[Funland] Hàng xóm bắt tháo điều hòa.

quyetnn

Xe máy
Chào các cụ, các mợ, năm ngoái e chuyển nhà. Ở đc 1 năm thì hàng xóm yêu cầu chặt cây khế vì lá rụng sang nhà họ, cái này em đồng ý luôn nhưng đc 3 hôm hàng xóm lại yêu cầu e tháo điều hòa.

Chủ cũ có lắp 4 cái điều hòa: 2 cái tầng 2 và 2 cái tầng 3 để sau nhà và chĩa vào đầu hồi hàng xóm nhưng không chĩa vào cửa sổ. Nhà e và nhà hàng xóm mỗi nhà đều bớt lại 2 m đất đầu hồi nên KHOẢNG CÁCH TỪ CỤC NÓNG ĐIỀU HÒA ĐẾN TƯỜNG NHÀ HÀNG XÓM LÀ 4M. Chủ cũ ở 5 năm không sao nhưng đến năm nay thì hàng xóm qua yêu cầu nhà e phải tháo rỡ 4 cục nóng kia và lắp chỗ khác.

Vị trí lắp điều hòa đúng là chưa hợp lý nhưng e nghĩ nó không ảnh hưởng j đến nhà hàng xóm vì khoảng cách tận 4m. Chủ cũ ở mấy năm chả vấn đề gì mà mình mới ở lại bị yêu cầu đủ thứ. Có phải e hiền nên bị họ bắt nạt không nhỉ?

Ps: hàng xóm bảo có qui định của ban quản lý khu đô thị k cho lắp như vậy nhưng không hiểu sao chủ cũ vẫn lắp được. Khả năng là e sẽ tháo nhưng trong lòng vẫn hơi ấm ức :D.

Ps2: e ngó qua mấy nhà hàng xóm thì thấy nhiều nhà cũng lắp giống nhà em. Cho nên e sẽ lắp cái đổi hướng gió điều hòa. Cảm ơn các cụ đã tư vấn.

Ps3: e vừa hỏi ban quản lý thì k có qui định cấm lắp điều hòa ở phía sau đầu hồi.

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Phải em cho hàng xóm đi xa

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi tại sao phải tháo? Dẫn chứng luật và quy định ra tôi xem, đúng tôi làm ngay

quyetnn

Xe máy
Cụ hỏi tại sao phải tháo? Dẫn chứng luật và quy định ra tôi xem, đúng tôi làm ngay
Ho nói ban quản lý khu đô thị k cho lắp như vậy cụ ạ. Cái này khả năng là đúng nhưng e ấm ức cái chỗ sao họ k bảo chủ nhà cũ từ đầu mà lại bảo em.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chào các cụ, các mợ, năm ngoái e chuyển nhà. Ở đc 1 năm thì hàng xóm yêu cầu chặt cây khế vì lá rụng sang nhà họ, cái này em đồng ý luôn nhưng đc 3 hôm hàng xóm lại yêu cầu e tháo điều hòa.

Chủ cũ có lắp 4 cái điều hòa: 2 cái tầng 2 và 2 cái tầng 3 để sau nhà và chĩa vào đầu hồi hàng xóm nhưng không chĩa vào cửa sổ. Nhà e và nhà hàng xóm mỗi nhà đều bớt lại 2 m đất đầu hồi nên KHOẢNG CÁCH TỪ CỤC NÓNG ĐIỀU HÒA ĐẾN TƯỜNG NHÀ HÀNG XÓM LÀ 4M. Chủ cũ ở 5 năm không sao nhưng đến năm nay thì hàng xóm qua yêu cầu nhà e phải tháo rỡ 4 cục nóng kia và lắp chỗ khác.

Vị trí lắp điều hòa đúng là chưa hợp lý nhưng e nghĩ nó không ảnh hưởng j đến nhà hàng xóm vì khoảng cách tận 4m. Chủ cũ ở mấy năm chả vấn đề gì mà mình mới ở lại bị yêu cầu đủ thứ. Có phải e hiền nên bị họ bắt nạt không nhỉ?

Ps: hàng xóm bảo có qui định của ban quản lý khu đô thị k cho lắp như vậy nhưng không hiểu sao chủ cũ vẫn lắp được. Khả năng là e sẽ tháo nhưng trong lòng vẫn hơi ấm ức :D
Thân thiện và mình thấy lắp thế chưa phù hợp với nhà mình thì xem xét, chuyển cho hợp lý thôi, chứ hàng xóm “bắt chuyển” bằng niềm tin ah cụ #:-s

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Ho nói ban quản lý khu đô thị k cho lắp như vậy cụ ạ. Cái này khả năng là đúng nhưng e ấm ức cái chỗ sao họ k bảo chủ nhà cũ từ đầu mà lại bảo em.
Có thể chủ cũ gấu hơn cụ :D hoặc giờ họ mới biết quy định của khu đô thị. Theo em, nếu có quy định thì mình nên làm theo vì liên quan đến thiết kế kiến trúc và cảnh quan chung

dung_hb

Xe hơi
Nhiều khi hàng xóm không ưa nhau thì quả dưa cũng có dòi. Nên ưu tiên phương án hoà hợp trao đổi để giải quyết gốc vấn đề ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vậy cụ thắc mắc trước sau làm gì. Nếu Ban quản lý yêu cầu tháo dỡ chuyển thì cụ chuyển thôi ~o)

phuongmit

Xe cút kít
Hiện trạng k sai, k vi phạm thì k sợ bố con thằng nào cả. Nếu là nhà phân lô, liền kề thì cụ có thể tham khảo các nhà xung quanh hoặc tham khảo quy định của BQL. Thằng xòm háng mà hung đồ thì tặng nó cây xà beng nhờ nó chuyển hộ, mình ngồi quay clip lại cho nhàn

Lifeway

Xe tải
Nếu đúng quy định chung của KĐT thì cụ nên làm thôi. Chắc chủ cũ chày cối bảo tôi đang bán nhà đây, để chủ mới sửa sau, nên hàng xóm ko quyết liệt. Giờ cụ lại thắc mắc như vậy thì...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Việc bé bằng cái móng tay, thông tin cụ thớt đưa từ đầu có thể chưa đầy đủ nên cứ bảo “hàng xóm bắt chuyển”. Nếu hàng xóm đặt vấn đề sao mình không hỏi họ luôn lý do và quy định nào phải chuyển ? Nếu họ đưa ra lý do như lắp sai vị trí theo quy định của BQL thì mình cứ cảm ơn họ vì mới về ở sau nên không biết, gia đình sẽ thực hiện khi có văn bản yêu cầu của BQL. Mỗi vậy thôi chứ có gì, mình cứ chấp hành đúng quy định. Ví dụ tham gia giao thông ấy, vấn đề là mình có vi phạm/không vi phạm thôi, chứ cứ thắc mắc sao các anh không bắt ông đi trước làm gì ~o)

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Việc bé bằng cái móng tay, thông tin cụ thớt đưa từ đầu có thể chưa đầy đủ nên cứ bảo “hàng xóm bắt chuyển”. Nếu hàng xóm đặt vấn đề sao mình không hỏi họ luôn lý do và quy định nào phải chuyển ? Nếu họ đưa ra lý do như lắp sai vị trí theo quy định của BQL thì mình cứ cảm ơn họ vì mới về ở sau nên không biết, gia đình sẽ thực hiện khi có văn bản yêu cầu của BQL. Mỗi vậy thôi chứ có gì, mình cứ chấp hành đúng quy định. Ví dụ tham gia giao thông ấy, vấn đề là mình có vi phạm/không vi phạm thôi, chứ cứ thắc mắc sao các anh không bắt ông đi trước làm gì ~o)
Cụ chuẩn. Em thấy cụ thớt đúng là hiền và dễ bắt nạt thật. Em thì kể cả cq hay cq chức năng có yêu cầu em cũng phải yêu cầu trưng cơ sở pháp lý ra thì em mới chấp hành chứ đừng nói hàng xóm yêu cầu bằng mồm. .🤣

kopok

[Tịch thu bằng lái]
Hiện trạng k sai, k vi phạm thì k sợ bố con thằng nào cả. Nếu là nhà phân lô, liền kề thì cụ có thể tham khảo các nhà xung quanh hoặc tham khảo quy định của BQL. Thằng xòm háng mà hung đồ thì tặng nó cây xà beng nhờ nó chuyển hộ, mình ngồi quay clip lại cho nhàn
Chuẩn này
Mua cây xà beng, chỉ cho chỗ rồi "nhờ" anh ấy luôn
Nhà tôi với nhà hàng xóm thì luôn hỗ trợ nhau nếu có thể

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ chuẩn. Em thấy cụ thớt đúng là hiền và dễ bắt nạt thật. Em thì kể cả cq hay cq chức năng có yêu cầu em cũng phải yêu cầu trưng cơ sở pháp lý ra thì em mới chấp hành chứ đừng nói hàng xóm yêu cầu bằng mồm. .🤣
Có thể cụ ấy hiền nhưng chưa tư duy để đặt vấn đề cần giải quyết. Nếu ứng xử không khéo thì sau dễ bị mất tình hàng xóm lắm, mình phải làm thế nào để họ tôn trọng và nể mới ổn nên đặt vấn đề tìm lý do cũng phải khéo và hoạt ngôn chứ phang kiểu sao trước bác không bắt chủ cũ chuyển, quy định nào/luật nào bắt tôi phải chuyển, … thì không sớm thì muộn cũng sẽ mâu thuẫn với hàng xóm thôi.

Muon_biet

Xe cút kít
Em đồng ý cách này!

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều hàng xóm cũng ối giời ơi lắm. Quán em thuê, điều hòa chủ cũ lắp cũng hơn 10 năm, cách hơn 2m ngõ mới tới tường bao sân và khoảng 3m nữa mới đến tường ngoài nhà hàng xóm. em thuê bán hàng, 3 năm sau chủ nhà không ở đấy sang yêu cầu di dời điều hòa vì phả hơi nóng sang nhà họ. Dĩ hòa vi quý em làm cái tôn hắt lên cho nhẹ đầu

duonglamkhoa

Xe tăng
Ngược lại, nếu nhà hàng xóm lắp ĐH như vậy, hơi nóng thổi ào ào sang nhà cụ thì cụ thấy khó chịu không?
Nếu không nhưng không đạt quy định về lắp ĐH thì bắt buộc phải dời; nếu có thì dù không có quy định nào cũng nên dời.

(P/s: mình là mình, chủ cũ là chủ cũ, không cần biết chủ cũ thế nào).