@Hải Nguyễn: Mổ ếch Version 2 - vẫn tự làm khắc sướng là chính

Asturias19

Xe buýt
Em thích cái khóa cửa nó thế này:
- Ra khỏi P đi 10-15s khóa, về N mở cửa xong sang R hoặc D đi 10-15s lại khóa, tóm lại là cứ chuyển bánh 10-15s là khóa
- Dừng đỗ về P mở khóa luôn

Module thì ở ngoài có nhiều, các cửa hàng nội thất cũng làm nhiều, cơ mà muốn học hỏi ăn vạ cụ HN là chính

Cụ nào chỉ em cái chỗ đi mua cái mặt dưỡng cho DVD cái nhỉ, chờ mãi hàng chả về sốt ruột rồi

Asturias19

Xe buýt
Hqua nhặt đc cái đèn này, adapter BA15s thay cho cái đèn cốp, vỉ thì em dán thẳng lên trần

Quay lại cái công tắc đèn gầm dở hơi:

Trên công tắc có oánh số rõ ràng như trong sơ đồ

Dây TNS trên công tắc đang cắm vào hộp cầu chỉ thế này, màu đỏ là đang cắm (dây vàng đang cắm vào cầu trì Trail), màu xanh là nhẽ ra phải cắm

Theo như bảng mô tả này thì chân TNS phải là chỗ màu xanh, em đã rút dây vàng ra chuyển lên chỗ màu xanh -> kết quả là công tắc bật đèn khỏi lên luôn

Theo các cụ thì có phải cái cột em oánh dấu xanh đỏ trên bảng mô tả với trên hộp cầu chì là giống nhau không, hay là phải đổi bên, nếu như vậy thì dây vàng hiện đang đấu vào cầu chì R.Fog... điện đóm này em là cứ fải hỏi kĩ chứ chả dám dí linh tinh ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Hố hố, mũi tên xanh của chú đang cắm vào cầu chì metter gì gì đó, còn dây vàng đang cắm vào rear fog

do đó mũi tên xanh phải chuyển sang cái cầu chì 15a số 15 mầu xanh cùng hàng bên trái nhé,

ongdogia

Xe tăng
Chủ nhật, Lão HN thử kiểm tra xem ESC nó có phần mềm gập gương không. Chẳng may, nếu nó có sẵn mà chưa Active thì ....

Asturias19

Xe buýt
Hố hố, mũi tên xanh của chú đang cắm vào cầu chì metter gì gì đó, còn dây vàng đang cắm vào rear fog

do đó mũi tên xanh phải chuyển sang cái cầu chì 15a số 15 mầu xanh cùng hàng bên trái nhé,
Ye ye, e cũng dự thế vì thấy có cái lỗ khuyết giống trên bảng kia, kaka, tí về đổi luôn, xong đấu lại dây công tắc cho đẹp đẽ tí

Xe k có R.Fog với 4WD mà vẫn cắm cầu chỉ nhể

Chủ nhật, Lão HN thử kiểm tra xem ESC nó có phần mềm gập gương không. Chẳng may, nếu nó có sẵn mà chưa Active thì ....
Hẹn cụ sáng CN nhá
Cụ HN ơi sáng mấy giờ ta xuất phát nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Ye ye, e cũng dự thế vì thấy có cái lỗ khuyết giống trên bảng kia, kaka, tí về đổi luôn, xong đấu lại dây công tắc cho đẹp đẽ tí

Xe k có R.Fog với 4WD mà vẫn cắm cầu chỉ nhể

Hẹn cụ sáng CN nhá
Cụ HN ơi sáng mấy giờ ta xuất phát nhỉ
8h chú qua anh rồi cùng đi nhé

bvc

Xe tăng
Em thích cái khóa cửa nó thế này:
- Ra khỏi P đi 10-15s khóa, về N mở cửa xong sang R hoặc D đi 10-15s lại khóa, tóm lại là cứ chuyển bánh 10-15s là khóa
- Dừng đỗ về P mở khóa luôn

Module thì ở ngoài có nhiều, các cửa hàng nội thất cũng làm nhiều, cơ mà muốn học hỏi ăn vạ cụ HN là chính

Cụ nào chỉ em cái chỗ đi mua cái mặt dưỡng cho DVD cái nhỉ, chờ mãi hàng chả về sốt ruột rồi
700-750k thì phải, gọi cu Nam Thắng 0913002930 nó lấy cho lọai của taiwan ấy, cụ mua luôn cái đồng hồ này http://www.mattroisangtao.vn/san-pham/dong-ho-dien-tu-mini-diy-v2/ lắp trên mặt dưỡng và đấu vào nguồn của dvd luôn

Chỉnh sửa cuối:

bvc

Xe tăng

Hai Nguyen

Xe điện
Update Heated Mirror - Đấu điện xe

1. Sơ đồ điện nguyên bản của ếch

Dây điện sau relay dành cho sấy kính là 40A, dây to tổ bố, bằng cái đầu đũa, lớn nhất trong bó dây

Dự định em sẽ lấy tín hiệu từ dây sấy kính để kích hoạt relay (lấy điện từ ắc quy) nhưng tham khảo sơ đồ của Kia Caren do bác Hoacvxd tư vấn thì Caren cũng dùng cầu chì 40a nhưng khi đến gương sẽ tách ra thêm 1 cầu chì 10A riêng cho gương

Ếch cũng dùng câù chì 40A, dây điện cực to, thế nên chỉ cần đấu thẳng vào dây này, ko cần relay riêng nữa, nhưng nhớ bổ sung thêm 1 càu chì 10 A

Lấy điẹn ở vị trí này

Lát em làm cái jam, cắm vào là xong

tiu_tit

Xe tải
Đã đấu xong nhưng gương bên phụ ko nóng, điện cấp đến chân gương là ok...gương bên tài thì ok...chiều nay cafe rồi ktra luôn Hai Nguyen nhé.

Asturias19

Xe buýt
Chiều nay vừa đi làm mớ dây, đủ đi 2 vòng quanh xe

Rồi thế nào lại ngó xuống cái ổ khóa xem cái đèn, thì ôi thôi keo nến chảy cả rồi, đèn chạm mặt nhựa che, phải tháo ra xử lý thôi

Chắc do cái đèn e 9 bóng nó nóng quá, thôi em thay cái đèn 1 bóng led, và để nguyên chân nhựa nhét thẳng vào lỗ, rồi gắn lại keo nhiệt phía bên kia của cái đèn để cách ly nhiệt

Cái mặt nhựa trắng tròn nhôm nhem mất rồi, cụ HN cho em xin 1c backup nhé

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Update thành quả của HEATED MIRROR

Sau khi đâu điện ntn - cắm 1 thanh jam vào đây cho điện 12v+, qua 1 cầu chì 10 a, dây kia đấu mas. Alala alala

Lão TÍu chứng kiến xe em nóng cả 2 mặt gương kekeke- cười mãn nguyênk

Tổng chi phí: 205 k (200k mặt sấy, 5k cầu chì) kekek

Hai Nguyen

Xe điện
Sự cố đối với Auto Folding Mirror - Kinh nghiệm và giải pháp

chiều nay, em ngồi với lão Tiu, sau khi chém đủ thứ trên trời dưới bể, khoe với lão ấy đôi loa bose tweeters vừa được installation sáng nay cho loa sau xong, tiện em demo qua Heated Side Mirror, quá mỹ mãn, nhưng bất ngờ auto folding mirror không hoạt động (dù ngay trước đó vừa gập ra gập vô), 2 anh em tháo tapi kiểm tra cầu chì vẫn ổn , chưa hiểu nguyên nhân

Chạy vội về nhà lúc 17h, tháo ra kiểm ra, ngửi phong phanh có mùi khét, lấy đồng hồ đo điện thì nó lại chập cheng, ko dùng dc, em kiểm tra dây tìn hiệu, điện, cầu chỉ ngon, chỉ có ko có điện ra ở chân của họp Auto relay folding, loại của Honda Civic Mỹ, em mua về. Lạ thật, hàng OEM sao lại dễ chét thế.

Em cắt dây mô tơ gương đấu trực tiếp vào dây 12+, tạch, xong 1 cái cầu chì, dự đoán chạm mass rồi, nhưng sao chạm được,

Tháo gương bên tài kiểm tra, XONG, hóa ra em tham làm dây cable đôi bảo vệ gương nên nó quá dầy, + 2 đôi dây gập, sấy, dây camera, dây nguyên bản.... => nó bị hở chạm vào dây cable, tiếp mass

Mặc dù đã lường tình huống này nên em đếu quấn băng dính 2 lớp cho cả dây lẫn cáp rồi mới luồn vào gương, nhưng ko ngờ , tại cái tội thma quá

Đành làm lại 1 sợi cáp bảo vệ thôi, nối lại dây chỗ hở mas,

NHƯNG BỘ AUTO FOLDING HONDA CIVIC của em thăng rồi, huhuhu, két lẹt, hóa ra tính đông tính tây, ko tính lắp cầu chì sau modul - bác nào lắp lưu ý trường hợp này

Nhưng em vẫn nghĩ hàng OEM nó phải khác, thế là mở hộp relay a, em thì chẳng biét gì về điện tử, thấy có 2 con relay, mấy con tụ, mấy con chip..... chẳng thấy con nào nổ cả

Nhưng mặt sau thì đường mạch in bị nổ lộ rõ các lá đồng đứt, bong, thế là gặp phải thằng củ chuối là em, em lấy dây điện nối tắt các mối mà mạch dồddyuwts

Là lá la là lá la , là lá la, thế mới là hàng OME chứ, lại run ngon choét, keke

Em mải làm, chăngt chụp được cái ảnh nào, chém bằng bàn phím vậy kekekek

tiu_tit

Xe tải
Hai Nguyen phải được gọi là bác sỹ đa khoa Tây học và thầy lang khi chẩn đoán và bốc thuốc cho bệnh chuyên khoa...vãi cả đấu tắt mạch bằng sợi dây đồng...hé hé

Asturias19

Xe buýt
Tối nay về lùi xe vào sân xong mới để ý thấy mấy cái đèn cánh cửa và đèn trần phía trước nó còn hơi sáng nhờ nhờ, mở cửa nó lại sáng bừng lên như bình thường, đóng cửa/tắt máy nó sẽ tối dần đi nhưng mà đek tắt hết mới lạ, chỉ hơi sáng nhờ nhờ như kiểu chưa ngắt hẳn nguồn vậy.
Đèn trần ở giữa nếu để công tắc ở trạng thái DOOR thì cùng bị sáng nhờ nhờ tương tự trên, còn nếu để OFF thì sẽ tắt hẳn như đúng ra phải thế.

Vậy trường hợp này xử lý thế nào ạ; cụ HN ơi em thấy cái công tắc đèn trần giữa này có 3 chân, mà chỉ có 2 dây vào, các dây đèn cửa cũng đc nối với 2 dây này, có đấu lại để các đèn cửa chỉ sáng khi công tắc trần để chế độ Door được k ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Đấu // 1 con trở 1k2 vào đèn trần là xong. Hết lờ nhờ . Đèn trần có 3 sợi, jack chỉ có 2 sợi nhé, 1 sợi dây luôn có điện 12v khi bật khóa, 1 sợi dây chỉ cấp mass khi mở cửa (chính là 2 dâu đấu vào, 1 mầu đậm 12v, 1 mầu nhạt), còn dây thường trực có mass vỏ xe chính là 1 trong 2 con ốc bắt đèn vào khung, do đó khi bật on là sáng (kể cả khi xe đang chạy) vì đã cấp mass cho nó. Còn nếu muốn đấu mà đèn chỉe sáng khi bật door thì dây đèn mass đèn cánh cửa (dây mầu đen trên xe chú ) sẽ hàn vào lẫy công tắc ( nhưng sẽ bị là khi bật on thì đèn cửa cũng sáng kekekke)

Asturias19

Xe buýt
Mấy con trở này có bị lệ thuộc vào công suất của mấy con led không lão, như kiểu vỉ to vỉ bé ấy.
Mai lại ra chợ zời nhặt mấy con nâu đỏ đỏ

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
1 con trở để ăn.nốt tý điện tiêu hao trên.bình thôi