[CCCĐ] Hành trình chở nắng cứu trợ giá rét

emchaylungtung

Xe tải
Cứ mỗi lần vào cái mục CCCĐ này đọc mấy cái hành trình xuyên vịt của các cụ là em cứ sôi máu lên. Cha ông ta nói " Thua thầy một vạn, không bằng kém bạn một ly ", chả nhẽ các cụ thực hiện được mà em lại không thực hiện được. Ý định nhen nhóm, nhất quyết sẽ đi 1 lần để trải nghiệm thực tế hành trình Nam - Bắc.Cũng sắp xếp tỷ mỉ cái hành trình cách đây cỡ 1 tháng, lập topic hỏi kinh nghiệm của các cụ đã đi. Dự định sáng nay, ngày 31/01 ( 22/12 Âm ) xuất phát. Thế rồi lại bận công việc nên phải hoãn lại 1 ngày và sẵn sàng lên đường 3h sáng ngày 01/02 ( 23/12 Âm ).
I - Lịch trình đi :
Chiều Đi : Dự kiến hành trình TP Hồ Chí Minh - Vinh ( Nghệ An ) : 1.498 km

- Ngày 01/02 : TP Hồ Chí Minh - Phú Yên ( 577 km ). Nghỉ đêm tại Tuy Hòa
- Ngày 02/02 : Phú Yên - Hội An ( 400 km ). Nghỉ đêm tại Hội An
- Ngày 03/02 : Rong chơi Hội An, Bà Nà Hill chạy về nghỉ đêm Đà Nẵng
- Ngày 04/02 : Sáng chơi Đà Nẵng - Chiều 5h xuất phát về Huế ( 100km )
- Ngày 05/02 : Sáng chơi Huế. Chiều xuất phát về Vinh : 412 km
Chiều về em sẽ tính toán sau vì còn tính thời gian ở lại tết ngày nào mới vô để căn quãng đường
II - Thành phần tham gia chuyến đi
-
Gia đình nhỏ của em gồm : Em ( tài xế ); Gấu; F1 4 tuổi + F1 2 tuổi
III - Công tác chuẩn bị chuyến đi
- Kiểm tra phương tiện : Kia Sportage 5 chỗ.băng ghế sau có nệm hơi cho 2 F1 ngủ

- Kiểm tra dụng cụ hành nghề không thể thiếu của 1 chuyến đi, nhất là 1 thằng máu rình bãi biển chụp hình nude như em
01 súng bắn nhanh Sony @ ống 18-35mm. bắn tầm xa Nikon D7000 ống 18 - 200mm

Sau khi chuẩn bị và lên topic thì em đi ngủ lấy sức ngày mai bắt đầu. Sẽ cập nhật liên tục hành trình trên chương trình bản tin 24h của kênh VTV1 để các cụ hóng

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Giờ này đã đến Phan Thiết chưa cụ ?

rain161088

Xe buýt
em lót dép hóng

emchaylungtung

Xe tải
Đúng như tinh thần đã chuẩn bị sẵn.3h sáng sắp đồ lên xe bắt đầu hành trình và xuất phát 3h30

Giá như đường Sài Gòn lúc nào cũng thông thoáng ít xe cộ thế này thì đỡ biết bao

E bắt đầu chạy ra cao tốc TP Hồ Chí Minh - Dầu Giây. Tốc độ tối đa cao tốc là 120km/h. Phí cao tốc + 2 trạm là 100k. Kết thúc cao tốc chạy ra quốc lộ 1A hướng về Phan Thiết. Chạy tới Hàm Thuận Nam thì cũng đã 8h30 nên ghé vào quán để 2 F1 ăn sáng. Ghé tạm vào quán làm 3 tô mì thịt gà + 1 ly cafe. Đơn giản nhưng thấy ngon ( chắc 1 phần do cũng đã đói bụng )Tổng thiệt hại 120k.

Ăn xong tranh thủ nằm nghỉ võng trong quán được 30 phút rồi tiếp tục hành trình hướng về miền Bắc.11h đến huyện Tuy Phong - Phan Rang. Đúng là cái nơi mà mọi người hay nói " Gió như Phan( Phang); Nóng như rang ". Nắng gió nơi đây rát cả mặt khi bước ra khỏi xe. Cũng mấy lần đi ra Nha Trang đi ngang mấy cái tuabin điện gió này mà chưa có dịp lấy cái hình, thôi thì nhân dịp này làm cái hình kỷ niệm chuyến đi

Lâu nay đi ngang qua đây thường nghe nói đến chùa Cổ Thạch và bãi đá 7 năm nên cũng tiện thể ghé cho biết. Ghé vô rồi thì thấy thất vọng vì cũng chẳng có j. Điều đọng lại duy nhất là trong chùa Cổ Thạch thì có tấm hình nếu nhìn thẳng thì thấy Bác Hồ, còn nhìn nghiêng thì hình Bác Giáp. Về bãi đá thì nơi đây chỉ là 1 bãi sỏi chẳng có j.
Chùa Cổ Thạch

Bãi đá cũng nằm gần chùa Cổ Thạch

Ghé dọc đường làm thêm vài kg nho. Đặc sản đất Ninh Thuận. Nho ở đây được chế biến nhiều thứ thức uống

Rời Phan Rang tiếp tục hành trình tiến về Nha Trang

Chỉnh sửa cuối:

dunkare

Xe hơi
Phong cảnh hữu tình

vietboii2

Xe máy
Rất đẹp cụ ợ

MaxMax

Xe tải
Cháu kê dép hóng ợ

emchaylungtung

Xe tải
Gia đình em đã đến Hội An. Do có con nhỏ lại vào tham quan mấy điểm nên về đến ks mệt quá ngủ nên chưa kịp up hình. Cảm ơn các cụ đã ủng hộ. Em sẽ tranh thủ tối nay post tiếp ạ. Giờ phải đưa gia đình đi tham quan Hội An rồi lên Bà Nà. Mong các cụ thông cảm

emchaylungtung

Xe tải
Rời Phan Rang.Gia đình em hướng về Nha Trang.Khu vực Nha Trang thì gia đình em cũng đã đi nhiều nên em không có đi tham quan mà chỉ ghé vào nhà người quen để nghỉ ngơi 2h rồi tiếp tục lên đường về Tuy Hòa - Phú Yên. Về tới Phú Yên thì cũng đã 19h30, vô quán cơm này đã từng ăn mấy lần. Ăn cơm gia đình gồm : Canh chua cá; Tôm thịt rim; đĩa trứng chiên tổng cộng 200k

Ăn xong cả nhà lòng vòng trong thành phố Tuy Hòa tìm khách sạn. Chạy lòng vòng ra bãi biển tìm khách sạn nhưng không được ưng ý lắm. Chạy vào trong phố gặp Khách sạn Kaya thấy đẹp thế là quyết định vô đây nghỉ. Kết thúc hành trình ngày 1

emchaylungtung

Xe tải
Ngày 2 : Tuy Hòa - Hội An
Sáng dậy, ăn sáng tại khách sạn xong xuôi thì cũng đã 9h. Gia đình em bắt đầu tiếp tục hành trình. Điểm đầu tiên ghé vô là Gành Đá Dĩa. Từ Tuy Hòa đi ra gặp thị trấn Chí Thạnh và đi vào Gành Đá Dĩa khoảng 35km. Đường dễ đi. Lúc gia đình đi thì trời âm u, mưa lất phất

Trên đường đi có ngang qua nhà thờ Măng Lăng nhưng gia đình em không ghé vô. Chỉ đứng chụp từ xa

Và Ghành Đá Dĩa đây các cụ. Bắt chuyện với một bác Tài xế dân Phú Yên thì được biết ở Phú Yên có gành đá Ông cảnh còn đẹp hơn

Phía ngoài cổng nhìn xa xa có ngọn đèn biển nhưng phải đi bộ, trời lại mưa nên quyết định không đi qua

emchaylungtung

Xe tải
Tham quan xong Gành Đá Dĩa. Tiếp tục chạy về Hội An. Buổi trưa 12h30, dừng ăn tại Sông Cầu. ở đây có các lồng bè trên sông ra tự chọn hải sản. Đồ ngon, giá cũng vừa phải

electric

Xe hơi
Cảnh đẹp con người thân thiện. chúc chuyến đi thành công

emchaylungtung

Xe tải
ăn xong, rời sông Cầu. Gia đình em tiếp tục ghé thăm mộ Hàn Mạc Tử, tại khu du lịch Ghềnh Ráng - TP Quy Nhơn - Tỉnh Bình Định

Bãi biển Quy Nhơn nhìn bao quát từ Ghềnh Ráng

Sau khi tham quan rời Ghềnh Ráng, tiếp tục hành trình. Qua sông Thu Bồn dừng ăn tại quán cơm xe tải. Ăn uống phủ phê gồm : Bê thui; Trứng Chiên; Mực hấp; Cá bống kho tộ; Rau; Canh. Tổng thiệt hại 200k

Ăn xong tranh thủ chạy về Hội An. 21h30, chào Hội An gia đình đã có mặt. Kết thúc hành trình ngày thứ 2

Quangtrunghp

Xe tải
Em hóng chuyến đi của cụ học kinh nghiệm,cụ đến đâu rồi cụ oi

tetevn

Xe hơi
Em vẫn đang theo dõi thớt. Chúc cụ & gia đình năm mới mạnh khỏe, mọi sự như ý. Cụ update tiếp để ae hóng nhé :)

emchaylungtung

Xe tải
Em vẫn đang theo dõi thớt. Chúc cụ & gia đình năm mới mạnh khỏe, mọi sự như ý. Cụ update tiếp để ae hóng nhé :)
cảm ơn cụ đã theo dõi. Em về đến Vinh tối 26 âm lịch. Về cũng bận rộn quá nên chưa up kịp thời đc mong các cụ thông cảm