[Thảo luận] Hành động Kém Văn Hóa nhất khi tham gia giao thông

nbh

Xe tải
Mai là đại lễ 1000 năm, nhưng có lẽ do bức xúc trước một thói quen Vô cùng xấu và rất kém văn hóa vẫn diễn ra hàng ngày đó là NHỔ NƯỚC BỌT khi tham gia giao thông.

Chẳng hạn các Bác đang tham gia giao thông, tư nhiên gặp một ông phía trước quay sang ngang đầu lùi phía sau lấy đà Phun cái gì đó trong miệng ra đường . Cảm nghĩ các Bác thấy sao ?

P/s : Hành động này đa số là đàn ông đi bộ và xe hai bánh nhé.
Em thấy đa phần là các bác nghiện thuốc lá đấy ợ, bỏ thuốc đi là nó ít đờm dãi -> ít khạc nhổ lung tung.

Coltplus2008

Xe điện
Nhà em bị viêm mũi họng suốt, nhưng hay nhổ vào khăn giấy có sẵn trong xe. Khi nào xuống thì bỏ thùng rác.
Cũng nghĩ nhổ ngang không may ai nhìn thấy thì không có chỗ chui xuống/

Hokutonoken

Xe đạp
Quá thiếu ý thức và coi thường cộng đồng ^:)^
Em nhai kẹo cao su xong em bỏ vào gạt tàn rồi bỏ vào TR sau chứ không dám nhổ ra đường ^:)^

xe mui trần

Xe đạp
Em thấy chủ thể khạc nhổ toàn là đàn ông. Hik, nghĩ thấy ghê.

xe mui trần

Xe đạp
Ngoài hạng người trên, Em còn rất bức xúc khi tham gia giao thông mà gặp phải loại người:

1. Không biết chờ đợi: Chen lấn sang làn đường đi ngược lại khi bị tắc đường. Đúng là ngu ko tả, họ càng chen lên thì làm gì có đường cho hướng đi ngược chiều thoát được, thì làm sao thông cho nổi. Nhìn thấy mấy mãnh cứ thấy trống làn bên kia là phi lên mà điên ko chịu nổi. Em đến khổ sở ở các ngõ lên phố: Đông Các, Cây xăng Nam Đồng, Hào Nam, La Thành. Hik, bất lực kinh khủng.

2. Bấm còi inh ỏi: Ngã tư dừng đèn đỏ hay đoạn tắc đường, những loại người này vẫn bấm còi inh ỏi, phải chăng họ bị mù, ko nhìn thấy đèn đỏ hoặc ko nhìn thấy rằng đường đang tắc không thể đi được??? Còn mấy bác xe bus thì ngông nghênh, cứ lừ lừ dí sát xe người ta rồi bấm còi. Khùng nặng.

3. Xin đường từ phía sau và tạt đầu: Người đi sau muốn rẽ, bấm xi nhan xin đường rồi vượt lên tạt đầu rẽ ngoặt 1 phát. Khi bị mắng còn quay lại cãi là xi nhan rồi còn gì.

bellring

Xe buýt
Ý thức chỉ tại ý thức thôi. Đi đường bây giờ ngày nào con F1 nhà em cũng được ôn truyện "hai con dê qua cầu".

Pham Quoc Han

Xe buýt
Nhổ bừa bãi và văng tục có lẽ một số người xem như là văn hóa phi vật thể đới. Có cần bảo tồn không nhể??:))

MoonMax

Xe điện
Cái chính là có dám không ợ#-ogặp mấy bác già thì may ra còn dám làm,chứ gặp mấy em thanh niên có nhiều hoa văn trên người thì cũng đành nhịn thôi ợ:))
Đúng, gặp mấy bác già thì ta phải DŨNG, gặp mấy chú thanh niên khảm trai thì ta phải NHẪN. Như thế người ta bảo là biết xử sự.=))

Chỉnh sửa cuối:

MoonMax

Xe điện
chắc cụ hay thế hả, tất nhiên ai chẳng có lúc ho hắng nhưng tại sao bên nước ngoài nó không thế cụ ơi, chẳng lẽ nó cũng nuốt hết như cụ à:!!
Nó là cái ý thức cụ ạ. Ở bển, người ta coi khăn tay là vật đi kèm người như ví, điện thoại vậy, nhức đầu sổ mũi là có cái dùng ngay, thay hàng ngày. Còn ở ta, tiệm tạp hóa có lẽ ế nhất là khăn mùi xoa. Có nhẽ đến vài năm nay em không thấy người ta dùng khăn mùi xoa.

MoonMax

Xe điện
Công nhận khạc nhổ là một hành động giải tỏa giống như ai chả muốn 'tè' giữa cánh đồng lộng gió cho nó sướng và thoải mái.

Còn thói quen thiếu tự giác bám rễ ăn sâu vào người Việt chúng ta từ lâu chắc phải mất thêm 1 thế hệ nữa mới tiến bộ được. Em nhớ gần đây thôi, các nước châu Âu mới đề ra lệnh phạt tiền nếu dắt chó ra ngoài mà ị bây không dọn. Cho nên ai cũng có ý thức xách theo túi ni lông để thu dọn .

Dù sao còn nhiều hành động kém văn hóa, nhưng em vẫn coi hành động khạc nhổ nơi công cộng là hành động kém văn hóa nhất.
A, tiện thể cụ nói đến chó ị bậy, em hỏi ý kiến các cụ tình huống này.

Chả là ngõ nhà em hẹp bề ngang chừng 1.8m-2m, có khá đông hộ dân ở. Nhà em mới dọn về đó nửa năm nên có thể hiểu là ma mới, ma cũ ở đây một nửa là dân làng bản xứ, một nửa là các hộ mua đất, nhà rồi chuyển về người nhiều 20-30 năm người ít cũng chục năm. Có một vài nhà nào đó ở trong ngõ, em cũng không biết chính xác là nhà nào nuôi chó nhưng cứ sáng sớm và tối khuya, họ thả chó ra đường (chắc mục đích cho nó đi vs) vì em để ý ban ngày chả bao giờ nhìn thấy chó. Chúng toàn ị bậy giữa đường, khi mứt khô, khi mứt ướt. Mà ngõ hẹp nên bãi mứt giữa đường thành ra bãi mứt ngay trước cửa, cổng nhà người khác trong đó có nhà em. Chủ lũ chó cũng không bao giờ ra mặt giải quyết hậu quả đó, họ lờ đi để cho người nào dọn thì dọn, kô dọn thì xe rồi người qua lại dẫm vào dây bẩn cả ra những chố khác, hoặc tha vào nhà.

Bản thân em hay về tối cũng dính vài quả thế này rồi, có hôm dính vào bánh xe, có hôm dẫm phải đi vào nhà báo hại đêm hôm phải rửa xe, lau nhà , cọ giầy rất bực. Nhiều người trong ngõ cũng bức xúc như em nhưng không hiểu họ có góp ý gì với chủ chó hay kô mà tình trạng trên cứ tiếp diễn. Em thì đi suốt ngày lại là ma mới nên cũng không muốn va chạm.

Em tính làm khẩu súng cao su hoặc súng hơi, con chó nào bố láo ốt cho nó một phát vào giữa *** nhưng xem ra cách này bạo lực quá, các cụ khuyên em phải làm thế nào bây giờ???

onglao_danhca

Xe buýt

Chả là ngõ nhà em hẹp bề ngang chừng 1.8m-2m, có khá đông hộ dân ở. Nhà em mới dọn về đó nửa năm nên có thể hiểu là ma mới, ma cũ ở đây một nửa là dân làng bản xứ, một nửa là các hộ mua đất, nhà rồi chuyển về người nhiều 20-30 năm người ít cũng chục năm. Có một vài nhà nào đó ở trong ngõ, em cũng không biết chính xác là nhà nào nuôi chó nhưng cứ sáng sớm và tối khuya, họ thả chó ra đường (chắc mục đích cho nó đi vs) vì em để ý ban ngày chả bao giờ nhìn thấy chó. Chúng toàn ị bậy giữa đường, khi mứt khô, khi mứt ướt. Mà ngõ hẹp nên bãi mứt giữa đường thành ra bãi mứt ngay trước cửa, cổng nhà người khác trong đó có nhà em. Chủ lũ chó cũng không bao giờ ra mặt giải quyết hậu quả đó, họ lờ đi để cho người nào dọn thì dọn, kô dọn thì xe rồi người qua lại dẫm vào dây bẩn cả ra những chố khác, hoặc tha vào nhà.

Bản thân em hay về tối cũng dính vài quả thế này rồi, có hôm dính vào bánh xe, có hôm dẫm phải đi vào nhà báo hại đêm hôm phải rửa xe, lau nhà , cọ giầy rất bực. Nhiều người trong ngõ cũng bức xúc như em nhưng không hiểu họ có góp ý gì với chủ chó hay kô mà tình trạng trên cứ tiếp diễn. Em thì đi suốt ngày lại là ma mới nên cũng không muốn va chạm.

Em tính làm khẩu súng cao su hoặc súng hơi, con chó nào bố láo ốt cho nó một phát vào giữa *** nhưng xem ra cách này bạo lực quá, các cụ khuyên em phải làm thế nào bây giờ???
Cụ quay mấy clip làm bằng chứng rồi báo tổ trưởng dân phố .

hmpstudio

Xe điện
Tưởng chuyện gì, chưa kinh răng = quả e chứng kiến cách đây mấy hôm. nhiều bà con trên đuòng ra 1k năm, e đi sau 1 con xe khách, trước e 1 chú cam chạy, Tự nhiên cửa kính xe khách mở, 1 chị rõ xinh thò mỏ ra và fun 1 tràng, úi giời cả con Cam phía dưới ăn đủ, đã thế nó còn bay theo gió, kính lái xe em cũng được thơm lây.... mấy chú xe máy loi choi bên trái thì dính cũng toàn tập mà chả biết phải làm thế nào... Đấy các cụ cẩn thận.... những quả phun mưa xuân như thế.

lavoiture

Xe tải
Ngoài hạng người trên, Em còn rất bức xúc khi tham gia giao thông mà gặp phải loại người:

1. Không biết chờ đợi: Chen lấn sang làn đường đi ngược lại khi bị tắc đường. Đúng là ngu ko tả, họ càng chen lên thì làm gì có đường cho hướng đi ngược chiều thoát được, thì làm sao thông cho nổi. Nhìn thấy mấy mãnh cứ thấy trống làn bên kia là phi lên mà điên ko chịu nổi. Em đến khổ sở ở các ngõ lên phố: Đông Các, Cây xăng Nam Đồng, Hào Nam, La Thành. Hik, bất lực kinh khủng.

2. Bấm còi inh ỏi: Ngã tư dừng đèn đỏ hay đoạn tắc đường, những loại người này vẫn bấm còi inh ỏi, phải chăng họ bị mù, ko nhìn thấy đèn đỏ hoặc ko nhìn thấy rằng đường đang tắc không thể đi được??? Còn mấy bác xe bus thì ngông nghênh, cứ lừ lừ dí sát xe người ta rồi bấm còi. Khùng nặng.

3. Xin đường từ phía sau và tạt đầu: Người đi sau muốn rẽ, bấm xi nhan xin đường rồi vượt lên tạt đầu rẽ ngoặt 1 phát. Khi bị mắng còn quay lại cãi là xi nhan rồi còn gì.
Không chờ đợi xếp hàng, nhường nhịn...Cái này chả những lúc tham gia giao thông mà trong mọi quan hệ xã hội. Bởi vậy khi tham gia giao thông, nếu luật pháp không chặt chẽ thì mạnh ai nấy chạy. Cứ chiều về nhìn ngã tư Khuât Duy tiến Nguyễn TRãi hoặc Phạm Hùng thì các sẽ thấy rõ ngay. Kiểu như chặn bước tiến của nhau, cố nhanh 1s so với thằng khác còn hơn chậm 30'.
Bấm còi thi khỏi phải nói loạn cả óc. Không biết bao giờ sẽ có 1 ngày không sử dụng còi xe thì Âm thanh Hà nội ra sao nhỉ.

lavoiture

Xe tải

Cái này thì bất lực roài, có nhiều tiền thì mua khu dân trí cao thôi cụ ah. Còn không thì phải chịu đựng vậy.

Website
www.facebook.com

Nhà chùa có khẩu súng hơi.

Bỏ ra 1 tuần rình rập, thế là các loại cẩu vẫn xả bậy biến hết.:D

ECO-arch

Xe tăng
Khiếp nhất về mùa đông, nhiều ông mở kính ra khạc một phát đến đại bác cũng phải ghen tị, rồi phun phèo ra một bãi đờm to cỡ bụm tay vẫn còi phòi qua kẽ...Hic hic

dangkimthu

Xe tăng
Còn cái vụ nôn mới ghê cơ, nhất là xe khách liên tỉnh. CÓ lần nhà em đi về quê chơi, đang vượt 1 xe khách thì có 1 bà ngồi khoảng giữa thân xe mở cửa ọc đánh bọp 1 cái vào kính xe nhà em:))thế là phải tạp vào đường phun sạch r mới dám đi tiếp

coitutu

Xe máy
Em thấy đúng ạ, đa số là các bố đi 2b, em có dính 1 phát từ ngày xửa ngày xưa từ hồi còn cong mông đạp con eska của tiệp cơ ạ. Đang đi trên đường tự nhiên thấy nặng trên mu bàn tay phải, ngó xuống..vãi cả tè, nhìn sang bên cạnh, 1 bác hơn em khoảng chục tuổi, cười nhăn nhở, cho anh xin lỗi. Em nhảy xuống đất hỏi: anh chỉ xin lỗi thôi hả rồi dơ tay phải ra. Bác này tươi tắn xin lỗi lần nữa rồi định đi tiếp, em điên quá giằng lại, chùi phát cả mu bàn tay vào áo lão ấy rồi lên xe bảo lần sau anh nhớ mang theo cái giẻ lau, lão ấy ngớ người ra nhìn hằm hằm ko nói gì. Vụ này làm em cứ kinh kinh đến tối ko dám ăn cơm bằng tay phải.

potter.nguyen

Xe buýt

Hồi trước nhà em cũng bị thế cụ ạ. Em với cụ nhà em thủ sẵn 1 mớ củ đậu lên nóc nhà. Sáng tập thể dục trên sân thượng, thấy nó lảng vảng đến gần e cho ngay 1 loạt. Cái giống chó là nhớ dai lắm. Lần sau thấy đi qua chỗ nhà e mà cũng sợ cụ ạ