[Funland] Hàng xóm nham hiểm hay các cháu nhỏ nghịch chơi?

sactimtn

Xe tăng
Em chào các cụ/mợ.

Em xin phép được mở thớt vừa để xả vừa để xin tư vấn các cụ một chút với ạ. Chuyện là đợt vừa rồi nhà em sửa nhà, nên em hay phải dựng xe đằng trước, ở phía đối diện nhà em (vốn chỉ có vỉa hè và bức tường nên mọi người cũng hay để xe ở đó. Cách đây mấy ngày, em phát hiện ra bánh xe trước của mình bị rạch ở rãnh giữa bánh xe (2 chỗ, ảnh này là 1 chỗ ạ), may thế nào em lại nhìn ra. Khi em sửa nhà, hàng xóm cũng có ý kiến và xì công an. Công an có vào nhưng em chỉ sửa nhẹ nhàng, không làm gì sai nên thôi các anh ấy đi ra và không có gì thêm đến khi có sự việc này. Em có thể đoán được ai làm, nhưng không chắc chắn và không có bằng chứng. Xì công an hay khó chịu thì em cũng kệ thôi cho thoải mái, nhưng việc rạch bánh xe kín kín thế này em thấy nham hiểm quá, cả nhà em hai vợ chồng với cháu nhỏ thường di chuyển bằng xe này, nhỡ ra bánh trước có bị làm sao lúc đó rất nguy hiểm. Chuyện này thì em nhìn ra, nhưng nhỡ còn chuyện khác nữa mình không biết thì sao? Theo các cụ giờ phải xử lý tình huống này thế nào ạ?

Tiện thể, em chắc cũng cần lắp camera cho an toàn. Không biết các cụ trên otofun có cụ nào làm thì inbox giúp em với ạ. Em ở Hoàng Mai, Hà Nội.
Cụ nhờ luôn đội CAP mới vào kiểm tra nhà cụ ấy. Họ sẽ tư vấn làm đơn báo có người muốn mưu sát cụ. Họ cũng thích có việc để kiếm tiền mà, tết nhất đến rồi…

cuabacang

Xe tải
Có 1 TH nữa là lốp xe tự nứt

phamhungbs

Xe điện
Hy vọng là lốp xe tự nứt, nhưng nhìn thì khó có khả năng đấy. Con người giờ cứ như bị ăn phải thuốc độc gì mà hành xử kém văn minh và ác ác với nhau (cá nhân em cảm giác vậy). Cụ có thay lốp xong thì mang cái lốp đấy về để gần cái xe cho họ biết (nếu ai đó làm) rằng mình đã thay rồi.

samoclan

Xe điện
Mịa, xì công an? Công an có chức năng phạt xây, sửa nhà trái phép? Mịa đúng là ngu lại còn nguy hiểm! Cụ làm con cam đê.

tungLam.nwl

Xe tăng
Cụ cứ báo công an có người phá hoại tài sản của cụ, ngoài ra nếu nhờ họ đến hỏi han loanh quanh khu đấy mặc dù chưa hẳn việc đó mang lại kết quả gì nhưng cũng để đánh động và cho người ta đỡ làm càn lần nữa. Ở xứ ta cứ xây nhà thì muôn vàn thể loại nó quấy, nên đôi khi cũng nên chấp nhận nhẫn nhịn chút đến lúc xây xong hẳn, nếu chưa có chứng cứ rõ ràng thì dù nghi ai đến mấy cũng không nên thể hiện làm gì.

quanghuy_xd

Xe tải
Cụ cứ báo công an có người phá hoại tài sản của cụ, ngoài ra nếu nhờ họ đến hỏi han loanh quanh khu đấy mặc dù chưa hẳn việc đó mang lại kết quả gì nhưng cũng để đánh động và cho người ta đỡ làm càn lần nữa. Ở xứ ta cứ xây nhà thì muôn vàn thể loại nó quấy, nên đôi khi cũng nên chấp nhận nhẫn nhịn chút đến lúc xây xong hẳn, nếu chưa có chứng cứ rõ ràng thì dù nghi ai đến mấy cũng không nên thể hiện làm gì.
Vâng, cám ơn cụ, cụ nói phải lắm ạ. Mấy hôm trước em hoảng tí thôi, giờ lại đỡ hơn, suy nghĩ thấu đáo hơn rồi cụ ạ. Em cứ như bình thường với mọi người, thực hiện các biện pháp an toàn như lắp cam, rào rậu các chỗ cẩn thận, cứ báo công an (mặc dù có thể họ không làm gì) nhỡ sau có tèo thì cũng có manh mối mà điều tra. Còn tiếp tục thế mà sống chứ suy nghĩ nhiều quá cũng mệt mỏi tinh thần.

quanghuy_xd

Xe tải
Cám ơn tất cả các cụ đã tư vấn nhé. Em đã bình tĩnh và suy nghĩ thấu đáo hơn. Em và gia đình phải cẩn thận hơn thôi, em sẽ thực hiện các biện pháp an toàn và thoải mái mà sống. Vui vẻ với hàng xóm, mọi người như từ trước giờ vẫn thế. Chứ nếu tiếp tục sống trong nơm nớp lo sợ cũng không phải cách, sợ rằng họ chưa làm gì mình đã đổ bệnh rồi. Một lần nữa cám ơn các cụ ạ.

dracula_bg

Xe điện
cụ dắt cái xe sang nhà nó rạch ấy, bảo lần sau bác xì hơi đi rồi hẵng rạch cho an toàn, chứ để lốp căng rạch nhỡ nó nổ lại rách việc cả đôi bên, mà em thấy lốp xịt em kiểm tra thì cũng an toàn cho nhà em, chứ nhỡ đang đi đường nó nổ em tưi nạn khéo bác lại đi buôn lịch thì khổ.

Chien.hp389

Xe hơi
Em chào các cụ/mợ.

Em xin phép được mở thớt vừa để xả vừa để xin tư vấn các cụ một chút với ạ. Chuyện là đợt vừa rồi nhà em sửa nhà, nên em hay phải dựng xe đằng trước, ở phía đối diện nhà em (vốn chỉ có vỉa hè và bức tường nên mọi người cũng hay để xe ở đó. Cách đây mấy ngày, em phát hiện ra bánh xe trước của mình bị rạch ở rãnh giữa bánh xe (2 chỗ, ảnh này là 1 chỗ ạ), may thế nào em lại nhìn ra. Khi em sửa nhà, hàng xóm cũng có ý kiến và xì công an. Công an có vào nhưng em chỉ sửa nhẹ nhàng, không làm gì sai nên thôi các anh ấy đi ra và không có gì thêm đến khi có sự việc này. Em có thể đoán được ai làm, nhưng không chắc chắn và không có bằng chứng. Xì công an hay khó chịu thì em cũng kệ thôi cho thoải mái, nhưng việc rạch bánh xe kín kín thế này em thấy nham hiểm quá, cả nhà em hai vợ chồng với cháu nhỏ thường di chuyển bằng xe này, nhỡ ra bánh trước có bị làm sao lúc đó rất nguy hiểm. Chuyện này thì em nhìn ra, nhưng nhỡ còn chuyện khác nữa mình không biết thì sao? Theo các cụ giờ phải xử lý tình huống này thế nào ạ?

Tiện thể, em chắc cũng cần lắp camera cho an toàn. Không biết các cụ trên otofun có cụ nào làm thì inbox giúp em với ạ. Em ở Hoàng Mai, Hà Nội.
Nếu đúng là hàng xóm thì hiểm ác quá, cụ lắp Cam thôi

Banhbaonong

Xe máy
Cụ thay ngay cái lốp mới, theo dõi thêm tình hình, nếu có hiện tượng lần 2 hãy báo tổ trưởng dân phố đồng thời báo công an phường

Bin24

Xe buýt
Vâng, nhưng em thấy em chưa động chạm gì đến lợi ích và quyền lợi của hàng xóm cả. Hay là trước em chưa sửa nhà thì sân nhà em hàng xóm để xe, giờ e sửa nhà, làm sân làm cổng tử tế họ không để xe trong sân nhà em được thì làm trò này? Em nghĩ đó là lợi ích của em, đất nhà em chứ?
Nghĩ đơn giản vậy chứ nhiều người không hiểu biết mệt lắm. Mình rào lưới lại họ không phơi được quần áo. Họ còn thù làm đủ trò.

TÔN

Xe container
Lắp cam, có bằng chứng mới nói chuyện đc

An_Vi

Xe điện
HX của cụ hèn nhỉ! rạch thế này ngộ nhỡ đang đi bị nổ lốp thì nguy hiểm quá.
Cụ cứ làm cái cam quét 24/24 cả khu đó, đồng thời thay lốp mới đi cho yên tâm, không có bằng chứng thì cũng chỉ nên làm vậy thôi.

sắt con

Xe điện
Nham hiểm thật, nếu quả là hàng xóm thì…

hd2022

Xe tải
Em chào các cụ/mợ.

Khổ nhỉ, có lúc này lúc khác, khi nhà họ sửa nhà thì sao???

ipconfig

Xe tải
Có hàng xóm lôm côm thì việc đầu tiên là bác cần lắp camera giám sát. Thứ nhất để răn đe, cho những kẻ có ý đồ đen tối phải chùn tay. Thứ nữa là để bảo vệ quyền lợi của mình khi có sự vụ xảy ra. Bà hàng xóm nhà em trước quét ngõ hay hất sang phía nhà em, từ khi em lắp camera thì không thấy làm vậy nữa mặc dù mình chưa nhắc nhở hay ý kiến gì =))