[Funland] Hàng xuất dư có phải là hàng chính hãng ?

Hung Phuc

Xe điện
Luôn luôn có hàng xuất dư cụ ạ, chỉ là số lượng bị kiểm soát chặt nên không đủ lớn để ra thị trường thôi. Số lượng xuất dư đó để biếu tặng trong nội bộ hãng là chính.
Nói hàng xuất dư thì không đúng, mà chính xác là tỷ lệ % để bù vào số hàng hóa bị lỗi trong quá trình SX, tỷ lệ % này nhiều hay ít sẽ phụ thuộc vào từng loại hàng hóa, chất liệu hàng hóa, và sự thỏa thuận giữa Vendor và nhà máy vì nó sẽ ảnh hưởng đến giá thành sản phẩm.

toyennha

Xe lăn
Hàng xuất dư có, hàng lỗi người dùng khó biết có, hàng thiếu mạc ít có. Quan trọng là "nhà thầu" có tâm hay không. Nhưng em và vợ em lúc trước toàn dùng hàng không mác và mẫu có trước khi ra thị trường. Lấy hàng xong phải chờ khi nào khách hàng bảo mặc được rồi đó anh thì mới dám mặc :) (hàng mẫu bọn Hàn , Ấn Đàng làm mẫu chào cho bọn chủ thương hiệu. Sau khi xuất xong hàng loại bắt buộc hủy nhưng Việt Nam mình thì các cụ đã biết và bọn Chủ Hàng (người nước ngoài giám sát đại khái khi hủy và cho nv người Việt "giám sát" tiếp) nên có xuất dư. Nói chúng có rất nhiều lý do để có xuất dư nhưng cụ mua được hay ko và đủ khả năng giám định là thật hay giả ko thôi

lamhaha191

Xe điện
Muốn biết hàng xuất dư hàng cắt mác , các cụ qua cửa hàng gia bảo đại cồ việt mà mua, giá không rẻ à nha, em cũng có thâm niên 20 năm trong nghề

Phviet

Xe đạp
Thấy các cụ hay bảo là : " hàng xuất dư lấy đâu ra mà lắm thế. Đâu đâu cũng thấy bán " ... Cái này e thấy hơi sai. Giày dép phụ kiên thì e ko biết chứ mảng quần áo đố cụ nào cho e xin đc 5 địa chỉ bán hàng xuất Dư ở HN 😂 cả HN to đùng e chỉ xin 5 đ/c thôi ạ. Ko dám xin nhiều.

Thêm 1 câu nữa là các cụ bảo nhiều. Nhưng các cụ ngắm 1 gian hàng kiểu xuất dư các cụ có thấy chủ yếu là hàng khù khoằm, hàng xấu đâu đâu... Còn hàng đẹp vào mắt các cụ lại rất ít.... Trên nguyên tắc đã nhập hàng phake thì phải nhập toàn hàng đẹp, vào mắt bán cho nhanh... Chứ có dở hơi đâu mà lại hàng hóa lổn nhổn.

Chỉnh sửa cuối:

lamhoangvan87

Xe container
Em cũng mất công chạy đi chạy lại, lên Lotte Đào Tấn chụp lại cái túi đeo chéo ở đó 553K.
Ở cửa hàng kia nó bán 399K

Em soi rất kỹ, tem mác y hệt, cả chất vải đường may.
Xong mình có hỏi nhân viên tại sao ở hãng bán đắt thế mà bọn em bán rẻ?
Nhân viên bảo: hàng này là hàng hãng nhưng xuất dư, tức là mỗi lô hàng nhà máy VN đều phải làm thừa ra từ 1% -5% để đề phòng hàng bị lỗi hay gì đó thì có hàng bù vào. Từ đó mà có những mặt hàng xuất dư ra như này. Còn về chất lượng thì y hệt, chỉ cái là thiếu mác, ví dụ hàng hãng thì đủ 3-4 mác, còn hàng xuất dư thì có 1-2 mác thôi hoặc ko thấy mác.
Có 1 số thì ko đủ mác vì là hàng mẫu, ghi hẳn là mác Sample luôn, em có check 1 balo Adidas có ghi như vậy ở mác.

Theo em hiểu thì chỉ có dư nguyên liệu chứ không dư hàng để bù lỗi.
vì nếu lỗi là huỷ. Cty sản xuất nào chẳng có phòng kiểm định.
các hãng ký kết hợp đồng người ta cũng tính hết nước hết cái rồi cụ. Tuồn ra thì ông gia công chết trước.
lấy đâu 1-5% để mà tuồn ra?
Chỉ có rất ít ăn trộm được thì đúng là có.
Ngoài ra thì khi ra mẫu, hàng nhái không tem mác rất nhiều. Nhưng năng lực của xưởng như nhau thì không thể phân biệt được thật giả đâu cụ

hoami_tonnu

Xe tải
Ơ thế con bạn em nó lừa em à? Nó cũng làm nhà máy giầy xuất khẩu, thình thoảng cho nhà em 1 vài đôi (đương nhiên là không có được chọn mẫu mã, kích cỡ), nó bảo hàng xuất dư đấy, có đôi còn nguyên chữ ký, ngày tháng trên đế. :(
1 vài đôi thì là hàng tuồn ra thì có. Chứ lấy đâu ra nhiều như mấy tên bán hàng VNXK hả cụ.

thinhtd

Xe container
Theo em hiểu thì chỉ có dư nguyên liệu chứ không dư hàng để bù lỗi.
vì nếu lỗi là huỷ. Cty sản xuất nào chẳng có phòng kiểm định.
các hãng ký kết hợp đồng người ta cũng tính hết nước hết cái rồi cụ. Tuồn ra thì ông gia công chết trước.
lấy đâu 1-5% để mà tuồn ra?
Chỉ có rất ít ăn trộm được thì đúng là có.
Ngoài ra thì khi ra mẫu, hàng nhái không tem mác rất nhiều. Nhưng năng lực của xưởng như nhau thì không thể phân biệt được thật giả đâu cụ
Không lỗi lại đi sản xuất dư ra để bù nghe cứ sai sai sao ấy. ^^

hiepchiken82

Xe tăng
khái niệm xuất dư rồi tuồn ra ngoài bán chắc chỉ VN mới có, do vậy e ko tin và cho là hàng nhái luôn cho đỡ lăn tăn, quan trọng hàng nhái chất lượng thế nào. chứ với niềm tin thích mặc đồ hiệu nhưng tiền ko nhiều thì chịu thôi

Ngo Rung

Xe lăn
Em đang tìm 1 số đồ cho du lịch leo núi, trekking,...như Balo, túi, mũ, phụ kiện... Vào xem 1 số shop thì họ bảo là hàng xuất dư, so với hàng chính hãng thì thấy rẻ hơn nửa giá, có cái mũ lưỡi trai MLB ở hãng bán 900K mà ở đó bán có 300K, mấy cái balo Columbia, The North Face hãng bán 3-4 củ mà ở đó chỉ tầm hơn 2 củ.
Check kỹ hàng thì thấy chuẩn, tem mác ko khác gì hàng hãng, 1 số thì thiếu tag, nhãn, nhưng sờ chất thì chuẩn và cảm giác là chính hãng.
Em ko biết hàng xuất dư gì mà rẻ thế, như vậy chắc bọn hãng nó ế vêu hết nhỉ?
theo em hiểu thì toàn thuật ngữ họ bịa ra để bịp thôi, giống "chung cư mini" vậy
có thể là hàng ăn cắp, hàng lỗi ...
chứ làm gì có xuất dư. xuất dư kiểu họ đặt 300 cái mà sx 350 cái, vậy alf dư 50 cái và bán ra thị trường 50 cái mẫu dư đó?
Dư Lào :))
Làm gì có chuyện xuất dư, hàng lỗi, hàng không đủ tiêu chuẩn ... thì may ra có 1 ít.
Có xuất dư như chính hãng nhưng ko nhiều vậy đâu vì có định mức hết cả rồi. Vẫn là đặt nguyên phụ liệu tq về gia công theo thiết kế chính hãng thôi.
Thực tế khi các hãng đặt hàng SX thì bao giờ cũng dư vài %, bên SX cũng SX dư vài % nữa. Nói chung tổng mỗi đơn hàng thường dư khoảng 5% nên đúng là có hàng SX dư thật đấy các cụ.
Em biết nhiều đội chuyên lang thang các nhà máy SX để mua thanh lý đâm hàng dư này. Giá rất rẻ, vì bên SX họ xong đơn hàng rồi thì cũng chỉ để đấy, công nhân ai xin, mua thì mua, còn lại thanh lý hết.
Tất nhiên ông mua thanh lý khi đem bán cũng tranh thủ trà trộn vào hàng lởm khởm, cái này thì khó, phải dân chuyên mới phân biệt được.
Em chơi với 1 chú em chuyên ngành may mặc. Đợt đi chơi du lịch cũng lang thang vào 1 cửa hàng thanh lý kiểu này. Vào gặp đúng mấy cái áo khoác của chính cty nó SX theo đơn hàng của nước ngoài. Đơn hàng xong gần 1 năm rồi.
Chú em xăm soi một lúc loại mấy cái ra, chỉ rõ cái nào hàng hịn, cái nào hàng fake. Bọn em nhìn chẳng biết mẹ gì :))
Chủ cửa hàng thấy thế vội ra mời vào trong uống nước rồi hỏi kỹ chú em làm thế nào để phân biệt. Hóa ra họ cũng chỉ đi nhập buôn về cũng không phân biệt nổi.
Chú em chỉ cho từ đường may, chất liệu lọ chai.....chủ CH cảm ơn rối rít và tặng 2 ae mỗi thằng 1 cái áo khoác. Chú em cười bảo em SX ra cái này, em thiếu gì, sau vẫn kiên quyết bắt bọn em phải lấy 1 cái áo, chú em nhận 1 cái rồi cho em luôn :))

duongctt

Xe tăng
Đã là hàng mẫu giày, dép để khách hàng xác nhận, hoặc trưng bày, và không phải đóng thuế phí xuất nhập khẩu thì phải đục lỗ ở đế giày, dép.
Giầy, dép xuất khẩu theo bất cứ loại hình nào, phương thức nào cũng không chịu thuế xuất khẩu.
Giầy, dép thành phẩm, nguyên phụ liệu nếu nhập vào khu chế xuất để sử dụng trong đó và chỉ xuất đi các khu phi thuế quan khác thì không phải chịu thuế theo bất cứ hình thức nào. Ngoài ra thì bị đánh thuế tuốt, không phân biệt mẫu mã, biếu tặng, thương mại... nhé bác.
Đôi giầy em chụp bên trên có xác nhận của hãng đó, đâu có thủng chỗ nào đâu, hay bé quá em không nhìn thấy nhỉ, thế thì kệ, mắt không thấy thì tim không đau ;)
1 vài đôi thì là hàng tuồn ra thì có. Chứ lấy đâu ra nhiều như mấy tên bán hàng VNXK hả cụ.
À thì em đang khoe giầy là chính thôi chứ có buôn bán gì đâu mà có nhiều :D
Còm trên em cũng có nói, hàng xóm nhà em có nguyên 1 kho giầy xuất dư nhưng họ có bán ra ngoài đâu, họ toàn để cho tặng hoặc bán cho người quen biết thôi, chưa bao giờ họ khoe giầy trên mxh luôn. Thế nên loại hàng này vẫn có nhé, đương nhiên là không phải màu nào, mẫu nào, size nào cũng có.

hiepchiken82

Xe tăng
Em đang tìm 1 số đồ cho du lịch leo núi, trekking,...như Balo, túi, mũ, phụ kiện... Vào xem 1 số shop thì họ bảo là hàng xuất dư, so với hàng chính hãng thì thấy rẻ hơn nửa giá, có cái mũ lưỡi trai MLB ở hãng bán 900K mà ở đó bán có 300K, mấy cái balo Columbia, The North Face hãng bán 3-4 củ mà ở đó chỉ tầm hơn 2 củ.
Check kỹ hàng thì thấy chuẩn, tem mác ko khác gì hàng hãng, 1 số thì thiếu tag, nhãn, nhưng sờ chất thì chuẩn và cảm giác là chính hãng.
Em ko biết hàng xuất dư gì mà rẻ thế, như vậy chắc bọn hãng nó ế vêu hết nhỉ?
e đang ưng 1 cái ghế tựa cho camping của naturehike mà cửa hàng ghi giá 800tr, trong khi shoppe bán chỉ có 300-400 nhưng ko đến nơi sờ vào được, chả có chuyện giá chênh đến 50% đến thế.

Xamuxami

Xe tải
Ra Decathlon đáp ứng đầy đủ nhu cầu, hàng chuẩn có thương hiệu, giá hợp lý. Mua xong là yên tâm, khỏi lăn tăn xuất xứ.

teppia

Xe tăng
e đang ưng 1 cái ghế tựa cho camping của naturehike mà cửa hàng ghi giá 800tr, trong khi shoppe bán chỉ có 300-400 nhưng ko đến nơi sờ vào được, chả có chuyện giá chênh đến 50% đến thế.
Cụ check kỹ nhé. Nature ghế gấp gọn khung nhôm thì 800k, còn dạng khung sắt thì 400-600k ko phải gấp gọn.
nếu ko phải Brand Naturehike mà hàng Tàu ko thương hiệu thì 250-300k, chỉ là khung sắt và ko gấp gọn, vải dù lởm và ọp ẹp. Em đã qua mấy shop bán naturehike và xem kỹ rồi so sánh với ghế Tàu no brand name rồi.
Vừa rổi em mua 2 cái. 1 cái Quechua khung nhôm gấp gọn ở Decalthon giá 1tr, so với cái Naturehike 800-850k thì Quechua ăn đứt luôn, ngồi sướng hơn, chắc chắn hơn, sờ vải dù chất hơn hẳn Naturehike
Tóm lại nếu dùng thì Quechua ổn hơn Naturehike nếu cùng phân khúc kiểu dáng

ảnh là 1 cái Quechua gấp gọn khung nhôm 1tr, và Naturehike ko gấp gọn, khung thép 580k

teppia

Xe tăng
Ra Decathlon đáp ứng đầy đủ nhu cầu, hàng chuẩn có thương hiệu, giá hợp lý. Mua xong là yên tâm, khỏi lăn tăn xuất xứ.
Decathlon tuỳ sp thôi. Balo xấu bỏ bu ra. So với Columbia, The North Face hay hãng con cáo thì thua xa.
mua lặt vặt mấy cái quần gió , khăn khiếc phụ kiện thì ổn, rẻ hơn đồ mấy hãng khác. Giầy thì còn lâu mới đẹp và chất bằng mấy thương hiệu khác

hiepchiken82

Xe tăng
Cụ check kỹ nhé. Nature ghế gấp gọn khung nhôm thì 800k, còn dạng khung sắt thì 400-600k ko phải gấp gọn.
nếu ko phải Brand Naturehike mà hàng Tàu ko thương hiệu thì 250-300k, chỉ là khung sắt và ko gấp gọn, vải dù lởm và ọp ẹp. Em đã qua mấy shop bán naturehike và xem kỹ rồi so sánh với ghế Tàu no brand name rồi.
Vừa rổi em mua 2 cái. 1 cái Quechua khung nhôm gấp gọn ở Decalthon giá 1tr, so với cái Naturehike 800-850k thì Quechua ăn đứt luôn, ngồi sướng hơn, chắc chắn hơn, sờ vải dù chất hơn hẳn Naturehike
Tóm lại nếu dùng thì Quechua ổn hơn Naturehike nếu cùng phân khúc kiểu dáng

ảnh là 1 cái Quechua gấp gọn khung nhôm 1tr, và Naturehike ko gấp gọn, khung thép 580k

e trông cái naturehike ngồi có vẻ thoải mái và chắc chắn hơn, chứ con quechua e xem ở royalcity rồi nhưng thấy nó bé quá nghĩ nó ọp ẹp nên ko ngồi thử, mới ngồi thử con naturehike nhưng khác dòng của cụ, con của e đang ngắm là NH19Y001-Z , ko đi camping thì ở nhà vác ra ngồi đọc sách cũng được :D

Timtt

Xe hơi
Cái mác xuất dư chắc để bịp thôi ạ. Theo em thì các hãng lớn họ làm chả bjo có dư. Làm đúng theo plan của thị trường. Kho quản lý chặt chẽ. Nếu có tuồn ra thị trường mang mác xuất dư thì chắc là hàng nhảy thì đúng hơn

polizia

Xe container
Khái niệm xuất dư có từ ngày xưa =))
Mấy bố mặc áo bay đi quảng cáo bạt phủ vs áo mưa “xuất dư” từ nhà máy của quân đội :D

datto70

Xe container
cụ đọc ko kỹ à? cửa hàng đó ko về hàng trùng lặp, tức là mỗi mã chỉ 1-2 cái, bán hết là thôi, sau về loại khác.
Cái balo kia em mua là hàng mẫu, mác ghi luôn là Sample, tức là ko có cái thứ 2.
OK bạn, thế thì hàng bạn mua khả năng là hàng xuất dư.

KeanuR

Xe tăng
Thỉnh thoảng đọc còm mấy cụ bảo hay mua hàng xuất dư hàng 1-1 của mấy cụ KDCN trên này em phì cả nước ra khỏi mồm.
Toàn hàng fake mua trôi nổi mà đôn lên bán cho a e còn bảo hàng hịn xuất dư =))