@Hải Nguyễn: Escape - Mông má - độ đẹo - Lẩu ếch theo tiêu chí tự làm khắc sướng

Trạng thái
Thớt đang đóng

FordAT

Xe tăng
Cụ HaiNguyen am hiểu và tự mày mò quá. Nể cụ đó, quan trọng ngon bổ rẻ tự làm khắc sướng...

quangtin

Đi bộ
Hâm mộ cụ này quá, DIY rất sướng, cập nhật bên OS luôn nha cụ.

Hai Nguyen

Xe điện
Dạ em cập nhật tiếp ạ - em vừa up lên mà đã hết BW nên đành sửa lại hic

Sẵn có DVD Pioneer nên em thay luôn Head Unit luôn

Đầu tiên phải lấy head unit ra đã, thế là ăn trộm của mẹ nó cái mắc áo nhôm cũ đấ hết khấu hao, 4 nhát kìm cắt đứt, em đã có dụng cụ mở (mị, tụi Ebay nó bán cái này cả chục $ chưa ship)

Jack điện đây, thợ làm ẩu thế, dây ACC lộ thế này có chết em ko cơ chứ

Nhể mặt dưỡng, chụp ảnh này để nhờ bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em đảo dây như thế nào để nấc quạt điều hòa 1 sẽ là gió trong, hoặc làm sao để lấy hoàn toàn gió trong cũng dc

Ko nhét vừa DVD 2 đin, em lại chơi công nghệ khoét gọt, đo đạc và chiến

Kiên quyết ko cắt dây, em test thử cách nếu ổn sẽ cắm chặt jack và gen nhiệt, đầu tiên là 3 sợi, ACC, Battery và ILL

Sau đến là dây loa

Lên hình thôi

Ổn rồi, lắp lên thôi

Hơi hở chút giữa DVD và mặt tablo, nghiên cứu sau

(em lắp tạm để nghe Ipod, khi nào tháo xe tổng thể đi dây, âm li, optical cable mới làm cố định dây dợ...)

Công đoạn loa bên phụ

Kế đến, bắt chiếc bac EZdong, em cũng chơi tép, hihi, đôi này thằng Mypt nó lấy cho em 50$ năm 2004, hic

Lấy khuôn và dùng dụng cụ thủ công cắt nào (sorry vì em ko có dụng cụ chuyên dụng)

Thành hình rồi, lấy dao trổ gọt và lấy giấy ráp oánh

Vừa khít, ấn chặt, ko cần keo, lấy ra cũng khó

Tiện tháo cánh, em làm chống ồn

Trời lanh, bitume nó cứng quèo, mất dính, em phơi nắng cho nó mềm,. chẩy ra cho dễ dán - em khoe luôn con Đen - giống bắc hà hơn 1 tuổi

Cửa ếch quá rộng, quá nhiều tôn mà ko có gì chống rung động ?

Bắt đầu

Em thay đôi loa Bose tháo xe Mec, đôi này theo em từ năm 2003, qua 8 đời xe nó vẫn ở với em,

Làm dưỡng

Lắp ngon lành thì dưỡng lại quá dầy, ko đóng dc tapi, đành tháo ra tìm cách khác (có khi phải kiêm dưỡng mỏng hơn) vì em đang dùng MDF 18mm

Lên hình loa tép nào

Vụ loa lại đợi kỳ tiếp

Nào ta cùng rửa xe (từ năm 2008 đến giờ em chưa mất tiền rửa xe, hic, không biết thời giá rửa xe giờ bao nhiêu rôi, lần gần nhất em rửa là 10k cả hút bụi )

THỎ XINH đã là thương hiệu

Phần sau xe thì em chỉ thấy vị trí này đẹp nhất. chấp nhận vưỡng khi gạt nước (nhưng chưa bao giờ em dùng đến gạt nước sau 3 năm qua)

Tạm hết

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Phục bác HN quá!

vitara29y

Xe buýt
Bác làm giỏi quá,

Nocar nothing

Xe buýt
Em phục bác quá mất. Mà lần rửa xe + hút bụi gần đây nhất của bác mất có 10k thì chắc cũng đã xưa như diễm :))

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
THỎ XINH đã là thương hiệu

Phần sau xe thì em chỉ thấy vị trí này đẹp nhất. chấp nhận vưỡng khi gạt nước (nhưng chưa bao giờ em dùng đến gạt nước sau 3 năm qua)
Hơi lạ, em thì dùng thường xuyên, trời mưa mà chạy tít thì toàn bộ kính hậu bị bám bùn, không dùng gạt thì cụ nhìn kiểu gỉ?

luklak

Xe điện
Cụ chủ khéo tay hay làm phết nhẩy , mà thương hiệu ''thỏ xinh'' là gì thế cụ? Cụ làm vp đại diện cho playboy ở vn hay có trang trại nuôi thỏ :D

Hai Nguyen

Xe điện
Hàng về, hàng về

Chạy luôn xuống thay đèn trần nào

B4:

After invest 70k VND, nhưng diện tích nhỏ quá, chắc phải order thêm 2 cái nữa để chính giữa + 1 bên đối diện, nhưng phải nói là cực sáng, 24 led mà

Chi phí: tổng gần 300k hic

Led đèn trần SMD 24 led: 3.10$ x 22 = 68.000 VND
10 led T10 cho đèn phanh + led biển số (mới hết 7 bóng) = 10.42 x 22 = 230.000 vd

Chỉnh sửa cuối:

Elecvit

Xe buýt
Hoan hô Bác Nguyễn Hải Nguyên
Trước ở Hội Vịt nay ghiền lẩu Ford (Ếch)

Cho mình hỏi ngu 1 chút: cầu sau Ếch có 2 thanh giằng chông rất là nguy hiểm, HN có thể nghiên cứu chế lại được không để đi về quê thuận lợi hơn (tớ cũng đang muốn chuyển Ếch đây)

Mắt Kính

Xe điện
Hoan hô Bác Nguyễn Hải Nguyên
Trước ở Hội Vịt nay ghiền lẩu Ford (Ếch)

Cho mình hỏi ngu 1 chút: cầu sau Ếch có 2 thanh giằng chông rất là nguy hiểm, HN có thể nghiên cứu chế lại được không để đi về quê thuận lợi hơn (tớ cũng đang muốn chuyển Ếch đây)
Hay thanh giằng ấy là ưu điểm của hệ thống treo sau Escape mà cụ bắt tháo ra thì toi em rồi. Mà em có thấy nguy hiểm đâu nhỉ? :P

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Nhể mặt dưỡng, chụp ảnh này để nhờ bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em đảo dây như thế nào để nấc quạt điều hòa 1 sẽ là gió trong, hoặc làm sao để lấy hoàn toàn gió trong cũng dc
Có 2 cách :

1- Đảo vòi hơi: Gió trong thành gió ngoài như bác Primera đã nói - Ưu: đơn giản, có đủ số 1,2,3,4 . Nhược : ngược với ký hiệu ngoài, người lạ đi toàn nhầm

2- Đảo dây điện : Tháo mặt dưỡng ra nhìn thấy 1 cái zắc cấp điện cho quạt gió . Bỏ 1 số 3 đi chuyển dây số 2 vào số 3 lấy dây số 1 cắm vào vị trí số 2 (cách phân biệt dây số 1,2,3,4 theo thứ tự nhỏ đến to . dây số 1 bé nhất, dây số 4 to nhất) Em đã làm cách này .
Ưu: không bị nhầm giữa gió trong và gió ngoài, nhìn ngon hơn Nhược : không đủ số vì bên này chỉ có 3 vị trí (Em đấu 1,2,4 vào các vị trí tương ứng 2,3,4)

Tùy bác thích làm cách nào cũng được.

Tự làm:
Mở hộc đồ bên phụ ra, ấn 2 bên rồi lôi tuột nó xuống. Bác sẽ thấy có 2 cái ống trong trong to hơn ruột bút bi, cắm qua 1 cái gì đen đen. Đảo vị trí 2 cái ống ấy là xong.

Nguyên là cơ cấu chuyển cửa gió không phải bằng động cơ điện, mà lại bằng áp suất, dùng mấy cái ống hơi.

Hai Nguyen

Xe điện
Tks lão Tonykiened nhé, em sẽ thử cách đảo hơi hihi

Cập nhật thêm tý

làm cốc caphe và băt đầu thay led cho đèn phanh sau và led biển số

Bắt đầu tháo

Dùng bóng dây tóc nên nhiệt tỏa đây, dễ cháy xe lắm lắm

Tổng thể

Lắp lên để test xem có đúng chiều âm dương

Ngon rồi, lắp lại thôi và dư được mớ này, cũng 35w chứ ít gì

2. Cái két nước nó hơi lỏng chân, em đệm 2 miếng cao su săm xe máy, hihihi

Tháo ra

Lắp vào

Đến công đoạn lắp Camera Lùi

Đây là dụng cụ dùng để khoan trên miếng nhựa bắt camera + tôn cánh cửa sau

Thành quả sau 5p với mớ dụng cụ thô sơ trên

Bắt xong camera rồi, em đệm thêm miếng cao su mỏng để bắt dc chặt vào miếng nhựa

Hoàn tất

Lên hình

aivayta

Xe máy
sao ko thấy hình gì ta :(

Sonbh

Xe tăng
Phải nói cụ Hải Nguyễn rất am hiểu về điện đó, và đặc biệt rất khéo tay, ngưỡng mộ cụ, cố lên cụ ơi, sắp hoàn thành rồi :).

Hai Nguyen

Xe điện
T7 em về muộn, tối roài nên ko có thời gian nghịch, nhưng cả tối chả làm gì cũng buồn, thôi thì

Chuyên mục cái gì đây kỳ này cho lão MK ngâm cứu

Gần quá, giống cái máng lợn quá, thôi thì xa hơn tý nữa

Hóa ra là cái khuôn để làm gì nhỉ ? em đổ tý composite + sợi thủy tinh xem thé nào

Sau 20p, lấy ra khỏi vô lăng dc cái này

Trong lúc đó thì cổ động viên đang bĩu môi

Ướm thử nào

Thì cắt xem sao

Cắt nữa cho nó giống cái đế điều khiển vô lăng

Xe chỉ sau này luồn kim

Tạm xong cái đế

Sáng ra làm cái mặt điều khiển, kiếm tý đất sét đắp vào tạo hình cái điều khiển theo ý và lại đổ composite

Sau công đoạn cắt gọt mài dũa thì tạm thành hình

Trên xuống

Dưới lên

Hết đoạn tạo khuôn, giờ em đi kiếm công tắc để chế mạch đã

Rảnh rỗi, em làm thêm tý này cho nó đỡ xước sát và đỡ lách cách

Mắt Kính

Xe điện
T7 em về muộn, tối roài nên ko có thời gian nghịch, nhưng cả tối chả làm gì cũng buồn, thôi thì

Chuyên mục cái gì đây kỳ này cho lão MK ngâm cứu
Bái phục cụ, em đang chờ ship cái khiển LEARN về để làm, đi theo hướng này của cụ thì trình em không tới rồi.
Tuy nhiên em vẫn hóng, nhất là lúc cụ chế nút bấm và đi dây ở cái lockspring (em ứ biết viết thế có đúng không). Em dùng cái khiển LEARN để đỡ phải chế composit, mắt nhận của DVD đi dây qua cái lockspring ấy để đảm bảo bấm nút được ở mọi vị trí vô lăng.
Cụ nhớ chụp ảnh chi tiết nhé để em còn làm theo.

Trạng thái
Thớt đang đóng