[Funland] Hàn Quốc và Triều Tiên hậu chiến tranh

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Em nhìn cụ Moon Jea In rất có thiện cảm, nhìn cụ ấy toát lên vẻ phúc hậu và chính trực.
Cụ này số lên làm tổng thống, bạn rất thân của ông cựu tổng thống, thấy bạn mình tự tử ô này quyết tâm lên làm tổng thống để minh oan cho bạn và tiếp tục chính sách ánh dương

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Bức tranh vẽ của Bắc Triều Tiên (2009) mô tả cảnh ký kết Hiệp định Đình chiến Triều Tiên vào ngày 27/7/1953.

Thực tế buổi lễ:

Ps: Cá nhân em rất thích bức tranh của Triều Tiên :D
Nó thể hiện khí thế, thần thái của những người chiến thắng :D

rachfan

Xe container
Nhìn lính HQ mặc đẹp và oai phong hơn lính BTT các cụ nhỉ.
Đúng là ...trải qua hơn nửa TK, cùng 1 dân tộc mà giờ nhìn 1 anh HQ khác hoàn toàn anh BTT. Nhìn lính BTT nó cứ lom dom kiểu gì....Đúng là Y phục xứng kỳ đức. :))
Qua nửa thế kỷ thiếu đói, dân BTT đã bị suy giảm thể hình nghiêm trọng.

Như VN, gần 20 năm dân chúng được ăn no là bọn trẻ con cao vọt lên ngay.

hiepchiken82

Xe tăng
Em nghĩ là ý các cụ kia ko phải là thực hiện chế độc độc tài thắt lưng buộc bụng như thời ông PCH những năm 1960. Mà là cần có 1 người lãnh đạo như ông PCH để thanh trừng triệt để những trò tham ô tham nhũng và các trò bẩn bựa khác, và thực hiện những đường lối phù hợp với cuộc sống thế kỷ 21, nhưng là theo kỷ cương kỷ luật thực sự, để tạo ra 1 xã hội phát triển minh bạch, văn minh. Chứ ko phải áp dụng kiểu máy móc.
Như trên cụ Ngao viết, sau bao năm làm tổng thống, tới khi bị ám sát, tài sản của ông PCH chỉ có 10k$. Ông í có thể sai khi độc tài thái quá, nhưng 1 con người sẵn sàng từ bỏ những lợi lộc cá nhân, tất cả vì đất nước, thì với em vẫn là con người đáng kính.
ô í đáng kính đối với cụ, nhưng nhiều người ko quên bọn lính PCH tàn ác thế nào cụ ah

dpl

Xe lăn
Kim Chính Nhật (thân phụ của Ủn) lên thay
Ông là người tích cực chương trình hạt nhân. Ông liên kết với Iran, Iraq để cùng làm bom
Kim Jong-Il 1981_9_19 (1).jpg

19-8-1981 – hàng trước: Nhà lãnh đạo Triều Tiên Kim Jong-Il và con trai cả Jong-Nam. Hàng sau: chị dâu của Kim Jong Il, Song Hye-rang và hai con của bà: Lee Nam-ok và Lee Il-nam
Jong nam bị e Đoàn Hương ám sát đây à cụ?

dpl

Xe lăn
Tính khí tụi nhà anh Ủn họ cũng tử tế thôi, nhưng bị kìm kẹp khổ quá, họ mới thế. Emg nghĩ vậy, bác Ngao ạ.

Tụi em cũng có thời gian học cùng đám này, họ chỉ được mặc comle phát sẵn, màu nâu. Luôn có ảnh 2 sếp trên ngực.
Cực kỳ hạn chế - có thể họ bị cấm - giao tiếp với các sinh viên nước khác, dù ở đấy toàn "phe ta" cả.

Còn về sau, em gặp 1 tàu chở hàng của Triều Tiên, thì tụi nó thực sự đói và rách.
Thuỷ thủ ăn toàn cháo và cá khô. Các lãnh đạo tàu mới có tý rau xanh.
Em cám cảnh đến mức yêu cầu luôn cậu em Đại lý, không lấy tiền của chúng nó.
Mình mua bán đúng giá thôi, phần thừa, cho tụi nó, tính luôn ra Gạo + Thịt + Rau.
Thấy các cụ nhắc mãi chuyện ai đc sang VN là sướng lắm ko muốn về. Như kiểu thiên đường

BMW X10

Xe điện
Ng Triều Tiên đc sang VN ý cụ
Khoản đó thì tôi chịu, vì chưa gặp đội Bắc Triều Tiên công tác ở Việt Nam.
Còn dân các nước được cho là phát triển hơn, sang đây công tác thì đúng là sướng như vua - so với chúng nó ở bên mẫu cuốc; nhất là đội công chức ăn lương ngân sách, như cán bộ ngoại giao, các thể loại Chamber of commerce.

Đội doanh nghiệp thì cán bộ toa toa mới sướng.

IP man

Xe lăn
Tour này có đáng đi ko cụ? Em cũng định đi tour 1 ngày tới khu DMZ mà có cái cầu treo nom đèm đẹp. Cụ đi rồi cho em xin ý kiến có nên đi hay ko?
Cụ thích thì cứ đi thôi, chứ có gì đâu.
Book tour ghép, tổng thời gian đi chắc chỉ nửa ngày, hình như mấy chục đồng.
Nhưng bước ra khỏi Seul là cảm nhận không khí nặng nề rồi. Ven đường là hàng rào kẽm gai, đồn bốt san sát, trên trời thì trực thăng vũ trang lượn phè phè.
Thế mới thấy mình được hít không khí hoà bình, tự do còn thấy sung sướng chán.

dpl

Xe lăn
Khoản đó thì tôi chịu, vì chưa gặp đội Bắc Triều Tiên công tác ở Việt Nam.
Còn dân các nước được cho là phát triển hơn, sang đây công tác thì đúng là sướng như vua - so với chúng nó ở bên mẫu cuốc; nhất là đội công chức ăn lương ngân sách, như cán bộ ngoại giao, các thể loại Chamber of commerce.

Đội doanh nghiệp thì cán bộ toa toa mới sướng.
Vâng. Trc có thớt du hý ở Triều Tiên của cụ nào đấy
Rất nhiều cụ cmt là tiếp những ng nước triều tiên gần đây thì họ đều thốt lên rằng sang VN như là thiên đường

hiepchiken82

Xe tăng
cụ nào ở hà nội đã vào nhà hàng hay hội quán bình nhưỡng ở mạn trung hòa, nguyễn thị định j đó, e được bọn nhật mời đi ăn vào những năm 2011, Ko hiểu sao bọn nhật nó lại thích chui vào đây để ăn, về món ăn theo kiểu bắc TT hay hàn e ko phân biệt đc có món riệu nếp đục, thịt lớn rán, kim chi... Nhân viên phục vụ toàn các em gái người phốp pháp (trc khi đi e có nghe nói các e này có võ nên cũng rén), phục vụ như robot ko niềm nở lắm, hoặc có thể có ng nhật họ ko thích. Mấy ô nhật thì cứ ăn uống bình thường như ko? đến giữa buổi tiệc họ có màn ca nhạc hát bằng tiếng việt như mấy bài của trịnh công sơn, Bác Hồ... Nhân viên phục vụ đúng chuẩn gái TT ko thẩm mỹ phẫu thuật, khá xinh xắn nhưng mặt lạnh lùng. Hình như sau đấy đúng đợt cụ Chủ tịch TT qua đời quán đóng cửa 1 thời gian dài. Cụ nào ở gần đấy cập nhật giúp e quán còn hoạt động ko với.

BMW X10

Xe điện
Cơ bản vì các nước không có chức danh tương đương dành cho các ông Jong ill và con ông ý hiện nay là Jong Un.
Vì Triều Tiên dùng lịch chủ thể (năm 1 là năm ra đời của Kim Nhật Thành) và tôn Kim Nhật Thành là chủ tịch nước vĩnh viễn, vì thế con cháu của ông ý ko phải là Chủ tịch nước - nguyên thủ quốc gia.

Nó gần giống như mấy ông lãnh đạo quân sự Miến, không là Tổng thống hay Thủ tướng gì cả, mà là Chủ tịch cái hội đồng khỉ gió gì đó nhưng đứng trên hết tất cả ở Miến :))
Anh béo có chức danh đây bác, in trên visit card hẳn hòi:
Uỷ viên trưởng thứ nhất Ủy ban Quốc vụ Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Triều Tiên.
Nguồn: Wiki.

Cũng theo anh Wiki thì do anh Sung đã được làm Chủ tịch nước dài hạn, nên anh Il (il) cũng cần 1 chức danh dài hạn, là Chủ tịch cái Uỷ ban nêu trên của anh béo.

Vì thế, cậu Ủn béo nhà ta chỉ là Uỷ viên trưởng thôi ạ, tiếng tàu khựa là Supreme leader.

langtoilangtoi

Xe điện
Tính khí tụi nhà anh Ủn họ cũng tử tế thôi, nhưng bị kìm kẹp khổ quá, họ mới thế. Emg nghĩ vậy, bác Ngao ạ.

Tụi em cũng có thời gian học cùng đám này, họ chỉ được mặc comle phát sẵn, màu nâu. Luôn có ảnh 2 sếp trên ngực.
Cực kỳ hạn chế - có thể họ bị cấm - giao tiếp với các sinh viên nước khác, dù ở đấy toàn "phe ta" cả.

Còn về sau, em gặp 1 tàu chở hàng của Triều Tiên, thì tụi nó thực sự đói và rách.
Thuỷ thủ ăn toàn cháo và cá khô. Các lãnh đạo tàu mới có tý rau xanh.
Em cám cảnh đến mức yêu cầu luôn cậu em Đại lý, không lấy tiền của chúng nó.
Mình mua bán đúng giá thôi, phần thừa, cho tụi nó, tính luôn ra Gạo + Thịt + Rau.
E thấy có 1 fanpage thông tin về Triều Tiên, nội dung tập trung vào phản ánh cuộc sống không đói khổ. Họ nói bên đó có xe ô tô cho người thu nhập thấp, người dân được cấp nhà, cấp bia miễn phí, y tế giáo dục đều miễn phí.... Người dân có khẩu phần thịt dư thừa.
Có ai trái ý là họ và nhiều người chửi ngay, cho rằng là dạng "mõm dọc". Nếu tranh luận đuối lý là admin lờ đi ngay (VD như vụ Internet chẳng hạn bị cấm do cấm vận, nhưng thực tế lệnh cấm vận ko có cấm mạng Internet...)

cenarius

Xe hơi
Em nghĩ là ý các cụ kia ko phải là thực hiện chế độc độc tài thắt lưng buộc bụng như thời ông PCH những năm 1960. Mà là cần có 1 người lãnh đạo như ông PCH để thanh trừng triệt để những trò tham ô tham nhũng và các trò bẩn bựa khác, và thực hiện những đường lối phù hợp với cuộc sống thế kỷ 21, nhưng là theo kỷ cương kỷ luật thực sự, để tạo ra 1 xã hội phát triển minh bạch, văn minh. Chứ ko phải áp dụng kiểu máy móc.
Như trên cụ Ngao viết, sau bao năm làm tổng thống, tới khi bị ám sát, tài sản của ông PCH chỉ có 10k$. Ông í có thể sai khi độc tài thái quá, nhưng 1 con người sẵn sàng từ bỏ những lợi lộc cá nhân, tất cả vì đất nước, thì với em vẫn là con người đáng kính.
Qua các tư liệu ảnh của cụ Ngao, cụ có thể thấy là PCH cho bắt giam, đánh đập và tàn sát hết những người ý kiến ý cò về đường lối của ông ta. Mục đích của ông ta là dẹp sạch bất cứ cản trở nào cho công cuộc thắt lưng buộc bụng, vực dậy kinh tế Hàn Quốc, những cản trở trong đó bao gồm cả tham nhũng, bất đồng 9 kiến. Thậm chí em có thể nói thẳng những kẻ bất đồng ý kiến ý cò với PCH trong chính trị và xã hội là vì quyền " tự do"( bản thân họ tự định nghĩa về cả kinh tế/ tinh thần ) bị kìm kẹp vỡ mặt, và trong đầu những người HQ đã chết đó họ chẳng có tý khái niệm nào về đất nước sẽ hùng cường khi người nhà mình chết cả.

Bởi vì chúng ta ko sống vào thời điểm thắt lưng buộc bụng đó, khác với họ, chúng ta nhìn thấy được kết quả của HQ ngày nay nhờ những hành động đó vì chúng ta đang xem xét lịch sử, và chúng ta ko phải những người đã chết hoặc có người thân đã chết trong thời điểm đó.
Chứ đứng dưới góc độ người HQ thời đó ko bao giờ có chuyện người ta chịu nổi tình trạng đó hay nhìn ra tương lai đất nước kiểu đó. Người ta quan tâm đến tiền bạc của bản thân, tương lai của gia đình trong 5-10 năm đổ lại. Và cái thù mất người thân vì lãnh đạo độc tài sắt máu người ta ko bỏ qua đâu, bất kể PCH là người máu lạnh nhưng trong sạch, ko tham ô.

langtoilangtoi

Xe điện
Qua các tư liệu ảnh của cụ Ngao, cụ có thể thấy là PCH cho bắt giam, đánh đập và tàn sát hết những người ý kiến ý cò về đường lối của ông ta. Mục đích của ông ta là dẹp sạch bất cứ cản trở nào cho công cuộc thắt lưng buộc bụng, vực dậy kinh tế Hàn Quốc, những cản trở trong đó bao gồm cả tham nhũng, bất đồng 9 kiến. Thậm chí em có thể nói thẳng những kẻ bất đồng ý kiến ý cò với PCH trong chính trị và xã hội là vì quyền " tự do"( bản thân họ tự định nghĩa về cả kinh tế/ tinh thần ) bị kìm kẹp vỡ mặt, và trong đầu những người HQ đã chết đó họ chẳng có tý khái niệm nào về đất nước sẽ hùng cường khi người nhà mình chết cả.

Bởi vì chúng ta ko sống vào thời điểm thắt lưng buộc bụng đó, khác với họ, chúng ta nhìn thấy được kết quả của HQ ngày nay nhờ những hành động đó vì chúng ta đang xem xét lịch sử, và chúng ta ko phải những người đã chết hoặc có người thân đã chết trong thời điểm đó.
Chứ đứng dưới góc độ người HQ thời đó ko bao giờ có chuyện người ta chịu nổi tình trạng đó hay nhìn ra tương lai đất nước kiểu đó. Người ta quan tâm đến tiền bạc của bản thân, tương lai của gia đình trong 5-10 năm đổ lại. Và cái thù mất người thân vì lãnh đạo độc tài sắt máu người ta ko bỏ qua đâu, bất kể PCH là người máu lạnh nhưng trong sạch, ko tham ô.
Theo e thì trong giai đoạn nhất định, đặc biệt là khó khăn, vượt qua thách thức để vươn lên cần người lãnh đạo dũng cảm. Họ có tầm nhìn hơn dân chúng là đương nhiên. Hơn nữa, vì cái chung, vì tương lai của đất nước thì việc ảnh hưởng tới quyền lợi, thậm chí mạng sống của 1 số người là không thể tránh khỏi. Kể cả hiện nay và về sau cũng vậy.

diqucu

Xe máy
cụ nào ở hà nội đã vào nhà hàng hay hội quán bình nhưỡng ở mạn trung hòa, nguyễn thị định j đó, e được bọn nhật mời đi ăn vào những năm 2011, Ko hiểu sao bọn nhật nó lại thích chui vào đây để ăn, về món ăn theo kiểu bắc TT hay hàn e ko phân biệt đc có món riệu nếp đục, thịt lớn rán, kim chi... Nhân viên phục vụ toàn các em gái người phốp pháp (trc khi đi e có nghe nói các e này có võ nên cũng rén), phục vụ như robot ko niềm nở lắm, hoặc có thể có ng nhật họ ko thích. Mấy ô nhật thì cứ ăn uống bình thường như ko? đến giữa buổi tiệc họ có màn ca nhạc hát bằng tiếng việt như mấy bài của trịnh công sơn, Bác Hồ... Nhân viên phục vụ đúng chuẩn gái TT ko thẩm mỹ phẫu thuật, khá xinh xắn nhưng mặt lạnh lùng. Hình như sau đấy đúng đợt cụ Chủ tịch TT qua đời quán đóng cửa 1 thời gian dài. Cụ nào ở gần đấy cập nhật giúp e quán còn hoạt động ko với.
Quán vẫn mở bình thường ạ.

Lucky.Cat

Xe buýt
Lúc em làm ở cty Hàn Quốc thì có được đến nhà hàng của ĐSQ TT mở trong CV Tuổi trẻ, các em nhân viên bàn người TT trắng xinh, nói tiếng Việt rất giỏi nhưng rất lạnh lùng. Món ăn em thấy rất cay.
Lúc đi về các ông sếp người HQ nói chuyện người HQ thường đến nhà hàng TT ăn trước mắt là để ủng hộ người TT, bên cạnh một số người HQ vẫn còn họ hàng ở TT nên cũng muốn đến đây để hỏi thăm về cuộc sống ở TT. Khi các em tiếp viên ra múa hát người HQ rút hoa nhựa cắm ở bàn lên tặng, chủ yếu để cho tiền là chính. Các em nhân viên bàn làm việc tại các nhà hàng TT ở các nước thì toàn là con cháu quan chức, được sang đây phải thi qua rất nhiều vòng. Làm việc ở mỗi nước 3 năm rồi lại đổi.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Kim Jong-Nam (phải) ngồi cạnh bố Kim Chính Nhật
Kim Chính Nhật rất quý hai mẹ con Kim Jong-Nam.
Kim Jong-Nam, con trai cả của Kim Jong-Il, sinh năm 1971. Ông được cha đưa đi học ở Thuỵ Sĩ, và lúc trở về nước ông được cha đưa đến Trung Quốc để giới thiệu như là người thừa kế ông. Sau đó vì những bất đồng quan điểm “cải cách“ với cha, nên Kim Jong-Nam bị cha gọi là “thằng tư sản” và dần bị thất sủng.
Lúc đó, cụ Kim Jong-un (tên thân mật là cụ Ủn) còn quá nhỏ, nên Kim Jong-Il đành ngậm bồ hòn làm ngọt vì tới năm 1995, Kim Jong-un mới 11 tuổi (sinh 1984)
Ngày 1/4/2001 Kim Jong-Nam chán chường, dùng hộ chiếu giả cùng vợ con đến Nhật Bản, nói là thăm Wall Disney Nhật Bản. Tất cả bị bắt giữ và trục xuất về Trung Quốc. Sau đó Kim Jong-Nam sống Mácau, lao đầu vào đánh bạc và gái gú.
Bố cậu vẫn cấp tiền cho cậu xài…. và sau này khi Kim Jong-un lên ngôi, khoản trợ cấp này bị cắt, nhưng Kim Jong-Nam vẫn có những nguồn tài trợ vô hình. Tuy nói là sống ở Macau, nhưng vợ con cậu vẫn thường xuyên qua lại sống ở Bắc Kinh.