[Funland] Hàng xóm láng giềng - giờ không như xưa nữa.

Pumzen

Xe ba gác
Xưa hoàn cảnh kinh tế khó khăn, hàng xóm làng giềng như 1 khối cộng đồng dựa vào nhau mà sống, mối quan hệ đậm chất tình người này là điều ko thể bàn cãi. Tuy nhiên không hiếm những vụ mâu thuẫn trong sinh hoạt, khiến hàng xóm láng giềng choảng nhau như quân thù quân hằn và mối thù thề ko đội trời chung còn dai dẳng đến tận bây giờ.

hd-vt

Xe container
cái này là ngày trước chứ giờ quan tâm j nhỉ. Thằng nào làm thằng ấy ăn, cày bục mặt thời gian đâu nhìn sang hàng xóm.
Vẫn còn cụ ạ, nó thuộc bản tính nằm trong người một số người lấy đó làm vui và không biết xấu hổ, chỉ hội này chết đi mới hết, f1 chúng nó sẽ khác. Em chắc luôn.

Xưa hoàn cảnh kinh tế khó khăn, hàng xóm làng giềng như 1 khối cộng đồng dựa vào nhau mà sống, mối quan hệ đậm chất tình người này là điều ko thể bàn cãi. Tuy nhiên không hiếm những vụ mâu thuẫn trong sinh hoạt, khiến hàng xóm láng giềng choảng nhau như quân thù quân hằn và mối thù thề ko đội trời chung còn dai dẳng đến tận bây giờ.
Phổ biến nhất là do chật chội, dùng chung nhiều như bể nước, nhà tắm, vệ sinh nên dễ va chạm, vài bữa lại thấy cãi nhau, chửi nhau nhưng hiêm khi đụng chân đụng tay, mấy hôm lại thấy ... hòa bình :))

• Vodka
Reactions: TPS

Trục

Xe ba gác
Đèn nhà ai nấy rạng là tốt nhất Cụ ạ.
Tình làng nghĩa xóm nếu không có yếu tố họ hàng thì giờ này đúng là nhạt như nước ốc.
Em ở Làng 40 năm nay, đến chúc Tết còn chả có duy trì quanh xóm nữa cơ.
Ai thân thì người đấy đi lại, không thì thôi.
Ngày bé, em sống ở 1 khu tập thể.
Khu tập thể vài trăm hộ, những gia đình hàng xóm sống gần nhau rất thân thiết.
Tỉ dụ xưa có quả mít quả dưa kiểu gì cũng í ới nhau bổ ăn chung.
Hoặc nhà cửa đi vắng luôn có thể gửi chìa khóa nhờ hàng xóm trông hộ.
Trẻ con bé mà bố mẹ đi làm về muộn còn gửi trông hộ, cho ăn uống tắm rửa hộ nữa.

Nhưng từ lâu lắm rồi em không còn thấy nữa, có lẽ kinh tế tốt hơn khiến các gia đình e ngại trong việc chia sẻ, giúp đỡ lẫn nhau.
Và xã hội cũng thay đổi, nhiều nguy cơ hơn trong cuộc sống cho tài sản, trẻ em,.. nên tình làng nghĩa xóm cũng nhạt hơn trước???

Các cụ có cảm thấy như vậy không?

• Vodka
Reactions: TPS

trihoan

Xe tải
Bây giờ các mối quan hệ xã hội người ta gắn kết với nhau theo kiểu khác, đó là sở thích và công việc. Đồng nghiệp cùng cơ quan công ty, bạn cùng làm ăn, bạn cùng các hội nhóm (công nghệ, nấu ăn, du lịch, thể thao...). Hàng xóm giờ chỉ còn là xã giao, mở cửa vô tình gặp nhau thì chào, không thì cả năm có khi chả sang nhà nhau. Lý do đơn giản vì khác gu, khác phông văn hoá, khác quan điểm sống, nhà có nhiều thế hệ, nên có sang thì cũng nói chuyện rất khó, gượng gạo. Thậm chí có cưới xin đám ma đám giỗ hàng xóm sát nhà cũng không mời nhau hoặc có mời cũng không đến dự, chỉ gửi tiền mừng. Nhà này nhà kia chuyển đến chuyển đi cũng không ai hay, không tân gia hàng xóm gì nữa.

Phần lớn đều ok với cách sống như vậy, nên tương lai lối sống kiểu hàng xóm tối lửa tắt đèn sẽ ngày càng thui chột và biến mất vĩnh viễn.

happyhn

Xe container
Con người ngày càng no đủ thì tính ích kỷ cũng tyw lệ thuân theo
Bên cạnh phần lớn các hàng xóm nhà nào lo nhà đấy, 1 ít hiếm hoi hàng xòm tốt thì cũng tương đối số lượng hàng xóm khốn nạn cho má bẩn bựa
of này thì em thấy phần lớn là tốt, 1 số bình vôi, còn lại 1 ít là phần còn lại. 0 biết có chính xác 0

Trục

Xe ba gác
Em chỉ lấp cái ổ voi trước cửa nhà hàng xóm tạo điều kiện đi lại thuận lợi cho dân, ấy thế mà hàng xóm còn ì xèo.
Bố xư, họ chưa bao giờ biết làm việc tạo phúc.

lx125_black

Xe container
Đấy,
Nhiều cụ cũng phải công nhận là tình nghĩa hàng xóm nó cũng đại diện cho ý thức cá nhân, ý thức xã hội chung.
Nói thì vĩ mô chém gió chứ đây đúng chuẩn mặt trái cu
Chuẩn khu tập thể tuổi thơ 7x Lão nhệ
Sân xi măng cũ kỹ, nhà nhà nghèo như nhau, giờ cơm chiều trẻ con vác bát chạy qua nhà nhau gắp ké ăn đổi...
8h cơm nước xong xuôi, đàn bà ngồi đan len, móc túi... đàn ông trà lá chém gió tí rồi cũng cặm cụi làm thêm: bóc lạc, dán hộp, dệt len ...

Hè về
Chiều hết giờ học là nhao nhao cánh diều đón gió
Tầm thấp thì diều 3 đuôi, tầm trung thì diều cánh cung cỡ nhỏ, cỡ vừa...tầm cao thì diều cánh cung cỡ lớn, thêm mỏ thêm đuôi...
Thả đến đêm thì có mấy đứa cắm que hưownv lên mũi diều, đỏ lập loè

Tiếng súng ống bơ râm ran ngõ ngách....gần trung thu những năm 198x giữa về sau thì súng phun nước....
Đêm nào sáng Giăng là đám trẻ con như hội, chơi đến 10-11h bố mẹ ra lùa mới về
Em 8X cụ ạ,
Thời em mọi thứ vẫn khá êm đềm như em tả ban đầu, tất nhiên là có nhà nọ nhà kia, có những nhà sát vách nhưng khó có thể chung sống hòa bình được là chuyện thường.

Khu nhà em là tập thể quân đội ven đô nên nửa tỉnh nửa quê cũng nhiều trò nghịch ngợm lắm.
Em chuyển nhà khỏi khu tập thể được 5 năm, sống xung quanh xa lạ rất là chán :(, ngồi nhớ hàng xóm cũ nên tâm sự chút. Thấy nhiều nơi, nhiều cụ cũng hoàn cảnh như mình :D

lx125_black

Xe container
Em chỉ lấp cái ổ voi trước cửa nhà hàng xóm tạo điều kiện đi lại thuận lợi cho dân, ấy thế mà hàng xóm còn ì xèo.
Bố xư, họ chưa bao giờ biết làm việc tạo phúc.
Thằng hàng xóm xây nhà, nhà em biết điều tự mua bạt về che chắn cho khỏi bụi bặm nước xi.
Đến ngày nhà nó làm xong, thợ thi công rách bạt, bê tông rơi vãi cả cửa nhà em, mà nó còn ngoa mồm bảo bị từ trước, ko chịu dọn mới kinh.
Rồi thì đường trước cửa nhà em nó có nhời đào cái đường thoát nước thải cho thợ dùng trong khi thi công, mình vui vẻ ừ cho nó thuận lợi.
Làm xong xuôi nhà nó dỡ đường nước thải, lấp lại gian dối nên 3 hôm là vỡ tung đường. Em dắt xe vào nhà toàn vấp, gọi nó ra sửa thì nó ừ à xong 3 tuần sau cũng mặc kệ. Đcm nó cay, vì đường trước cửa nhà mình chứ ko phải nhà nó nên nó mặc kệ, mình lại phải thuê thợ làm lại hết trăm bạc cho được việc.
Hàng xóm gì ngữ ấy???

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn
Em nghĩ tuỳ tính người. Nhà em ở tập thể, bọn trẻ con ăn cơm xong là mất hút, lúc ùa vào nhà này, lúc lại tụ tập vào nhà kia, đến tối mới lò dò về đi ngủ.
Hàng xóm ra vào chào nhau vui vẻ, trẻ con gặp người lớn cúi đầu chào.
Nhà ai cũng vui vẻ, thỉnh thoảng lại tụ tập liên hoan giao lưu, nói chung là rất thân thiện. Em ở được 05 năm rồi, ko muốn chuyển đi một phần cũng là có hàng xóm tốt đấy 😀

TPS

Xe điện
Đấy,
Nhiều cụ cũng phải công nhận là tình nghĩa hàng xóm nó cũng đại diện cho ý thức cá nhân, ý thức xã hội chung.
Nói thì vĩ mô chém gió chứ đây đúng chuẩn mặt trái cu

Em 8X cụ ạ,
Thời em mọi thứ vẫn khá êm đềm như em tả ban đầu, tất nhiên là có nhà nọ nhà kia, có những nhà sát vách nhưng khó có thể chung sống hòa bình được là chuyện thường.

Khu nhà em là tập thể quân đội ven đô nên nửa tỉnh nửa quê cũng nhiều trò nghịch ngợm lắm.
Em chuyển nhà khỏi khu tập thể được 5 năm, sống xung quanh xa lạ rất là chán :(, ngồi nhớ hàng xóm cũ nên tâm sự chút. Thấy nhiều nơi, nhiều cụ cũng hoàn cảnh như mình :D
Cũng còn tùy ạ. Em quen 2 vợ chồng kinh tế eo hẹp ở khu chung cư thu nhập thấp. Một ngày ông chồng xỉu, vào viện cấp cứu. Cả tầng chung cư phân công nhau chăm sóc giúp đỡ. Đóng tiền viện phí giúp.

levietdzung13

Xe tải
Bán anh em xa mua láng giềng gần. Các Cụ dạy thế nên từ khi em về khu mới, em luôn dẫn đầu phong trào đoàn kết xóm giềng, cứ 1 tháng là em lại mua bê, dê, bò về với can rượu. Giờ thành lệ, mình trốn cũng ko xong. Xóm em giờ kêu xóm nhậu rồi. :))

thupro89

Xe buýt
Website
sieuthicntt.vn
Ngày bé, em sống ở 1 khu tập thể.
Khu tập thể vài trăm hộ, những gia đình hàng xóm sống gần nhau rất thân thiết.
Tỉ dụ xưa có quả mít quả dưa kiểu gì cũng í ới nhau bổ ăn chung.
Hoặc nhà cửa đi vắng luôn có thể gửi chìa khóa nhờ hàng xóm trông hộ.
Trẻ con bé mà bố mẹ đi làm về muộn còn gửi trông hộ, cho ăn uống tắm rửa hộ nữa.

Nhưng từ lâu lắm rồi em không còn thấy nữa, có lẽ kinh tế tốt hơn khiến các gia đình e ngại trong việc chia sẻ, giúp đỡ lẫn nhau.
Và xã hội cũng thay đổi, nhiều nguy cơ hơn trong cuộc sống cho tài sản, trẻ em,.. nên tình làng nghĩa xóm cũng nhạt hơn trước???

Các cụ có cảm thấy như vậy không?
ra ngoại thành mà sống cụ ơi, nhà e vẫn thế

lx125_black

Xe container

lx125_black

Xe container
Cũng còn tùy ạ. Em quen 2 vợ chồng kinh tế eo hẹp ở khu chung cư thu nhập thấp. Một ngày ông chồng xỉu, vào viện cấp cứu. Cả tầng chung cư phân công nhau chăm sóc giúp đỡ. Đóng tiền viện phí giúp.
Cụ thật may mắn khi có nhiều hàng xóm tốt.

Proz

Xe đạp
Cẩm nang quan hệ với hàng xóm của em:

- Cố gắng không làm phiền, không bao giờ được nhân danh thân thiện và hoạt động cộng đồng để quấy quả làm phiền người khác.
- Tôn trọng tự do cá nhân, không tò mò chuyện riêng nhà người ta. Không bao giờ buôn chuyện nhà hàng xóm. Tuy nhiên cần cảnh giác nếu có bất thường mà mình đánh giá thấy nghiêm trọng thì phải báo với Ban quản lý.
- Thân thiện ở mức độ xã giao. Không vồ vập quá người ta dè chừng.
- Giúp đỡ hết mình trong tình huống khẩn cấp: nhà có người cấp cứu, có tai nạn, có vấn đề cấp bách v.v.

Em cũng muốn hàng xóm đối xử lại với mình như thế. Đấy là em ở chung cư, có Ban quản lý và mọi chuyện cũng khá đơn giản. Ở khu dân cư thì phức tạp hơn.

hd-vt

Xe container
Thằng hàng xóm xây nhà, nhà em biết điều tự mua bạt về che chắn cho khỏi bụi bặm nước xi.
Đến ngày nhà nó làm xong, thợ thi công rách bạt, bê tông rơi vãi cả cửa nhà em, mà nó còn ngoa mồm bảo bị từ trước, ko chịu dọn mới kinh.
Rồi thì đường trước cửa nhà em nó có nhời đào cái đường thoát nước thải cho thợ dùng trong khi thi công, mình vui vẻ ừ cho nó thuận lợi.
Làm xong xuôi nhà nó dỡ đường nước thải, lấp lại gian dối nên 3 hôm là vỡ tung đường. Em dắt xe vào nhà toàn vấp, gọi nó ra sửa thì nó ừ à xong 3 tuần sau cũng mặc kệ. Đcm nó cay, vì đường trước cửa nhà mình chứ ko phải nhà nó nên nó mặc kệ, mình lại phải thuê thợ làm lại hết trăm bạc cho được việc.
Hàng xóm gì ngữ ấy???
Trước, nhà dính tường với anh người Nam Định chợ Rồng. Anh em bàn nhau sửa lớn, vì giống nhau nôn thống nhất kêu thầu rồi cứ cưa đôi công, cưa đôi vật tư, xong cười phe phé lại nhàn. Sau chuyển nhà, vẫn thăm nhau Tết bình thường.
Chỗ mới, dcm thà nhìn đống phân thấy thoải mái hơn nhìn bọn chưa tiến hóa ấy. Có những loại người phải vài đời nữa mới tiến hóa xong vì ngay F1 nhà chúng nó nhìn người lớn như bị câm. Vđ thật.