" nhỉ.

Ducwagon

Xe tăng
Bài của mợ tâm trạng quá, mệt mỏi rồi phải không mợ ? Chúc mợ cố dản dị và thảnh thơi nhé :D

snt

Xe máy
Cuối năm vừa rồi em cũng đi Ấn độ 6 ngày 5 đêm nhưng không đi thoe tuyến của cụ chủ thớt mà đi các nơi khác, phải nói là rất vất vả (mỗi ngày đi bình quân 500-600km) nhưng quả thật đất nước ÂĐ thật đẹp và hùng vĩ, các di tích và kỳ quan thế giới đẹp ngoài sức tưởng tượng của em. Tiếc là em không được phép post ảnh lên đây để hầu các cụ.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Bác quả là có duyên với đạo phật. Không phải ai cũng cảm, ngộ được như bác đâu. Chúc bác có nhiều chuyến đi và nhiều việc làm có ý nghĩa
Cảm ơn cụ khen em, em muốn tu tập nhưng vẫn nặng kiếp xài hàng hiệu nên chỉ tu từ ngoài cửa Phật thôi ạ.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Đến Bode Gaya mà không vào chùa Việt Nam (Việt Nam Quốc tự phật) để ngủ mà lại ở ksan à mợ? mà đoàn có gặp được thày Huyền Diệu ko? mình cũng đã đến đó, phải nói là chuyến đi đáng nhớ nhất. Nhưng bây giờ toàn bay thẳng từ BKK, hồi trước phải bay đến New Delhi, rồi đi tàu hỏa, hành trình lấy kinh bây giờ dễ hơn nhiều.
Bẩm cụ, em cũng có duyên gặp thầy Huyền Diệu khi thày ở VN rồi ạ.
Đoàn em 27 người và đi với tốc độ ánh sáng nên không thể ở chùa làm kinh động các chư tăng được ạ.
Nếu được, em ước được ở VNPQT ít nhất 2 tuần để được quét sân và lau chùi ban bệ ạ.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Cô Linhgiadung này nhiễm tư tưởng Phật giáo nặng rồi,đó cũng là cái hay ,cái cá tính của một người Phụ nữ đang thiếu nhưng thừa 'Man" nhỉ.
Bẩm cụ, em không hiểu thừa rồi lại thiếu Man là sao???

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Bài của mợ tâm trạng quá, mệt mỏi rồi phải không mợ ? Chúc mợ cố dản dị và thảnh thơi nhé :D
Gớm, đọc câu này em suýt chảy nước mắt ướt bàn phím cụ ạ.
Vâng, đúng là duyên nợ mới đến cửa Phật.
Mệt về tinh thần, gặp Phật, nhận đời vô thường, giờ ngon rồi các cụ ạ. Giàu em ko vui, nghèo e ko buồn. Có người yêu em bình an, ko có em tìm niềm vui từ nhiều thứ khác.

and

Xe buýt
Mợ có đi nhiễu quanh tương Phật nằm không. Kỷ niệm những chuyến đi hành hương về đất Phật là em thấy có nhiều Nhà sư Việt Nam đã xây dưng trường học bên Ân độ. Như sư Diệu Hiền... Đúng là thoat tục mới làm được những việc như thế. Em cũng ấn tượng về người Ấn độ muốn được thả xác xuóng Sông Hàng. Khi nhìn thấy xác trôi trên sông Hằng nhìn phát sợ, nhưng với ngừoi ấn độ đó là sự may mắn. ĐÚng là quan điểm Chẳng làm được nhiều thế, tu tâm cũng được Mợ nhỉ, Phật giáo là sự giết chết phiền não. Em cũng đang muốn giệt phiền não đây.
Em muôn tặng mợ hoặc những ai đọc tppic này một đĩa Thiền Môn Nhât Tụn (nghe trên máy tính hoặc đĩa) Do thầy Đàm Linh Thất sưu tập với giọng đọc Diệu Nhung và Hải Trí. Em làm được 10 đĩa Nếu Mợ hứng thú và ai quan tâm PM em ạ nếu nhiều người quan tâm có lễ mình tổ chức hội OFF nho nhỏ đi Mợ ạ. Đẻe mọi người hiểu thêm về đạo Phật cũng hay
Chúc Mợ có nhiều điều kiện để đi hành hương.
Nam mo a di đà phật

and

Xe buýt
Mệt về tinh thần, gặp Phật, nhận đời vô thường, giờ ngon rồi các cụ ạ. Giàu em ko vui, nghèo e ko buồn. Có người yêu em bình an, ko có em tìm niềm vui từ nhiều thứ khác.
Mợ làm được thế này em e ràng Mợ đã thoát tục hic

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Mợ có đi nhiễu quanh tương Phật nằm không. Kỷ niệm những chuyến đi hành hương về đất Phật là em thấy có nhiều Nhà sư Việt Nam đã xây dưng trường học bên Ân độ. Như sư Diệu Hiền... Đúng là thoat tục mới làm được những việc như thế. Em cũng ấn tượng về người Ấn độ muốn được thả xác xuóng Sông Hàng. Khi nhìn thấy xác trôi trên sông Hằng nhìn phát sợ, nhưng với ngừoi ấn độ đó là sự may mắn. ĐÚng là quan điểm Chẳng làm được nhiều thế, tu tâm cũng được Mợ nhỉ, Phật giáo là sự giết chết phiền não. Em cũng đang muốn giệt phiền não đây.
Em muôn tặng mợ hoặc những ai đọc tppic này một đĩa Thiền Môn Nhât Tụn (nghe trên máy tính hoặc đĩa) Do thầy Đàm Linh Thất sưu tập với giọng đọc Diệu Nhung và Hải Trí. Em làm được 10 đĩa Nếu Mợ hứng thú và ai quan tâm PM em ạ nếu nhiều người quan tâm có lễ mình tổ chức hội OFF nho nhỏ đi Mợ ạ. Đẻe mọi người hiểu thêm về đạo Phật cũng hay
Chúc Mợ có nhiều điều kiện để đi hành hương.
Nam mo a di đà phật
Ok cụ, em đã có mặt ở Hà Nội. Làm thế nào để nhận đĩa đây. Off luôn ngày mai đi ạ. Em cũng toàn nghe đĩa và nhạc Phật mà cụ.

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Em có được 2550 bức ảnh do một bác trong đoàn copy cho, toàn ảnh đẹp các cụ ạ. Mà hình như cụ ý cũng ở trên này. PS: Anh Tú ở đâu, up hết ảnh đi.
Em đang nhờ nv cho từ ipad vào máy tính úp lên hầu các cụ. Nhiều chuyện về chuyến đi em muốn hầu các cụ.
Trong đó có một chuyện thế này, khi em gặp người dân ở đó, em thấy như người quen cũ, ý em là, như kiếp trước em ở đây rồi ý.
Em thấy thân thuộc và yêu thương.
Em trò chuyện và cho họ những thứ trong khả năng của em.
Nói ra xấu hổ các cụ ạ, em cho mãi cho mãi cũng chưa hết một cái ví LV. Lúc đó em thấy những đồ hiệu mình dùng sao nó vô duyên thế, ak, rất may là em ko mang món nào đi trừ một cái khăn LV được tặng thôi.
Còn vì đi đoàn doanh nhân mà, nên nói chung ai cũng đồ hiệu hết nhưng đến đất Phật thì ko ai quan tâm who u r, where u from, what u do as long as you love budha.
:)
Cùng đi với em có một vị sư chụ trì. Mọi người ( không phải em khoe ) rất yêu thương em vì nhỏ nhất mà. Nên chuyến đi này em dùng từ " màu nhiệm " vô cùng với bản thân em. Em trêu vị sư tên thầy là thầy Tồn " thày ơi, sao con thấy ở đây quen thuộc quá, kiếp trước con là công chúa Ấn độ đấy thày ạ ". Thày bảo " À, đúng rồi, công chúa kiếp trước hành hạ nô tì nhiều quá nên kiếp này bị đày ải khổ chưa con. Ráng mà tu đi nhé".
Rồi có lúc em trò chuyện với gia đình Ấn trong cung Taj Hamal tầm 1 tiếng đồng hồ, để cả đoàn đơi em, huhu, lúc ra em xấu hổ lắm ý, vì em rất ngại làm phiền cả đoàn, lúc đo thày lại bảo " Về HN nhớ lên chùa thày tu 3 tháng nha, cắt hết internet, điện thoại đi, để con ma shopping ko rình rập con nữa" . Con em đang gọi, e chào các bác.