[Funland] Hai thủ khoa khối A00 trượt nguyện vọng 1

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
nghiệm ra câu Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi chưa?
thi cử là nhất thời, năng lực là mãi mãi.

thi có thể trượt, có thể không được tuyển, nhưng thủ khoa vẫn là đẳng cấp.
bạn cụ thi lại nhưng học ở VN vẫn hành nghề ở Mỹ được là rất siêu rồi.
thủ khoa năm nay không vào BK nhưng rồi cũng sẽ rất đẳng cấp. số 1 của thế hệ cơ mà.
trường đh cũng nên hối hận vì đã lỡ mất những tài năng.
May mắn cũng quan trọng như cái đẳng cấp mà cụ nói ấy.
Nhiều bác học ác làm ác mà vẫn ở vietnam.
Mỗi ngừoi 1 tố chất, 1 may mắn, khó nói cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Và cái khái niệm "thủ khoa A00" với việc "tuyển sinh khối A00" của BK nó là hai cái hoàn toàn khác nhau, cả về bản chất lẫn hình thức. Có chăng chung nhau ở cái từ A00 mà thôi.

1. Thủ khoa A00: là ai có tổng điểm 3 môn của khối A00 cao nhất.
2. Tuyển sinh của BK là lầy điểm của 4 môn (môn toán x 2 nghĩa là tương đương 2 môn)
Khác nhau hoàn toàn.
Và cách tính/các quy ước đã được đặt ra từ khi còn chưa biết điểm..

Vậy cớ gì mà có thể gắn 2 cái khái niệm ấy vào với nhau để cạnh khóe, móc máy, thậm chí chửi bới đúng không ạ ?

Các trường không có nghĩa vụ phải cào bằng kiểu điểm ban phát vô tội vạ của bộ. Thậm chí một vài khoa chỉ tập trung các học sinh chuyên, giỏi, giàu càng thích. Cháu nào không đáp ứng được thì chọn ngành khác hoặc trường khác thôi.
Luật chơi đã đưa ra từ trước. Tính tổng điểm có trọng số. Bây giờ chỉ vì 1 ông có điểm theo cách tính trọng số khác với luật chơi mà phải phá luật à?
Người lớn ai làm thế ;))
Ngày xưa bọn em thi trường chuyên cũng là môn chuyên nhân đôi + môn cận chuyên, nhiều khi môn chuyên thấp là tạch, quy định do họ đề ra từ đầu, mình biết trước, tạch là do mình thôi :)) Có thể tự an ủi là mình kém cno môn này nhưng tổng điểm mình hơn nó =)))
Em thấy chuyện này bthuong, có gì đâu mà nâng cao quan điểm nhỉ?
Còn ý kiến chủ thớt nói về việc giảm hoặc bỏ kỳ thi tốt nghiệp thì e thấy đúng, nhưng muốn thì nên nói thẳng mặt, nó ko liên quan đến việc tuyển của BK đợt này.
Em mà có quyền em cho các trường tự tổ chức, tự ra đề thi luôn :D, bên đại học Y Hn đợt trước tuyển thi sinh bằng điểm tốt nghiệp + điểm ưu tiên, làm tỷ lệ các cháu hộ khẩu HN giảm tối đa, trong khi đội này học giỏi hơn đội miền núi nhiều.
Đúng cụ, mỗi trường nên có cách thi tuyển riêng, nhất quán, rõ ràng để tất cả các học sinh có thể xác định rõ, chuẩn bị, định hướng sớm
Bác thớt chắc là biết đủ thông tin cơ mờ "đá xoáy" Bộ tí thôi.

Giờ cứ "cấm" các trường tuyển bằng học bạ, ngoại ngữ, năng lực, tư duy, ..., chỉ cho tuyển bằng điểm thi TN THPT (chỉ tính điểm tổng) thủ khoa khối A đỗ chắc.

Các cháu đỗ bằng các hình thức khác thường chỉ thi qua qua để được công nhận tốt nghiệp thôi.
Cụ đọc kỹ các bài báo, hai cháu này không đậu nguyện vọng 1 nhưng đậu nguyện vọng 2 cũng là ngành công nghệ Thông tin, và rất vui vẻ, chứng tỏ một điều là các cháu cũng chả biết cái ngành này hay khoa này nó đào tạo cái gì sau này làm gì và đăng ký cho vui.
Chúng ta đang thua Tây lông ở cái là học sinh phải gửi cái bài luận về định hướng của mình khi được học trường đấy, ngành đấy sẽ làm những gì...

Năm nay thì cái Ielts chả còn ý nghĩa gì với tuyển sinh trường top đầu cụ ạ. Cụ ở mù căng chải thì vẫn được ưu tiên 1,5đ, nhưng mức độ ưu tiên giảm dần cho trường có điểm tuyển sinh cao hơn 22,5

intl

Xe tải
Tổng điểm 3 môn cao nhất thì được coi là số 1 của thế hệ.
Vậy tổng điểm 3 môn + môn toán cao hơn thì coi là số mấy nhỉ? Hay như vậy là kém hơn?

nghiệm ra câu Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi chưa?
thi cử là nhất thời, năng lực là mãi mãi.

thi có thể trượt, có thể không được tuyển, nhưng thủ khoa vẫn là đẳng cấp.
bạn cụ thi lại nhưng học ở VN vẫn hành nghề ở Mỹ được là rất siêu rồi.
thủ khoa năm nay không vào BK nhưng rồi cũng sẽ rất đẳng cấp. số 1 của thế hệ cơ mà.
trường đh cũng nên hối hận vì đã lỡ mất những tài năng.

dongnat123

Xe container
Chung quy ra $ hết.
Thời em, thủ khoa ĐhBK là thằng bạn học ngồi cùng bàn em.
Vào học cùng khoa nhưng khác lớp.
Nên lúc học cũng ít gặp. Mà ông thi trượt môn tin học năm 1 đại cương.
Em thì chả để ý. Mấy thằng lớp em cứ kêu , đấy thủ khoa còn phải thi lại, ABC.
Xong còn chỉ nhau xem thủ khoa thi lại IT là ai.
Sau ra trường giờ nó là kiều Mẽo rồi, có cả F1 đẻ bên ý luôn.
:D
Vào đại học chủ quan không học thì thi lại, tăng ca khóa sau là chuyện bình thường. Lớp em có thằng chuyên lý hình như học đhqg, đạt giải quốc gia. Vào học năm 1 mải đi đá bóng sau suýt bị đuổi học vì điểm tbc các môn thấp quá, thi lại vé vớt trong đó có môn lý mà điểm dưới 5. Lúc đấy lý nó chỉ cần 6-7 điểm là lên lớp

phuongan

Xe điện
đúng rồi. với góc nhìn của một cán bộ công chức thì tuyển được 1 lớp 40 hs là đủ rồi!
nhưng nhìn rộng ra nhu cầu của xh, tương lai của trường... thì tuyển hơn có vấn đề gì không?
chính phủ thì cứ hô hào Chuyển đổi số, Nền kinh tế số với 4.0, khoa IT thì hạn chế 40 thí sinh?
Cụ là phụ huynh của 1 trong hai bạn thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp PTTH à? Cụ cứ cố tình bẻ lái theo mục đích của mình mãi vậy. Thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp PTTH chứ có phải thủ khoa kỳ thi học sinh giỏi toán QG đâu mà cứ cố đấm ăn xôi. Ngành IT1 cần giỏi về toán, không cần giỏi về lý hóa, có phương thức tính điểm xét tuyển rõ ràng rồi còn gì.

Nhu cầu xã hội với tương lai theo cụ tầm nhìn giáo dục trong vòng bao nhiêu năm tính từ thời điểm này? Hay lại khủng hoảng thừa như một thời gian dài của cử nhân tài chính, kế toán, ngân hàng????

Cụ hiểu biết thế, cụ tính giúp trường BK xem là hạ thêm 0,16đ để cho 2 bạn thủ khoa kia đỗ được nv1 thì có thêm bao nhiêu bạn cũng sẽ đỗ nữa? Lúc đó trường có đủ cơ sở vật chất/giáo viên cơ hữu... phục vụ số lượng tuyển theo phương án của cụ không? Không đủ thì cụ sẽ có giải pháp gì để giải quyết vấn đề và không được làm giảm chất lượng đào tạo?

Nếu không trả lời được đúng nội dung tranh luận em đưa ra, xin cụ đừng quote còm em nữa nhé.

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Cụ hiểu biết thế, cụ tính giúp trường BK xem là hạ thêm 0,16đ để cho 2 bạn thủ khoa kia đỗ được nv1 thì có thêm bao nhiêu bạn cũng sẽ đỗ nữa? Lúc đó trường có đủ cơ sở vật chất/giáo viên cơ hữu... phục vụ số lượng tuyển theo phương án của cụ không? Không đủ thì cụ sẽ có giải pháp gì?

Nếu không trả lời được đúng nội dung tranh luận em đưa ra, xin cụ đừng quote còm em nữa nhé.
thị trường cần sao mình không bán?
VN có bao nhiêu trường có thể đào tạo Khoa học máy tính? năm cho ra trường mấy trăm sv? chính phủ và xã hội đều xác định tương lai là Kinh tế số, mấy trăm sv ấy có gánh được cả nền kinh tế không?
học đại học không cần giới hạn sĩ số 40 như tiểu học. học ở hội trường cũng được. xã hội cần, thí sinh cần, đủ năng lực, thì nên làm, mở rộng ra, đừng bó hẹp suy nghĩ trong cái sĩ số lớp là 40, trong cái vòng kim cô do mình tự chụp lên đầu mình là Chỉ tiêu với cả Quy chế.

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ là phụ huynh của 1 trong hai bạn thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp PTTH à? Cụ cứ cố tình bẻ lái theo mục đích của mình mãi vậy. Thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp PTTH chứ có phải thủ khoa kỳ thi học sinh giỏi toán QG đâu mà cứ cố đấm ăn xôi. Ngành IT1 cần giỏi về toán, không cần giỏi về lý hóa, có phương thức tính điểm xét tuyển rõ ràng rồi còn gì.

Nhu cầu xã hội với tương lai theo cụ tầm nhìn giáo dục trong vòng bao nhiêu năm tính từ thời điểm này? Hay lại khủng hoảng thừa như một thời gian dài của cử nhân tài chính, kế toán, ngân hàng????

Cụ hiểu biết thế, cụ tính giúp trường BK xem là hạ thêm 0,16đ để cho 2 bạn thủ khoa kia đỗ được nv1 thì có thêm bao nhiêu bạn cũng sẽ đỗ nữa? Lúc đó trường có đủ cơ sở vật chất/giáo viên cơ hữu... phục vụ số lượng tuyển theo phương án của cụ không? Không đủ thì cụ sẽ có giải pháp gì?

Cụ cãi nhau với cái đầu gối em nghĩ có ích hơn =))
Thanh niên đó ôm phím là bình cả thiên hạ, trên thông thiên văn dưới tường âm đạo đó cụ, ko đùa được đâu ;))

Dungha

Xe điện
Các cháu nó đỗ nv2 ở mức điểm 28.29 đấy chủ thớt, điểm này có làm xiêu lòng thớt k hay nhất thiết thủ khoa phải đỗ nv1 :))
Vấn đề là cái nv1 đến thủ khoa còn tạch thì đứa nào đỗ, đứa nào vào học? Tuyển thẳng hết rồi thì tuyển sinh làm gì? Phải tuýt còi, phải phạt, phải kỷ luật, phải cách chức những đứa nào chỉ đạo và làm tuyển sinh của trường đấy, của khoa đấy.

Matizcoi

Xe cút kít
VN có bao nhiêu trường có thể đào tạo Khoa học máy tính? năm cho ra trường mấy trăm sv? chính phủ và xã hội đều xác định tương lai là Kinh tế số, mấy trăm sv ấy có gánh được cả nền kinh tế không?
học đại học không cần giới hạn sĩ số 40 như tiểu học. học ở hội trường cũng được. xã hội cần, thí sinh cần, đủ năng lực, thì nên làm, mở rộng ra, đừng bó hẹp suy nghĩ trong cái sĩ số lớp là 40, trong cái vòng kim cô do mình tự chụp lên đầu mình là Chỉ tiêu với cả Quy chế.
Quát lại còm này để sau cụ khỏi cãi chứ không có í gì :))

intl

Xe tải
Mấy câu đao to búa lớn này do bẩm sinh hay do rèn luyện vậy nhỉ?

Những đứa vào học là những đứa có Toán x 2 + Lý + Hoá cao hơn.
Là những đứa có kết quả các môn tư duy tốt, với đề bài dành cho học sinh khá giỏi, chứ không phải học sinh đại trà kiểu đề thi tốt nghiệp.
Là những đứa có tư duy tốt + khả năng tiếng Anh để sau này còn đọc papers.

Nhưng phát biểu kiểu này chắc không biết khái niệm “đọc papers” là gì.

Vấn đề là cái nv1 đến thủ khoa còn tạch thì đứa nào đỗ, đứa nào vào học? Tuyển thẳng hết rồi thì tuyển sinh làm gì? Phải tuýt còi, phải phạt, phải kỷ luật, phải cách chức những đứa nào chỉ đạo và làm tuyển sinh của trường đấy, của khoa đấy.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Tào lao hết sức :)) ai bảo là tuyển thẳng hết rồi tuyển sinh làm gì. Viết ra như này là cụ chả hiểu hoặc chả tìm hiểu gì về tuyển vào BK rồi, ngó lại rồi mới nói chuyện tiếp dc, k thì buồn cười cực

sthd

Xe lăn
Quát lại còm này để sau cụ khỏi cãi chứ không có í gì :))
vô tư đi cụ.
trường đh anh mỹ úc sang tận vn khai thác thí sinh
trường đh vn từ chối thủ khoa.
kiểu như doanh nghiệp nhà nước và dntn làm dịch vụ

tư duy thế là biết rồi

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Vào đại học chủ quan không học thì thi lại, tăng ca khóa sau là chuyện bình thường. Lớp em có thằng chuyên lý hình như học đhqg, đạt giải quốc gia. Vào học năm 1 mải đi đá bóng sau suýt bị đuổi học vì điểm tbc các môn thấp quá, thi lại vé vớt trong đó có môn lý mà điểm dưới 5. Lúc đấy lý nó chỉ cần 6-7 điểm là lên lớp
Cũng ko hẳn cụ ạ.
Cũng có người tăng ca như thế
Cũng có ngừoi họ mạnh môn này chưa mạnh môn kia
Nhất là đại cương ai cũng bỡ ngỡ.
Thời bọn em 9x lấy đâu ra PC.
Nhưng 1 vài bạn nhà có đk, có sắm PC hẳn hoi.
Và cậu bạn thủ khoa em biết tính khá chăm chỉ và cẩn thận.
Bạn ý trượt là do kô học đc môn ý chứ kô phải đá bóng
Khoa có 2 lớp thì lớp em hoạt đọng nhiều hơn lớp kia
Thục ra là 4 lớp thì lớp em nổi nhất hoạt động nhiều nhất chứ ko phải 3 lớp kia.
Hài cái giờ bạn thủ khoa thi lại IT đấy sang mẽo lại học master IT và làm IT như hồi ở vietnam :D

gocart

Xe cút kít
Quy chế tuyển sinh ĐHBK công bố từ tháng 2/2023 có 3 phương thức tuyển sinh. Chọn lựa phương thức nào là tùy thí sinh, dám chơi dám chịu.
Cụ lấy lý do gì để cách chức?

Em chụp màn hình nhóm Cô CN và phụ huynh của F1 nhà em để thấy rằng các ĐH hiện nay họ có cách làm khác để tuyển sinh.
Em không nói hai bạn thủ khoa không giỏi, chỉ là không đủ điều kiện tuyển sinh của khoa đó, ĐHBK thôi.

Thi đại trà và chuyên nó khác nhiều mà khác hẳn luôn . Như e thủ khoa TS 10 năm nay thi tiếng anh đại trà 10d nhưng thì chuyên 3d hay 3d5 à. E ấy còn k được trong nhóm chuyên của trường chứ đừng nói quận. Thứ các cụ of tung hô nó phân khúc thấp lắm . Tinh hoa nó tuyển thẳng hay đi dh diện full cmn rồi.

Matizcoi

Xe cút kít
Quy chế tuyển sinh ĐHBK công bố từ tháng 2/2023 có 3 phương thức tuyển sinh. Chọn lựa phương thức nào là tùy thí sinh, dám chơi dám chịu.
Mồm trên mạng ơ kìa, cụ ngây thơ thế nhỉ =))

phuongmit

Xe cút kít
Viết ra thế là chắc chắn k đọc, hoặc đọc k hiểu quy chế TS rồi cụ, nên gõ phím mới mạnh tay thế :))

RaptorLake

Xe tải
Người ta phải tính toán về cơ sở vật chất, nhân lực phù hợp để đạo tạo 1 lượng sv nhất định. Trường ĐH mà làm như cụ nói chắc bị mấy bên kiểm định chất lượng quốc tế gõ chết.