[CCCĐ] Hai lúa đi Nhật!

dmdviet

Xe cút kít
Mắt to hơn mồm sợ đói nên gọi thêm 1 món gọi là Sashimi (sashimi là món ăn mà thành phần chính là các loại hải sản tươi sống và thường ăn kèm với lá tía tô hoặc củ cải bào) kèm bát cơm. Đúng chuẩn Nhật, cũng không đắt nhưng đúng kiểu hai lúa không chịu nổi vị tanh của chứng cá hồi nên đành chịu

Cố ăn xong nhưng đúng mấy mâm xung quanh cứ bò ra cười vì kiểu ăn của hai lúa Việt :))

dmdviet

Xe cút kít
Chốt lại bằng món thập cẩm mà chắc nhà hàng cũng chào thua :))

Vừa ăn vừa cười đau cả bụng!

dmdviet

Xe cút kít
Ngày thứ 7 cũng vẫn vậy, ngày làm việc cuối cùng nên đội bạn mời nhậu một bữa tưng bừng. Được cái đúng là nhậu có khu riêng, ngồi rất kín đáo. Cả đội bạn 7 người sau cũng cử một đồng chí tiếp em bia rượu. Mình thì cứ kiểu Việt thôi, đã không uống thì thôi uống thì cứ hoành tráng, nên sau cùng đồng chỉ tiếp cũng phải ở lại quán, còn em thì đi bộ về

Đủ thử câu chuyện nhưng chốt cho cùng phía bạn đã uống thì không lái xe, chắc ta cũng phải học điều này. Tất cả cứ lo sợ khi bão vào thì không hiểu mình về bằng cách gì. Ngày thứ 8 hết công việc mới là ngày để chính thức được gọi là đi chơi ở Fukuoka.

dmdviet

Xe cút kít
Quảng cáo chỗ em làm việc mấy hôm

dmdviet

Xe cút kít
Chỗ làm đối diện với cánh đồng lúa đang độ gần chín, chắc phải làm bài mùa vàng ở Japan :))

Đường ra cánh đồng

Khu ruộng xanh mát

dmdviet

Xe cút kít
Gì thì gì chứ gạo Nhật ăn rất ngon, còn đồng lúa thì không khác ở mình mấy

dmdviet

Xe cút kít
Vẫn y như ở mình khi chăng đủ thứ :D

dmdviet

Xe cút kít
Nhưng ngay cả ở ruộng cũng sạch lạ thường

Tranh thủ chụp mấy cái còn chuẩn bị cho 1 ngày - ngày thứ 8 của hành trình - lượn lờ trong con mưa!

tanhoang

Xe điện
Em oánh dấu đã đọc đến đây cho dễ tìm

Chỉnh sửa cuối:

rfs

Xe điện
Lão có mang giống lúa về VN k

dmdviet

Xe cút kít

Muomchua

Xe điện
Ngày thứ 7 cũng vẫn vậy, ngày làm việc cuối cùng nên đội bạn mời nhậu một bữa tưng bừng. Được cái đúng là nhậu có khu riêng, ngồi rất kín đáo. Cả đội bạn 7 người sau cũng cử một đồng chí tiếp em bia rượu. Mình thì cứ kiểu Việt thôi, đã không uống thì thôi uống thì cứ hoành tráng, nên sau cùng đồng chỉ tiếp cũng phải ở lại quán, còn em thì đi bộ về

Đủ thử câu chuyện nhưng chốt cho cùng phía bạn đã uống thì không lái xe, chắc ta cũng phải học điều này. Tất cả cứ lo sợ khi bão vào thì không hiểu mình về bằng cách gì. Ngày thứ 8 hết công việc mới là ngày để chính thức được gọi là đi chơi ở Fukuoka.
Uầy, sao lại hút thuốc trong phòng ăn được hả cụ. Em chỉ biết nhà hàng nào cũng có 1 chỗ cho hút thuốc chứ không cho hút trong phong ăn thế này.

dmdviet

Xe cút kít
Uầy, sao lại hút thuốc trong phòng ăn được hả cụ. Em chỉ biết nhà hàng nào cũng có 1 chỗ cho hút thuốc chứ không cho hút trong phong ăn thế này.
Em không rõ, quán này chui tít xuống hầm, cũng thấy ồn ào như ở ta, chắc đội bạn học ta rồi :D

danlee

Xe máy
Tháng lượn 1-2 lần, chắc nhiều quá nên có lão tôn là người đi nhiều nhất cõi ọp, khổ thân chắc chưa ăn thua mấy nhưng nếu có xếp hạng lượn lờ thì chắc em cũng cố gắng tý chút. Nhân cái dịp phải sang Nhật ("phải" là phần nhiều liên quan đến công việc) với bản tính thích khám phá nên có vẽ thêm ít đường để lang thang mấy hôm.

Tìm hiểu thông tin thì cứ gõ cụm từ Nhật Bản và Otofun chắc khéo ra đến hàng chục chuyến các cụ đã đi trên CCCD, toàn các cụ đi ít nhất một thậm chí có bố già coi Nhật là gia đình thứ hai nên chắc chắn quá rõ về nước Nhật. Em thì Hai lúa đi lần đầu, lần đầu được tiếp xúc với cái gọi là tư bản nên bỡ ngỡ, dẫu sao kinh nghiệm chiến đấu các địa bàn cũng mang lại không ít lợi thế với chuyến đi này.

Thời gian đi cũng khá dài (gần chục hôm, kể cả do hãng hàng không Delay Airline mang lại). Đi mới thấy giữa đọc để lấy kinh nghiệm và thực tế cũng có một khoảng cách nhật định. Chuyến đi có em và gấu, tự lọ mọ để đi nên trong bài chắc không có nhiều mẫu (ngoài gấu), các cụ thông cảm :)

Một số nơi đã đi qua trong hành trình lần đầu đến với Nước Nhật

Một góc thành Osaka

Cố cung Kyoto

Chùa Vàng Kinkaku-ji - Kyoto

Chùa Todai-ji: Công trình bằng gỗ lớn nhất thế giới, di sản thế giới UNESCO

Trải nghiệm món bò Kobe nổi tiếng với mức giá hạt rẻ :))

Marizon - Một góc nằm trong khu vực cạnh tháp Fukuoka

Lễ hội Hojoya - lễ hội tạ ơn vì những phước lành của thiên nhiên, được tổ chức ở khu đền Hakozaki-gu - Fukuoka

Lần này không vác được em 7D vì hơi to, nên cầm Sony A6000 đi chụp, mỗi tội dòng này pin kém, thường chụp chưa được nửa ngày đã hết pin nên ảnh khoảng 50-60% của Sony và còn lại của điện thoại. Kính mời các cụ mợ cùng trải nghiệm với Hai lúa chuyến đi Nhật đầu tiên.
dù là sony nhưng em đã bị phê bởi ảnh của bác rồi, nhất là ảnh chùa vàng và thành osaka

dmdviet

Xe cút kít
dù là sony nhưng em đã bị phê bởi ảnh của bác rồi, nhất là ảnh chùa vàng và thành osaka
Cảm ơn cụ, thực ra chụp quen rồi thì máy nào chụp cũng được, có điều em ko có thời gian để cắt cúp chỉnh sửa nên nhiều cái nhìn nó ko chuẩn lắm :)

dmdviet

Xe cút kít
Những ngày cuối cùng ở Nhật - Đi chơi đón bão Typhoon Talim

Làm việc 4 hôm gần như không đi được đâu, chỉ đi loanh quanh khách sạn, để hẳn 1 ngày để lượn khám phá Fukuoka thì có bão, đúng là trời phụ lòng người. Lịch trình ngày này là đi thăm tổ hợp Đền thờ Dazaifu Tenmangu - một trong những khu đền thờ nổi tiếng nhất vùng Kyushu. Vẫn như các khu vực khác kiếm 1 cái vé bus đi cả ngày mà chưa biết được sự phức tạp của nó. Vé ngày này khá đặc biệt vì có cạo số ứng với ngày tháng đi, khéo ở ta dễ có giả mạo ngay ;))

dmdviet

Xe cút kít
Điều không nghĩ đến trước khi đi tham quan bằng bus là độ khó ở Fukuoka, có chia thành từng khu đợi bus nhưng cũng không rõ chiều nên không định hướng được đợi ở chỗ này thì xe sẽ đến đâu và về đâu.

Các khu nhà đợi ở trước nhà ga Hakata có chia thành nhiều khu A, B, C....