[Funland] hàng tàu có gì tốt không các cụ?

Rong Ruổi

Xe container
Tung của là công xưởng của thế giới. Em cũng ở Beijing một thời gian hàng nội địa làm cho người TQ sử dụng thì khá tốt, kể cả ô tô lắp ráp ở TQ cũng tốt. Phần còn lại thì sản xuất theo đơn đặt hàng của các con buôn trên thế giới trong đó có cả VN. Cái giỏi của TQ là giá nào cũng chơi được nên chất lượng của hàng xuất cũng hên xui thậm chí phụ thuộc vào các con buôn. VD em đã từng đến một số nhà máy sản xuất tàu điện, tàu hỏa, tàu cao tốc, các nhà máy sản xuất tàu cao tốc, tàu điện cho TQ và 1 số nước phát triển thì nó cực hiện đại, tàu cao tốc của nó đi êm ru, sướng lắm. Còn sản xuất tàu hỏa cho các nước thế giới thứ ba thì đặt ở các vùng hẻo lánh, công nghệ, nhà xuất rất lạc hậu và sập xệ.
Con Cát Linh - Hà Đông chắc thuộc loại ô mai xấu đáy lọ luôn :D

Thichduthu1

Xe tải
Chuẩn. Thang máy Mitsubishi tại Thái chất lượng hơn hẳn tại tàu.
Hàng Phillip tại Đức khác 1 trời 1 vực Phillip tại khựa.
Chuẩn cụ. Hàng Philip rẻ tiền thì là ở tàu. Còn đắt tiền toàn made in Holland. Chất lượng khác nhiều. E với bạn bè nhiều người ác cảm với đồ tàu. Chỉ mua trừ khi ko có chọn lựa hoặc đồ bình dân rẻ tiền. E. Nhớ cách đây hơn 30 năm , khi chưa có hàng tàu , thật sự chất lượng hàng hóa mua khỏi lăn tăn.Đến giờ thì ai cũng vậy . Khi mua phải giở ra coi xem có phải hàng tàu ko. Dù vẫn là hiệu của Âu , Mĩ nhưng chất lượng làm ở tàu khác hẳn. Dù giá rẻ nhưng đồ bình dân thì ko sao. Còn hơn thì chẳng mấy ng thích đồ tàu. E là ác cảm.

LunaLX

Xe tải
Theo nhận định của em là dân kỹ thuật thì:
1. Nếu nói về nghiên cứu tạo ra bản quyền công nghệ thì đỉnh cao nhất vẫn là Mỹ + các nước châu âu (Đức, Bỉ, TBN). Bên em có những con bơm, tuabin của bọn siemen, phải mời chuyên gia của bọn nó sang mới sửa được, mà mời sang thì giá chát vãi.
2. Nói về sản xuất hàng loạt và kiểm soát chất lượng, đỉnh cao nhất ko ai vượt qua được Nhật với TPS, Kaizen, 5S...sau đó đến Hàn.
3. Nói về cải tạo hệ thống thiết bị, công nghệ theo hướng rẻ, chạy được ngay, ra được sản phẩm ngay và sao chép công nghệ, chi tiết, linh kiện (riêng món vật liệu là có vẻ chịu không sao chép được y nguyên)....thì anh Trung Quốc vẫn là số 1.
Và rẻ, đồ anh TQ thì dĩ nhiên rẻ rồi, vì vùng tiêu thụ của họ lớn, họ sản xuất quy mô nên giảm được giá thành, chưa kể nguyên vật liệu bên TQ em thấy cái gì cũng sẵn có.
4. Còn nói về nhân công giá rẻ, cần cù, chịu khó, nhiệt tình + dễ bảo thì đúng là ko đâu = các nước đang phát triển (trong đó có Việt Nam ta)

Chaien Nguyen

Xe tăng
Con Cát Linh - Hà Đông chắc thuộc loại ô mai xấu đáy lọ luôn :D
Vâng ạ, tàu điện của nó chạy vào trăm cây số là bình thường, kể cả trong nội đô, đi nhanh mà êm vì nó chạy bằng đệm khí. Còn cái tàu điện chạy 30 - 40 chục cây thì...haizz

Thichduthu1

Xe tải
Hàng Tàu có khối thừ tốt nha.
Xe đạp Phượng hoàng này, Phích nước này, quạt bàn Watson này ...
Ối ah là thứ :D
Tốt so với tiêu chuẩn Vn hồi bao cấp. Xe đạp thử so xe đạp Pháp xem. Hàng tư bản đấy.

• Vodka
Reactions: edc

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Tốt so với tiêu chuẩn Vn hồi bao cấp. Xe đạp thử so xe đạp Pháp xem. Hàng tư bản đấy.
Thời sau mở cửa, em có đạp con phượng hoàng xanh rêu đi học suốt. Gớm nhọc nhọc là, cái thân em lúc ấy cỡ 40kg cân vội, bê cái xe nặng như cái cối. Nhưng vẫn thích.
Cơ mà sau được con Mifa, uối rồi ôi đạp nhẹ, xe nhẹ. Chạy bon bon, sao mà thích thế.
Từ đó, hết thần tượng con phượng hoàng thần thánh.

lum..zzz

Xe điện
hàng tàu có gì tốt không các cụ?không bàn những khía cạnh, khác chỉ bàn chất lượng.
Tốt hay ko do giá con buôn Việt Nam đặt cụ ạ. Sàn nhựa của em cũng 5-7 loại của em LVT giá đắt hơn nhựa bột đá Spc 1-2$ nhưng dân m đâu cần bt, cứ rẻ là dc

Thichduthu1

Xe tải
Theo nhận định của em là dân kỹ thuật thì:
1. Nếu nói về nghiên cứu tạo ra bản quyền công nghệ thì đỉnh cao nhất vẫn là Mỹ + các nước châu âu (Đức, Bỉ, TBN). Bên em có những con bơm, tuabin của bọn siemen, phải mời chuyên gia của bọn nó sang mới sửa được, mà mời sang thì giá chát vãi.
2. Nói về sản xuất hàng loạt và kiểm soát chất lượng, đỉnh cao nhất ko ai vượt qua được Nhật với TPS, Kaizen, 5S...sau đó đến Hàn.
3. Nói về cải tạo hệ thống thiết bị, công nghệ theo hướng rẻ, chạy được ngay, ra được sản phẩm ngay và sao chép công nghệ, chi tiết, linh kiện (riêng món vật liệu là có vẻ chịu không sao chép được y nguyên)....thì anh Trung Quốc vẫn là số 1.
Và rẻ, đồ anh TQ thì dĩ nhiên rẻ rồi, vì vùng tiêu thụ của họ lớn, họ sản xuất quy mô nên giảm được giá thành, chưa kể nguyên vật liệu bên TQ em thấy cái gì cũng sẵn có.
4. Còn nói về nhân công giá rẻ, cần cù, chịu khó, nhiệt tình + dễ bảo thì đúng là ko đâu = các nước đang phát triển (trong đó có Việt Nam ta)
E nghĩ đỉnh cao nhất về kiểm soát chất lượng chắc phải là Nhật và Đức. Hàn chắc chưa đạt đc .

Thichduthu1

Xe tải
Thời sau mở cửa, em có đạp con phượng hoàng xanh rêu đi học suốt. Gớm nhọc nhọc là, cái thân em lúc ấy cỡ 40kg cân vội, bê cái xe nặng như cái cối. Nhưng vẫn thích.
Cơ mà sau được con Mifa, uối rồi ôi đạp nhẹ, xe nhẹ. Chạy bon bon, sao mà thích thế.
Từ đó, hết thần tượng con phượng hoàng thần thánh.
Nhà e hồi xưa ông già e cũng có con phượng hoàng xích hộp . Nặng kinh khủng. Sau e có con thống nhất đi Nhẹ hẳn.

LunaLX

Xe tải
E nghĩ đỉnh cao nhất về kiểm soát chất lượng chắc phải là Nhật và Đức. Hàn chắc chưa đạt đc .
Thằng Đức thì em thấy nó đỉnh cao thực sự, em nghĩ nó ở 1 cái tầm khác so với cả Mỹ chứ đừng nói các nước như nước ta.
Em bảo công nhân của em, chúng mày đếch cần sáng kiến mẹ gì, chứ chạy theo đúng công nghệ của Nhà bản quyền là tao đã hạnh phúc lắm rồi. Mà có chạy được đâu.

Thichduthu1

Xe tải
Thằng Đức thì em thấy nó đỉnh cao thực sự, em nghĩ nó ở 1 cái tầm khác so với cả Mỹ chứ đừng nói các nước như nước ta.
Em bảo công nhân của em, chúng mày đếch cần sáng kiến mẹ gì, chứ chạy theo đúng công nghệ của Nhà bản quyền là tao đã hạnh phúc lắm rồi. Mà có chạy được đâu.
Đúng rồi cụ. Về chất lượng Mĩ 1 số cái thua tây âu. E đã tiếp xúc với máy công cụ sản xuất. Mĩ khá kém . Máy CNC là Nhật. Thép là Đức và Thụy điển. Ví dụ đụng đến mũi khoan Mĩ là chết. Nhìn chung e thấy công cụ sản xuất đỉnh là Nhật và tây âu.

Matizcoi

Xe cút kít
Chuẩn cụ. Hàng Philip rẻ tiền thì là ở tàu. Còn đắt tiền toàn made in Holland. Chất lượng khác nhiều. E với bạn bè nhiều người ác cảm với đồ tàu. Chỉ mua trừ khi ko có chọn lựa hoặc đồ bình dân rẻ tiền. E. Nhớ cách đây hơn 30 năm , khi chưa có hàng tàu , thật sự chất lượng hàng hóa mua khỏi lăn tăn.Đến giờ thì ai cũng vậy . Khi mua phải giở ra coi xem có phải hàng tàu ko. Dù vẫn là hiệu của Âu , Mĩ nhưng chất lượng làm ở tàu khác hẳn. Dù giá rẻ nhưng đồ bình dân thì ko sao. Còn hơn thì chẳng mấy ng thích đồ tàu. E là ác cảm.
Cụ mua ai phôn mà dùng là hết ác cảm ngay :D

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Nhân lúc hàng tàu khựa bị tẩy chay mà VN phát triển được các ngành cn phụ trợ rồi trở thành 1 đại công xưởng gia công tầm cỡ thế giới với chất lượng hơn hẳn tàu khựa thì tuyệt vời nhỉ, 1 chiến lược rất hay mà không thấy các lãnh tụ tay to vào đọc rồi dồn lực mà làm nhể...

vkthang

Xe container
cụ đưa ra ví dụ cụ thể được không?
Em ví dụ máy chiếu phim gia đình các cụ xem có tây lông nào so được giá và chất lượng với TQ không? Cụ xem xe đạp TQ có hãng GIANT không hề thu kém các thương hiệu của Hà Lan. Tầu cao tốc của TQ là hệ thống tầu hoạt động lớn nhất thế giới.

Thichduthu1

Xe tải
N
Em ví dụ máy chiếu phim gia đình các cụ xem có tây lông nào so được giá và chất lượng với TQ không? Cụ xem xe đạp TQ có hãng GIANT không hề thu kém các thương hiệu của Hà Lan. Tầu cao tốc của TQ là hệ thống tầu hoạt động lớn nhất thế giới.
Nói vậy cụ chùm chăn quay tay đi. Tàu của cụ là vô địch.