[Funland] Hàng xóm xây thêm phòng để cửa sổ không đúng

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hắt cho nó xô kứt =))

tomtom123

Xe đạp
Gạch kính được phép xây cụ nhé, nó xếp vào vật liệu xây dựng cơ bản nên OK, có luật hẳn hoi. Nó giống như sân thượng chẳng ai bắt phải xây kín cả, nhìn sang hàng xóm thoải mái
Cụ cho em cái số quy định với.

hondash150

Xe hơi
Quy chuẩn xây dựng ban hành kèm QĐ 04/2008 QĐ-BXD thay thế phần II của quy chuẩn xây dựng ban hành kèm QĐ số 682/BXD-CSXD 1996 nên về việc trổ cửa sổ theo nguyên tắc vẫn phải áp dụng Quy chuẩn xây dựng ban hành kèm QĐ số 682/BXD-CSXD 1996 của Bộ Xây Dựng, cụ thể:

Theo điểm 1, khoản 7.12.2, Điều 7.12 quy chuẩn xây dựng Việt Nam, phần quy định về kiến trúc đô thị thì:

“Từ tầng hai trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở các cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh.

Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m."

Điểm 3, khoản 7.12.2, Điều 7.12 còn nêu:

“Trong trường hợp có thỏa thuận được mở cửa thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2 m có thể được mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép dưới cao hơn mặt sàn ít nhất 2 m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ, việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử”.

Mặt khác, theo Tiêu chuẩn thiết kế nhà ở riêng lẻ 9411 năm 2012, cụ thể tại mục 6.4.3 quy định: “Không được phép mở cửa đi, cửa sổ, cửa thông gió nếu tường nhà xây sát với ranh giới lô đất hoặc ranh giới nền nhà thuộc quyền sử dụng của người khác. Chỉ được phép mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi nếu tường xây cách ranh giới lô đất, ranh giới nền nhà bên cạnh từ 2,0 mtrở lên.”

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
QUận nào cụ ơi ? EM bảo đệ em đến kiếm tí. Tết đến đít rồi !!!!
Cụ PM cái quận với cái phường nhé !

Hoặc cách khác, cụ nối đường ống bể phốt phun ra đúng chỗ cửa sổ nhà nó, lắp thêm cái quạt to to tí hút cho nó ác :D

le nam 113

Xe buýt
Website
tanaso.com
Ngồi lại với nhau thảo luận bàn bạc làm sao cho hợp lý nhất

Xe gòng

Xe điện
gần tết rồi a phường chỉ muốn nhận đơn thôi, nhẹ nhàng mà ko dc thì cụ cứ mời nó lên phường

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có văn bản nào quy định cụ thể không cụ?
Bản chất xây gạch kính lấy sáng không phải là cửa nên xây vô tư, nhưng nếu thằng làm Luật chuối quá coi là cửa thì đây :

Trường hợp khu đất liền kề chưa có công trình được xây dựng hoặc là công trình thấp tầng thì được phép mở các loại cửa thông gió hoặc cửa kính cố định lấy ánh sáng. Cạnh dưới của các loại cửa này phải cách mặt sàn tối thiểu là 2,0 m. Tất cả các cửa này phải chấp nhận không được sử dụng khi công trình liền kề được xây dựng.

chichihua

Xe buýt
ko nên để mở cụ ơi, nên làm căng, ko phải hẹp hòi j nhưng mở thế ồn ào rồi toàn phải đi dọn rác nó vứt sang, mệt lắm, thà cứ rõ ràng từ đầu

Muon_biet

Xe cút kít
Nếu diện tích của phần 0.8m thuộc phần của mình cùng phải xin phép hàng xóm nhé! chứ không phải muốn là được. Trên 2m thì OK nhưng vẫn bị "ràng buộc"!

Nếu diện tích của phần 0.8m thuộc phần của mình thì hàng xóm hoàn toàn không có quyền!!! Trừ khi mình cho phép hàng xóm nhé! Trên 2 m nhưng thuộc phần của mình thì hàng xóm cũng không có quyền!!! trừ khi mình OK

Và em mong bác cũng như các bác khác đọc và hiểu tiếng Việt tốt hơn hộ em một tí!

Các bác hiểu ntn về quy định viết rõ ra ntn:

https://vnexpress.net/phap-luat/quy-dinh-phap-luat-ve-viec-tro-cua-so-giua-hai-nha-lien-le-1998981.html

Thế nào là "trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m" ???

Và, là ranh giới đất là gì ???
Cụ nên hiểu rõ ý của em nhé: mình không chấp hành Luật thì khi hàng xóm không chấp hành sao còn kiện cáo được? (nên khiêm tốn hơn khi comen nhé)

vneseman

Xe lăn
Nhẹ nhàng cụ làm cái đơn ra phường, trước khi làm đơn nói với hàng xóm 1 câu nếu họ bịt vào thì thôi. Phường những vụ thế này họ làm ngon, chỉ sợ cụ cũng mở cửa sổ trên tường cách ranh giới đất 0.8m kia :))

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Mình chấp hành không đúng thì hàng xóm làm sai phải chịu thôi, vì kiện thì đương nhiên kiện chính mình luôn.
Ở VN nói thật nhiều cái cụ đừng lôi chữ Luật ra, nếu cụ còn thừa đất thì cụ có quyền mở cửa dễ dàng hơn người không còn thừa, va bọn chính quyền nó có giải quyết cũng khác so với cụ ko còn đất. Còn để nói cụ thể ra thì còn thừa đất bao nhiêu và cửa mở cách đất bao nhiêu mới được mở cửa sổ cụ nhé

Laixetruongson

Xe container
Nhà cụ chủ xây chưa chắc đã chuẩn mật độ nên ko nên đơn từ cáo kiện làm gì mất đoàn kết :) nếu hx cố tình làm mà không ý kiến gì thì cụ chủ chỉ có cách tương kế tựu kế :P
- Nối ống hút mùi của bếp phi vào chỗ nhà hx mở cửa sổ :)
- Lắp cái cục nóng đh đúng chỗ hx mở cửa sổ :)
- Làm vài đõ ong hoặc chuồng chim bồ câu bên trên cửa sổ nhà hx cỡ 20,30 cm :))

ADAMSMIT

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thông lão e phát sai ở thông tư nghị định nào
Cụ chịu khó lội còm, trên kia các cụ đã dẫn chiếu quy định hết rồi. Và thực tế xin giấy phép xây dựng ở HN và HCM e được biết đều phải có thỏa thuận với hàng xóm nếu muốn để cửa sổ.

lamhaha191

Xe điện
Hàng xóm mà không nhìn mặt nhau ức chế lắm, cuối cùng chuyển nhà

Sonyentrangminh

Xe điện
Cụ chịu khó lội còm, trên kia các cụ đã dẫn chiếu quy định hết rồi. Và thực tế xin giấy phép xây dựng ở HN và HCM e được biết đều phải có thỏa thuận với hàng xóm nếu muốn để cửa sổ.
E lội từ đầu đến cuối chư thấy luật này quy định ở điều nào khoản nào trong luật xây dựng , toàn thấy luật bàn phím . Nếu e làm nhà e ko làm cửa mở cánh mà e chỉ làm cửa lùa éo thằng nào làm gì đc em

NNS

Xe ngựa
E lội từ đầu đến cuối chư thấy luật này quy định ở điều nào khoản nào trong luật xây dựng , toàn thấy luật bàn phím . Nếu e làm nhà e ko làm cửa mở cánh mà e chỉ làm cửa lùa éo thằng nào làm gì đc em
cụ lười éo chịu đc:
Tại khoản 1 Điều 271 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định như sau: “Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.”

Ngày 03/4/2008 Bộ Xây dựng ban hành Quyết định số 04/2008/QĐ-BXD về việc ban hành quy chuẩn quốc gia về quy hoạch xây dựng, Quy chuẩn này thay thế phần II của quy chuẩn xây dựng ban hành kèm Quyết định số 682/BXD-CSXD năm 1996 nên về việc trổ cửa sổ theo nguyên tắc vẫn phải áp dụng Quy chuẩn xây dựng ban hành kèm Quyết định số 682/BXD-CSXD năm 1996 của Bộ Xây Dựng. Cụ thể, theo quy định của Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng, thì: “Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:

- Từ tầng hai (lầu một) trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2m không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh (chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà).

- Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m.

- Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử.

ADAMSMIT

[Tịch thu bằng lái]
Ok, cụ cứ theo ý cụ mà làm. :)) .
ps: mọi kinh nghiệm đều phải trả học phí.(:|