[CCCĐ] Hai lúa đi Nhật!

mrchat248

Xe tải
Gấu nhà Cụ cũng đi làm việc cùng Cụ luôn ah, hay ở nhà. Sắp tới Em cũng có lịch làm việc 3 ngày ở Nhật, cũng định rủ Vợ cả đi sang trước mấy ngày thăm thú nhưng Vợ em không chịu vì chẳng biết làm gì trong 3 ngày em bận.

luckyhiro

Xe điện
Mấy lão biết tiếng Nhật đoán xem đây có phải chỗ treo các bức tranh nho nhỏ không :D

絵馬掛 : dịch nghĩa đen thì củ chuối lắm ợ, e cũng k rành lắm nhưng theo ý kiến cá nhân thì là chỗ treo mấy cái mảnh gỗ hình móng ngựa này trên đó ghi những điều mong ước hay ý nguyện của khánh viếng thăm cụ ợ : ví dụ, mai các cụ cho con trúng 1 con lô để con đổi xe chẳng hạn, vv... :D

dmdviet

Xe cút kít
Gấu nhà Cụ cũng đi làm việc cùng Cụ luôn ah, hay ở nhà. Sắp tới Em cũng có lịch làm việc 3 ngày ở Nhật, cũng định rủ Vợ cả đi sang trước mấy ngày thăm thú nhưng Vợ em không chịu vì chẳng biết làm gì trong 3 ngày em bận.
He he gấu em em cũng xếp lịch làm việc cùng nên đương nhiên mấy ngày cũng phải làm việc cụ ạ :D. Cụ cứ giới thiệu đối tác đây là nhân viên của tao là xong :))

絵馬掛 : dịch nghĩa đen thì củ chuối lắm ợ, e cũng k rành lắm nhưng theo ý kiến cá nhân thì là chỗ treo mấy cái mảnh gỗ hình móng ngựa này trên đó ghi những điều mong ước hay ý nguyện của khánh viếng thăm cụ ợ : ví dụ, mai các cụ cho con trúng 1 con lô để con đổi xe chẳng hạn, vv... :D
Cụ chả bẩu em sớm để em ghi con lô :)) :))

Muomchua

Xe điện
Cổng Torii thường được xây dựng tại lối vào của đền thờ Shinto, là biểu tượng của sự chuyển tiếp giữa cõi phàm tục và thế giới thần linh thiêng ở Nhật

Những cánh cổng đơn giản, màu đỏ như son này từng được dựng bằng gỗ hoặc đá. Nhưng ngày nay, người Nhật đã thay thế đó bằng thép không gỉ và bê tông, cùng các loại vật liệu khác để tăng thêm độ bền vững cho công trình. Các tài liệu cổ có ghi chép rằng những chiếc cổng thiêng Torii xuất hiện đầu tiên ở Nhật Bản vào năm 922, tuy nhiên nguồn gốc thực sự của nó vẫn còn là một bí ẩn chưa có lời giải đáp.

Tks cụ đã cho những thông tin chi tiết, cụ thể.

rfs

Xe điện
Cụ cho nhà cháu hỏi chút. VC nhà cháu cũng có dự định đi sang Japan chơi vài hôm Cụ thông não nhà cháu đi 2 người dư vậy phải chứng minh tài chánh bao nhiêu và dư lào dc ko ạ ? Thank cụ
Tối thiểu 100tr/ người; càng nhiều càng tốt; sổ có thời hạn dài, gửi trước khi xin 2-3 tháng càng tốt. Sổ đỏ 2 vợ chồng; hợp đồng lđ, sao kê lương 3 tháng gần nhất. Lịch trình chi tiết kèm đặt phòng ks

MasaruZ

Đi bộ
Lài nhờ mấy cụ dịch hộ, chắc dài thế này không phải chào mừng em đến tiêu tiền rồi ;))

Cũng gần đúng rồi cụ, nhưng cụ thay tên cụ bằng Minh Trị thiên hoàng là được, Đông Nam viện, Đông Đại Tự, hành cung của thiên hoàng ở Nara.

MasaruZ

Đi bộ
Ngồi một lúc cũng thấy mệt nên đành đi về để chuẩn bị sức cho những ngày chiến đấu, vì chắc chắn với Nhật công việc không vừa làm vừa chơi được. Lo lo nhưng vẫn thấy xe police bên này cũng thuộc diện cổ :)) với logo lạ hoắc!

Logo (emblem) đó không phải là của hãng xe đâu, nó là hình hoa cúc, biểu tượng của cảnh sát thôi. Muốn biết chính xác là xe gì cụ phải vòng ra đằng sau nhìn. Chuyện này còn xảy ra với Toyota nữa. Cũng là xe Toyota nhưng nếu xe do hệ thống Netz phân phối thì logo trên tản nhiệt khác logo Toyota phía sau hoặc như xe Crown có logo riêng. Đặc biệt nhất theo em là 3 anh em Noah/Voxy/Esquire, xe giống nhau cái chassis nhưng nội ngoại thất khác nhau tùy level. Esquire là mắc nhất nên trông cũng đẹp nhất, từ cái logo trở đi.

chinhlv300391

Xe tải
Tháng lượn 1-2 lần, chắc nhiều quá nên có lão tôn là người đi nhiều nhất cõi ọp, khổ thân chắc chưa ăn thua mấy nhưng nếu có xếp hạng lượn lờ thì chắc em cũng cố gắng tý chút. Nhân cái dịp phải sang Nhật ("phải" là phần nhiều liên quan đến công việc) với bản tính thích khám phá nên có vẽ thêm ít đường để lang thang mấy hôm.

Tìm hiểu thông tin thì cứ gõ cụm từ Nhật Bản và Otofun chắc khéo ra đến hàng chục chuyến các cụ đã đi trên CCCD, toàn các cụ đi ít nhất một thậm chí có bố già coi Nhật là gia đình thứ hai nên chắc chắn quá rõ về nước Nhật. Em thì Hai lúa đi lần đầu, lần đầu được tiếp xúc với cái gọi là tư bản nên bỡ ngỡ, dẫu sao kinh nghiệm chiến đấu các địa bàn cũng mang lại không ít lợi thế với chuyến đi này.

Thời gian đi cũng khá dài (gần chục hôm, kể cả do hãng hàng không Delay Airline mang lại). Đi mới thấy giữa đọc để lấy kinh nghiệm và thực tế cũng có một khoảng cách nhật định. Chuyến đi có em và gấu, tự lọ mọ để đi nên trong bài chắc không có nhiều mẫu (ngoài gấu), các cụ thông cảm :)

Một số nơi đã đi qua trong hành trình lần đầu đến với Nước Nhật

Một góc thành Osaka

Cố cung Kyoto

Chùa Vàng Kinkaku-ji - Kyoto

Chùa Todai-ji: Công trình bằng gỗ lớn nhất thế giới, di sản thế giới UNESCO

Trải nghiệm món bò Kobe nổi tiếng với mức giá hạt rẻ :))

Marizon - Một góc nằm trong khu vực cạnh tháp Fukuoka

Lễ hội Hojoya - lễ hội tạ ơn vì những phước lành của thiên nhiên, được tổ chức ở khu đền Hakozaki-gu - Fukuoka

Lần này không vác được em 7D vì hơi to, nên cầm Sony A6000 đi chụp, mỗi tội dòng này pin kém, thường chụp chưa được nửa ngày đã hết pin nên ảnh khoảng 50-60% của Sony và còn lại của điện thoại. Kính mời các cụ mợ cùng trải nghiệm với Hai lúa chuyến đi Nhật đầu tiên.
Làm thêm con pin sơ cua nữa chụp là ổn cụ ạ. E trước đi cũng hay vác 6d đi nhưng mà giờ toàn chơi mirroless :D

hailuatn

Xe container
Ra khỏi khu đền, qua phia bên kia đường để băt bus tiếp tục hành trình. Phia bên đường có 1 tiệm bánh cổ truyền, người xêp hàng dài chờ đợi

Không nhẽ họ cũng mua bánh trung thu 8->.

dmdviet

Xe cút kít
Cũng gần đúng rồi cụ, nhưng cụ thay tên cụ bằng Minh Trị thiên hoàng là được, Đông Nam viện, Đông Đại Tự, hành cung của thiên hoàng ở Nara.
Cụ chỉ được cái chuẩn :D

nhìn thích quá cơ. Mong muốn được đến đó
Tks cụ đã cho những thông tin chi tiết, cụ thể.
Không nhẽ họ cũng mua bánh trung thu 8->.
Làm thêm con pin sơ cua nữa chụp là ổn cụ ạ. E trước đi cũng hay vác 6d đi nhưng mà giờ toàn chơi mirroless :D
Logo (emblem) đó không phải là của hãng xe đâu, nó là hình hoa cúc, biểu tượng của cảnh sát thôi. Muốn biết chính xác là xe gì cụ phải vòng ra đằng sau nhìn. Chuyện này còn xảy ra với Toyota nữa. Cũng là xe Toyota nhưng nếu xe do hệ thống Netz phân phối thì logo trên tản nhiệt khác logo Toyota phía sau hoặc như xe Crown có logo riêng. Đặc biệt nhất theo em là 3 anh em Noah/Voxy/Esquire, xe giống nhau cái chassis nhưng nội ngoại thất khác nhau tùy level. Esquire là mắc nhất nên trông cũng đẹp nhất, từ cái logo trở đi.
Cảm ơn các cụ, đợt này bận bận nên lười viết quá, viết không liền mạch nó cứ oải oải :D

dmdviet

Xe cút kít
Tiếp tục ngày thứ 6, lại một ngày làm việc như 2 ngày trước, vẫn không có gì thay đổi từ 9h đến 18h. Mặc dù đã báo trước ngày này cho tao nghỉ sớm tý để tao đi ngó shop. Đúng là nghỉ sớm của Nhật vẫn là 18h, miễn bàn!. Sau giờ nghỉ lão dê Nhật đưa đến địa điểm định vào xem từ trước: Canal City Hakata!. Đây là khu thương mại phức hợp bắt đầu hoạt động từ năm 1996, bao gồm Shopping mall, rạp chiếu phim, nhà hát, khách sạn, Office building...

dmdviet

Xe cút kít
Ngoài trời mưa tầm tã, ở nhà thì ảnh hưởng bão số 10 còn ở đây cơn bão không kém phần long trọng: Typhoon Talim, nhưng giờ mới bắt đầu nên chưa thấy gì, chỉ mưa không

dmdviet

Xe cút kít
Canal City (Canal trong tiếng Anh có nghĩa là con kênh), điểm nhấn cũng là ở chỗ này khi các tòa nhà được xây xung quanh 1 dòng kênh chảy qua

dmdviet

Xe cút kít
Nhìn từ trên cao sân khấu ở trung tâm đủ mầu sắc

dmdviet

Xe cút kít
Và cứ một lúc lại có một bài nhạc nước khá vui mắt được bật

dmdviet

Xe cút kít
Khá giống với các trung tâm thương mại ở mình

Giá hợp ví và nhiều loại made in Vietnam nên chắc em không mang củi về rừng

dmdviet

Xe cút kít
Đang đói đi qua hàng bánh trái thơm phức, không chịu nổi nhiệt

Kỳ lạ khu vực bán đồ cho trẻ con thì phần lớn là made in China :(

dmdviet

Xe cút kít
Chót đi qua hàng bánh đói không chịu được nên rẽ đi tìm chỗ ăn luôn, không shop được gì đành đi chén :D

dmdviet

Xe cút kít
Chốt lại là món này

dmdviet

Xe cút kít
Tưởng gì hóa ra Sukiyaki là món lẩu ăn cùng với các gia vị như là Mirin, đường, nước tương, cùng với các nguyên liệu như thịt bò thái lát mỏng, hành tây, rau cải cúc, nấm đông cô, đậu phụ, Shirataki. Nhìn chung cũng gọi là đặc sản nhưng khá giống với lẩu Phùng Hưng ở mình, thậm chí không khéo còn không ngon bằng :D