[CCCĐ] Hành trình chở nắng cứu trợ giá rét

emchaylungtung

Xe tải
Ngày 3 : Hội An - Bà Nà - Đà Nẵng
- Sáng sớm tranh thủ dậy sớm đứng trước ban công phòng khách sạn chụp cái cảnh phố phường Hội An

- Cả gia đình tranh thủ xuống ăn sáng buffe tại khách sạn. Đồ ăn ở đây khá ngon và nhiều món

- 3 mẹ con tranh thủ làm kiểu hình trước cây mai ở trước cổng của khách sạn

- Sau khi ăn sáng xong xuôi, cả gia đình em thuê 1 chiếc xe máy giá 150k/ngày ngay trước cổng khách sạn để đi dạo phố phường Hội An

Chùa Cầu là đây. Hình ảnh này chắc cũng quá quen thuộc với các cụ quá rồi

Thấy điểm trừ ở đây là dòng sông ở dưới nước đen ngòm. Có 1 ông lão chèo thuyền chắc để chở khách dạo sông

Gia đình em mua vé vào tham quan. Vé ở đây bán để vào thăm 3 điểm trong phố cổ.Ở trong phố cổ các chủ yếu là các cửa hàng bán đồ lưu niệm và các phòng trưng bày tranh rất nhiều

Tiệm bánh mì này em nhớ không nhầm thì khá nổi tiếng và được giới thiệu qua truyền hình VTV một lần nào đó em từng được xem. Em cũng dự định muốn vào thăm ông lão ghánh nước ở trong chương trình " Điều ước thứ 7 " nhưng lại không thực hiện được

Đúng là nơi du lịch nổi tiếng, rất đông khách nước ngoài nên những chị bán tào phớ dạo nói tiếng Anh như gió

Sau khi tham quan xong phố cổ, gia đình em dạo một vòng trong phố phường Hội An và 12h trưa trả phòng tiến về Bà Nà Hill

emchaylungtung

Xe tải
Tiến về Bà Nà Hiils điểm đầu tiên bắt gặp là sân gold thuộc hệ thống của quần thể Bà Nà Hills

Mây vờn đỉnh núi. Đúng theo quảng cáo " Đường lên tiên cảnh "

Đậu xe tại bãi, không mất phí gửi xe và lên mua vé đi cáp treo. Ở đây, giá vé cáp treo 550k/người lớn; 450k/trẻ em cao quá 1m. Cáp treo ở đây lên tới đỉnh mất chừng hơn 20 phút. bên dưới cảnh rất đẹp

Không ngờ các vị Tiên lại sống nơi lạnh thế này, mây mù dày đặc, gió thổi rất lạnh. Khung cảnh làng Pháp

Do chủ yếu lên tham quan và cho 2 F1 chơi các trò chơi là chủ yếu nên gia đình em giành phần lớn thời gian trong khu game và có vào chỗ nhà tượng sáp. khi nhớ ra đi hầm rượu và vườn hoa thì xuống đến nơi không kịp để lên chuyến tàu cuối nên đành lỡ hẹn hầm rượu và vườn hoa

emchaylungtung

Xe tải
Tham quan xong gia đình em chạy về quán Bé Mặn chuyên hải sản rất ngon ở bãi biển Đà Nẵng. 1/3kg ốc hương; 0,5kg chim chíp; cá chìa vôi 0,3kg; 0,3kg mực;Tô cháo hải sản + 4 lon pesi. Tổng thiệt hại 650k.Bãi biển Đà Nẵng mùa này lạnh nên khách du lịch vắng, giá phòng cũng tạm ổn. Giá phòng em thuê 650k khách sạn 3*. Kết thúc hành trình ngày thứ 3

emchaylungtung

Xe tải
Ngày 4 : Đà Nẵng - Huế - Nghệ An
7h sáng rời Đà Nẵng, đi qua Lăng Cô ăn sáng. Tới Huế, 8h30. Do thời gian hôm nay rút ngắn về thẳng Nghệ An nên gia đình em chỉ thăm mấy điểm trong thành phố Huế. Đường phố Huế ngày thường đã mang hơi hướng buồn buồn, hôm nay mưa lất phất lại thấy càng buồn hơn. Gia đình em vô cổng Đại nội Huế thuế 2 chiếc xích lô đi dạo 1 vòng
Đường phố Huế :

Đại nội

Hồ Tịnh Tâm

Làng nghề làm kim hoàn cho cung đình Huế

Khu lưu niệm nơi thân mẫu bác Hồ là bà Hoàng Thị Loan trước đây ở tại Huế

Đến Huế thì không thể bỏ qua món tôm chua, mè xửng. Gia đình em cũng ghé vào mua một ít đem về làm quà

emchaylungtung

Xe tải
Rời xứ Huế, gia đình dừng ăn cơm ngay đầu đất Quảng Trị và tiếp tục hành trình ghé vào Thánh địa La Vang. Nơi này, rất nhiều tín đồ thiên chúa giáo thường hành hương về đây.Gấu em cũng là người thiên chúa giáo nên cả gia đình quyết định vào đây để thỏa lòng gấu

Sau khi thăm thánh địa La Vang cả gia đình đi 1 mạch về Vinh không ghé thêm điểm nào nữa. 22h, cả gia đình về tới thành phố Vinh. Kết thúc hành trình lượt đi

emchaylungtung

Xe tải
Cũng như mọi gia đình, sau khi về quê trong dịp tết thì đi thăm hỏi, chúc tụng nhau. Ở Nghệ An có khá nhiều điểm tham quan như : Cửa Lò; Bãi Lữ; Quê Bác... chắc cũng nhiều cụ đi rồi. Trên đường đi về quê chúc tết em có ghé qua 1 điểm chắc cũng ít cụ đến nên em giới thiệu : Mộ vua Mai Hắc Đế ( Mai Thúc Loan ) nằm tại huyện Nam Đàn trên Quốc lộ 46

Thành Vinh quê em

Quảng trường trung tâm có tượng đài Bác Hồ

emchaylungtung

Xe tải
Đêm nay là đêm cuối cùng ở lại thành Vinh, chiều vào gia đình em xé lẻ. Gấu và 2 F1 bay vào Buôn Mê Thuột về quê ngoại ở Hồ Lăk trước nên em chạy xe 1 mình vào đón. Dự kiến sáng ngày mai 03/01 âm lịch em xuất phát
* Đêm cuối cùng ở lại quê hương trước khi đi cảm giác nôn nao thật khó tả các cụ ạ.Lại xách máy làm tấm hình thành Vinh về đêm

* Cung đường ngày 03/01. Vinh - Đà Nẵng : 485km. Nghỉ đêm tại Đà Nẵng. Dự kiến các điểm ghé : Đồng Hới; Quảng Trị

* Cung đường ngày 04/01 âm lịch. Đà Nẵng - Hồ Lăk : 558km.Các điểm dự kiến ghé : Kontum;Gia Lai

freehug

Xe hơi
Chúc cụ có những chuyến đi vui vẻ và an toàn

tetevn

Xe hơi
Vậy là 2 ngày này cụ một mình một ngựa trên đường thiên lý :D. Chúc cụ có chuyến đi về bình an.

emchaylungtung

Xe tải
:DĐúng như dự kiến, sau khi ăn sáng xong xuôi em bắt đầu khởi hành 7h30. Tạm biệt thành Vinh hướng vào Nam. Trên đường đi từ Vinh qua Hà Tĩnh có ghé vào chúc tết mấy nhà người quen ở Hà Tĩnh sau đó tiếp tục đi. Phải công nhận là đi 1 mình thì buồn nhưng được cái không vướng bận F1 nên cũng thoải mái muốn dừng chụp hình hay hút thuốc lúc nào cũng được.Tạm biệt vùng đất Nghệ Tĩnh bằng những tấm hình bắt gặp khung cảnh rất thanh bình trên đường tránh Kỳ Anh.

Kể từ ngày bác Giáp mất thì đây là lần thứ 2 em có dịp ghé vào thắp hương. Khách viếng rất đông từ khắp mọi miền

Sau khi thắp hương mộ bác Giáp xong em chạy về nhà người đồng nghiệp cũ ở Đồng Hới ăn cơm trưa và tiếp tục hành trình vào Quảng Trị. Chạy đến thành cổ Quảng Trị thì đã 15h30, vào tham quan chụp choẹt tý hình để lên bài:D

Trước cổng có 2 khẩu thần công 2 bên

Tiến vào trong

Có nhà bảo tàng trưng bày các hiện vật trận đánh tại thành cổ Quảng Trị

Tạm biệt thành cổ Quảng Trị

Em tiến về Huế. Đi đường tránh Huế cảnh rất đẹp, đi ngang và ghé thăm lăng vua Minh Mạng cách đường tránh 2km. Chỉ tiếc thời gian hạn hẹp nên không đi thăm hết được các lăng tẩm ở Huế. Khu vực này 1 quần thể lăng mộ các vua em nhìn thấy theo bảng chỉ dẫn còn có lăng : Vua Tự Đức; Vua Gia Long. Thôi thì dù sao cũng có mấy tấm hình gọi là đã ghé thăm lăng tẩm tại Huế để sau này còn chém gió:))
* Khổ thân các bác tài nhà mình, e dừng ở đường tránh chụp choẹt mà cứ tưởng xxx bắn tốc độ=))

Chỉnh sửa cuối:

emchaylungtung

Xe tải
* Lăng vua Minh Mạng đây ợ. Em up theo thứ tự từ ngoài vào cho các bác dễ hình dung

* Thấy cái bảng giá vé vào tham quan mà chẳng thấy ai bán. chắc hôm nay tết nên cho tự do tham quan

* Vào phía trong xung quanh lăng có hồ bao quanh rất đẹp

* Từ từ tiến vào trong lăng đây ạ

Sau khi thăm quan xong thì cũng đã 17h40, em phi thẳng về Đà Nẵng. Trên đường dừng chân ăn cơm tại Lăng Cô. Về đến Đà Nẵng thì cũng đã 20h15 kết thúc hành trình ngày 1 lượt vào và up lên cho nóng rồi đi ngủ lấy sức mai tiếp tục hành trình ngày 2|-)

Chỉnh sửa cuối:

emchaylungtung

Xe tải
Sáng sớm 5h30 trời còn tờ mờ sáng em lại tiếp tục hành trình : Đà Nẵng - Ban Mê Thuột
Rời Đà Nẵng em đi lên cầu vượt Hòa Cầm tiến về Quốc lộ 14B
Tạm biệt Đà Nẵng

Gặp cây cầu dừng xe đánh dấu, nghỉ ngơi làm điếu thuốc cho tỉnh táo

Đường từ Đà Nẵng lên Buôn Mê Thuột khung cảnh rất đẹp. E thấy cảnh quan đẹp nhất là đi qua địa phận của Quảng Nam các cụ ạ. 2 bên rừng núi hùng vĩ, có đoạn 1 bên có dòng suối ở dưới đá rất đẹp tuy nhiên do đường đèo nên em ko dám dừng xe để chụp. Đi gần cuối đất Quảng Nam thì gặp cái Thác nước. Ở đây thấy cũng là 1 điểm du lịch nhiều người dừng chân khi đi cung đường này nên em cũng dừng lại chụp choẹt tý

Thấy có chỗ nghỉ chân của khách du lịch

Mùa này đi 2 bên đường bông lau rất nhiều và đẹp

emchaylungtung

Xe tải
Rời xứ Quảng, chạy lên Ngọc Hồi - Kontum. Địa điểm ghé cửa khẩu Bờ Y ngã 3 Đông Dương. Từ QL14 chạy vào cửa khẩu 18km

Vào đây hỏi thăm để lên cột mốc 3 nước được các anh biên phòng cửa khẩu hướng dẫn rất nhiệt tình.Ra đến cổng soát thủ tục xuất cảnh có 1 con đường bê tông bên trái chạy cỡ 8km là lên đến cột mốc
Trạm soát xuất cảnh sang nước bạn Lào

Con đường dẫn lên cột mốc

morning_86

Xe hơi
Hình này nhìn thẳng thì hiện Bác Hồ;Nhìn nghiêng thì hình Bác Giáp cụ ạ
thế ạ, thế thì cũng hay mà cũng không hay cụ nhỉ? cụ đi chuẩn bị phương tiện nghe nhìn cẩn thận nên ảnh đẹp quá ạ, chúc cụ năm mới hạnh phúc may mắn

emchaylungtung

Xe tải
Tiến vào cột mốc nhìn phía tay trái nhà cháu thấy có 1 nhà tưởng niệm nằm phía bên kia núi

Và trong 1 ngày cháu là người đầu tiên xuất khẩu đặc sản cam Vinh sang 2 nước Lào và Campuchia

Xung quanh cột mốc thấy có mấy cái cây bé tẹo thế này của các đồng chí Lãnh đạo trồng lưu niệm

Không biết khi trồng mấy cái cây thế này các bác Lãnh đạo có thấy ngại không khi cây mình trồng thì bé tẹo không biết đến bao giờ nó mới to được như những cái cây mà bị chặt, đốt phá xung quanh. rừng núi trùng điệp mà toàn thấy đất trống, đồi trọc

sonnamvan

Xe tải
Đang đọc bài của cụ để học tập, chắc năm nay nhà em cũng định làm chuyến B-N. Chúc cụ thực hiện nhiều chuyến đi như vầy