Hành trình gặp gỡ Mem OF từ Bắc vô Nam bắt đầu từ 13/12/2011 đến 25/12/2011

Ngó quanh: 1 con đường nhỏ chạy ven sông 4b không thể lọt vào đây được, hoạt động cũng tâp nập nhưng với những phương tiện thô sơ

Chở dừa

Hàng quán có đủ nhưng cũng nhỏ và đơn sơ

Có một cây cầu nè, Miền Tây hay thật, đi một đoạn là thấy cầu :D
Vinh Nguyễn, làm mẫu nào :))

Người cậu này nhờ em chụp hình cho cháu của mình, chụp hình ở đây rất khó vì đường quá hẹp, đứng lại giữa đường chọn góc là xe gắn máy tắc luôn

Một cái chợ của Xóm Chài hiện ra

Cá kèo phơi khô

Quanh hàng cá

Nơi bán rau, củ

Như đã nói, đường hẹp, nếu cứ cồng kềnh tác nghiệp thì tắc đường, hơn nữa khi mấy bọn em tới, nhất là em khi đi vào Xóm có rất đông người xì xào chỉ chỏ: Người nước ngoài kìa, người nước ngoài bay ơi... nên khó mà tác nghiệp :))
Vào giữa chợ thấy có hàng dừa nước, em quyết định dừng lại, tranh chỗ của cô chủ quán để... tác nghiệp. Đầu tiên là tranh thủ quay cái đã sau đó phỏng vấn chị em cô chủ quán

Chỉnh sửa cuối:
Khi được chị em cô chủ quán niềm nở giới thiệu rồi thì tranh thủ tác nghiệp, cái máy siêu zoom của em tác chiến cực tốt trong hoàn cảnh này :D

Trái dừa nước khi còn nguyên vỏ nhá

Lột ra, lấy cùi để vào chậu

Nó đây, Dừa nước ăn hơi nhạt, có vị thơm nhẹ và mềm. Nếu ngâm đường thì nó sẽ dai hơn, ăn ngon hơn

Nhìn hấp dẫn đấy chứ, em quyết định mua 2.5kg để mang ra Bắc làm quà, mặc cho VN can thẳng cánh với lý do: cùi dừa không thể để được lâu.

Tuy nhiên cô chủ quán và những người dân tư vấn: nêu bỏ nhiều đường vào túi thì có thể để lâu nên em vẫn mua và cho thêm 1kg đường cho vào trộn đều chia ra 7 cái túi.

Tiếc thay, dù đã cẩn thận bỏ 7 cái bịch này cho vào thùng xốp, bỏ thêm nhiều đá và khi về KS cho vào tủ lạnh nhưng quá nửa số này đã bị thiu không thể ăn được nữa đành bỏ uổng :(

Chỉnh sửa cuối:
Hic... kụ Alpha được cô bán dừa đút măm, sướng thế
Ngày trước em có đi bộ đội, công tác dân vận được huấn luyên và trải nghiệm thực tiễn rất kỹ cụ ợ ;)
Khi đã đã lấy được cảm tình của bà con xung quanh, chúng em tha hồ tác nghiệp

Những cô gái bán hàng

Bán quần áo

Cô hàng cá Hồn nhiên
Chưa có khách này

Vồn vã mời khách nhá

Tranh thủ ăn, vừa ăn vừa với sang nói chuyện với bọn em :)

Hai cô chủ quán bán dừa nước

Bên đường là bà bán rau với người bạn tâm giao

Okane

Xe container
@ OMI: lão liệu đừng có mất mặt buổi off choá hôm nay nhá, ra đi em cho lão nếm mùi... thay máy ảnh
Hôm nay có off chóa hả mợ, dưng e chưa book vé về Vietnam, thứ 6 này e mới về - nếu mợ còn ở SG thì e mời mợ & a e OF bữa cơm chiều :)

Lạy mợ, mợ cứ nói mợ ở quê lên, mợ phổ cập kiến thức cho các cụ ở Hanoi thế này thì chết, & cụ cũng thay đổi quan điểm gọi CÓ NƯỚC là KHÔ đi, cái này gọi là DỪA NƯỚC mợ ạ :))

Sau nửa giờ trò chuyện, chúng tôi quay về, Đúng là xóm chài, hàng cá nhiều thật

Cá kèo tươi nguyên

Cua trông như con Cà ra vậy

HwngHD

Xe tăng
Hôm nay có off chóa hả mợ, dưng e chưa book vé về Vietnam, thứ 6 này e mới về - nếu mợ còn ở SG thì e mời mợ & a e OF bữa cơm chiều :)

Lạy mợ, mợ cứ nói mợ ở quê lên, mợ phổ cập kiến thức cho các cụ ở Hanoi thế này thì chết, & cụ cũng thay đổi quan điểm gọi CÓ NƯỚC là KHÔ đi, cái này gọi là DỪA NƯỚC mợ ạ :))
Thôi xong, lão này sợ mình trốn xừ nó ra nước ngoài =))
Còn trái dừa nước được gọi là Dừa Khô là khi còn nguyên vỏ, lột hết ra nó mới ướt ;) :P

Okane

Xe container
Cua trông như con Cà ra vậy
Cái con của nợ này dân trong Nam rất thik ăn, mà nó cũng mắc tiền chứ k rẻ (nhất là khi nó làm mắm) - e thấy hay hay, mua về ăn thử - chu cha, mặn hơn cả nước muối, 1 phát gần ký lô e quẳng ngay vào thùng rác - vì sợ Gấu nó biết nó chửi e chết, hehe.

Đến giờ vưỡn chưa quen ăn cái thể loại này (siêu thị hay chợ trong SG đều có bán)

Thôi thì bọn anh tiền trạm tránh rét, sang năm cả nhà HD mình cũng đi nhá, chú chuẩn bị lên KH đê :D

Ngoài này đang rét nhìn 2 bác mát mẻ thế sướng wa, sang năm cả nhà mình đi ăn giỗ nha :D

Em tiếp: sau khi chụp, ngắm nghía, giao tiếp xong, chúng em quay ra bến phà
Laị là con đường hẹp

Cũng có nút thắt cổ chai... như Hà Nội =))

Hàng quán

Em cũng vậy, dòng họ bò ngang là em ứ thích măm, từ cua, ghẹ đến cù kỳ... :))

Cái con của nợ này dân trong Nam rất thik ăn, mà nó cũng mắc tiền chứ k rẻ (nhất là khi nó làm mắm) - e thấy hay hay, mua về ăn thử - chu cha, mặn hơn cả nước muối, 1 phát gần ký lô e quẳng ngay vào thùng rác - vì sợ Gấu nó biết nó chửi e chết, hehe.

Đến giờ vưỡn chưa quen ăn cái thể loại này (siêu thị hay chợ trong SG đều có bán)
Ra bến Phà rồi, chụp vài kiểu từ Xóm sang Phố nào

Mình tuổi gà có khác, đón mình khi sang là một chú Gà tre, tiễn mình là chú gà Trống :)

Chỉnh sửa cuối:
Khi tới bến Phà, phà vừa chạy, em và VN quyết định đi đò nhưng dự định ban đầu của em. Cậu Phong bạn VN sợ, nên đợi phà sang sau

Phải nói rằng em rất hài lòng vì chuyến đi sang Xóm Chài, dù chỉ có hơn 2 giờ lang thang nhưng được đặt chân đến vùng đất nông thôn của Miền Tây với đặc trưng sông nước, được gặp gỡ tiếp xúc với những người dân chất phác, chưa bị làn sóng du lịch làm thay đổi.
Cảm giác được khám phá vùng đất còn ít người biết, anh Gúc cũng chửa biết nhiều thật là thích :))

Ngoài ra điều em muốn chia sẻ là giá đi phà, đò nói riêng và vật giá ở Miền Tây nói chung là rẻ ngỡ ngàng.
- Vé Phà qua sông 1 khúc gần 300m là 1.000 VNĐ
- Vé đò ngang qua sông cũng... 1.000 VNĐ: Rẻ rưng rưng, rẻ đến chạnh lòng
- Ở Miền Tây chưa bữa ăn nào cho 6 người hết đến 1 triệu đồng, Túm lại là khi vào quán chưa tính đồ uống, mỗi người 100k là quá xông xênh :)

TẠM BIỆT KHU 4, TỔ 23, PHƯƠNG HƯNG PHÚ QUẬN CÁI RĂNG TP.CẦN THƠ NHÉ!
CÒN DUYÊN SẼ GẶP LẠI

Chỉnh sửa cuối:

toloanphuong

Xe máy
Khi được chị em cô chủ quán niềm nở giới thiệu rồi thì tranh thủ tác nghiệp, cái máy siêu zoom của em tác chiến cực tốt trong hoàn cảnh này :D

Trái dừa khô nhá

Lột ra, lấy cùi để vào chậu

Nó đây, Dừa nước ăn hơi nhạt, có vị thơm nhẹ và mềm. Nếu ngâm đường thì nó sẽ dai hơn, ăn ngon hơn

Cái này lạ quá em mới thấy lần đầu à. Có ngon kg cụ?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: