[Funland] Hải Phòng và đất miền nam

xukthal.

Xe lăn
Vậy do bên bán chứ không phải lỗi bên mua dịch vụ ngộ nhận hả cụ? :D
Trong ấy nói giọng Bắc sẽ mặc định coi là HN, dân XH thì mới hỏi tiếp "cưng HP hay NĐ..."
Cũng như người Bắc có phải ai cũng phân biệt được giọng SG, Bến Tre hay Cần Thơ đâu.
Em nghe các anh nhớn trong khu kể:
Gặp em nào hỏi quê cũng Cần Thơ, sinh nghi hỏi huyện nào bảo Châu Thành, hỏi xã thì bảo Tân phú ...
Sau về tra thì toàn bộ các tỉnh miền Tây đều có huyện Châu Thành trong đó có xã Tân phú :))

Chekmate

Xe điện
em thấy Hải Phòng tính tình thẳng thắn, chơi với Miền Nam hào sảng cũng hợp hơn là với HN thư sinh nho nhã.

huyhung123

Xe điện
E nói thật mua bán làm ăn với người hp dễ thật. Báo giá có hàng chuyển tiền ngay. Ko bao giờ lươn khươn. Trừ những ông lươn khươn ra. Keke. Hải dương cạnh hp mà 1 tấn xi măng chênh nhau cả trăm ngàn mà đố hải dương dám bán sang hp đấy
Có ô anh HP e mới dẹp đơn bán xong. Nhất quyết ko tạm ứng tiền, gửi giá cao, đòi giữ lại 5% bảo hành chứ ko chấp nhận bảo lãnh...
Anh em gì toàn thấy a có lợi, kaka!

Làm ăn với người HP rất thoải mái, có mấy anh em đối tác bạn bè người HP đi chơi ăn uống toàn tranh nhau trả tiền. Làm ăn giờ sợ nhất mấy ô tỉnh lên Hà Nội, chụp giật thôi rồi, bẩn tính có số có má.

juve99

Xe cút kít
em thấy Hải Phòng tính tình thẳng thắn, chơi với Miền Nam hào sảng cũng hợp hơn là với HN thư sinh nho nhã.
HP chuyện mờ ám cũng nói oang oang giữa đường, k thầm thì đi nhẹ nói khẽ 😁

thanh040506

Xe trâu
Em có thiện cảm đặc biệt với con gái HP í mợ. Họ yêu ghét rất rõ ràng, không lằng nhằng. Em có chơi với mấy người HP, thì thấy họ khí chất, xinh và cá tính. Làm ăn sòng phẳng nên em like😁
Gái HP có chất giọng riêng, đặc trưng mà khi các e í nói nhận ra ngay nhá.

juve99

Xe cút kít
Trong ấy nói giọng Bắc sẽ mặc định coi là HN, dân XH thì mới hỏi tiếp "cưng HP hay NĐ..."
Cũng như người Bắc có phải ai cũng phân biệt được giọng SG, Bến Tre hay Cần Thơ đâu.
Vẫn khác khi ngoài Bắc nghe giọng Nam sẽ hỏi là ở tỉnh thành nào, trong Nam nghe giọng Bắc và có quá trình lv cùng, loanh quanh họ vẫn nghĩ là quê HN

tranmanhha

Xe điện
Trước em làm cùng đội Hải phòng nhiều. Cũng có 1 số anh em cư xử hòa nhã, một số thì hơi hung hãn. Về cơ bản, em thấy dễ bị kích động. Tính em dễ, hay giúp đỡ anh em nên quan hệ ok. Nhưng có ông trưởng phòng mồm to, hay mắng anh em, bị đội công nhân Hải phòng đánh cho từ xưởng cho tới tận bệnh viện.
Sài gòn gốc thì em mới chỉ biết chính xác có 1 ông. Tính tình rất chu đáo, hiền lành và quý dân HN như em. Còn đa số em gặp thì không phải SG gốc, cũng vui tính, tốt bụng, bốc đồng, lạc hậu ... và có cái chung là cảnh giác dân Bắc.

Nana2015

Xe tăng
Có ô anh HP e mới dẹp đơn bán xong. Nhất quyết ko tạm ứng tiền, gửi giá cao, đòi giữ lại 5% bảo hành chứ ko chấp nhận bảo lãnh...
Anh em gì toàn thấy a có lợi, kaka!
Hàng đặt mà k tạm ứng thì làm làm gì ạ. 1 là lừa. 2 vẫn là lừa ạ. E bị 1 vố thời e còn là tấm chiếu mới cũng ở hp luôn. K đặt tiền và nói ôi trời đối với anh 3-50 chục triệu ko là gì cả. Coi như đi ăn sáng đánh rơi chứ gì. E tấm chiếu
Mới tin sái cổ? Tml đó ở chân cầu kiền cụ ạ. E nghĩ cái loại đó chỉ lừa thôi

chandai.toinack

Xe điện
Các cụ nói cũng k sai đâu mợ, lấy số chung thôi, chứ cá biệt thì khó lắm. Nói gì đi nữa thì gái Bắc nói chung họ thiên về suy nghĩ phải vun vén cho gia đình nội ngoại và tham gia công tác xh nhiều hơn. Không phải tất cả các bạn nữ miền Nam lười, nhưng đó là văn hóa, con gái được cưng chiều hơn và gần như mặc định đàn ô miền Nam là phải nuôi chu cấp cho vợ. Nhất là miền tây thế hệ cũ tầm > 50t, e chứng kiến rất nhiều, chồng lên SG làm vất vả, vợ đi theo nhưng chả làm gì, chỉ ở nhà ra vào, ô chồng làm vất vả về còn phải đi chợ, giặt quần áo cho vợ. Chuyện như này rất hiếm ngoài Bắc
Ah. Có thể Cụ và Bác gái đó hơi hiểu sai.
Cái e nói ở đây là ng ngoài Bắc mình vì nhìn chủ yếu thấy mấy chị gái Miền Tây ra làm massage gội đầu tẩm quất, nên mặc định là giọng nam là gái miền Tây hư hỏng, ăn chơi đàn đúm moi tiền trai, thất học ( nhưng lại nói là gái Nam, trong khi Nam nhiều kiểu Nam lắm, ko đánh đồng đc, ng miền Tây, con gái Miền Tây thì em ko nói, vì ngày em đi học ĐH e học đầy vs câc bạn Miền Tây, đb laii còn lấy chồng Bắc nữa) còn gái Sg chánh hiệu, đúng là các bạn í ko như gái Miền Bắc, nhưng khác xa gái Miền Tây. Các bạn í kiếm đc tiền và bình đẳng. Ko quỵ luỵ quy phục nhẫn nhịn như gái miền Bắc. Nhưng mà giỏi kiếm tiền. Và biết chiều chồng. Dù vẫn bình đẳg. Ko nhẫn nhịn nhưng đâm thọc nói xấu sau lưng chồng/ nhà chồng.

Còn các Cô miền Tây thì ko nói tới. Vì 80% theo đúng cảm nhận của các Cụ miền Bắc.
Haizz tự dưng nghĩ tới ông trong xóm bỏ vợ theo cô gái miền tay vào tận Cần thơ ở lập nghiệp trong này luôn.

Đấy. Nếu Khách nhà em vào nói giọng ấm trầm, ăn mặc lịch sự dù kể cả quần áo dài hay quần short thể thao, toàn mặc định là HN. Còn ăn nói bỗ bã kênh kiệu vằn vện tất nhiên giọng khác tí. Nv cứ bảo HP luôn.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Gái HP cao to, xinh...giọng hơi ồm ồm nhưng yêu/ghét dứt khoát ko rang cám các kiểu như gái HN :x
Vớ vẩn, bạn em mấy đứa HP đều nhẹ nhàng, nữ tính, chất chơi, còn bọn HN chả bao giờ thèm rang cám.

Andydo

Xe điện
Chắc hẳn nhiều cụ đang sống và làm việc tại SG và các tỉnh miền Nam cũng thừa nhận là cái tên Hải Phòng rất nổi tiếng tại vùng đất này. Tất cả các dịch vụ ngầm như bảo kê, tài chính, vay lãi bốc họ, buôn bán chất cấm..., không cần biết chính xác người làm dv này quê ở đâu nhưng từ dân lành đến dân chơi đều mặc định là “ mấy thằng Hải Phòng “. E viết như này không có ý gì về các cụ HP, đất nào, quê nào cũng có người này người kia, cũng không phải vùng miền gì, chỉ là mắt thấy tai nghe về cái tên HP trong xh miền Nam hiện nay. Ngược lại e rất có thiện cảm với con người HP. Người HP nổi tiếng đến mức, khi đi xin việc chân chính tại SG và các tỉnh thành miền Nam. Khi phỏng vấn thì được nói là, a làm nghề này làm gì không hợp đâu :)) , sau khi được nhận vào làm thì mọi người trong cty đều mặc định và bàn tán và hỏi là trước đây ô làm bảo kê quán bar nào hay là đi đòi nợ thuê ah😁
Cái này là sự thực. Người nhà em mỗi lần xem3 tivi về tín dụng đen là auto Hải Phòng. Không Hải Phòng thì cũng đoán chắc3 là ngoài Bắc. Đúng 100%!
Em3 Không có ý phân biệt gì đâu ạ vì sự thực là thế. Conan trong đây cũng xác nhận mah

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt có biết gì về gái HP mí gái miền tây không :D

xukthal.

Xe lăn