[Funland] Hàng loạt trường đại học cho sinh viên nghỉ, Hà Nội khuyến cáo không cho học sinh nghỉ học

duytrinh85

Xe điện
Ngày mai cn vẫn là ngày nghỉ, xem tình hình thế nào rồi em quyết định cho F1 được.

Future_50

Xe điện
Hong Kong đóng cửa trường học đến đầu tháng 3

em tìm bài viết tiêng Việt cho các cụ - tình trang Hongkong cũng gần giống Việt - không cấm biên

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Anh ngọng nàm loạn xà ngầu cả lên dồi, nghỉ vs chả ko nghỉ 8-}

Huế: 'Chưa đến mức phải cho học sinh nghỉ học vì dịch bệnh'
vài hôm nửa mà xảy ra sự cố - thì thành tội thần.

Các trường đại học miền Trung cho sinh viên nghỉ Tết kéo dài vì coronavirus

phần ghép của bức tranh toàn cảnh
Hà Nội: Trường Tiểu học Đoàn Thị Điểm cho phép học sinh nghỉ học 2 tuần để phòng dịch do virus corona
Cần Thơ: Cho học sinh nghỉ học 1 tuần trước dịch corona

Hatha Yoga

Xe tăng
Một bộ phận không nhỏ đang kích động những người dân thiếu hiểu biết để tranh thủ kiếm tiền bất chính. Cái khẩu trang chống bui bây giờ lại trở thành chống đc cả Corona =))
Bác sỹ còn nghẻo huống chi cái khẩu trang ghẻ lở, vãi các con giời, cứ tưởng mình khôn. Có cho em cũng chẳng lấy

Isu_zu

Tháo bánh
là Bộ y tế khuyến cáo mang đấy cụ - cụ đùa bậy quá - em vang cụ một cái nhé:D:D
Chắc nhà cụ bán khẩu trang :)). Không ai đùa ở đây cụ ạ, nên dùng cái đầu suy nghĩ trước khi cắm đầu chạy ra hiệu thuốc xếp hàng mua khẩu trang với cái giá cắt cổ, còn nếu bán đúng giá như cũ thì e ko có ý kiến gì.
Thủ tướng Lý Hiển Long nói đây:
"Khẩu trang mang đến cho các bạn cảm giác an toàn giả tạo bởi hầu như bạn nghĩ sẽ không bị nhiễm virus khi hít phải nó. Bạn có thể bị nhiễm virus thông qua các tương tác và bạn cần thực hiện các biện pháp phòng ngừa như rửa tay hay giữ bản thân mình sạch sẽ cũng như biết rõ về tình trạng sức khỏe của mình và tránh xa đám đông", ông Lý nói thêm. "Nếu bạn khỏe, hãy cứ sống như bình thường".
Việc cần làm đầu tiên của Bô y tế, là nên cách ly những người đến/về VN từ ổ dịch Vũ Hán, thì lại không làm, chờ sốt mới cách ly, có lẽ hơi muộn! Khẩu trang là để ngăn dịch tết văng ra ở miệng khi nói chuyện hay hắt hơi, chứ không ngăn đc hoàn toàn việc hit vô, vậy thì nếu không tụ tập nơi đônng người, nơi nguy cơ cao thì việc đeo khẩu trang là ko bắt buộc.
Khẩu trang vải có thể giặt lại, khẩu trang y tế có thể hấp sấy phơi dùng lại, sao phải nhao nhao lên làm giàu cho tiệm thuốc. Việc cần làm là:
- Hạn chế tối đa việc hội hè, nhậu nhẹt, tụ tập đông người, nhất là những nơi có người trở về từ TQ
- Giữ vệ sinh cá nhân, ggsk tốt, ngủ đủ giấc để tăng sức đề kháng và miễn dịch.
Cụ nên động não chút trc khi vang người khác. Đeo khẩu trang là tốt, nhưng không vì thế mà nhắm mắt mua với giá gấp 10 lần rồi kêu ầm ĩ, vì chính sự hoang mang thiếu hiểu biết dẫn đến bọn đầu cơ có điều kiện làm giàu bất chính!

Future_50

Xe điện
Bộ Giáo dục và Đào tạo đề xuất cho học sinh 3 tỉnh nghỉ học

Chiều 1/2, Bộ Giáo dục và Đào tạo xin chỉ đạo của T.hủ tướng về việc cho phép học sinh Khánh Hòa, Vĩnh Phúc, Thanh Hóa nghỉ học để phòng dịch nCoV.

Đối với các tỉnh thành còn lại, Bộ Giáo dục và Đào tạo đề xuất T.hủ tướng chỉ đạo c.hủ tịch UBND quyết định việc nghỉ học của học sinh trên cơ sở tham mưu của Sở Giáo dục và Đào tạo và Sở Y tế của địa phương đó.

The_pacific_one

[Tịch thu bằng lái]
Chắc nhà cụ bán khẩu trang :)). Không ai đùa ở đây cụ ạ, nên dùng cái đầu suy nghĩ trước khi cắm đầu chạy ra hiệu thuốc xếp hàng mua khẩu trang với cái giá cắt cổ, còn nếu bán đúng giá như cũ thì e ko có ý kiến gì.
********* Lý Hiển Long nói đây:
"Khẩu trang mang đến cho các bạn cảm giác an toàn giả tạo bởi hầu như bạn nghĩ sẽ không bị nhiễm virus khi hít phải nó. Bạn có thể bị nhiễm virus thông qua các tương tác và bạn cần thực hiện các biện pháp phòng ngừa như rửa tay hay giữ bản thân mình sạch sẽ cũng như biết rõ về tình trạng sức khỏe của mình và tránh xa đám đông", ông Lý nói thêm. "Nếu bạn khỏe, hãy cứ sống như bình thường".
Việc cần làm đầu tiên của Bô y tế, là nên cách ly những người đến/về VN từ ổ dịch Vũ Hán, thì lại không làm, chờ sốt mới cách ly, có lẽ hơi muộn! Khẩu trang là để ngăn dịch tết văng ra ở miệng khi nói chuyện hay hắt hơi, chứ không ngăn đc hoàn toàn việc hit vô, vậy thì nếu không tụ tập nơi đônng người, nơi nguy cơ cao thì việc đeo khẩu trang là ko bắt buộc.
Khẩu trang vải có thể giặt lại, khẩu trang y tế có thể hấp sấy phơi dùng lại, sao phải nhao nhao lên làm giàu cho tiệm thuốc. Việc cần làm là:
- Hạn chế tối đa việc hội hè, nhậu nhẹt, tụ tập đông người, nhất là những nơi có người trở về từ TQ
- Giữ vệ sinh cá nhân, ggsk tốt, ngủ đủ giấc để tăng sức đề kháng và miễn dịch.
Cụ nên động não chút trc khi vang người khác. Đeo khẩu trang là tốt, nhưng không vì thế mà nhắm mắt mua với giá gấp 10 lần rồi kêu ầm ĩ, vì chính sự hoang mang thiếu hiểu biết dẫn đến bọn đầu cơ có điều kiện làm giàu bất chính!
em không buôn bán khẩu trang nhé - em mượn bài này để nói, tuy nhiên cụ Future_50 thiếu môt phần - trước đó Singapore phát cho mỗi nhà một 4 cái khẩu trang.
con việ khuyến cáo dùng khẩu trang là do Bộ Y tế, mọi thứ có trên báo đấy.

To mask or not to mask: confusion spreads over coronavirus protection
mang khẩu trang hoặc không mang khẩu trang: sự nhầm lẫn lan truyền trong việc Phòng chống trước coronavirus

Tóm dịch
- Tại Singapore’s một cảnh báo được dán tại một tòa báo “Do not wear a mask if you are well” ( nếu bạn khỏe, bạn không nên dùng khẩu trang), nhà chức trách đang làm dịu bớt cơn hoảng loạn việc mua khẩu trang của người dân trong việc phòng chống Coronavirus
- ở các nước kế cân đó như: Malaysia, Thailand and Vietnam: chính phủ kêu gọi người dân luôn sẵn sàng đeo khẩu trang và làm tay sạch bằng thuốc khử trùng.
- Australia và Taiwan cho biết những người khỏe mạnh không cần khẩu trang, nhưng Australia đã phát hành 1 triệu khẩu trang từ kho dự trữ y tế quốc gia và Khẩu trang được đeo rộng rãi ở Taiwan, nơi chính phủ đã áp đặt giới hạn mua và cấm xuất khẩu khẩu trang. ngày 31/01/20 Cơ quan quản lý đường sắt Taiwan cho biết rằng nếu virus tiếp tục lây lan, họ sẽ từ chối chở hành khách không mang khẩu trang

- Các thông điệp mâu thuẫn đã gieo rắc sự nhầm lẫn về cách phòng chống lại dịch bệnh Coronavirus tại China và 20 quốc gia có người bị lây nhiểm.
với một số chuyên gia cho rằng việc đeo khẩu trang sai có thể làm tăng nguy cơ nhiễm trùng.
- Hướng dẫn chính thức WHO không đề cập đến việc mang khẩu trang như một biện pháp phòng ngừa virus. nhưng trên Web site của WHO lại không tư vấn cụ thể muốn chống Coronavirus phải làm thế nào.

- Nhiều lời khuyên khác thường của Ấn Độ,nói về một loại thuốc pha chế bao gồm gừng và húng quế để chống virus, trong khi một Facebook cả b.ộ trưởng Myanmar thì khuyên mọi người nên ăn nhiều hành tây.

my cmt
cả thế giới loạn lên vì các phòng chống Coronavirus rồi, chẳng biết đâu mà lần.
em đọc hết rồi mà vẫn chẳng thấy gì từ bài báo trên Reuter này, không rõ nên khuyên các cụ mang khẩu trang hay không mang khẩu trang luôn.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Bộ phán thế là đúng cmnr, thắc mắc giề. Thẩm quyền cho nghỉ học cấp phổ thông là của chủ tịt tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nên Bộ chỉ khuyến cáo các Sở báo cáo chủ tịt tỉnh xem xét cho nghỉ
Bộ giáo dục xin ý kiến cụ Thủ cho hs 3 tỉnh nghỉ học đây này

Future_50

Xe điện
Bộ GD&ĐT đề nghị Thủ tướng cho học sinh nghỉ học để chống dịch nCoV

chiều nay (1/2), Bộ GD&ĐT đã có văn bản đề nghị T.hủ tướng xem xét, chỉ đạo về việc cho học sinh nghỉ học để chống dịch Corona (nCoV).
Cụ thể, tại văn bản do T.hứ trưởng Bộ GD&ĐT Nguyễn Hữu Độ ký, phía Bộ xin ý kiến của T,hủ tướng liên quan đến công tác phòng, chống dịch nCoV. Theo đó, trước tình hình dịch bệnh Corona tiếp tục diễn biến phức tạp, để bảo đảm sức khỏe cho người học, cán bộ, giáo viên Bộ GD&ĐT đề xuất T.hủ tướng Chính phủ chỉ đạo C.hủ tịch UBND các tỉnh/thành phố là địa phương do T.hủ tướng công bố dịch cho trẻ trong độ tuổi nhà trẻ, mầm non và học sinh tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông tạm thời nghỉ học từ ngày 03/02/2020 cho đến khi có thông báo của cấp có thẩm quyền và bố trí thời gian học bù vào thời gian thích hợp.

Đối với các tỉnh/thành phố chưa công bố dịch, T.hủ tướng chỉ đạo C.hủ tịch UBND các tỉnh/thành phố quyết định việc nghỉ học của học sinh trên cơ sở tham mưu đề xuất của sở GD&ĐT và sở Y tế.
Theo Bộ GD&ĐT, hiện Bộ đã thiết lập hệ thống thông tin thường xuyên với lãnh đạo của 63 sở GD&ĐT, lãnh đạo các cơ sở giáo dục đại học, cao đẳng trong cả nước để trao đổi thông tin và có biện pháp xử lý kịp thời về phòng, chống dịch bệnh viên phổi cấp do chủng mới của virus Corona gây ra trong toàn ngành giáo dục.
Đến thời điểm này, các cơ sở giáo dục trong toàn quốc đã quán triệt và thực hiện nghiêm túc các văn bản chỉ đạo của Trung ương, Chính phủ và của Bộ GD&ĐT. Hầu hết cơ sở giáo dục đại học đã thực hiện lùi thời gian sinh viên nhập trường sau Tết Nguyên đán 01 tuần so với lịch học trước đây.

Future_50

Xe điện
lại tiếp tục bài cũ thôi. tuy nhiên giờ đội nào quyết không cho nghỉ học thì tự chịu hậu quả khi sự cố xảy ra.:D:D:D

Future_50

Xe điện
Em cho nghỉ rồi cụ. Chặn dịch nó hơi quá tầm với em. E chỉ làm sao ít tiếp xúc với người khác, để mình ko bị lây và nhỡ có bệnh thì không lây cho người khác. Còn em ko nói dừng tất cả các sinh hoạt, làm việc, học tập. E vẫn đi làm sinh hoạt bình thường, nhưng trẻ con ko biết tự lo cho mình đc, ít nhất là việc tự đeo khẩu trang và hạn chế tiếp xúc. E ở Vĩnh Phúc, cách khu Bình Xuyên có 10km thôi. Nên tự tìm cách bảo vệ mình thôi.
Nguy hiểm như thế nào thì ít nhất bây giờ chưa có thuốc chữa, có dính virut là ăn đòn cách ly điều trị, lúc đó thay vì chỉ con em nghỉ học là cả nhà em phải nghỉ. Cứ phòng hơn chữa cụ ạ.
giờ thì con cụ đã được nghỉ học rồi đấy, cả trường được nghĩ mà.
Bộ Giáo dục và Đào tạo đề xuất cho học sinh 3 tỉnh nghỉ học

Future_50

Xe điện

Future_50

Xe điện
Học sinh TP HCM không được nghỉ

'TP.HCM nên cho học sinh tiếp tục nghỉ để tránh virus Corona'

trống đánh xuôi - kèn thổi ngược - lỗi do ai:D:D:D

Future_50

Xe điện
‘Phụ huynh không nên tự ý cho con nghỉ học phòng dịch corona’

Hà Nội đồng loạt khử khuẩn vệ sinh lớp học, nhiều phụ huynh đề xuất nghỉ học

trống đánh xuôi - kèn thổi ngược :D:D:D

AT76

Xe điện
Vinschool đã thông báo cho các con nghỉ 1 tuần. Mùng 10/2 mới học các cụ ạ

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vinschool đã thông báo cho các con nghỉ 1 tuần. Mùng 10/2 mới học các cụ ạ
Mùng 10 có khi mới là thời điểm dịch bước vào tăng tốc lan nhanh.
Lúc đó lại kéo nhau đi học thì càng nguy.