[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Buổi tối ngày thứ 2. Đã bắt đầu gặp rất nhiều tàu cá Trung quốc. Tàu cá của TQ to, hiện đại và đánh bắt theo kiểu hủy diệt. Hai bên mạ tàu là những dàn đèn pha công suất cực lớn, nó làm cho tôm cá nổ hết mắt. Chỉ một con tàu như thế thôi cũng đủ làm sáng rực một góc biển. Các đồng chí kiểm ngư ơi, các anh đang ở đâu?

Tôm cá nổ mắt khéo chúng nó cũng toi a nhở? Nhìn thuyền của nó hại điện quá, ngư dân mình nhìn thuyền bé tí ti như cái lá trước biển khơi, hayza:)

trabi s

Xe tải
Cứ mỗi lần nghe tới Trường sa là tim như nghẹn lại.Chắc cả đời cháu cũng chẳng bao giờ được ra Trường sa như cụ.Nhìn anh em lính mà thương quá.Cảm ơn cụ chủ.

NGHIXDBT

Xe tăng
Nguy hiểm là như nào thì có cụ nào bên HQ đọc bài này thì giải thích cái nhiệm vụ " BM" nó mới chính xác và thực tế hơn ạ
Cụ làm một thead đi em và rất nhiều người chờ mong

xetaiben1979

Xe buýt
Do tình cảm của anh em thủy thủ dành cho ofer là ko thể đong đếm nên em được ưu tiên cho xuống xuồng đầu tiên để vào bờ. Và chính vì điều đó mà em đã MAY MẮN được chứng kiến khoảnh khắc vô cùng xúc động, nó như một câu chuyện cổ tích giữa đời thường. Một câu chuyện thấm đẫm tính nhân văn giữa Đạo và Đời . Đó là sự may mắn, hay cũng là cơ duyên của em nhỉ? Tham gia chuyến hành trình này em thấy có một bác gái đã đứng tuổi, nhìn vẻ ngoài lam lũ và cũng rất rụt rè. E cũng đã băn khoăn bác ấy tham gia đoàn hành trình theo diện nào, nhưng rồi cũng quên bẵng đi. Thế rồi đến khoảnh khắc này em mới chợt ngộ ra : bác ấy là mẹ đẻ thượng tọa Thích Nhuận Đạt, người đã xung phong ra trụ trì tại chùa Song Tử Tây mà báo chí đã nói đến nhiều. Từ khi bóng con tàu xuất hiện nơi chân trời, Thượng tọa đã ra cầu cảng đứng ngóng MẸ, mặc cho cái nóng như đổ lửa đến hơn 40 độ, bởi con tàu đó đang MẸ đến với sư thầy. Và cuối cùng thì hai mẹ con cũng đã trùng phùng hội ngộ

Tình mẫu tử , em đã khóc khi đọc và xem hình ảnh Thượng tọa đón Mẹ nơi cầu cảng.

LICI

Xe tải
Cụ làm một thead đi em và rất nhiều người chờ mong
Em có may mắn đi biển cũng nhiều nhiều nhưng không có tài viết lách nên kính mong các cụ thông cảm. Bọn em đi làm đến ngày đến giờ là đi thôi chứ ko có tiền hô hậu ủng nên nhiều khi cũng tủi thân lắm ạ

thuysinh.tl

Xe container
Đám này chắc là Vạn Hoa như cụ pain nói. Chắc trực ban sẵn sàng giao lưu cọ sát với đám tàu lạ đi cà khịa
Rồi trở về vị trí trực chiến buông neo thực hiện nhiệm vụ của mình

NGHIXDBT

Xe tăng
Em có may mắn đi biển cũng nhiều nhiều nhưng không có tài viết lách nên kính mong các cụ thông cảm. Bọn em đi làm đến ngày đến giờ là đi thôi chứ ko có tiền hô hậu ủng nên nhiều khi cũng tủi thân lắm ạ
Cụ cứ chia sẻ chân thành em cùng cụ lông và nhiều người ủng hộ lắm, máu thịt mà, tuy cụ lonn ít đề cập đến những vấn đề bm dưng vậy cũng làm nhiều con tim lay động. Cụ chia sẻ nhé

Qua vài comment của cụ là e đã hiểu cụ là một người lính dạn dày sóng gió. Có đi Trường Sa mới thấm hai chữ Tổ Quốc nó thiêng liêng như thế nào, chắc hẳn cụ sẽ phải đồng ý với e về điều này, phải không ạ.

Cụ cứ chia sẻ chân thành em cùng cụ lông và nhiều người ủng hộ lắm, máu thịt mà, tuy cụ lonn ít đề cập đến những vấn đề bm dưng vậy cũng làm nhiều con tim lay động. Cụ chia sẻ nhé
Sẽ rất rất ít những chia sẻ về BM cụ ạ, đơn giản là vì đó là bí mật quốc phòng. Càng giữ gìn được bao nhiêu thì xương máu của những người lính càng đổ xuống ít bấy nhiêu. Nhân điều này e phải nói rằng đi Trường Sa chụp ảnh vô cùng khó, bởi tất cả các đảo của chúng ta đều là những pháo đài giữa biển khơi với chằng chịt hệ thống công sự, hầm hào, các ổ hoả lực. Chọn được góc kính để ko bị lộ bí mật là điều cực kỳ khó khăn.

HungNc2000

Xe buýt
E vào đọc và khóc, thấy đất nc mình còn nhiều bất công quá, nhìn các cs Hải quân hết mình vì Tổ quốc lại thấy buồn cho các bạn trẻ các thành phố lớn suốt ngày sống ảo, bar vũ trường ... dù đc bố mẹ cho ăn học tử tế ( ko phải tất cả) nhưng rất nhiều.

Celerio

Xe hơi
Cám ơn cụ, e ko có ý tranh luận thắng thua đâu ạ. Nhưng những gì đã là Tổ Quốc thì đừng bao giờ thêm thắt, chỉ có những kẻ ko có liêm sỉ mới mang Tổ Quốc ra để đánh bóng bản thân ( trong chuyến đi của e có quá nhiều kẻ như thế ) . E thì ko có nhu càu đó, đơn giản mọit điều : o to fun chả biết đếch e là ai? Làm gì? Ở đâu? :)). Nhưng ý kiến của cụ Bigisbest cũng có ý đúng: hãy nói những gì mình phải dám khẳng định. Và tất cả những gì e sẽ up lên 100% là nhừng điều tận mắt e được nhìn thấy.
Khâm phục chủ thớt!!! Khí phách và khiêm nhường!!!

Ra Trường Sa một lần mới thấy những bon chen, chém gió, ghen tức... trong bờ thật nhỏ mọn các cụ ạ.

Có biết bao nhiêu người đang thầm lặng hy sinh cho đất liền được thái bình mà ko đòi hỏi gì.

Có cơ hội các cụ hãy đi một lần để biết và trân trọng những gì chúng ta đang có.

Em sẽ tìm lại bài viết của mình sau chuyến đi giông tố năm 2002 pót các cụ đọc ạ.

ThanhSon2003

Xe buýt
Qua vài comment của cụ là e đã hiểu cụ là một người lính dạn dày sóng gió. Có đi Trường Sa mới thấm hai chữ Tổ Quốc nó thiêng liêng như thế nào, chắc hẳn cụ sẽ phải đồng ý với e về điều này, phải không ạ.
Úi - thèng bẹn mứt vìa lo đại lễ tuần tới à ?

Bố mày sao lại chọn nghề "trai làm tiền" mà không đi viết văn nhỉ ? Đọc mà ứa máu!

" Tổ quốc của tôi, tổ quốc của tôi,..
Một tấc biển cắt rời - vạn tấc đất đớn đau ..."

Bài hát này a em trên tàu khảo sát 1 của PTSC offshore hát vang cái thời BM bị cắt cáp (tau lĩnh xướng nhé Avalon-Bg ).
Tặng lại một chút bồi hồi :

pain

Xe ba gác
Úi - thèng bẹn mứt vìa lo đại lễ tuần tới à ?

Bố mày sao lại chọn nghề "trai làm tiền" mà không đi viết văn nhỉ ? Đọc mà ứa máu!

" Tổ quốc của tôi, tổ quốc của tôi,..
Một tấc biển cắt rời - vạn tấc đất đớn đau ..."

Bài hát này a em trên tàu khảo sát 1 của PTSC offshore hát vang cái thời BM bị cắt cáp (tau lĩnh xướng nhé Avalon-Bg ).
Tặng lại một chút bồi hồi :
Chiều gọi thím không được. Vui lòng Đọc pm nhá!

quynhtunghia

Xe đạp
2h30 chiều, nắng như rắc lửa lên người những tất cả các quân binh chủng có mặt trên đảo đều tập trung tại sân vận động để chuẩn bị cho lễ chào cờ và duyệt đội ngũ. Song tử tây là đơn vị hành chính cấp xã nên có cả dân quân tự vệ, các giáo viên đang dạy học trên đảo

có bức tượng gì phía sau lưng các chiến sĩ vậy cụ nhỉ