[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

lucdaugiang

Xe buýt
Tình cờ sáng nay Vnexpress đưa tin này:

Quy mô 7 bãi đá Trung Quốc bồi đắp phi pháp ở Trường Sa
Diện tích mà Trung Quốc bồi đắp phi pháp ở quần đảo Trường Sa của Việt Nam lên tới 1.300 hecta. Trên đó Bắc Kinh xây 3 đường băng dài tiếp nhận được cả máy bay ném bom và các công trình quân sự, theo báo cáo mới nhất của Bộ Quốc phòng Mỹ.

Xem thêm: So sánh 7 đường băng trên quần đảo Trường Sa
Trong chuyến đi vừa rồi em đã được đi qua mấy điểm nóng đó: Xubi. Ga ven, Gạc ma. Tuy nhiên bài viết này còn thiếu một bãi đá Trung quốc chiếm đóng trái phép nữa : Huy Gơ. Bãi đá đó TQ còn bồi đắp to hơn cả Gạc Ma. E đã up ảnh ở mấy trang trước
Đá Tư Nghĩa chính là Huy Gơ đó cụ.

Đá Tư Nghĩa chính là Huy Gơ đó cụ.
E đọc tên quốc tế và phiên âm sang tiếng Việt thì cũng ngờ ngợ , nhưng thông tin Huy Gơ chỉ rộng 0,08km2 thì ko thêt nào xây dựng được những công trình khổng lồ thế cụ ạ. Các công trình này e có chụp được và up lên trong thớt này

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
[QUOTE="Avalon-Bg, post: 28731579, member: 68052". ]

[/QUOTE]
Thành thật mà nói...anh có nhiều ảnh về đoàng trý Đoàn viên Thanh niên bên trái...pose dáng 1 mình thì úp lên cho chúng em xem hạ nhiệt 8->8->8->
...
Thớt tạo vào thời tiết mùa hạ, nóng bức, lại vùng đất tranh chấp quếc liệc :-w...bác nên hạ nhiệt bớt những cái đầu nóng, bọn em cũng thấy bớt căng cứng :-" quên đi nhưng cảnh nắng cực khổ như này ;))

lucdaugiang

Xe buýt
E đọc tên quốc tế và phiên âm sang tiếng Việt thì cũng ngờ ngợ , nhưng thông tin Huy Gơ chỉ rộng 0,08km2 thì ko thêt nào xây dựng được những công trình khổng lồ thế cụ ạ. Các công trình này e có chụp được và up lên trong thớt này
Chắc như thế này hả cụ, ảnh này em lấy trên báo Thanh niên.

Chỉnh sửa cuối:
[QUOTE="Avalon-Bg, post: 28731579, member: 68052". ]

Thành thật mà nói...anh có nhiều ảnh về đoàng trý Đoàn viên Thanh niên bên trái...pose dáng 1 mình thì úp lên cho chúng em xem hạ nhiệt 8->8->8->
...
Thớt tạo vào thời tiết mùa hạ, nóng bức, lại vùng đất tranh chấp quếc liệc :-w...bác nên hạ nhiệt bớt những cái đầu nóng, bọn em cũng thấy bớt căng cứng :-" quên đi nhưng cảnh nắng cực khổ như này ;))[/QUOTE]

Pót lên xong lại còn kể tên máy bay ATR 72 hoặc BB. Thèng cha này quá thâm, Cải nhề :D

ltkarm

Xe tải
Do là thủ phủ của huyện đảo nên 100% các đoàn đều đến thăm Trường Sa lớn hết, các gia đình ở đây lại càng sống khỏe vì đoàn nào cũng có quà tặng. Các ông chồng chỉ có nhiệm vụ lên hội trường tham dự buổi gặp mặt rồi lễ mễ bê quà về thôi

Cụ nhận xét câu này có nặng quá không vậy? Vì họ cũng được khuyến khích và chọn lựa ra mà. Chắc cụ thương anh em hải quân nhiều nên thấy cùng ở trên đảo mà họ khác nhiều quá...

Cụ nhận xét câu này có nặng quá không vậy? Vì họ cũng được khuyến khích và chọn lựa ra mà. Chắc cụ thương anh em hải quân nhiều nên thấy cùng ở trên đảo mà họ khác nhiều quá...
Cũng có vẻ hơi thiếu thiện cảm chút....tất nhiên họ đi ra ở cũng vì mục đích chính trị của chúng ta. Nhưng thực sự ko làm gì thì đúng là nhàm chán quá. Mà kể ra chúng ta đã làm màu thì làm màu cho nó đến nơi đến chốn sẽ hay hơn. Ví dụ làm một hay 2 cái lồng cá như ở Đá Tây cho họ nuôi coi như đó là nguồn thu nhập sẽ hay hơn còn nuôi thế nào, có cá hay ko là chuyện khác, cụ nhỉ. Trước đây e cứ tưởng dân trên đảo vẫn đánh bắt thủy sản trên biển nhưng ra đến nơi mới thấy là ko phải. Trước đây e cũng cứ tưởng bộ đội trên đảo nghĩ đến cá tươi là phát sợ hóa ra lại càng ko phải nữa. Sống giữa biển mà cả năm ko được bữa cá tươi....chuyện thật lạ.

...
Thớt tạo vào thời tiết mùa hạ, nóng bức, lại vùng đất tranh chấp quếc liệc :-w...bác nên hạ nhiệt bớt những cái đầu nóng, bọn em cũng thấy bớt căng cứng :-" quên đi nhưng cảnh nắng cực khổ như này ;))
Pót lên xong lại còn kể tên máy bay ATR 72 hoặc BB. Thèng cha này quá thâm, Cải nhề :D[/QUOTE]
Lật kèo anh vào phút 90+ 4 còn to còi, tao còn chưa phạt đấy

ltkarm

Xe tải
Cũng có vẻ hơi thiếu thiện cảm chút....tất nhiên họ đi ra ở cũng vì mục đích chính trị của chúng ta. Nhưng thực sự ko làm gì thì đúng là nhàm chán quá. Mà kể ra chúng ta đã làm màu thì làm màu cho nó đến nơi đến chốn sẽ hay hơn. Ví dụ làm một hay 2 cái lồng cá như ở Đá Tây cho họ nuôi coi như đó là nguồn thu nhập sẽ hay hơn còn nuôi thế nào, có cá hay ko là chuyện khác, cụ nhỉ. Trước đây e cứ tưởng dân trên đảo vẫn đánh bắt thủy sản trên biển nhưng ra đến nơi mới thấy là ko phải. Trước đây e cũng cứ tưởng bộ đội trên đảo nghĩ đến cá tươi là phát sợ hóa ra lại càng ko phải nữa. Sống giữa biển mà cả năm ko được bữa cá tươi....chuyện thật lạ.
Em có xem Ký sự biển đảo do do báo Biên phòng và Ban Văn nghệ, Đài Truyền hình Việt Nam phối hợp sản xuất thì thấy có quay cảnh người dân đi đánh cá, bữa tối có cá do ban chiều ông chồng đi đánh cá về. Họ cũng quay cả cảnh lựa cá, phơi cá...Em không biết họ đạo diễn kiểu gì. Sáng hôm sau có một anh trong đoàn định đi bơi thì bị ngăn lại do sóng quá lớn. Em không phải dân biển nên cũng chẳng biết được sóng to thế có nuôi được cá lồng hay có thể đi đánh bắt được gần bờ không. Nhưng nếu như cụ nói không có cá tươi ăn thì đúng là thiệt thòi quá. Em có thằng em rể làm quân y bên nhà giàn thì nói là cá tự câu để tăng gia thêm. Cụ đi thăm nhà giàn có thấy anh em tâm sự về chuyện đó không ạ?

Em có xem Ký sự biển đảo do do báo Biên phòng và Ban Văn nghệ, Đài Truyền hình Việt Nam phối hợp sản xuất thì thấy có quay cảnh người dân đi đánh cá, bữa tối có cá do ban chiều ông chồng đi đánh cá về. Họ cũng quay cả cảnh lựa cá, phơi cá...Em không biết họ đạo diễn kiểu gì. Sáng hôm sau có một anh trong đoàn định đi bơi thì bị ngăn lại do sóng quá lớn. Em không phải dân biển nên cũng chẳng biết được sóng to thế có nuôi được cá lồng hay có thể đi đánh bắt được gần bờ không. Nhưng nếu như cụ nói không có cá tươi ăn thì đúng là thiệt thòi quá. Em có thằng em rể làm quân y bên nhà giàn thì nói là cá tự câu để tăng gia thêm. Cụ đi thăm nhà giàn có thấy anh em tâm sự về chuyện đó không ạ?
ah, nhà giàn với đảo chìm thì lại có cá cụ nhé. Nhà giàn là vùng biển phía Nam rất nhiều cá, chứ các đảo phía Bắc em đi ko có cá. Đứng ở nhà giàn nhìn cá bơi như trong ao thả cá luôn nhưng câu được cá ko hề dễ chút nào cụ ạ. Một cái nữa nhà giàn thường xuyên có cá vì hay được bà con ngư dân vào cho cá vì đây là ngư trường đánh bắt chủ yếu.

Trong suốt cả cuộc hành trình bọn em chỉ được ăn một bữa cơm duy nhất ở đảo Trường Sa lớn còn tất cả mọi sinh hoạt đều ở trên tàu. Cũng dễ hiểu thôi vì các đảo vừa nhỏ vừa ko thể đáp ứng nhu cầu của hơn 200 ông khách. Ăn một bữa mà để anh em nhịn mấy tháng thì day dứt lắm. Ngay tại Trường Sa đồ ăn cũng nấu ở trên tàu rồi chuyển vào, chỉ duy nhất thịt lợn là thịt trên đảo. Hoàng hôn dần buông trên đảo, mọi thứ bình yên như một cảng cá nào đó trên đất liền

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em xoay lại cái ảnh cho chị em dễ ngắm "tà cưa" :P