[CCCĐ] Hành trình Manila (Solo, tháng 3/2016)

beekoon

Xe hơi
Hành trình Manila - Phụ lục ảnh
Day 2/6 Khu Intramuros (Phần 11/11)

Buổi trưa vắng vẻ trên con đường dọc sông Pasig River

Cột đồng hồ của Tòa thị chính thành phố (City Hall)

Nhà nguyện Quiapo rực rỡ trong màn đêm

beekoon

Xe hơi
Day 3/6 Khu China Town (Phần 1/3)

Quán Ma Mon Luk trong khu Quiapo với món mì gà Ma mi khá nổi tiếng. Tuy nhiên em thấy bình thương. Quán này khá lâu đời nên có rất nhiều các bài báo ca ngợi. Các cụ có thể thấy rất nhiều bài báo, tranh ảnh viết về quán được lồng trong khung ảnh. Thái độ phục vụ nhiệt tình, nhanh chóng.

Phố Gonzalo Puyat St nối từ khu Quiapo ra Binondo (China Town), giống như chợ Trời ở Hà nội. Hai bên đường bán đủ mọi thứ hầm bà lằm.

Phố Ongpin là trung tâm của khu China Town

Shops trên phố Ongpin. Nền cửa hàng cũng thấp hơn mặt phố do mặt phố đã nhiều lần được tôn nền.

Sạp hàng trên xe ba bánh. Những sạp hàng kiểu này rất thông dụng với người bán rong

Sông và cầu Bắc Ongpin

Phố Ongpin chật, đông đúc nhưng có nhiều nét đặc trưng của người Hoa: đèn lồng, biển hiệu tiếng Hoa

Sông và cầu Nam Ongpin. Cả 2 khúc sông ở cầu Bắc và cầu Nam Ongpin đều khá bẩn.

Chỉnh sửa cuối:

tientaninfotech

Xe tăng
Cháu xem hết cả 10 trang rồi. Tóm lại là thấy Manila chả đẹp hơn HN mình gì cả. Same same thôi. Cái mấy vố lừa Cụ gặp phải cũng giống ở VN mình đấy. Du lịch qua những bức ảnh của Cụ và cái cụ trải qua làm cháu chả muốn đến Philippine đâu.

beekoon

Xe hơi
Cháu xem hết cả 10 trang rồi. Tóm lại là thấy Manila chả đẹp hơn HN mình gì cả. Same same thôi. Cái mấy vố lừa Cụ gặp phải cũng giống ở VN mình đấy. Du lịch qua những bức ảnh của Cụ và cái cụ trải qua làm cháu chả muốn đến Philippine đâu.
Dạ, em cố gắng đưa chi tiết và trung thực hình ảnh của các bạn Phils để mỗi người có cảm nhận riêng của mình cụ ợ. Em thấy mỗi một vùng đất đều đáng để đặt chân tới nếu có điều kiện. Có cái là có trở lại nhiều lần hay không thì lại là vấn đề khác. Cũng có bạn đi cùng em chuyến slum tour thì nói là tao không trở lại Manila nữa.

dmdviet

Xe cút kít
Cụ viết như viết sách ấy nhỉ: phụ lục, mục lục.... :(

tientaninfotech

Xe tăng
Dạ, em cố gắng đưa chi tiết và trung thực hình ảnh của các bạn Phils để mỗi người có cảm nhận riêng của mình cụ ợ. Em thấy mỗi một vùng đất đều đáng để đặt chân tới nếu có điều kiện. Có cái là có trở lại nhiều lần hay không thì lại là vấn đề khác. Cũng có bạn đi cùng em chuyến slum tour thì nói là tao không trở lại Manila nữa.
À, cháu thích nước nào sạch sẽ, con người có ý thức để mình học hỏi thêm. VD như việc tham gia giao thông, vứt bỏ rác, phân loại rác. Gìn giữ môi trường.
Như Nhât chẳng hạn. Cháu rất thích con người họ. Dù XH nào cũng có mặt trái nhưng phải nói là Nhật là cháu rất thích ạ.

huadinhsao

Xe buýt
huadinhsao: cụ cho e hỏi, hồi e ăn trứng vịt lộn ở vỉa hè, người ta hay gọi là "balut" hay "balot" j đó mà ko rõ. Túm lại trứng vịt lộn tiếng Phil là j hả cụ
beekoon: cụ đã trải nghiệm ăn trứng vịt lộn cầm tay ngoài vỉa hè chưa ah? :P
trứng vịt lộn gọi là balot cụ à. ăn trứng vịt bên Phils là ăn luôn,lấy tay bóc vỏ ở phần đầu của quả trứng rồi mút ăn hoặc là bóc ăn dần,ko có gia vị thêm nếm như ở nhà đâu ạ.

beekoon

Xe hơi
Cụ viết như viết sách ấy nhỉ: phụ lục, mục lục.... :(
Cám ơn cụ đã khen, em thấy cụ có chuyến đi Giải phóng Cực Bắc cũng hoành tráng, mà cụ viết chi tiết có khi còn hơn sách :)

À, cháu thích nước nào sạch sẽ, con người có ý thức để mình học hỏi thêm. VD như việc tham gia giao thông, vứt bỏ rác, phân loại rác. Gìn giữ môi trường.
Như Nhât chẳng hạn. Cháu rất thích con người họ. Dù XH nào cũng có mặt trái nhưng phải nói là Nhật là cháu rất thích ạ.
Dạ, em chưa đến Nhật. Nhưng chắc chắn Nhật thì thích rồi cụ. Người dân siêng năng, trung thực. Đất nước sạch sẽ, nghiêm túc. Văn hóa giàu bản sắc. Nhưng mỗi nước đều có một cái hay riêng cụ ợ. Như Philippines thì em thấy tuy nhiều cái chưa đẹp nhưng ý thức người dân tốt, đất nước nhiều cảnh đẹp, dịch vụ chuyên nghiệp.

huadinhsao: cụ cho e hỏi, hồi e ăn trứng vịt lộn ở vỉa hè, người ta hay gọi là "balut" hay "balot" j đó mà ko rõ. Túm lại trứng vịt lộn tiếng Phil là j hả cụ
beekoon: cụ đã trải nghiệm ăn trứng vịt lộn cầm tay ngoài vỉa hè chưa ah? :P
trứng vịt lộn gọi là balot cụ à. ăn trứng vịt bên Phils là ăn luôn,lấy tay bóc vỏ ở phần đầu của quả trứng rồi mút ăn hoặc là bóc ăn dần,ko có gia vị thêm nếm như ở nhà đâu ạ.
Cái này hay đây. Em chưa thử món này ơ Phils. Nhưng mà nếu ăn mà không có răm, gừng, gia vị như ở mình thì cũng khó ăn đấy, phỏng cụ.

Cruze1101

Đi bộ
Em là e thích như cụ chủ. Đẹp hay không thì theo mỗi người ạ.

beekoon

Xe hơi

chevy

Xe buýt
Website
www.facebook.com
đứng ăn, cầm tay bóc vỏ cụ ơi. có lọ muối và 1 chai nước nước (e ko xơi nên ko rõ), ăn xong có chai nước rửa tay và giẻ lau, tất cả được treo ở ghi-đông, haha, hồi đó ko có đt xịn nên ko chụp đc mấy. Giá năm 2009 tầm 8 peso (vnd4000) :P

huadinhsao

Xe buýt
đứng ăn, cầm tay bóc vỏ cụ ơi. có lọ muối và 1 chai nước nước (e ko xơi nên ko rõ), ăn xong có chai nước rửa tay và giẻ lau, tất cả được treo ở ghi-đông, haha, hồi đó ko có đt xịn nên ko chụp đc mấy. Giá năm 2009 tầm 8 peso (vnd4000) :P
Balut đc bày bán như này ạ:

1 cửa háng bán các loại trứng ở Manila:

Và đây là xe 3 gác bán Balut dạo. Cụ sẽ thấy chai nước mà cụ nhắc đến, đó chỉ là nước dấm pha với xì dầu, ít tỏi ớt để chấm ăn nếu như khách hàng muốn.Và nước chấm này dùng được chung cho cả các loại thức ăn đường phố (Street Foods) dưới đây:

beekoon

Xe hơi
Day 3/6 Khu China Town (Phần 2/3)

Nhà thờ Binondo. Nhà thờ này là nhà thờ quan trọng nhất trong khu China Town.

Quảng trường Lorenzo Ruiz. Lorenzo Ruiz là người Philippines gốc Trung Quốc, ông được phong thánh sau khi tử vì đạo khi đến Nhật truyền giáo hồi thế kỷ thứ 17 khi chính quyền Mạc phủ (Shogun) ở Nhật thanh trừng Thiên chúa giáo (như thời chúa Nguyễn – Minh mạng, Tự đức – thế kỷ 19 ở Việt nam vậy)

Xe ngựa sặc sỡ trên đường phố trong khu China Town

Cổng chào vào khu China Town. Cầu bắc qua sông Pasig River, con sông chính của Manila.

Con phố Escolta dọc theo sông Pasig river. Dọc con phố này sẽ đến nhà thờ Santa Cruz cũng khá nổi tiếng trong khu China Town.

Tòa nhà Union Bank trên con phố Escolta. Sông bên hông tòa nhà Union Bank. Nhìn chung chưa có con sông, con kênh nào ở Manila em thấy sạch sẽ cả.

Bên ngoài nhà thờ Santa Cruz. Nhà thờ này được xây dựng năm 1768, cách đây gần 250 năm.

Bên trong nhà thờ Santa Cruz

beekoon

Xe hơi
Day 3/6 Khu China Town (Phần 3/3)

Rất nhiều chuối trong khu chợ Quiapo

Hoa quả, thực phẩm trong khu chợ Quiapo

Sạp Xoài di động trên phố Ongpin – Trung tâm khu China Town

beekoon

Xe hơi
Day 4/6 Khu Khu ổ chuột, Vườn thú và bách thảo (Phần 1/5)

Philippines nghèo mà rất hay vận động bầu cử. Trong ảnh là phe áo vàng đang vận động bầu cử. Nếu có thêm phe áo đỏ (em không biết là có không) thì giống hệt như Thái lan, cũng phe áo đỏ và áo vàng.

Bên ngoài nhà thờ Malate Church

Bên trong nhà thờ Malate Church. Cũng rất đẹp.

Quảng trường Rajah Sulayman và bức tượng Raja Sulayman. Quảng trường này nằm đối diện với nhà thờ Malate Church qua bên kia đường Roxas Boulevard, sát vịnh Manila. Rajah Sulayman là nhà vua của đế chế Maynila, một vùng đất ở Manila vào thế kỷ thứ 16, trước khi bị Tây Ban Nha chiếm làm thuộc địa.

Chỉnh sửa cuối:

beekoon

Xe hơi
Day 4/6 Khu Khu ổ chuột, Vườn thú và bách thảo (Phần 2/5)

Cổng vườn thú Manila. Vườn thú rộng 5.5ha, khá bé nếu so với Thủ lệ (29 ha). Vườn thú có hơn 1,000 cá thể thuộc 90 loài. Hàng năm có khoảng nửa triệu lượt thăm quan.

Vé vào cửa cho người dân Manila là 50 peso, 100 peso cho những người khác, kể cả khách nước ngoài. Nếu so với vé vào Thủ lệ là 10 nghìn thì đắt gấp 2.5 lần (50 peso = 25k VND).

Nước hồ trong Vườn thú Manila xanh lè

Chụp ảnh với vẹt

Bạn Mèo gấu (Bear Cat) nằm vật ra ngủ

Các bạn Chuột lang

Cảnh bên trong vườn thú Manila. Khá sạch sẽ. Cũng đủ các loại chim, thú, bò sát, cá.