[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

NGHIXDBT

Xe tăng
Hồi vụ HD981, em có được xem lại vụ BM này. Mời cụ thưởng lãm
Từ CQ 88 cho tới giờ các lực lượng trên biển của ta không hề nhân nhượng và đấu tranh thành công. Nhưng khi khựa bồi đắp đảo chữ thập em thấy ta gặp khó khăn và bất lợi quá, tình hình ngày càng nóng hơn nên em cũng như mọi người đều muốn cảm nhận hơi nóng biển đảo, qua đó thêm thông cảm và yêu thương những người con đất Việt đang canh giữ noi đảo xa...không biết các anh ứng phó ra sao khi chúng đông hơn, hiện đại hơn, hung hãn hơn và ngày càng yêu sách nhiều hơn. Bây giờ là cấm đánh bắt cá, cấm 16 hải lý xung quanh các đảo và rồi chúng sẽ cấm bay. Ta phải làm sao đây
Truyền tải thông tin thì dễ, nhưng truyền tải đầy đủ, chân thực sự khó khăn gian khổ cũng như khả năng sẵn sàng chiến đấu của bộ đội ta ngoài đó thì khó vô cùng vì liên quan đến bí mật quân sự, nó là xương máu của anh em bộ đội. Trước khi lên tàu tất cả được quán triệt : ko đưa tin thái quá tình hình ngoài biển, ko được nói quá nhiều đến thiếu thốn gian khổ tránh tâm lý hoang mang cho hậu phương những người lính và tuyệt đối ko được chụp ảnh vũ khí, hệ thống hầm hào phòng ngự. Đi Trường Sa đến các đảo và nhất là các đảo chìm thì cực khó để chụp ảnh vì chỗ nào cũng bố trí tăng, pháo, đại liên, các ổ hoả lực....được quán triệt kỹ như vậy thế mà ngay ngày đầu tiên lên đảo Song tử Tây đã có hai phóng viên ( e sẽ ko nêu tên ) bị triệu tập vào sở chỉ huy đảo và phải xoá toàn bộ dữ liệu trong máy vì ngang nhiên quay các khẩu pháo phòng thủ bờ biển. Tối hôm đó 2 đồng chí pv bị khiển trách trên toàn tàu ngay. Có rất nhiều thứ nhìn thấy, biết đấy nhưng ko được phép kể các cụ ạ.
[/QUOTE]

Sau lễ chào cờ thì các quan khách vào hội trường trò chuyện thăm hỏi, đội văn công cũng chuẩn bị biểu diễn. E vốn không bao giờ thích những màn tiếp tân khách sáo với những " ngôn từ trau chuốt" nên xách máy đi lang thang. Thời gian được ở trên đảo rất ít nên phải tranh thủ từng phút tìm hiểu cuộc sống của anh em bộ đội. Điểm e tìm đến đầu tiên là chùa Song Tử Tây

Khung cảnh trong chùa bình yên đến là lùng, tưởng chừng như đang ở một ngôi làng quê nào đó

NGHIXDBT

Xe tăng
Chắc cụ làm bên công binh?

Hồi vụ HD981, em có được xem lại vụ BM này. Mời cụ NGHIXDBT ngự lãm nhé

Tinh thần chống 981 là tuyệt vời, nhưng khựa bồi đắp đảo thì có vẻ im ắng quá bây giờ xong, việc đã rồi đảo ai người ấy giữ, trên biển lâu nay nó có thế và lực nên tung hoành hơn mình, ta làm gì để giữ biển các Cụ

Ngó vào trai phòng thấy Thượng tọa Thích Nhuận Đạt đang rủ rỉ nói chuyện với mẹ. E không dám quấy quả phút riêng tư ngắn ngủi đó nên lặng lẽ đi ra ngoài. Thời gian 2 mẹ con chỉ được ở bên nhau khoảng 1 tiếng đồng hồ thôi mà cũng chẳng trọn vẹn vì chỉ 1 lát sau là các ông lãnh đạo to ầm ĩ kéo nhau xuống chùa, Thượng tọa lại phải rời mẹ vào làm lễ cho các thủ trưởng. E bảo bác gái là sao bác không ở lại thêm mấy ngày, đợi tàu đoàn sau tới thăm thì bác theo về cho thỏa nguyện hai mẹ con. Bác ấy chỉ nhỏ nhẹ trả lời: "mình đi theo tổ chức thì phải tuân thủ quy định của tổ chức cháu à". E ko biết phải nói gì vì thấy còn phải học ở người phụ nữ lam lũ ít học ấy rất nhiều điều

Ngôi chùa được xây dựng rất đẹp. Phải nói đây là một kỳ công bởi tất cả nguyên vật liệu thậm chí nước để trộn vữa cũng phải chở từ đất liền ra

Ngồi ở đây mà suy ngẫm về đạo và đời chắc sẽ ngấm sâu bởi chùa trên đảo sẽ chẳng có cảnh ngang tai trái mắt chen lấn xô đẩy, mua thần bán thánh phàm tục chốn đất liền

Chợt nghĩ ra là phải mang cái gì đó của đảo về làm kỷ niệm nên em ra bãi biển tìm nhặt ít vỏ san hô và mang một chai sỏi Song tử Tây về làm kỷ niệm

Đang loay hoay tìm kiếm thì một chiến sĩ lính thủy đánh bộ đang trực chiến chạy ra tìm giúp cho em hai miếng vỏ sò rất đẹp. Nhìn người lính trẻ ấy cũng quá đẹp, rắn rỏi dù là trai Sài Gòn xịn

người đẹp trên boong tàu sáng qua cũng đã thấy lọ mọ mò xuống chùa. E lễ chùa cầu xin gì vậy nhỉ? Tôi đi chùa chỉ mong cho thiên hạ thái bình, quốc thái dân an. Ra đến đây thì càng mong điều đó đến với đất nước mình

người đẹp trên boong tàu sáng qua cũng đã thấy lọ mọ mò xuống chùa. E lễ chùa cầu xin gì vậy nhỉ? Tôi đi chùa chỉ mong cho thiên hạ thái bình, quốc thái dân an. Ra đến đây thì càng mong điều đó đến với đất nước mình

Mệ. Thế này em cũng mong " quốc thái dân an".

Kiếm được mấy cái vỏ sò mà chàng lính trẻ đã tìm cho, em lại tất tả chạy đi tìm sư thầy để xin chữ. Một lần nữa em lại phải ngỡ ngàng trước vẻ anh minh, hiền đức của sư thầy thứ hai trụ trì ở chùa

Em xin sư thầy viết cho mấy chữ lên đá. Chữ viết của sư thầy đẹp như rồng phượng. E đã có món quà độc và vô cùng giá trị

Thấy đoàn các thủ trưởng và đám tùy tùng bắt đầu lục tục kéo nhau vào chùa thì em lại xách ba lô lộn vào trong đảo. Đã 3 giờ chiều mà nắng vẫn nướng thịt, ngồi trong bóng cây mà còn phải há mồm ra để mà thở vì nóng