[Funland] Hai chị em vướng vòng lao lý vì cho bạn vay (mượn) tiền

Chắc lúc đòi biện pháp hơi mạnh, thành cưỡng đoạt, haizzz

Em rất hào sảng trong chuyện quan hệ bạn bè, ăn uống nhậu nhẹt em có thể trả 100 lần mà không cần quan tâm bạn có trả lần nào không. Em không đủ hào sảng để cho bạn vay tiền.

Nói ra thì nhiều ông lại nhẩy dựng lên thế thì bạn bè làm chó gì. Cá nhân em đã coi nhau là bạn thì đừng làm phiền người mình gọi là bạn bằng cách vay hay mượn, kể cả mượn xe. Ah, tuy nhiên em có thể cho luôn bạn 1 số tiền trong tầm của em.
Em cũng giống hệt cụ luôn.
Giờ số bạn nợ em mỗi người vài chục triệu mà đòi về chắc cũng một mớ to. Em ngại đòi nợ nên hãn hữu lắm em mới hỏi. Kệ thôi, tính mình nó thế biết sao đc.
Có 2 trường hợp em vay hộ giờ chả buồn đòi. Mình gọi cho Đầu nậu cho vay sau đó bạn đến lấy tiền.
1. Thằng thứ nhất: vay 100tr sau 180 ngày trả đc gốc, 50tr tiền lãi mãi ko trả em phải bỏ tiền ra trả hộ. Nó từng có vài trăm tỷ giờ còn mỗi cái nhà chung cư ở nên em chả buồn đòi.
2. thằng thứ 2: em cũng gọi điện đến lấy 30tr đến lúc ko trả đc em phải trả thay cả gốc cả lãi 56tr, vỡ nợ bán cả nhà rồi nên cũng ko hỏi. Chốt với nó con số rồi bảo khi nào ông có thì trả tôi.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Luật sư chán thật, nghiệp vụ chuyên môn quá kém.

Con chị túm cổ áo đòi tiền, thằng em đứng bên cạnh cầm cốc và gạt tàn giơ lên dọa ném nếu không ngồi xuống. Hành động này khác gì ép nạn nhân đưa tiền ra thì mới cho về.

Còn việc nạn nhân to con hay nhỏ con, kháng cự hay không kháng cự là việc của họ. Chỉ cần có hành vi trên và đạt được mục đích ( lấy tiền ) là hoàn toàn có căn cứ khởi tố rồi. Báo chí đưa tin cũng chưa đầy đủ. Muốn chính xác thì phải nhỉn vào hồ sơ của bên điều tra.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em tóm tắt nội dung bài báo như sau:

Hoài và Tú là bạn học phổ thông.
Tháng 4/2018 Tú hỏi vay Hoài 300 triệu. Hoài cầm cố xe của mình và cho Tú vay 300 triệu, tiền lãi cầm cố Tú phải trả và hạn đến 30/4/2018 Tú phải trả đủ 300 triệu tiền gốc cho Hoài.

Nhưng đến T11/2019, sau nhiều lần trả lẻ tẻ, Tú mới trả cho Hoài 198 triệu; tiền lãi cầm cố 13 triệu Hoài phải trả. Sau đó Hoài không đòi được tiền từ Tú nữa.

Tháng 10/2021, Hoài, Định (em trai Hoài) gặp Tú tại quán cafe. Hoài đòi thêm Tú 60 triệu. Lúc đầu Tú không đồng ý. Sau khi cãi vã, Tú đồng ý trả Hoài 60 triệu và cậu ruột Tú đã chuyển cho Hoài 60 triệu.

2 ngày sau Tú kiện chị em Hoài. Kết quả là toà tuyên chị em Hoài mỗi người 7 năm 3 tháng tù về tội cướp tài sản và phải trả lại Tú 60 triệu.

Em có thắc mắc: Vay 300 triệu, lãi cầm cố 13 triệu; Tú mới trả 198 triệu thì sao lại còn 60 triệu? Chắc có gì khuất tất ở đây?

Các cụ có quan điểm thế nào về việc cho bạn vay/mượn tiền ạ?
Đúng mà "ko biết điều" thì cũng là sai. Sai mà "biết điều" thì cũng thành đúng. Chốn công đường là vậy

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Đúng mà "ko biết điều" thì cũng là sai. Sai mà "biết điều" thì cũng thành đúng. Chốn công đường là vậy
Cụ nói đúng 1 nửa thôi.

Xxx chỉ dám biến sai thành đúng thôi. Chứ thời buổi nào còn dám biến đúng thành sai nữa, chết cả lũ đấy.

duonglamkhoa

Xe tăng
Em cũng giống hệt cụ luôn.
Giờ số bạn nợ em mỗi người vài chục triệu mà đòi về chắc cũng một mớ to. Em ngại đòi nợ nên hãn hữu lắm em mới hỏi. Kệ thôi, tính mình nó thế biết sao đc.
Có 2 trường hợp em vay hộ giờ chả buồn đòi. Mình gọi cho Đầu nậu cho vay sau đó bạn đến lấy tiền.
1. Thằng thứ nhất: vay 100tr sau 180 ngày trả đc gốc, 50tr tiền lãi mãi ko trả em phải bỏ tiền ra trả hộ. Nó từng có vài trăm tỷ giờ còn mỗi cái nhà chung cư ở nên em chả buồn đòi.
2. thằng thứ 2: em cũng gọi điện đến lấy 30tr đến lúc ko trả đc em phải trả thay cả gốc cả lãi 56tr, vỡ nợ bán cả nhà rồi nên cũng ko hỏi. Chốt với nó con số rồi bảo khi nào ông có thì trả tôi.
2 người này có đòi chắc cũng chả được đâu cụ. Một người vỡ nợ, một người từ vài trăm tỏi xuống vài tỏi chắc cũng chán đời lắm dồi.

duonglamkhoa

Xe tăng
Cho vay mất bạn là có thật các cụ nhỉ,nhiều bài học từ đài báo đã nói nhưng quả thật nhiều đứa bạn không cho vay không được . Em thì chỉ cho vay trong tầm xác định không đòi mà tặng luôn
Nhiều người có hoàn cảnh cũng đáng để cho vay. Sau một số ít lần bị mất, giờ em có cho ai vay thì cũng chỉ cho vay trong khoảng nào đó để mình đòi 2-3 lần không được thì quên luôn.

GiangNH3011

Xe tải
Việc cho vay, đi vay người thân bạn bè là việc dễ sứt mẻ tình cảm nhất. Em thấy rằng là chỉ nên cho vay với ai mà mình tin tưởng, có công việc làm ăn đàng hoàng, và cho vay ít thôi, lỡ có mất thì còn không bị quá tiếc.
Nhà ngoại em anh chị em của mẹ em giờ không còn nhìn mặt nhau vì cho vay mà không trả khoảng tầm hơn 300tr. Mà cú 1 cái là nó cứ kêu không có tiền nhưng nó vẫn cứ sống nhởn nhơ, mua sắm đồ đạc, đi chơi. Mà cho họ hàng vay thì mẹ em cũng chả có giấy tờ gì nên cũng chỉ khuyên bà của đi thay người, cho nó gánh hộ vận hạn của mình.

Bakanbonko

Xe tải
Pháp luật ko bảo vệ người cho vay mượn gì hả các cụ. Cho bạn bè vay tiền, lúc cần đòi thì nó ko trả, cứ vậy là thôi sao. Công lý ở đâu?!?

TungThoc

Xe điện
Pháp luật ko bảo vệ người cho vay mượn gì hả các cụ. Cho bạn bè vay tiền, lúc cần đòi thì nó ko trả, cứ vậy là thôi sao. Công lý ở đâu?!?
Vay mượn gì thì phải viết giấy, viết hợp đồng như làm với bên Ngân hàng ấy.

GiangNH3011

Xe tải
Công lý, chú diễn viên hài hiện đang ở nhà, điều trị sau khi bị đột quỵ cụ ạ.

Thực sự nói đến việc cho vay, đi đòi nợ thì ở Việt Nam còn quá lỏng lẻo. Cũng có thể vì chính sách của chính phủ là muốn người dân phải đến ngân hàng vay tiền, không khuyến khích cá nhân/ tổ chức tự cho vay nên không có những chế tài nghiêm trị cái bọn đi vay rồi quỵt. Vì vậy trên báo chí hàng năm không biết bao nhiêu vụ xảy ra do người đi vay không đòi được nợ, bức xúc xảy ra xô xát rồi vướng vòng lao lý. Kể cả khi kiện ra tòa, có được quyết định thắng kiện, yêu cầu con nợ trả nợ thì việc thi hành án cũng chả làm được khi bên thi hành án nói không tìm thấy con nợ, không thi hành được....nhiều chuyện bất cập và bức xúc lắm ạ.

haitotbung

Xe tải
1. Tú nợ tiền Hoài, Tú có nghĩa vụ trả nợ cho Hoài. Đó là giao dịch dân sự.
2. Hoài, vì nôn nóng, dùng vũ lực/đe doạ dùng vũ lực với Tú để lấy tiền: đó là hành vi cưỡng đoạt tài sản, tội hình sự.

Ở VN đòi nợ khó lắm. Từ kết luận của toà dân sự đến khi thi hành án, đòi được tiền nó là quãng đường xa tít tắp.

Nên đối với khách chây ì, ngân hàng thu hồi nợ xấu cũng hạn chế kiện tụng để xử lý tài sản lắm. Thường họ sẽ làm việc ngoài lề với bên công an để tìm cách tố giác tội hình sự (lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản), dùng cái đó để gây sức ép khách phải trả nợ.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Công lý, chú diễn viên hài hiện đang ở nhà, điều trị sau khi bị đột quỵ cụ ạ.

Thực sự nói đến việc cho vay, đi đòi nợ thì ở Việt Nam còn quá lỏng lẻo. Cũng có thể vì chính sách của chính phủ là muốn người dân phải đến ngân hàng vay tiền, không khuyến khích cá nhân/ tổ chức tự cho vay nên không có những chế tài nghiêm trị cái bọn đi vay rồi quỵt. Vì vậy trên báo chí hàng năm không biết bao nhiêu vụ xảy ra do người đi vay không đòi được nợ, bức xúc xảy ra xô xát rồi vướng vòng lao lý. Kể cả khi kiện ra tòa, có được quyết định thắng kiện, yêu cầu con nợ trả nợ thì việc thi hành án cũng chả làm được khi bên thi hành án nói không tìm thấy con nợ, không thi hành được....nhiều chuyện bất cập và bức xúc lắm ạ.
Thế thì đừng cho vay nữa. Không cho vay tiền chả chết được.

GiangNH3011

Xe tải
Thế thì đừng cho vay nữa. Không cho vay tiền chả chết được.
Ừ thì đúng là chả chết được. Không cho ai vay mượn, không đi mượn ai thì đúng là quá tốt rồi. Nhưng ở cuộc sống vì nhiều lẽ như vì tình cảm, vì trách nhiệm, nhiều yếu tố nữa mà phát sinh vay mượn thôi.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Ừ thì đúng là chả chết được. Không cho ai vay mượn, không đi mượn ai thì đúng là quá tốt rồi. Nhưng ở cuộc sống vì nhiều lẽ như vì tình cảm, vì trách nhiệm, nhiều yếu tố nữa mà phát sinh vay mượn thôi.
Khi bỏ tiền ra cho ai vay. Thì xác định là có ngày mất tiền. Thế cho nhẹ lòng. Vì có nắm được cái gì của nó đâu mà đòi.

Còn vì tình cảm , nếu mất tiền thì coi như mất lòng tin. Thế thôi.

Pháp luật họ cấm cho nhau vay nặng lãi vì nó gây bất ổn xã hội. Còn việc 2 ông cho nhau vay là việc cá nhân của 2 ông. Khi xảy ra sự việc không mong muốn lại ngoạc mồm ra nhờ pháp luật đòi hộ là sao?

GiangNH3011

Xe tải
Khi bỏ tiền ra cho ai vay. Thì xác định là có ngày mất tiền. Thế cho nhẹ lòng. Vì có nắm được cái gì của nó đâu mà đòi.

Còn vì tình cảm , nếu mất tiền thì coi như mất lòng tin. Thế thôi.

Pháp luật họ cấm cho nhau vay nặng lãi vì nó gây bất ổn xã hội. Còn việc 2 ông cho nhau vay là việc cá nhân của 2 ông. Khi xảy ra sự việc không mong muốn lại ngoạc mồm ra nhờ pháp luật đòi hộ là sao?
Tôi chả cho ai vay được nhiều nên cũng không múa rìu qua mắt thợ là có những cách nào để người cho vay cầm đằng chuôi. Còn việc tin người mà cho vay không giấy tờ ở Việt Nam quá là phổ biến, mà càng những người lớn tuổi hoặc sống ở quê thì phổ biến hơn nữa.

Cụ dựa vào đâu mà khẳng định là việc vay mượn giữa cá nhân với nhau đều là cho vay nặng lãi hết thế? Cái câu cuối của cụ nói như mấy thằng c*ng *n phường, xã phết đấy. Trả lời cho cụ thì dựa vào hiến pháp để nhờ pháp luật giải quyết hộ khi có những tranh chấp xảy ra mà các bên liên quan không tự giải quyết được.

lộc _ vừng

Xe buýt
Nhiều người có hoàn cảnh cũng đáng để cho vay. Sau một số ít lần bị mất, giờ em có cho ai vay thì cũng chỉ cho vay trong khoảng nào đó để mình đòi 2-3 lần không được thì quên luôn.
Dạ vâng nhiều đứa thân thiết hỏi vay kiểu gì vẫn phải cho vay cơ mà cho vay khoản không dùng thôi cụ nhỉ

printer05

Xì hơi lốp
Em rất hào sảng trong chuyện quan hệ bạn bè, ăn uống nhậu nhẹt em có thể trả 100 lần mà không cần quan tâm bạn có trả lần nào không. Em không đủ hào sảng để cho bạn vay tiền.

Nói ra thì nhiều ông lại nhẩy dựng lên thế thì bạn bè làm chó gì. Cá nhân em đã coi nhau là bạn thì đừng làm phiền người mình gọi là bạn bằng cách vay hay mượn, kể cả mượn xe. Ah, tuy nhiên em có thể cho luôn bạn 1 số tiền trong tầm của em.
Em có vay tiền của bạn, vài người bạn của em còn hỏi có cần tiền không tao chuyển cho lúc nào trả cũng được. Chứng tỏ em chơi với toàn bạn tốt.

cabin

Xe buýt
Mình cũng trong trường hợp cho bạn thân vay tiền, khi nó đang khó khăn nhờ vay mình 150 củ trong vòng 3 tháng. Sau 3 tháng nó cũng bảo là cần tiền thì nó chuyển lại, mình lúc đó chưa cần và thấy bạn vẫn còn khó khăn nên bảo nó cứ cầm lo việc, khi nào cần thì sẽ ới nó. Sau gần 3 năm thì mình có việc cần tiền, cũng khá nhiều nên bảo nó là sau 1 - 2 tuần nếu được thì thu xếp gửi lại mình tiền, có thì cho vay thêm :D Nó ok ngay bảo tuần sau sẽ gửi, mình yên tâm chờ mà 2 tuần sau ko thấy gì, gọi lại thì bảo tuần sau nữa sẽ gửi. Ok lại chờ, cuối tuần sau nữa ko thấy nhắn lại gì, gọi lại thì lại hẹn tuần sau nữa. Mình cần thận đến tuần sau nữa nhắc từ đầu tuần thì cuối tuần đưa được 70 củ và nói là chưa lo được abc... Và tầm gần 1 năm sau nữa thì bạn cũng trả đủ, lúc thì 10 củ, lúc thì 20 củ.
Thực ra mình có thể xoay sở chỗ khác nhưng thấy bạn hứa như đinh đóng cột khi không kêu ca khó khăn gì và mỗi lần đòi đều bảo tuần sau sẽ trả nên cũng tin bạn nhưng thực sự rất khó chịu với kiểu hứa cho qua chuyện này. Sau 4 năm bạn trả xong tiền thì cũng từ đó nó nghỉ chơi với mình luôn mặc dù mình thì ko có vấn đề gì, nhiều khi gọi điện bạn không nhấc máy. Sau mình cũng ko làm phiền nó nữa vì chắc nó ko hài lòng với mình và ko có nhu cầu bạn bè gì nữa. :(