Hai me con em sống ở Cầu Long Biên

ThanhKhue

Xe buýt
Những bức ảnh này đã cho chúng ta một góc nhìn của một cuộc đời, nếu để kết nối nó với những bức ảnh chụp đêm của các cụ khác trong Box này, em cảm thấy nó có nét gì đó giống nhau. Một cái đẹp trong khoảng tối.

Thực chất thì mọi người khi qua khu vực cầu Long Biên, nếu không phải dân cư ngụ hoặc không phải người thường xuyên qua lại buôn bán nơi đây thì thường sẽ có chút ám ảnh về khu vực này như một “tụ điểm phức tạp” và ít khi dừng chân tại đó. Do vậy sẽ dễ hiểu thôi khi cảnh tình của 2 mẹ con chị Mùi lại ít được biết đến như thế và khi những bức ảnh của Justin Maxon được công bố thì ai ai cũng đều ngạc nhiên như thế.

Em xin đưa ra một góc nhìn khác của những bức ảnh, ai đó có thể gọi là mặt trái của bộ sưu tập ảnh đó, hoặc nôm na các cụ sẽ gọi em là đâm ảnh và đâm luôn cả mẫu. Nhưng đơn giản em chỉ xin góp một cái nhìn khác thôi.

Về mẫu trong ảnh ... Em thì đã biết đến cảnh của 2 mẹ con lâu rồi, và cũng đã từng rất ngạc nhiên khi không hiểu tại sao lại có cảnh đáng thương như vậy mà không được ai gúp đỡ. Rồi em và một đôi người bạn cũng đã từng cố gắng giúp 2 mẹ con bằng vật chất, tuy nhỏ nhoi nhưng nhẩm tính sơ bộ cả 2 mẹ con có thể êm ấm no đủ cả tháng trời... Ngày sau đó em cũng đã vòng lại để xem 2 mẹ con có ổn hơn không nhưng chợt thấy rằng dù đã được cho rất nhiều quần áo, cho cả mẹ và con, mà bà mẹ thì vẫn luôn luôn mặc nhõn một cái quần trên người, còn ku con thì bà mẹ cũng chỉ cho mặc như thế. Hôm sau rồi hôm sau nữa cũng vậy. Em hỏi đồ đâu sao kô mặc thì chị bảo “Bán rồi”... Đã thắc mắc tại sao chị không để lại ít đồ cho ku con, nhưng lại thôi... Đợt sau đó, tụi em lại kiếm thêm ít đồ dùng lặt vặt, quần áo để mang đến cho 2 mẹ con, kèm theo tiền như lần trước nhưng kết quả là ... vẫn y nguyên style ăn mặc kiểu như ai ai cũng nhìn thấy trong các bức ảnh. Nói chuyện với các bà hàng nước và người dân xung quanh, họ bảo 2 mẹ con được cho nhiều lắm đấy, mà kô hiểu sao cứ đi đâu hết, ... có người đi qua cho cả vài chục nghìn, có khách du lịch đi qua nhìn thấy, chụp ảnh rồi cho cả đô... “đã thấy cảnh 2 mẹ con vào tiệm vàng đổi ngoại tệ chưa?” Nghe thoáng chút cay nghiệt, tụi em lại cố thử lần nữa. Đợt đó trời trở lạnh, cả đám theo chỉ dẫn mò qua tận bãi giữa sông Hồng nơi 2 mẹ con hay ở, cũng chẳng có gì ở đó, chả có giấu vết nào của những món đồ mình đã quyên góp trước đó. Gặp 2 mẹ con, đồ tặng lần này đủ “tậu” một cái lều vững chắc, đồ đạc tối thiểu, quần áo,... Cũng nói để cho bà mẹ hiểu có lang thang đâu thì cũng phải có chỗ ngủ tử tế cho mẹ cho con... Cũng hỏi đồ được cho để đâu hết rồi ... Nhưng cái cảm giác rõ ràng rằng cho thì nhận, còn thì ... khỏi thắc mắc... đã khiến mình mất đi cái sự cảm thông ban đầu. Kết quả cũng như các lần trước. Chẳng thấy sự quyên góp có tác động gì, 2 mẹ con vẫn trần thùi lụi bất kể mưa nắng, chỗ ngủ vẫn là mấy tấm xóp và nilon kê tạm bên đường, còn thì em chả còn hứng để để ý xem 2 mẹ con ăn uống tiêu pha thế nào với số tiền được cho nữa .... Chỉ dừng lại đây thôi, em không muốn nói thêm về cách bà mẹ chăm con, về cách nói chuyện của 2 mẹ con. Còn những hành động bà mẹ thể hiện trên đường phố và trên cầu trong trang phục “Eva” như bức ảnh dưới đây của Justin thì vô kể:

Đây cũng là cảnh trèo leo trên thành cầu của bà mẹ mà một ku cậu chụp, các cụ có thể chụp được bất cứ lúc nào vào ban ngày:

Lần đầu tiên gặp 2 mẹ con, hình ảnh người mẹ trần truồng đi trên thành cầu, nhặt nhạnh rác và sỏi đá trên đường, hỏi thì chị bảo để cho sạch sẽ đã khiến tui em vô cùng cảm động (dù rằng sau đó dân ở đó bảo làm vậy là để câu tiền đấy). Khi cố gắng làm điều gì đó cho 2 mẹ con, em không mong khiến họ đổi đời mà chỉ giám hy vọng giúp họ có được một ngày cảm giác no đủ hơn, tươm tất hơn. Nhưng những cố gắng của mình vỡ tan như bong bóng, cứ nghĩ đến lại thấy nản lòng và thất vọng quá...

Còn về ảnh... Justin đã mất gần hết số thời gian 2 tuần của anh ở HN để có được series này (không phải cả tháng trời như cụ Mèo nói đâu). Đây là những bức ảnh vô cùng độc đáo và đã đoạt giải thưởng quốc tế của Hiệp hội Báo chí, trong lĩnh vực phòng chống HIV. Giải thưởng là đáng kể, và để mua được bức ảnh gốc của chính tác giả, các cụ sẽ phải trả một chi phí không nhỏ. Nếu là truyền bá từ thiện, tại sao tác giả không để giá khác đi... Vậy thì cũng money quá đi chứ ạ! Bức ảnh ấn tượng nhất khiến cho chủ nhân của chúng đoạt giải là bức ảnh này, thực ra lại là một kiểu sắp đặt theo ý đồ của tác giả:

Chưa kể đến chuyện series ảnh hay và đắt giá còn qua giọng kể của chính tác giả nữa, mặc dù sự thật tác giả cho được 2 mẹ con kia những gì, nhìn họ như thế nào thì ít ai biết được. Tuy nhiên có một cậu chàng trẻ tuổi mà tác giả bắt gặp trên đường đã được “tuyển” làm phiên dịch "thời vụ" thì đã có một ghi nhận hơi khác cả về mẫu và về thợ ảnh ... em cũng không nghĩ nên copy ra ở đây ...

Sau khi các tấm ảnh được công bố, phường sở tại đau đầu về trường hợp này vì đã cố giải quyết bao lần kô ăn thua, nay lại rùm beng lên thế, ai muốn hiểu rõ hơn lại xin mời gặp các cán bộ phường ...

Một lần nữa, đây là em chỉ xin đưa ra một cái nhìn khác thôi, cũng chỉ vì tự dưng chúng gợi lại một kỷ niệm đáng nhớ của bản thân, chứ kô có ý định đâm mẫu hay đâm ảnh đâu ạ, xin các cụ lượng thứ...
:77: :77: :77:

Bác Tài

Xe tải
bác nói nghe vô cảm quá ạ
bác cứ ngồi trong ô tô mà ngắm đường phố thì thấy được cái j`
bác cứ thử lang thang HN một hôm xem nào
1. Đúng - vô cảm: Vẫn biết cuộc sống của 2 mẹ con chị kia là một góc đen của xã hội, nhưng liệu cái cảm xúc của bác (nếu có) thì được gọi là gì? và quan trọng là với tình cảm của bác thì bác xử sự thế nào?
Ở quê em, những hoàn cảnh như thế này chẳng hiếm, mà những hình ảnh đập vào mắt thì mình toàn phải quay đi, không giám nhìn tiếp, nói gì đến việc dơ máy lên mà chụp. Có lẽ, cái vô cảm của em nó là 1 thứ miễn cưỡng phải vậy rồi.
2. Em chỉ đi xe lúc đi công tác xa thôi, còn loanh quanh, thì đi xe của bộ. Có lần, buổi tối, gặp 1 "man mát" nằm ngủ giữa bùng binh, trời thì lạnh tê, em nhớ lúc đó cũng cảm thấy giống bác đấy, nhưng về đến nhà, hôm sau lại thấy bình thường, hì.
3. HN - 1 ngày lang thang, theo bác thì em nên đi những đâu? có cần thiết không khi mà chứng kiến những hoàn cảnh đó rồi lại ra về với những "cảm xúc" trong lòng?

Bác ơi, thực tế lên đi.:77:

Evolution

Xe điện
Em cũng có đọc trong Blog của MC Thảo Vân cũng lâu rồi, xung quanh ta còn rất nhiều hoàn cảnh khó khăn ... híc

babetnhe

Xe điện
Những tấm ảnh này em cũng được xem lâu rồi, Ở mấy trang khác và cũng được tranh luận sôi nổi lắm.
Cuối cùng đâu cũng đóng đấy , em thấy bài bác Thanh Khuê rất là thực đấy !
Vote bác !

Tien_TCFC

Xe điện
E thì giờ mới biết, tự nhận là lục lọi nhiều trên nét mà vẫn thua cả nhà!
Cám ơn Các Cụ đã post!

bvc

Xe tăng

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
cảm động!em thấy đôi khi người Việt mình vô tâm quá,để mấy thằng nước ngoài làm phóng sự thì mới thèm để ý

vuonglam

Xe tăng
Website
blog.360.yahoo.com
cảm động!em thấy đôi khi người Việt mình vô tâm quá,để mấy thằng nước ngoài làm phóng sự thì mới thèm để ý
Nói thật viêc này đối vơi dân mình thì như cơm bữa thôi,đối với dân nước ngoài họ thấy lạ lẫm nên mới theo và chụp hình.Nhưng phải công nhận là bác phó nháy nạy chụp thật tuyệt vời,sắc nét và rất gây xúc động.Em rất kính phục:77:

FeRAM

Xe điện
Một số bác ko đọc bài của bác ThanhKhue à? Đọc kỹ đi rồi hãy nói lung tung nhá.

Chỉnh sửa cuối:

kenu97

Xe container
Thế bác có biết trước khi đọc được bài này ko ạ? TỪ khi biết đến giờ bác đã làm đc gì chưa ạ???

htkhanh

Xe tải
Em có ý kiến ntn: Cảm ơn nhiếp ảnh gia Justin Mason đã cho anh em OF biết, vấn đề ảnh ọt đã xong, đến vấn đề tình cảm con người, anh em ở OF mỗi người đóng góp 1 chút, chỉ bằng 1 bữa ăn sáng của mọi người, nhờ bác nào to to ở otofun đứng ra cầm trịch ủng hộ 2 mẹ con chị (Lý Thị Mùi) Ý kiến của em là như vậy, bác nào đồng tình thì hoan hô ủng hộ, còn bác nào ko đồng tình thì xin đừng chửi mắng em

Bughati

Xe buýt
Các bác ko đọc bài của bác ThanhKhue à? Đọc kỹ đi rồi hãy nói lung tung nhá.
bác Feram ko nên nói thế. Mv người có 1 cảm nhận, có thể đọc bài của bác Khue rồi, mọi người vẫn thấy thương. Đó là cảm giác của con người, không phải lung tung. Nêú có thể e nghĩ bác nên đổi từ ` lung tung` thành BÌNH LUẬN bacc ah.:6:

FeRAM

Xe điện
bác Feram ko nên nói thế. Mv người có 1 cảm nhận, có thể đọc bài của bác Khue rồi, mọi người vẫn thấy thương. Đó là cảm giác của con người, không phải lung tung. Nêú có thể e nghĩ bác nên đổi từ ` lung tung` thành BÌNH LUẬN bacc ah.:6:
Em ko đổi lại đâu bác ạ. Có lẽ em chỉ nên sửa lại là "MỘT số bác ..." như thế chính xác hơn.

Thực sự, những ảnh này, sự việc này đã được một lần bàn đến trên diễn đàn. Tuy nhiên, qua một số phát biểu của một số bác thì rất dễ làm người đọc hiểu nhầm là:

1. Người Việt là giống người dã man, vô cảm, vô tâm với đồng loại thể hiện qua việc ko cứu giúp một trường hợp rất đáng thương (Việc đáng thương hay ko thì em ko bàn vì rất khó nói). Cái này là ko chính xác. Bản thân em và các bác trong OF, tùy theo điều kiện và hoàn cảnh thực tế của mình, luôn mong muốn làm từ thiện, giúp đỡ các trường hợp khó khăn. Em đánh giá đây là việc làm mang tính nhân văn cao của người Việt ta.

2. Chính quyền ko làm gì để giúp đỡ những trường hợp như thế này. Việc này cũng ko chính xác. Bản thân, chính quyền phường sở tại cũng rất đau đầu về trường hợp này (Như trong post của bác ThanhKhue đã viết)

3. Về kỹ thuật chụp ảnh, ... em ko có comments, nhưng một số bác lại thổi phồng một cách quá đáng, rằng thì là chỉ có người nước ngoài mới tốt, rằng thì là và ... Như bác ThanhKhue đã viết, bác nhà báo, nhà nhiếp ảnh nào đó cũng ko hẳn tốt như một số bác ngộ nhận đâu.

Chính vì những cái này mà em nói là MỘT SỐ BÁC NÓI LUNG TUNG đấy ạ. Phát biểu là quyền tự do của mỗi người, em ko có ý kiến. Cũng như em, thấy nói chưa phù hợp (theo những chuẩn mực mà em được biết và chấp nhận) thì em cũng có quyền nhận xét, phỏng ạ?

Hy vọng bác đã rõ ý của em.

FeRAM

Xe điện
À quên mất, giờ em mới nhớ ra.

Em đề nghị bác Mod box Nhiếp ảnh xóa hoặc moved bài này ra thớt khác vì box này dành để cho ảnh tự chụp chứ ạ!? Chứ ko thì các ông ấy tha lôi hổ lốn đủ thứ rác rởi về box Nhiếp ảnh mất, :21: :21: :21: :21:

Bác nào post bài ko để ý à? Box này để khoe ảnh tự chụp hoặc khoe súng khủng chứ.

vuonglam

Xe tăng
Website
blog.360.yahoo.com
À quên mất, giờ em mới nhớ ra.

Em đề nghị bác Mod box Nhiếp ảnh xóa hoặc moved bài này ra thớt khác vì box này dành để cho ảnh tự chụp chứ ạ!? Chứ ko thì các ông ấy tha lôi hổ lốn đủ thứ rác rởi về box Nhiếp ảnh mất, :21: :21: :21: :21:

Bác nào post bài ko để ý à? Box này để khoe ảnh tự chụp hoặc khoe súng khủng chứ.

Hay là em tự xoá đi nhé,không cần nhờ bác Mod đâu.