[CCCĐ] Hai lúa đi Nhật!

rfs

Xe điện
hình như sang bên đó bác không dùng Google maps nên hơi thụ động về đường đi

dmdviet

Xe cút kít
He cụ đi thực tế sẽ thấy cũng không đơn giản lắm đâu ạ, ngay từ đầu em đã bảo em chủ quan không làm em Laxgo đi thì nhàn, đằng này lại dùng net free của nước bạn cấp nên chỗ có chỗ không. Hơn nữa định vị lắm lúc cũng ko chính xác lắm, lúc có tín hiệu lúc không nên việc xác định hướng sẽ rất dễ có vấn đề. Cái điện thoại dùng liên tục thi thoảng cũng đơ nên chuyện này là bình thường. Trừ khi cụ đã đi nhiều nước tiên tiến nên đã quen với hệ thống giao thông. Rất nhiều cụ đã nói đi lần đầu như này thường sẽ theo tour cho nhàn. Dẫu sao đi lần này là lần đầu nên chắc chắn sẽ có kinh nghiệm cho lần sau :).

rfs

Xe điện
He cụ đi thực tế sẽ thấy cũng không đơn giản lắm đâu ạ, ngay từ đầu em đã bảo em chủ quan không làm em Laxgo đi thì nhàn, đằng này lại dùng net free của nước bạn cấp nên chỗ có chỗ không. Hơn nữa định vị lắm lúc cũng ko chính xác lắm, lúc có tín hiệu lúc không nên việc xác định hướng sẽ rất dễ có vấn đề. Cái điện thoại dùng liên tục thi thoảng cũng đơ nên chuyện này là bình thường. Trừ khi cụ đã đi nhiều nước tiên tiến nên đã quen với hệ thống giao thông. Rất nhiều cụ đã nói đi lần đầu như này thường sẽ theo tour cho nhàn. Dẫu sao đi lần này là lần đầu nên chắc chắn sẽ có kinh nghiệm cho lần sau :).
tàu điện ngầm thì ko sao, đợt sang Hàn đứa nhà em toàn tranh mua vé và đếm số điểm dừng :D

LVCuong

Xe đạp
Tháng lượn 1-2 lần, chắc nhiều quá nên có lão tôn là người đi nhiều nhất cõi ọp, khổ thân chắc chưa ăn thua mấy nhưng nếu có xếp hạng lượn lờ thì chắc em cũng cố gắng tý chút. Nhân cái dịp phải sang Nhật ("phải" là phần nhiều liên quan đến công việc) với bản tính thích khám phá nên có vẽ thêm ít đường để lang thang mấy hôm.

Tìm hiểu thông tin thì cứ gõ cụm từ Nhật Bản và Otofun chắc khéo ra đến hàng chục chuyến các cụ đã đi trên CCCD, toàn các cụ đi ít nhất một thậm chí có bố già coi Nhật là gia đình thứ hai nên chắc chắn quá rõ về nước Nhật. Em thì Hai lúa đi lần đầu, lần đầu được tiếp xúc với cái gọi là tư bản nên bỡ ngỡ, dẫu sao kinh nghiệm chiến đấu các địa bàn cũng mang lại không ít lợi thế với chuyến đi này.

Thời gian đi cũng khá dài (gần chục hôm, kể cả do hãng hàng không Delay Airline mang lại). Đi mới thấy giữa đọc để lấy kinh nghiệm và thực tế cũng có một khoảng cách nhật định. Chuyến đi có em và gấu, tự lọ mọ để đi nên trong bài chắc không có nhiều mẫu (ngoài gấu), các cụ thông cảm :)

Một số nơi đã đi qua trong hành trình lần đầu đến với Nước Nhật

Một góc thành Osaka

Cố cung Kyoto

Chùa Vàng Kinkaku-ji - Kyoto

Chùa Todai-ji: Công trình bằng gỗ lớn nhất thế giới, di sản thế giới UNESCO

Trải nghiệm món bò Kobe nổi tiếng với mức giá hạt rẻ :))

Marizon - Một góc nằm trong khu vực cạnh tháp Fukuoka

Lễ hội Hojoya - lễ hội tạ ơn vì những phước lành của thiên nhiên, được tổ chức ở khu đền Hakozaki-gu - Fukuoka

Lần này không vác được em 7D vì hơi to, nên cầm Sony A6000 đi chụp, mỗi tội dòng này pin kém, thường chụp chưa được nửa ngày đã hết pin nên ảnh khoảng 50-60% của Sony và còn lại của điện thoại. Kính mời các cụ mợ cùng trải nghiệm với Hai lúa chuyến đi Nhật đầu tiên.
Kiến trúc đẹp quá à.

dmdviet

Xe cút kít
tàu điện ngầm thì ko sao, đợt sang Hàn đứa nhà em toàn tranh mua vé và đếm số điểm dừng :D
Đứa bạn em đi Châu Âu nhiều lần mà sang Nhật cũng trước khi nhảy lên tàu cao tốc cũng phải đếm và ra 3 lần để ngó quy luật mới dám nhẩy lên đi chứ không dám lọ mọ kiểu như em này. Cụ chắc cũng chuẩn bị ok hết rồi, tầm này chắc sang có lá đỏ lá vàng đẹp hơn đợt em đi.

luckyhiro

Xe điện
Bên Nhật k có free wifi nhiều như VN đâu cụ, lởn vởn cạnh mấy cửa hàng tiện dụng như kiểu 7Elevent may ra có. Trừ trường hợp mượn dc điện thoại của ng đang sống bên đó đã đăng ký sẵn dịch vụ di động kiểu như 3 4 G :bzhoặc thuê gói dịch vụ ở sân bay hoặc cửa hàng điện tử, về cơ bản đầu tiên phải có cái điện thoại có thể sử dụng dc mạng bên đó. %%-

luckyhiro

Xe điện
Cụ ấy đi với gấu có mà dám chụp :D. Có mỗi cái chụp trên bus còn run tay chụp nhòe kìa :P.
Đúng vậy, mấy ga lớn nhiều lắm cụ. Còn muốn chất lượng thì đêm đến cứ loanh quanh gần ga kiểu gì cũng có ng làm quen cụ ợ, cụ có chịu chi hay k thôi ;))))

rfs

Xe điện
Bên Nhật k có free wifi nhiều như VN đâu cụ, lởn vởn cạnh mấy cửa hàng tiện dụng như kiểu 7Elevent may ra có. Trừ trường hợp mượn dc điện thoại của ng đang sống bên đó đã đăng ký sẵn dịch vụ di động kiểu như 3 4 G :bzhoặc thuê gói dịch vụ ở sân bay hoặc cửa hàng điện tử, về cơ bản đầu tiên phải có cái điện thoại có thể sử dụng dc mạng bên đó. %%-
phải đầu tư 300-400 làm cái điện thoại có 4G chứ cụ

dmdviet

Xe cút kít

dmdviet

Xe cút kít
Đứng loanh quang ở khu Tenjin cũng khá gần khu đền nhỏ Kego (em cứ gọi là Đền Kẻ Gỗ), nên độ bộ qua đo ngắm nghía cũng tranh thủ định hướng lại để đi tiếp

Cổng Torii quen thuộc khá lâu đời

Mấy cụ phi xe sát đến nơi để vào lễ cho gần

dmdviet

Xe cút kít
Đúng là một khu đền khá nhỏ với lối kiến trúc quen thuộc

dmdviet

Xe cút kít
Đèn Kẻ Gỗ nằm lọt thỏm cạnh khu building

dmdviet

Xe cút kít
Đi mãi đền chùa có vẻ như gấu cũng chán nên cãi nhau 1 lúc ra đường thấy không khí mấy cái siêu thi điện máy nên vào ngó, ở đây cũng đứng phát tờ rơi và quảng cáo chả khác gì ở ta, đang quảng cáo cho Iphone 8 thì phải

dmdviet

Xe cút kít
Bên đường đối diện chắc có kiểu chụp tự sướng mới