[Funland] Hai thủ khoa khối A00 trượt nguyện vọng 1

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nay bộ dục công bố điểm xét tuyển vào các trường ĐH, CĐ. Ờ lại thế hệ nữa tiếp bước cha anh. Sau này chúng góp phần xây dựng đất nước phồn vinh, sánh vai các cường quốc năm châu. Thẩn thơ và vui vui từ chiều.
Tối ngồi ăn cơm, bọn trẻ con truyền tai nhau: năm nay có 2 thủ khoa khối A không đỗ trường ĐH BKHN. Bọn trẻ nói, mình tưởng nói đùa, troll nhau. Kệ. Lại thấy chúng nó nói, động chạm đến niềm vui nho nhỏ từ chiều, đâm cáu: Thủ khoa mà không đỗ thì đứa nào vào học? Chúng nó nhìn nhau, rồi nhìn mình có vẻ dò xét. Bố già rồi, sự thật là thế; rồi gửi link cho lão già này.

Đọc, thẩn thơ, nghĩ đến ông bộ trưởng bộ dục giờ này đang ăn cơm hay làm gì? Không biết ông ấy có nghĩ gì khi thấy hiện trạng của giáo dục nó như giờ không nhỉ?

Không biết ông nghĩ gì; tôi thì cho rằng trách nhiệm thuộc về ông. Ba năm rồi ông nhỉ?
Cụ thớt lạc hậu rồi. ĐHBK bây giờ tuyển bằng điểm thi tốt nghiêp PTTH rất ít chỉ tiêu, lại có công thức tính điểm riêng là ưu tiên môn toán nên 2 thủ khoa bị trượt. Một số cháu không phải thủ khoa vẫn đỗ. Giờ nhiều trường xét tuyển thẳng và xét điểm thi tư duy riêng nên tương lai điểm thi tốt nghiệp PTTH sẽ chỉ dùng xét tốt nghiệp như đúng mục đích và tên gọi.

Em thì chẳng thích, em thích đầu vào thoải mái như đầu ra siết thật chặt vào. Chứ giờ bằng giỏi với xuất sắc nhiều như lợn con
Ko bao giờ có xiết đầu ra với chế độ này nhé. Ngày xưa thì có, giờ tự chủ tài chính thì tiền của sv qđ tất cả

demax

Xe tăng
Đọc thì nghe có vẻ tâm tư, từng trải, có học... đấy nhưng thực ra ông thớt chẳng biết mình đang nói gì.
Ngành học ưu tiên môn gì thì trường họ x2 môn đó lên thôi chứ có gì mà kéo cả Bộ GD vào. Trường nghệ thuật họ cũng x2 các môn năng khiếu đó thôi. Cụ có thủ khoa khối A thì cũng không thể đạt nguyện vọng vào trường nghệ thuật yêu cầu cao môn năng khiếu được.

Nay bộ dục công bố điểm xét tuyển vào các trường ĐH, CĐ. Ờ lại thế hệ nữa tiếp bước cha anh. Sau này chúng góp phần xây dựng đất nước phồn vinh, sánh vai các cường quốc năm châu. Thẩn thơ và vui vui từ chiều.
Tối ngồi ăn cơm, bọn trẻ con truyền tai nhau: năm nay có 2 thủ khoa khối A không đỗ trường ĐH BKHN. Bọn trẻ nói, mình tưởng nói đùa, troll nhau. Kệ. Lại thấy chúng nó nói, động chạm đến niềm vui nho nhỏ từ chiều, đâm cáu: Thủ khoa mà không đỗ thì đứa nào vào học? Chúng nó nhìn nhau, rồi nhìn mình có vẻ dò xét. Bố già rồi, sự thật là thế; rồi gửi link cho lão già này.

Đọc, thẩn thơ, nghĩ đến ông bộ trưởng bộ dục giờ này đang ăn cơm hay làm gì? Không biết ông ấy có nghĩ gì khi thấy hiện trạng của giáo dục nó như giờ không nhỉ?

Không biết ông nghĩ gì; tôi thì cho rằng trách nhiệm thuộc về ông. Ba năm rồi ông nhỉ?

phuongan

Xe điện
Mà thôi các bác để cho hai em kia được yên đi. Hết báo chí tới facebook, diễn đàn.... lôi sự vụ này lên bàn tán, khổ thân hai bạn và gia đình người ta, họ có tội tình gì đâu.

Thằng cu nhà em năm nay lên 10, em kg cho học công nữa,…học được thi học, còn không định hướng du học nghề Nhà hàng khách sạn, vừa học vừa làm có cái nghề. Hè tới định đăng ký cho lớp pha chế để nó kiếm thêm ngoài giờ….chứ các cháu giờ thấy đứa nào cũng tốt nghiệp đại học mà Cv chẳng đâu vào đâu.
cụ làm như vậy là đúng đấy, nhà nước cũng khuyến khích chuyện này, gọi là phân luồng từ sớm. ở quê em, có nhiều cháu học xong lớp 9 là đăng lý học trường nghề luôn, vào đó học 3 năm vừa có bằng tốt nghiệp cấp 3, vừa có nghề, nhà trường đảm bảo công việc luôn

Hieumos

Xe container
nghiệm ra câu Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi chưa?
thi cử là nhất thời, năng lực là mãi mãi.

thi có thể trượt, có thể không được tuyển, nhưng thủ khoa vẫn là đẳng cấp.
bạn cụ thi lại nhưng học ở VN vẫn hành nghề ở Mỹ được là rất siêu rồi.
thủ khoa năm nay không vào BK nhưng rồi cũng sẽ rất đẳng cấp. số 1 của thế hệ cơ mà.
trường đh cũng nên hối hận vì đã lỡ mất những tài năng.
Ông hãm vừa thôi. Chịu khó đọc kỹ bài báo chứ đừng loa mồm lên chửi.

2 cháu thủ khoa trong bài báo vẫn đỗ BK, vẫn ngành CNTT.

kt13a2

Xe buýt
Làm nhụt trí các cháu quá.

xekwanghai

Xe hơi
10 điểm 3 môn như này còn trượt thì cũng căng thật

Vova

Xe container
Ko bao giờ có xiết đầu ra với chế độ này nhé. Ngày xưa thì có, giờ tự chủ tài chính thì tiền của sv qđ tất cả
Cụ nói vừa sai vừa động chạm. Chế độ này thì ảnh hưởng gì đến tỷ lệ sinh viên tốt nghiệp? Còn cụ bảo không bao giờ có "xiết đầu ra" thì nhưng thông tin như thế này cụ nghĩ thế nào?

700-800 sinh viên Đại học Bách khoa Hà Nội bị buộc thôi học mỗi năm

TaiNon1974

Xe buýt
Có mà thủ .., e vẫn khoái món thi ĐH ngày xưa. Chẹp, khăn gói quả mướp lên HN rồi vô phòng thi - nó có cảm giác phê phê. Giờ thì tốt nghiệp rồi xét tuyển, nó nhạt cho các cháu thật
Thật. Ông con nhà mình 2k4 học chơi chơi, nhờ nhờ nhạt nhạt, tốt nghiệp xong ngồi chọn trường. 17 điểm 3 môn rồi cũng thành kỹ với cử. Nản

RaptorLake

Xe tải
trên thế giới trường nổi tiếng nào cũng giảng bài ở auditorium mấy trăm chỗ hết.
Giảng ở auditorium chỉ là vài lớp chính thôi cụ. Người ta còn có phòng học nhỏ, phòng lab nữa. Mà nhiều trường ở VN vẫn có môn giảng ở auditorium mà. Chuyện giảng ở auditorium liên quan gì tới việc khống chế chỉ tiêu tuyển sinh nhỉ? Hay cụ nghĩ môn nào cũng học ở auditorium hay việc học chỉ là ngồi auditorium thôi?

fanmu12345

Xe điện
Không cụ ạ, trên em nói rồi mà: Mục tiêu đào tạo 3 năm cấp 3 bị hạ thấp.
Nhóc con nhà em đạt 1.510 SAT; 8.0 Ielts, nên em biết tí ti về nó ạ.
Em thì quan điểm ngược với cụ.

Hiện nay cấp 3 học quá nhiều, 8 gồm Toán, Văn, Anh,Sinh, Lý, Hóa, Sử, Địa, học dàn trải mất thời gian. Nhưng kỹ năng mềm lại quá kém,

Em lại thích bọn SAT hoặc IELTS vì học trọng điểm, có sức bật trong việc học đại học, những môn học khác không liên quan thì bổ sung kiến thức sau cũng được.

Bọn khối A cần gì học sâu Văn, Sử, Địa. Chúng chỉ cần Toán, Lý Hóa, tiếng Anh là đủ. Các kiến thức khác thiếu thì bổ sung từ từ trong 4 năm đại học. Youtobe có đầy kiến thức.

Ngược lại, bọn khối C không cần học sâu Toán, Lý, Hóa chẳng để làm gì cho cuộc đời của chúng, chúng chỉ cần Văn Sử, Địa, tiếng Anh là ok rồi.

vneseman

Xe lăn
Em thấy câu chuyện là bình thường khi kỳ thi tốt nghiệp PTTH không có cùng ý nghĩa với thi vào ĐH, cũng như tổ hợp các môn thi là khác nhau. Em ủng hộ việc cho các cháu tốt nghiệp cấp III theo học bạ, còn các trường ĐH chủ động có kỳ thi/cách xét tuyển của mình.

lamthanhngoc

Xe tải
Mỹ nó đẻ ra IT, rất nhiều thiên tài IT, nó có cần Chỉ tiêu không? đừng tự mua dây buộc mình. bộ sai thì bộ nên sửa. chỉ tiêu mà thắt chặt một ngành nghề mà xh đang có nhu cầu đến mức thủ khoa còn không đỗ thì rõ ràng là cơ chế sai rồi
Các trường Mỹ nó cũng có chỉ tiêu cả đấy, cụ không vào nghiên cứu à, mời cụ vào thẳng website các trường để nhìn cho rõ nhé? Thủ khoa của kỳ thi cấp 3 cũng thường thôi, thời của tôi thi 6 môn TN mà 54~56 điểm thì lớp cũng tầm hơn chục đứa trong đó có tôi (chỉ là trường làng thôi nhé), mà trong 10 đứa đấy bảo đủ khả năng học IT- BKHN thì không nhiều đâu. Giả sử có vào được chưa chắc học đã ra gì, thà vào mấy trường TOP dưới nhưng học tốt ở đó còn hơn dạng bét lớp ở CNTT của BK.
Các cháu nó đen, không lượng được sức mình, không biết tính toán thì nó phải chịu sao lại đổ lỗi cho Bộ, Bộ có lỗi thì là lỗi khác (thay đổi sgk tràn lan chẳng hạn).
Còn cụ nào bảo sao không tuyển GS để mở rộng quy mô của cái ngành IT ở BKHN, rồi GS cũng không có gì ghê gớm, chả biết cụ học ngành nào trường nào mà to mồm thế. Giáo sư giờ tuy dễ hơn trước nhưng cũng không phải lợn con, cả cái trường BKHN có hơn 20 GS thôi mà phân bổ cho biết bao nhiêu ngành, bộ môn. Cứ giữ như thế này thì sẽ giữ được thương hiệu, còn mở ra không quản lý được thì sẽ tụt lùi, nếu đã thiên tài thì không học BKHN thì sang DHQG, DH KHTN cũng đầy cơ hội.

Cụ nói vừa sai vừa động chạm. Chế độ này thì ảnh hưởng gì đến tỷ lệ sinh viên tốt nghiệp? Còn cụ bảo không bao giờ có "xiết đầu ra" thì nhưng thông tin như thế này cụ nghĩ thế nào?

700-800 sinh viên Đại học Bách khoa Hà Nội bị buộc thôi học mỗi năm
E giải thích cho cụ ntn: tư bản đầu ra nó q đ vì chủ tư nhân, mình chủ NN thì với DNNN và công quyền có bằng là ok, ko khi nào kiểm tra con cháu LĐ cả. E điên lắm, dốt đặc vẫn về ngồi như cóc - ko giao đc việc gì ngoài văn thư

Thật. Ông con nhà mình 2k4 học chơi chơi, nhờ nhờ nhạt nhạt, tốt nghiệp xong ngồi chọn trường. 17 điểm 3 môn rồi cũng thành kỹ với cử. Nản
Xưa nhà e, 2 ae cùng đỗ An Ninh và XD, mọi ng đến chúc mừng. Có tý tự hào, giờ chắc cũng vớ vẩn vì ĐH nó loãng quá. Vk e giảng viên ĐH kêu trời vì chất lg sv bây giờ

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe bẩu vào trg bk là một chuyện, ra trg bk lại 1 chuyện khác và trở thành nhân tài trong xã hội lại là 1 chuyện khác nữa.
Ở đâu cũng vậy cả mà cụ.

Bàn tay còn có ngón ngắn ngón dài cơ mà

Vova

Xe container
E giải thích cho cụ ntn: tư bản đầu ra nó q đ vì chủ tư nhân, mình chủ NN thì với DNNN và công quyền có bằng là ok, ko khi nào kiểm tra con cháu LĐ cả. E điên lắm, dốt đặc vẫn về ngồi như cóc - ko giao đc việc gì ngoài văn thư
Vấn đề cụ nói là về tuyển dụng lao động. Kể cả hệ thống đại học của Mỹ cũng có nhiều sinh viên kém tốt nghiệp (vì bên đấy cũng có trường vớ vẩn). Nói chung là cụ kêu ca lạc đề rồi :P

agrimeco

Xe lăn
Sao thi tn 9.5 mà thi đh lại 0.5 là sao cụ, em vẫn chưa hiểu.
Trước thi TN dễ để ai cũng có bằng, thi DH phải lên tận trường thi theo đề của trường đó ra nên rất khó ạ :D