[CCCĐ] Hành trình các chuyến đi của người con xa xứ

thuyntt512

Xe tải
Ah quên, bữa giờ quên không nói về vụ đổi tiền. 1 điểm em thích ở AC đó là tất cả các chỗ đổi tiền đều chung 1 tỉ giá, từ khách sạn, sân bay hay các quầy đổi tiền trên đường.... Thế nên các bác cứ vô tư đổi usd ở nhà, khi vừa hạ cánh xuống sân bay Cairo, lúc xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh, nhìn bên tay trái sẽ thấy 1 quầy đổi tiền ở đấy, các bác nên tận dụng đổi liền, vì ra ngoài em ít thấy có chỗ đổi. Còn nếu các bác ở khách sạn nào to to, nhiều tour như khách sạn em ở thì có hẳn luôn 1 quầy đổi tiền mở cửa chắc phải 20/24h.

Nhờ anh HDV mà em mới biết khách sạn em ở có quầy đổi tiền, trong túi có sẵn chục tờ 1usd để phòng hờ không có tiền lẻ tip nên không cần đổi gấp về đến khách sạn em mới đổi, mà lúc đó 1-2h sáng gì rồi mà quầy vẫn mở cửa.

Em khuyên các bác nên chuẩn bị sẵn nhiều tờ 1usd nhất có thể, để khi không có tiền egyptian pounds lẻ thì còn có mà tip, không thì hao lắm. Ở AC dân còn khổ, nên nếu các bác muốn có tiền lẻ mà hy vọng mua nước ở mấy tiệm tạp hoá mà được thối tiền thì sẽ vỡ mộng ngay. Bằng chứng là em đây, bao nhiêu lần muốn đổi tiền lẻ, đưa tờ 100 L.E hay 200 L.E người ta đều không có.

Tiện thể đang nói về nước (dòng trí nhớ của em nó toàn bất thình lình, mong các bác thông cảm cho :))), trước khi em đi có đọc nhiều bài viết chia sẻ về AC, nhiều bác nói là nước ở AC rất đắt, ngay cả mấy trang thông tin du lịch cũng nói thế. Nhưng sao em thấy nước ở AC rẻ nhỉ? Em mua ở tiệm tạp hoá chai 0.5L là 3L.E, 1.5L là 5L.E. Ngay cả trên cruise 5* bán trong nhà hàng cũng chỉ 20L.E, tính ra tầm 25k vnd ah!

Ngày 2: Luxor: thăm đền Karnak và đền Luxor

8h, sau khi ăn sáng xong, xe đến đón ra sân bay để bay đi Luxor

sân bay Cairo chụp từ trong xe

Hãng máy bay em bay là Egyptian Airline, chuyến bay 12h trưa. Đến sân bay, anh zai bữa đón em ở sân bay khi vừa đáp xuống Cairo hôm nay cũng là người đưa em vào và làm hết thủ tục giấy tờ hành lý luôn. Chỉ việc xách đít đi vào cửa bay.

Thành phố Cairo nhìn từ máy bay.

Lúc chuẩn bị cất cánh, em thắc mắc sao chuyến bay không hướng dẫn về lối thoát hiểm, phao cứu sinh... sau đó mới chợt nhận ra là bên dưới không hề có biển, nên không cần, haha. Bay 1 lúc là thấy toàn sa mạc

Nhìn rất chi là tiên cảnh

Đến gần sông Nile là thấy 2 bên xanh rì ngay

Máy bay chuẩn bị hạ cánh xuống sân bay Luxor. Thời gian bay: 1 tiếng 10ph

Sân bay Luxor

Sau khi lấy hành lý xong, vừa bước ra ngoài cửa đã thấy anh HDV cầm bảng tên đứng chờ và dắt em ra xe, đi vào thành phố Luxor.

Lúc kéo hành lý ra xe, thực ra chỉ có 1 cái vali ah, thì có 1 anh chàng đến chào rồi kéo vali cho em, em cứ ngỡ là tài xế xe, vì cái xe đậu cách tầm đó có 20 bước chân ah. Ai dè đến lúc bỏ hành lý lên xe anh ta quay ra đòi típ rồi nói anh ta là khác, không phải là tài xế, thế là trong túi không có tờ này nhỏ hơn 20L.E vẫn phải tip cho anh ta thôi, điên thiệt. Đúng là đủ cách làm tiền ở AC ~X(. Các bác nhớ rút kinh nghiệm và cảnh giác, tốt nhất đồ mình cứ giữ khư khư nếu không biết đó là ai.

Tour em đặt gồm 3 anh HDV khác nhau:
+ Cairo: anh hướng dẫn tên Waleed
+ Luxor, Aswan: 1 anh khác tên Amr, tour guide ở Luxor và Aswan mình có 2 sự lựa chọn. 1 là khi du thuyền dừng ở thành phố nào thì sẽ có tour guide khác nhau dẫn mình đi, 2 là mình trả 50usd extra gọi là tiền khách sạn cho anh ý để ảnh đồng hành cùng mình trên du thuyền suốt 4 ngày, nói chuyện, giảng giải về đất nước, con người, lịch sử dọc sông Nile kĩ hơn. Em chọn phương án 2 cho khỏi mất công làm quen với anh HDV mới.
+ Alexandria: lại là cái anh Waleed mà em không ưu

thuyntt512

Xe tải

Bến du thuyền neo đậu

Du thuyền blue shadow 5 sao, gồm 4 tầng và 1 tầng mái mở (sun deck). Tầng dưới cùng là nhà hàng, 1 nửa nhà hàng "chìm" dưới nước, 3 tầng còn lại là phòng, spa, bar

Anh HDV nói tụi em rất may mắn khi được ở đúng cái cruise này, nó là cái mới nhất, đồ ăn nấu cũng ngon nhất trong tất cả những du thuyền đang hoạt động trên sông Nile, chỉ mới đưa vào hoạt động được 4 năm, lúc anh HDV nói thì em cũng chưa "cảm kích" hết cái cruise này đâu, cho đến lúc em nhìn thấy những cruise khác ở Aswan. Mèn ơi, nó cũ kinh, các bác cứ tưởng tượng 5* nhưng đã hoạt động tầm 20-30 năm ấy, nhìn cứ như mấy film kinh dị mỹ, tối tối, bẩn bẩn, haha. Bác nào muốn thử du thuyền này thì phải đến Luxor vào ngày thứ 7, chủ nhật hoặc đến Aswan vào thứ 3, thứ 4 mới đón được tàu.

Bên tay phải là anh HDV đang đứng tại quầy lễ tân để làm thủ tục nhận phòng cho bọn em

Phòng nhỏ xinh, sạch sẽ

toilet cũng khá đẹp

kent.soll

Xe máy
Em vào hóng các chuyến đi của cụ.

thuyntt512

Xe tải

Thời gian biểu trên du thuyền, phải để ý cái này còn biết giờ giấc mà đi ăn. Mỗi ngày thời gian biểu có sự thay đổi khác nhau, tuỳ vào lịch trình của tàu

Nhà hàng trên du thuyền. Mỗi nhóm sẽ có bàn ăn cố định từ lúc check in đến lúc check out khỏi du thuyền, nên lúc nào đi ăn cũng được, không sợ đông, không sợ hết chỗ

Đồ ăn phải nói là ngon quá xá, phong phú và đa dạng. Trước lúc đi không nghĩ là em sẽ kết đồ ăn Ai Cập đến vậy

Ăn uống no nê rồi tranh thủ lên sun deck chộp chạp vài kiểu trước khi khởi hành thăm đền đài trong thành phố

View trên cruise 1 bên là thành phố Luxor xinh đẹp

1 bên là sông Nile thơ mộng

thuyntt512

Xe tải
3h30 chiều bắt đầu điểm thăm quan đầu tiên là đền Karnak.

Mô hình đền. Giá vé: 80 L.E

Và đây là em nó nhìn bằng mắt thật. Nhìn nó thế này thôi nhưng vào bên trong rất là đồ sộ

Phía trước đền 1 bên là tượng nhân sư đầu cừu tượng trưng cho thần Amun - vị thần thông thái và cũng là thần gió của Ai Cập

Bên còn lại là tượng nhân sư đầu dê

Khung cảnh xung quanh sân đền

Vào sâu bên trong nữa là những cột đá to cao khủng khiếp

khung cảnh này tự sướng phê luôn, haha

thuyntt512

Xe tải

Mấy cái Obelisk Luxor đều được làm ở Aswan và được vận chuyển đến Luxor

Khi giới thiệu và nói về lịch sử của đền xong, anh HDV để tụi em tự đi khắp nơi chụp hình cho thoải mái. Thường ở mấy nơi dành cho khách du lịch này, hay có mấy người họ đứng quan sát mình xong rồi kêu mình đi theo họ để họ chỉ cho mình xem những góc chụp đẹp trong đền, em cũng cả nể đi theo thử, chụp chẹt vào tấm, và tất nhiên họ làm vậy để có tiền tip rồi. Em típ 20 L.E. Những lần sau ở những ngôi đền khác thì không đi theo họ nữa

Trong hình phía dưới con cú có cái hình vòng tròn dài dài như elip, đó là tên của vua. Tất cả tên của vua đều được viết trong cái vòng tròn như thế theo cách viết của người AC cổ đại

Phía sau ngôi đền, chỗ này giờ bỏ hoang

1 cái obelisk (cái này em không biết dịch ra tiếng việt là gì nữa) bị gãy

Hồ nước thiêng Karnak

thuyntt512

Xe tải
Sau hơn 1 tiếng thăm quan ở đền karnak, em di chuyển thăm thêm 1 đền nữa trước khi trở về du thuyền ăn tối, đó là đền Luxor. Lúc này cũng hơn 5h chiều gì rồi, trong đầu nghĩ: sao anh HDV lại cho đi thăm đền vào cái thời gian trời đã nhá nhem tối này nhỉ (màu đông ở AC tối rất sớm), tối vậy chụp sao thấy được tượng ta?! Khi đến nơi rồi mới hiểu rằng là ngôi đền nhìn sẽ lung linh hơn khi được lên đèn

Trước cửa ngôi đền. Luxor temple được xây dựng bởi Pharaoh Amenhotep III, nơi Pharaon (nữ) Hatshepsut thờ thần Amun, còn ngọn tháp (obelisk) được xây bởi Pharaoh Ramesses II, đúng ra là 2 ngọn tháp nhưng 1 cây giờ nằm ở Paris rồi.

2 bên của ngôi đền được trang trí bởi sáu pho tượng khổng lồ của Ramesses - bốn tượng ngồi và hai tượng đứng nhưng ngày nay chỉ còn 3 tượng, 2 ngồi, 1 đứng thôi

Rất nhiều những ngôi đền ở AC bị chôn vùi dưới cát trong nhiều năm, đền Luxor này cũng không ngoại lệ, nên vào thế kỉ thứ 14, 1 nhà thờ hồi giáo được xây dựng phía trên ngôi đền này, và đến ngày nay vẫn được người dân sử dụng đi lễ

1 số hình ảnh của ngôi đền

Sau bao nhiêu năm bị vùi vấp trong cát mà tượng Pharaoh này nhìn vẫn còn nguyên vẹn từ mắt, mũi, miệng, chân tay

Hình ảnh bên hông tượng vẫn còn nguyên vẹn luôn

Nhưng 2 bức tượng này thì bị tàn phá khá nhiều

thuyntt512

Xe tải

Hình khắc trên các bức tường

Khi ngôi đền được lên hết đèn

Cái máy dslr em chả biết làm gì để nó hoạt động tốt trong cái khung cảnh tối om om này, lấy con máy cùi panasonic Lumix mua từ 4 năm về trước ra bắn tỉa thế mà lại được việc

Nhìn cứ như Châu Âu các bác nhẩy

ongdia

Xe máy

Từ công viên Nara, đi bộ lên 1 đoạn sẽ gặp Đền Himuro Shrine bên tay trái

Ngôi đền được xây từ năm 710 để thờ thần Ice God

Người ta bảo bốc tờ giấy này xog treo lên hàng rào lấy may nên tụi em cũng làm thử

Sau đó lắc cái chuông này cầu cho may mắn tới
xin xăm nhé mợ. Phong tục nhật bản là đi đến đền xin xăm. Nếu xăm không tốt thì treo lên hàng rào hay treo lên cây để xui xẻo bị cuốn đi.

thuyntt512

Xe tải
hôm nay em bay đi Tanzania du hí 9 ngày đã, khi nào em về sẽ tiếp tục viết tiếp bài về Ai Cập và Tanzania cho nóng ạ

thuyntt512

Xe tải

Hình ảnh toàn bộ nhà thờ hồi giáo được xây phía trên đền Luxor từ thế kỉ 14 vẫn đang sử dụng đây ạ

Trước cửa ngôi đền là đại lộ danh tiếng: Avenue of the Sphinx. Nguyên thủy, con đường này dài 3km với các tượng nhân sư sắp hàng hai bên, nối liền Luxor Temple với ngôi đền to nhất Ai Cập là Karnak temple

Ngôi đền quá đẹp, quyến luyến không nỡ rời đi, nên trong lúc đi bộ dọc theo lối ra, phải đứng lại chụp thêm phát nữa mới chịu

Đền này 1 bên nằm cạnh sông Nile, bên còn lại là ngay cạnh công viên, nơi người lớn vẫn tung tăng đi dạo còn trẻ con thì hồn nhiên chơi đùa, làm em cảm thấy cuộc sống nơi đây rất bình yên.

thuyntt512

Xe tải
Lúc book tour, em được nói là sẽ có free sim card, sau vài lần hỏi thì mới đưa được cho 1 cái sim mà không có 1 đồng nào trong đó cả, haizzz. Em biết là free nhưng nạp 5,10L.E cho khách để mỗi lần không thấy anh HDV đâu còn có tiền mà nhá máy chứ. Mình là khách du lịch muốn tìm chỗ mua thẻ nạp cũng khó, ngồi trên xe em để ý mà chả thấy chỗ bán. 3 ngày nay không có internet trong lòng cũng khó chịu, cứ như mù tin tức với thế giới, vô được có 15ph free internet ở sân bay Cairo trước khi bay đi Luxor. Sau vài lần check với anh tour guide, em nhờ anh tài xế chở tụi em đi mua sim khác, rồi nạp tiền luôn

Hãng em mua là Etisalat, nó có nhiều gói với nhiều mức giá khác nhau, thấy còn ở AC có 4 ngày nữa ah, em chọn gói 50 L.E cho 1GB, gắn sim vào 1 tiếng sau mới vào được internet. Và internet phải nói....nhanh tới mức load bất cứ cái gì cũng không được. Trời ơi!!!! Phí tiền của tui :((. Mấy ngày sau mới biết là nên mua hãng Vodafone, dung lượng ít nhưng tốc độ nhanh hơn nhiều, không như hãng etisalat này cho dung lượng rất nhiều nhưng tốc độ vào mạng yếu thì cũng như không. Ở Cairo thì còn vô được chứ mấy nơi khác thì thôi...bỏ ý định ngồi nhìn cái vòng tròn loading trên đt nó quay luôn đi ^:)^

Trên đường về lại du thuyền, anh HDV hỏi là có muốn đi dạo thành phố Luxor sau bữa tối không, giá là 80usd/người. Tụi em không đi vì thứ nhất là giá quá chát cho 1-2 tiếng thăm quan cái thành phố bé tẹo này, thứ 2 là từ lúc ngồi trên xe đi đến các điểm, em thấy Luxor chả có gì ngoài mấy cái đền mà đền thì thăm hết mấy cái lớn rồi, nhà cửa của người dân thì lụp xụp, nghèo nàn, đèn đường thì không đủ sáng, vì thế em định là sau khi ăn tối xong mà còn sức thì sẽ tự đi dạo loanh quanh gần du thuyền thôi

Bình thường ở nhà ăn có 1 chén cơm là no cành bụng, vậy mà không hiểu sao lên cái du thuyền này, dạ dày em có thể giãn được ra gấp đôi, hahaha

Các loại bánh

Món tráng miệng, rất phong phú từ bánh cho đến trái cây

Trái chà là bự tổ chảng

Sau khi ăn uống no nê, lấy lại được sức, tụi em quyết định đi loanh quanh khu gần du thuyền cho xuôi 1 mớ đồ ăn vừa được nạp trước khi về ngủ và câu chuyện bị lừa bắt đầu từ đây:

Vừa ra khỏi du thuyền, bước lên bậc thang để lên trên đường thì gặp 1 anh chàng đang đứng hút thuốc chào bọn em, lúc anh đó bắt chuyện cũng có 1 cậu bé chào mời bọn em đi xe ngựa, miệng rao "to night market 20 pounds only" (ở Luxor và Aswan phương tiện di chuyển khá phổ biến của ng dân là ngựa và lừa)Anh chàng bắt chuyện với em bắt đầu nói: " hi, tao tên là này này, tao làm việc trong nhà hàng của du thuyền, 2 đứa mày vừa mới lên thuyền sáng nay đúng không.... Tụi mày đang đi đâu vậy? Ở ngay bên kia đường có chợ đêm đấy, tao đang định ra đó mua 1 ít gia vị cho bếp trưởng, bên đấy nhộn nhịp lắm, đi, tao dẫn mày đi.." Thực ra lúc đầu em cũng không tin thằng này lắm, đi cùng với nó chẳng qua là do tụi em cũng đang đi hướng đó. Nhưng bọn này khôn lắm, chắc nó nghĩ được là mình cũng chưa tin nó nên nó nói tiếp "Tao nói được 6 thứ tiếng: anh, pháp, tây ban nha, ý...tao dẫn mày đi đến đó cho biết thôi, lúc mày check-out du thuyền nhớ ghi vài dòng tốt về tao cho bếp trưởng là được, mày happy nói tốt cho tao thì tao cũng sẽ happy..." Đến đây tụi em tin nó mới ghê chứ, haizzz, vẫn còn ngây thơ :((. Đi được nửa đường thì thằng bé đi xe ngựa chạy đến, bảo lên nó chở đi 20L.E thôi, xong anh chàng giả danh đầu bếp kia cũng bảo là lên đây đi cho nhanh, rẻ lắm 20L.E ah, lên đi, tao lên cùng mày, không việc gì phải sợ đâu..."

Thế là tụi em leo lên, cậu bé đó còn để em ngồi đằng trước cầm dây ngựa nữa

Hình ảnh 2 kẻ lừa đảo em đây, bên trái là anh chàng giả danh đầu bếp, bên phải là cậu bé cưỡi xe ngựa

thuyntt512

Xe tải

Trong chợ ai cũng đi bộ, tự nhiên có mình mình đi hẳn cái xe ngựa vào, ai cũng nhìn, xấu hổ gần chết. Anh chàng "đầu bếp" thì cứ mở miệng nói "không sao đâu, k có vấn đề gì đâu", còn em thì mong cho đi hết con đường này nhanh nhanh

Hàng quán trong chợ

Cừa hàng váy áo của chị em phụ nữ

Cửa hàng bán gia vị của Iran, họ mời chào mua trà gì đó mà em không mua

Sau khi đi hết cái chợ thì anh ta nói bi giờ đi đến cửa hàng gia vị. Lúc đến mới biết hoá ra 1 toà nhà 3 tầng: tầng trệt là phòng tranh, tầng 2, tầng 3 bán đồ lưu niệm kiểu những hình thù, pho tượng... đặc trưng của AC, em chả thấy bán gia vị gì cả. Dù sao cũng đến đây rồi em chui vô cái phòng tranh xem thử, nó cũng giống như cái em đã tốn 80$ mua 2 bức tranh ở Cairo, nhưng có vẻ chất lượng tranh ở Cairo tốt hơn.

1 bác trung niên ra tiếp em, dụ đủ các kiểu để mua tranh, nhưng sau khi xem xong tầm 2ph tụi em đi ra vì đã mua ở Cairo rồi, đâu có nhu cầu mua nữa. Thấy tụi em đi ra, bác í chạy đến liền nói "cả 1 cái phòng tranh to thế này mà mày không ưng được cái nào ah, vào xem tiếp đi, tao để giá tốt cho...."

Em là đứa mê mấy cái tranh này các bác ạ, nên trong lòng thực ra là cũng có thích vài tấm nhưng ghét mấy cái kiểu nói thách rồi trả giá nên thôi khỏi mua. Xong bác đó chỉ vào 1 tấm treo trên tường và nói: nếu mày lấy tấm này tao để giá 150L.E thôi, thay vì giá gốc 200L.E.

Em lắc đầu không mua vì giá đó em thấy vẫn còn hơi chát. Xong em đi ra khỏi phòng tranh, anh chàng "đầu bếp" kia vẫn chưa thấy đâu nên phải đứng đợi ảnh. Bác bán hàng ra chèo kéo tiếp: thôi được rồi tao để mày giá cuối 100 L.E, em cũng lắc đầu.

Phải nói bác bán hàng này nhây ghê vậy đó. 1 lúc sau bác lại nói mày lấy tấm này đi tao tặng mày thêm 1 tấm kia free....bla..bla... Lúc đó em nói đại 1 giá mà nghĩ là bác sẽ không bán cho khỏi bị chèo kéo nữa "2 tấm này 80 L.E". Ai dè bác í nói ok :))

Rồi gói, trả tiền, em đưa tờ 100 L.E, bác bảo bác không có tiền thối nên lấy thêm tấm này bác để 20L.E thôi. Vãi! cả cái toà nhà 3 tầng cùng chủ này mà bảo không có tiền thối, lừa con nít ah. Nhưng giờ biết làm sao, thôi lấy luôn, tiết kiệm 20L.E cũng chả đi đến đâu. Đúng là nỗi khổ của đứa mê tranh 8-x. Nhưng tính ra 2 tấm to bằng tờ giấy A4, còn 1 tấm nửa A4 mà có hơn 100k vnd thì giá này mua dc).

Anh chàng "đầu bếp" rất biết lựa giờ đi ra để đi về, vừa lúc em trả tiền xong (đúng là móc nối với nhau hết rồi mà), trên tay cũng cầm 1 bọc gì đó được gói rất kĩ cho ra vẻ đó là gia vị.

Trên đường đi về thì anh ta và cậu bé lái xe ngựa bắt đầu giở trò:

+ Cậu bé nói: giá đi xe ngựa từ nãy đến giờ là 20usd.
+ Tụi em tức quá mới bảo trước khi lên rõ ràng nói là 20 egyptian pounds mà giờ lật lọng là sao?
+ Anh chàng "đầu bếp" đỡ lời "oh my friend, cậu bé này do tiếng anh kém nên chắc có sự hiểu nhầm gì ở đây, chứ giá là 20usd.
+ Muốn nổi khùng rồi nha ~X(. Em bảo: cho tôi xuống xe ngay!!!! ngay lập tức, không đi nữa. Các anh tính lừa bọn tôi ah, có thả xuống không, không tôi gọi cảnh sát đến (thực ra có biết số cảnh sát là bao nhiêu đâu, đang cố doạ nhau thôi =)))

Sau 1 hồi nói qua nói lại thì anh chàng "đầu bếp" thấy có vẻ khó nhằn với bọn em nên nói là tao vừa giải thích cho cậu bé hiểu rồi đó, câu bé đồng ý chở mày về khách sạn nhưng 20L.E cho mỗi chiều, 2 chiều tổng 40L.E.

Em ok, vì cũng mệt rồi, chỉ muốn về khách sạn ngủ nên chả đôi co nữa. Trong lòng thì tức anh ách, đã vậy lúc trả tiền còn không có tiền lẻ phải đưa tờ 50L.E và tự hiểu rằng còn lâu nó mới thối tiền lại cho mình. Còn anh chàng "đầu bếp" kia thì cứ liên tục giải thích không phải lỗi của ảnh mà do cậu bé kia không rõ ràng, xong quay qua đòi tiền công nãy giờ dẫn đi nữa chứ. Tụi em điên quá đi thẳng 1 nước về du thuyền không thèm quoảnh lại luôn.

Lúc ngồi trong phòng rồi, tâm trí mới gọi là bình tâm hoàn toàn lại, chứ lúc bị nó lừa cũng sợ lắm, sợ tụi nó kêu đồng bọn ra đập cho 1 trận rồi cướp tiền này....sợ vứt xác chốn không người không tìm được đường về này...:)). Nhưng dân Ai Cập họ cũng không dám làm liều, chỉ muốn kiếm vài đồng bạc sống qua ngày mà lừa đảo ít tiền kiểu này họ cũng sẵn sàng. Thôi trong cái rủi có cái may, bị lừa mất 150L.E để bây giờ có chuyện kể cho các bác nghe :))

Vậy là kết thúc ngày đầu tiên ở Luxor, trải qua đủ các cung bậc cảm xúc khác nhau từ quá đỗi là thích cái du thuyền cũng như đồ ăn trên du thuyền, đến quá đỗi hâm mộ về sự tài giỏi của người Ai Cập cổ khi có thể tạo dựng nên sự to lớn hùng vĩ của các ngôi đền chỉ bằng sức người và quá đỗi hụt hẫng về con người Ai Cập thời nay....

Đi ngủ sớm, mai phải có mặt lúc 4h sáng ở sảnh du thuyền để tập trung đi kinh khí cầu.

thuyntt512

Xe tải
Giá cho 1 tour khinh khí cầu tầm 30-45ph ở Luxor là 85usd/người, trọn gói (lúc ở AC em thấy giá này khá chát, đến lúc tìm thông tin đi Tanzania, em thấy giá KKC là 550usd, mới biết giá ở AC không là gì). Họ chở mình đi, lúc xong sẽ thả mình ở điểm nào đấy tiện cho anh HDV đến đón bạn để đi thăm quan tiếp lịch trình trong ngày. Tiền này ai muốn đi phải trả riêng, không bao gồm trong tiền tour. Đã đến đây rồi vả lại anh HDV và tất cả mọi người em gặp đều nói nên đi, thế là em quất luôn.

Công ty khinh khí cầu này là Sindbad, 4h sáng xe của công ty đến đón tại du thuyền, thuyền em tổng cộng sáng hôm đó gồm 7 người đi. Để đi được khinh khí cầu phải đón tàu qua bên kia sông Nile, sau đó xe chở đến điểm tập kết của KKC

Lần đầu em nhìn thấy tận mắt KKC các bác ạ, to khủng khiếp. Lúc này nhiệt độ đang là dưới 10 độ C, lạnh quá trời, có sương nên hình chụp không được rõ nét

Trong lúc chờ đốt lửa cho KKC, anh captain điều khiển KKC của đội đến giới thiệu bản thân và nói những quy tắc mọi người phải tuân thủ khi lên KKC. Sẽ có anh chàng của công ty sindbad cầm máy quay film quay lại toàn bộ diễn biến hôm đấy, nếu ai muốn ghi lại khoảng khắc đi KKC thì trả thêm 10usd, người ta sẽ tập trung quay vào mình và ghi đĩa đưa đến thẳng khách sạn cho mình. Em cũng làm thử 1 cái, hình ảnh và góc quay thì ok nhưng chất lượng thì như video thập niên 90, nhưng cũng có cái để giữ làm kỉ niệm và chục năm sau lấy ra xem lại cũng được.

Sẽ có người đến chia nhóm để biết chỗ mình đứng trên KKC, mỗi KKC chứa được 20 người, chia làm 4 nhóm tương ứng với 4 khoang của KKC, mỗi nhóm 5 người. Khoang giữa chỉ dành riêng cho captain

KKC của người ta vừa lên

Giờ tới lượt mình.

Bãi KKC nhìn từ xa

Người ta chọn cung giờ này đi KKC để đón mặt trời mọc

Khung cảnh ở Luxor vào buổi sáng sớm

thuyntt512

Xe tải

Con đường nhìn như dài vô tận

Em thấy rất nhiều những cái thế này mà không biết đó là gì

Sông Nile

Tuỳ vào sức gió và hướng gió mà KKC lên được độ cao bao nhiêu.

Hôm đó mọi thứ thuận lợi nên KKC của em lên được độ cao 400m, sau đó captain từ từ hạ độ cao dần

Đền của Pharaoh (nữ) Hatshepsut nhìn từ KKC

KKC của em đi màu sắc rất hoa hoè, bắt mắt

Khi Anh captain ra tín hiệu chuẩn bị đáp, thì mọi người trên khoang phải cúi thấp người xuống, đồng thời anh captain sẽ kéo mảnh bạt ở chóp KKC vào

và từ từ kéo tấm bạt to của KKC còn lại

thuyntt512

Xe tải

Anh captain điều khiển KKC đáp xuống chỉ cách đất tầm 0.3m, sẽ có 1 nhóm người đúng đó để kéo KKC, cho khỏi chạy đi mất vì sức gió, sau đó họ sẽ phải cuộn bạt KKC lại. Khi mọi thứ xong xuôi, mỗi người sẽ bỏ tiền tip vào 1 cái nón để típ cho các anh chàng này. Nhìn thì thấy đơn giản thế thôi nhưng để kéo được KKC xuống, em thấy các anh í toát mồ hôi hột trong 15ph mới xong công việc

Anh đội mũ đang cười toe toét trong hình là captain của đội, có tín hiệu của ảnh mới được trèo ra khỏi KKC. Vừa thấy du khách đáp xuống là 1 đống con nít ùa ra xin tiền và 1 số người bán hàng rong chạy lại ngay. Các bác đừng dại mà cho hay mua gì, vì chỉ cần mình móc tiền ra thôi là 1 đống người bu lại xin và bám lấy cho đến khi các bác đi khỏi thì thôi

Đi xong mỗi người được phát cho 1 cái giấy chứng nhận.

Mọi người di chuyển ra xe đi đến điểm gặp HDV du lịch của mình

mazda929

Xe tăng
Cứ chủ thớt là nữ là khiến em rất hào hứng theo dõi...

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào xem ảnh đẹp