[CCCĐ] Hành trình BMW R1200GS chinh phục Everest Base Camp (11/4-22/4)

DriveBravo

Xe buýt
...sau khi đỏ xăng và sắp xếp đội hình, đoàn bắt đầu di chuyển ra khỏi Mãnh Lạp vào Cao tốc, cả đoàn thầm nghĩ: hôm nay được chạy đường ngon rồi, 700km chạy đường này cố gắng 8h tối là tới Đại Lý.
Đang bon bon 120km/h thì nghe ý éo báo đàm của xe dẫn: Cả đoàn giảm tốc, giảm tốc...phía trước tắc đường, tắc đường.
Dừng xe chờ thông đường, anh em hi vọng sớm qua được đoạn tắc

Nhưng đời không như là mơ.
Police chặn hầm thông báo có tai nạn trong hầm xe không qua được, các xe nhỏ và xe máy rẽ đường nhánh đi hướng khác
Ác mộng bắt đầu từ đây...

Chỉnh sửa cuối:

DriveBravo

Xe buýt
...theo chỉ dẫn, cả đoàn rẽ phải theo xe dẫn, bộ đàm báo đường liên tục là lầy lội và giữ khoảng cách xa nhau. Anh em lò dò để bò qua đoạn đường mà ngày thường chỉ có xe tải nó đi.

Dù gì thì chặng đường còn dài, khó khăn nào cũng cần phải vượt qua, anh em tự nhủ để động viên nhau tiếp tục hành trình với đích đến là EBC
qua khỏi đoạn đường lầy lội, anh em lên đường nhựa, đây là con đường nhỏ chạy men theo các dãy núi. Nó không khác gì đường từ Yên Bái lên Lào Cai với vô vàn đèo dốc và khúc cua. Cả đoàn phải chạy gần 200km đường này để đến chỗ ăn trưa.
Đường hẹp, mỗi lần tới khu dân cư là lại tắc đường

DriveBravo

Xe buýt
...cả đoàn đang bon bon...lại ý éo bộ đàm. Một số xe thông báo sắp hết xăng, bố khỉ cái đường này Tour cũng đi lần đầu, họ cũng đếch biết khi nào có cây xăng các cụ ạ.

Đường bọn em đi nó là cái con Giun loằng ngoằng bên cạnh cái đường Cao tốc mà đáng ra không bị tắc mình đã được chạy (nhìn trên bản đồ nó toàn hầm và cầu cạn thôi)

Chỉnh sửa cuối:

Khách quan

Xe buýt
Em hóng ạ, chúc c luôn bình an trên mọi nẻo đường ạ!

DriveBravo

Xe buýt
...tèn tén ten, cuối cùng cũng được thông báo là sắp tới cây xăng (mừng nhất là 2 xe XR do chỉ chạy được khoảng 300km/1 lần đổ xăng nên chuyến này vụ xăng cộ cũng là vấn đề vướng mắc)
AE còn lại cũng tiện thể đổ đầy xăng luôn.
Cây xăng nhỏ, nhưng có xăng mà mua là may lắm rồi (lên Tây Tạng có cây xăng còn không bán cho mình cơ, đến nhục)

Đổ xăng xong cả đoàn quay lại rẽ hướng khác để tiếp tục hành trình
Chạy miệt mài đến 13h30 mới thấy Tour thông báo chuẩn bị đến chỗ ăn
Do không đặt được trước nên đến quán mới làm đồ ăn, anh em tản mát tìm chỗ nghỉ trong lúc chờ cơm.

Khu này cũng giống như Hà Giang, Cao Bằng của Việt Nam. Dân cư thưa thớt và chưa phát triển

Nhà xây kiểu nhà sàn, mái Thái. Bàn ăn đặc trưng là bàn xoay tròn

Sau khoảng 40' thì đồ ăn cũng có, anh em tranh thủ ăn để tiếp tục hành trình. Phía trước còn 450km nữa. Hix
Các món ăn thì AE không quen khẩu vị nên rất khó ăn. Chủ yếu là đồ khô với ớt. Có gà luộc và canh là dễ ăn hơn cả

...ăn xong là 3h chiều, mới đi được 250km (xuất phát từ 7h30" sáng)

Chỉnh sửa cuối:

hnvn77

Xe tải
Cơm xong, em đặt gạch hóng

Rybicka

Xe buýt
Em theo dõi bác liên tục trên fb, cơ mà xem trên of vẫn thấy hấp dẫn...

Bin jerry

Xe máy
Ăn chơi có tổ chức đây mà, nhưng ít mợ quá cụ ơi

vitara29y

Xe buýt
Chuyến đi quá tuyệt vời , trước em đọc bên OTosaigon có đoàn caravan chạy oto từ Saigoi tới Tây Tạng đã kính nể rồi giờ các cụ chạy xe PKL còn kính nể các cụ nhiều hơn.

z300

Xe điện
Ước mơ

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Họ nhiệt tình thế này chắc bên tour phải rất "giỏi" nhỉ cụ nhỉ.
Xem tường thuật của cụ hấp dẫn quá.

...ngày 1 đến lúc này vẫn chưa kết thúc được, một phần vì thủ tục một phần vì tâm lý nên ae bắt đầu có cảm giác bực bội. Bên Tour Việt Nam thì phụ thuộc Tour TQ do vậy cũng chỉ biết đứng chịu trận cùng anh em
Mọi người cũng ko có tâm trạng mà chụp ảnh nữa, lúc này là hơn 8h tối rồi mà chưa thấy đăng kiểm đâu.
....
chờ đợi mãi cuối cùng cũng thấy có hai ô tô biển địa phương đến, sao thấy cả Phụ nữ và trẻ em nhỉ?
Ae thấy vậy cũng kệ, lúc đó chỉ mong sao nhanh nhanh, chóng chóng xong thủ tục để về nhận phòng đi ngủ thôi.
Cuối cùng sau khi tìm hiểu kỹ thì là như này:
- do hôm đó là ngày nghỉ lễ tết của bên họ nên họ ko làm việc, nhưng do có đoàn xe của VN sang và đã có giấy xin phép đặt lịch từ trước, do vậy họ tạo điều kiện làm ngoài giờ cho ae. Vì đoàn đến muộn nên họ ăn tối xong mới đến làm cho đoàn, đồng thời cho cả vợ con họ đi cùng.
Điều kiện thì không khắt khe, nhưng thủ tục vẫn phải đầy đủ. Do đó họ yêu cầu đoàn chọn 1 cái xe thấp nhất, nhỏ nhất (bắt tháo hết thùng cốp) đem vào. Một chú bên đăng kiểm nhảy lên xe và cho chạy để làm thủ tục đăng kiểm - hix, tội cho chủ xe, em xe này được làm đại diện cho cả 18 xe còn lại, nghĩa là chạy đi chạy lại đủ 19 vòng quanh bãi để đủ hồ sơ cho 19 xe.
Hú hồn, cuối cùng gần 11h đêm cũng đăng kiểm xong.
Mừng quá cơ

Ngày 1 tạm kết thúc, mệt mỏi quá ae nhận phòng rồi ăn tại khách sạn, ngủ sớm vì theo Kế hoạch mai chạy 700km

sontung89

Xe tăng
Nhìn mấy em gs của cụ là đã mê rồi, đứng gần thì to quá ko biết có cầm cương được không, e cũng có 1m68

DriveBravo

Xe buýt
Họ nhiệt tình thế này chắc bên tour phải rất "giỏi" nhỉ cụ nhỉ.
Xem tường thuật của cụ hấp dẫn quá.
Vâng, người TQ có câu" Vấn đề giải quyết được bằng tiền thì không còn là vấn đề nữa". Hê hê

tvdung

Xe điện
Chuyến đi tuyệt vời quá cụ ạ, em hóng

son.ca

Xe hơi
quá khủng, e nể các cụ quá. cụ phọt nhiều ảnh đẹp nhé.

chung1012

Xe tải
Cụ viết hay quá. Nhờ chã nào ghim lên đầu cho anh e theo dõi được không