[Funland] Hàng xóm bắt tháo điều hòa.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ đúng

hàng xóm với nhau, lấy cái tình trước cái lý. Nhiều thứ chả có lý gì sất nhưng do cái tình mà hàng xóm không hơn thiệt với nhau
Đến anh em còn lúc hơn lúc thiệt nữa là hàng xóm mà cái gì mình cũng đòi đúng lý. Rồi cuộc sống hàng ngày mình có đúng lý được hết không ?

Chủ thớt cũng thấy lắp thế không hợp lý. Và có thể cái sự "bắt chuyển" kia nó cũng xuất phát trong câu chuyện nào đó trong lúc trao đổi với nhau. Thế thì sao không "dĩ hoà vi quý" thôi thì cứ coi như là hèn một tý thay đổi nó lại, vừa là được mắt ta vừa là vừa mắt người.
Chuyện thân thiện, tử tế với với nhau để tôn trọng nhau trong các mối quan hệ thôi mà

Có gì đâu mà lăn tăn, to tát.

Có thể cụ ấy hiền nhưng chưa tư duy để đặt vấn đề cần giải quyết. Nếu ứng xử không khéo thì sau dễ bị mất tình hàng xóm lắm, mình phải làm thế nào để họ tôn trọng và nể mới ổn nên đặt vấn đề tìm lý do cũng phải khéo và hoạt ngôn chứ phang kiểu sao trước bác không bắt chủ cũ chuyển, quy định nào/luật nào bắt tôi phải chuyển, … thì không sớm thì muộn cũng sẽ mâu thuẫn với hàng xóm thôi.

meodenminh

Xe điện
Cụ chuẩn. Em thấy cụ thớt đúng là hiền và dễ bắt nạt thật. Em thì kể cả cq hay cq chức năng có yêu cầu em cũng phải yêu cầu trưng cơ sở pháp lý ra thì em mới chấp hành chứ đừng nói hàng xóm yêu cầu bằng mồm. .🤣
Pháp lý thì ở mình cũng không rõ ràng, thường phạt cho tồn tại mà cụ🤣
Cụ chủ cần vừa mềm mỏng vừa kiên quyết thoai
Ví dụ như nước điều hòa nóng chạy xuống mái nhà dưới thì theo "cơ sở pháp lý" nào ạ?

Leanh65

Xe container
Pháp lý thì ở mình cũng không rõ ràng, thường phạt cho tồn tại mà cụ🤣
Cụ chủ cần vừa mềm mỏng vừa kiên quyết thoai
Ví dụ như nước điều hòa nóng chạy xuống mái nhà dưới thì theo "cơ sở pháp lý" nào ạ?
À, cái này thì tự mình đã thấy không ổn rồi chưa cần pháp lý cụ ợ. Mọi thứ thoát ra từ nhà mình thì đều phải thu gom và thoát vào hệ thống ống, cống dẫn chung chứ. Đó là quy định. Còn nếu khu, hoặc chính quyền có hệ thống ống thu gom khí thải thì mình cũng gom và đấu vào thôi😉. Giờ cả làng cùng thoát lên giời thì cứ theo thôi.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Ma cũ bắt nạt ma mới thôi.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Ho nói ban quản lý khu đô thị k cho lắp như vậy cụ ạ. Cái này khả năng là đúng nhưng e ấm ức cái chỗ sao họ k bảo chủ nhà cũ từ đầu mà lại bảo em.
Gân cổ ko bằng sổ sách, giấy tờ, cụ nói họ đưa văn bản ra, đúng như vậy thì các nhà khác làm nhà cụ sẽ làm, vậy thôi, ko mất thời gian làm gì.

titit2023

Xe tải
E mà là cụ, thì ngay từ đầu đã không chặt cây khế (kể cả e có ý định chặt từ trước khi thằng hàng xóm yêu cầu). Thằng nào sang yêu cầu e chặt cây trong phần đất nhà e, thì e hỏi luôn là nó có ngáo không?
Việc thứ 2, hàng xóm không có quyền yêu cầu mình di chuyển cục nóng, nhất là khoảng cách 2 nhà là 4m.
Có những thằng, cụ càng dễ nó càng được thể lấn lướt!

FanBi

Xe tải
Nhà cụ ở khu nào////

duongqua

Xe container
Cụ cứ hỏi tại sao tôi phải tháo, có ảnh hưởng đến nhà bác ko, BQL có bắt mình tháo ko, nếu tất cả lý do mà phù hợp thì cụ cứ để vaayf mà dùng thôi.Ko phải cứ lính mới thì phải răm rắp nghe ma cũ

hoviethung

Xe lăn
Ngược lại, nếu nhà hàng xóm lắp ĐH như vậy, hơi nóng thổi ào ào sang nhà cụ thì cụ thấy khó chịu không?
Nếu không nhưng không đạt quy định về lắp ĐH thì bắt buộc phải dời; nếu có thì dù không có quy định nào cũng nên dời.

(P/s: mình là mình, chủ cũ là chủ cũ, không cần biết chủ cũ thế nào).
Mỗi người có 1 cách giải quyết riêng đối với hàng xóm nhưng cố gắng làm sao để hài hoà là tốt nhất. Trong trường hợp nhà mình. Hông nhà mình là đuôi của 4 hàng xóm. Hàng xóm trong cùng khi làm căn hộ cho thuê để cục nóng điều hoà thường xuyên phả thẳng vào sân sau tầng trên tầng dưới họ xây tường sân nhưng không chống thấm giáp giới 2 nhà làm bếp nhà mình bị thấm dột dù khi xây đã nhắc nhở và cảnh báo họ trước. Vừa rồi mình bắt buộc phải xây tường chắn hơi nóng của cục nóng điều hoà và chèn luôn khe hở giữa tường 2 nhà vậy là giải quyết cả 2 vấn đề luôn. Cây khế nhà mình trước sân rũ cành sang nhà hàng xóm thứ 2 làm bẩn sân họ. Mình đồng ý cho họ chặt cành vươn sang. Hàng xóm thứ 3 thỉnh thoảng đổ nước ra sân nhắc họ cũng giải quyết vây cỹng ổn.

truongvnss82

Xe buýt
Cụ chủ mua cái nan hướng dòng để hướng gió nóng sao cho không thổi vào nhà hàng xóm là được ạ,

agrimeco

Xe lăn
Bớt lại khe thoáng 2m mỗi nhà chính là để cục nóng đh ra đấy chứ còn gì nữa nhỉ? Chả có nhẽ cục nóng phải đưa ra phía trước nhà hay cho hết lên thượng ạ? Khu em nhiều thằng củ chuối còn tận dụng hết khe thoáng 2m đó rồi quay luôn đh qua đất hx 🙁

DungPhuong0712

Xe tăng
Nhà mặt đất cục nóng phả ầm ầm sang nhà nhau ấy 😁

Nay có 2 thớt liên quan chung cư và ban quản lý quá 😂

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hiện trạng k sai, k vi phạm thì k sợ bố con thằng nào cả. Nếu là nhà phân lô, liền kề thì cụ có thể tham khảo các nhà xung quanh hoặc tham khảo quy định của BQL. Thằng xòm háng mà hung đồ thì tặng nó cây xà beng nhờ nó chuyển hộ, mình ngồi quay clip lại cho nhàn

Nếu điều hoà cụ chủ lắp không sai quy định thì cụ làm theo ý cụ lắp thêm cái đổi hướng gió cũng là thân thiện với hàng xóm. Cụ nên nói rõ với họ.
Nếu hàng xóm vẫn ko ưng thì ý GS Mít cũng là lựa chọn ko tồi.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Cụ chủ cứ vào mấy ngõ khu khâm thiên.... Ngõ mà xe máy tránh nhau ý. Điều hòa của 2 nhà đối diện nhau phả thẳng vào nhà, cửa sổ nhà đối diện luôn, cách nhau đc 1m là cùng, từ tầng 1 đến tầng 4 và cả ngõ đều thế luôn. Như ts hàng xóm nhà cụ chủ thì bên phố oánh nhau suốt ngày.

tieunhilang

Xe điện
Theo em là Hàng Xóm của cụ ... hiền quá! Vì chủ nhà cũ sống ngang ngược vậy mà cũng nhịn, có thể là cái tình trước cái lý, cãi nhau gì khi ..."rơi vào thế: sự đã rồi", sau đó, có thể bị tẩy chay nên té. Nay cụ mới về làm dâu, nên là cơ hội vàng để chỉnh huấn cụ!

Tuongtien1977

Xe điện
nhà cụ ở khu đô thị, hai nhà đều để khe thoáng cách nhau 2m là văn minh rồi, cụ cho hỏi thế nhà hàng xóm nó lắp điều hoà ở đâu?
về lý cụ lắp trên đất nhà cụ và giữa 2 nhà có khoảng hở đủ lớn để không ảnh hưởng đến nhau là cụ không sai, có thể từ việc cụ dễ dãi chặt cây khế nên họ mới bắt cụ bịt cửa gió điều hoà
về tình thì cụ nghiên cứu lại thực địa, nếu nhà hàng xóm họ cũng có ý thức không lắp điều hoà thổi hơi nóng sang nhà cụ…mà có vị trí khác thuận lợi hơn thì mình chuyển cũng được

intheclub911

Xe hơi
Nếu cụ cũng thấy chướng thì nên đi chuyển chở hợp lý.