[CCCĐ] Hà Nội - Viêng Chăn - Udon Thani - Viêng Chăn - Hà Nội (Chuẩn bị, cảm nhận và ảnh)!!!

khoavq

Xe điện
mới xem một phần phóng sự của bác thôi mà em phải thốt lên một tiếng là : HAY ! ! bác có lối kể chuyện rất hấp dẫn .kể từ hôm nay tới hôm bọn em xuất kích , ngày nào em cũng kê dép chờ tin bác. Bác nhớ cho em thông tin cụ thể hơn về đi lại, ăn ở... ở bên Thái nhé. À mà em có chút thắc mắc : đoàn bác đi mỗi bác đẹp giai nhất ư?
Cảm ơn cụ đã có lời khen. Ở Thái thì chuyến này em chỉ đi Udonthani thôi nên không ở bên đó. Từ cửa khẩu đi Udon khoảng 65 km, nhưng từ Udon vào Bangkok xa lắm (650 km) nên nhà em không đi Bangkok chuyến này (trước đây em đã đi Bangkok và Pattaya rồi). Em sẽ chia sẻ thông tin đi Thái (em ở bên đất Thái có khoảng 5 tiếng thôi ạ :D).

Đoàn nhà em đúng là chỉ có mỗi em là đẹp trai nhất thôi ạ. :'(

Chỉnh sửa cuối:

vnexpat

Xe buýt
chẹp tiếc quá, e hụt vụ này của anh:((, biết bao giờ a mới tổ chức chuyến phượt nữa để cho e join cùng:(

Dân Nghệ

Xe tăng
Bác về chưa nghỉ ngơi gì đã phọt lên nhanh thế?:). Đúng dịp bác đến Vientiane em lại quá bận nên chẳng giúp được cho bác như lời hứa...hic.

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Cảm ơn cụ đã có lời khen. Ở Thái thì chuyến này em chỉ đi Udonthani thôi nên không ở bên đó. Từ cửa khẩu đi Udon khoảng 65 km, nhưng từ Udon vào Bangkok xa lắm (650 km) nên nhà em không đi Bangkok chuyến này (trước đây em đã đi Bangkok và Pattaya rồi). Em sẽ chia sẻ thông tin đi Thái (em ở bên đất Thái có khoảng 5 tiếng thôi ạ :D).

Đoàn nhà em đúng là chỉ có mỗi em là đẹp trai nhất thôi ạ. :'(
Em thấy Udon ăn ở ngủ nghỉ rẻ hơn ở Viên ;;) , Anh ở 5h thì chắc ko trốn Vợ đi Matxa dc nhể ;))

bau67

Xe container
Cháu gửi cái này không biết có tác dụng gì không !

khoavq

Xe điện
chẹp tiếc quá, e hụt vụ này của anh:((, biết bao giờ a mới tổ chức chuyến phượt nữa để cho e join cùng:(
Chuẩn bị đi xiên Vịt đây. Đi hok?

Bác về chưa nghỉ ngơi gì đã phọt lên nhanh thế?:). Đúng dịp bác đến Vientiane em lại quá bận nên chẳng giúp được cho bác như lời hứa...hic.
Em vừa phọt vừa ngủ, chắc cũng phải mất thêm 2 hôm nữa. 2h sáng về đến HN, ngủ đến 9h sáng gòi dậy đi đưa quà, tối về dùng photoshop soạn được 90 cái ảnh xong nó down cái photoshop bực quá. Chuẩn bị đến phần ảnh em chụp với cụ gòi đấy. :D

Em thấy Udon ăn ở ngủ nghỉ rẻ hơn ở Viên ;;) , Anh ở 5h thì chắc ko trốn Vợ đi Matxa dc nhể ;))
Trốn bằng niềm tin, hehe. Hôm nào cà phê đi cụ ơi.

Cháu gửi cái này không biết có tác dụng gì không !
Cuối bài, cháu chụp cái bản đồ Viêng Chăn up lên đây, chắc cũng giúp ích các cụ/mợ phần nào nhể. :D

Triton_37

Xe hơi
hay quá cụ ơi,đây sẽ là kinh nghiệm cho nhiều cụ đi sau đây.kính cụ 1 ly ạ\m/

khoavq

Xe điện
Bực mình quá, vừa type bao nhiêu xong thì máy tính dở chứng, mất sạch. Lại cặm cụi type lại vậy.

3/ 1 ngày tại Viêng Chăn.

Đêm trước mệt quá nên cả nhà ngủ rất say và rất sâu. Tuy nhiên vì cậu lễ tân báo giờ ăn sáng từ 7 - 9h, nhưng dọa rằng xuống muộn là hết đồ ăn nên nhà em phải đặt chuông báo thức. 7h dậy đánh răng rửa mặt, tiện thể chụp 2 cái phòng khách sạn luôn. Tương đối sạch sẽ nhưng nhỏ, toa let có bình nóng lạnh (dùng gas), nhưng các cụ/mợ nên mang theo giấy vệ sinh, khăn tắm, bàn chải, kem đánh răng, xà phòng, dầu gội và sữa tắm - dù khách sạn cũng có nhưng dùng không khoái bằng của mình :D. Trong phòng có 1 TV, xem được cả kênh VTV 1 + 2 + 3 (nhà em xem được cả phim cuối tuần trên VTV1 :)). Điều hòa tương chạy tốt. Tiêu chí là phòng khách sạn chỉ cần tắm được và ngủ được (không cần sang trọng) nên với em vậy là đã quá tốt gòi. Giá 20 $ phòng đôi và 25 $ phòng 3 đã bao gồm ăn sáng - ổn chứ các cụ/mợ.

Phòng đôi (chụp từ ngoài cửa, toa lét thẳng ngay cửa phòng vào rộng được có 2m vuông :D)

Phòng 3 gồm 3 giường, rộng hơn phòng đôi, tiện nghi cũng thế. Toa let kín đáo hơn là vào phòng rẽ phải đi 5m nữa mới tới. Cũng rộng khoảng 2m vuông :D. 3 cụ từ 60 đến 70 tuổi ở đây.

Cả nhà xuống ăn sáng ở lobby khách sạn. Buffet. Menu gồm 4 món, ngày nào cũng như ngày nào :'( là: bánh đa trắng nấu thịt bò, bánh mỳ ốp lếp, cơm rang với cà rốt và xôi với ruốc (em chẳng biết ruốc gì, hehe, ăn chẳng giống gà hoặc lợn hoặc tôm - có khi lại là sắn dây trộn gia vị và phẩm màu ấy nhỉ :D). Ăn sáng xong cộng với lại sau khi được ngủ 1 giấc say và sâu, cả nhà tỉnh như sáo, lại giống đoàn quân với khi thế hừng hực chuẩn bị xuất kích đi tham quan thủ đô Viêng Chăn tươi đẹp.

Trước khi xuất phát, nhà cháu làm 2 công tác chuẩn bị:

1/ Mua bản đồ (cháu sẽ chụp ảnh bản đồ và up lên sau nhé). Mua bản đồ ở Viêng Chăn đắt vãi hàng - 54.000 VND 1 cái bản đồ bé xíu. :'(

2/ Đổi tiền kíp Lào và bạt Thái. Nhan nhản các cửa hàng đổi xiền ở Viêng Chăn - từ đường phố đến siêu thị, trong triển lãm hay cửa khẩu; và đổi đủ mọi loại xiền bao gồm cả đô la Mỹ/Úc v.v. khác xa Việt Nam là phải quen biết mới đổi được xiền, Tây đến Việt Nam làm thế léo nào biết được cái Hà Trung là cái giè ở đâu?

Ở Viêng Chăn, em đánh giá cao cửa hàng đổi tiền ngay bên cạnh khách sạn Mina nơi em ở (phố Lan Xăng) vì đã tham khảo nhiều cửa hàng Money Exchange, nhưng cái này là cạnh tranh nhất. 1 kíp Lào = 2.58 VND; 1 bạt Thái = 725 VND và 1 USD = 21.130 VND.

Chuẩn bị xong xuôi gòi. Buổi sáng, nhà em chỉ đi Patouxay và đi chợ Morning thôi. Theo bản đồ mới mua (đồ hịn, hehe), cả 2 địa điểm đều có thể đi bộ 5' từ khách sạn nên để xe ở khách sạn thôi. À, khách sạn có bãi đỗ xe free các cụ/mợ nhé. Chụp cái ảnh ở khách sạn trước khi khởi hành đã. Nhờ mãi mới được chú bảo vệ kiêm lễ tân chụp, đã thế lại còn không biết chụp, hướng dẫn nửa tiếng mới chụp được tấm hình dư lày:

Bà cụ nhà em điệu đà ra phết, bảo em là "Con chụp cho mẹ 1 tấm". Giơ máy ảnh lên, cụ cười rõ tươi, duyên và điệu đà. Lúc nào cũng điệu đà lắm. Trộm vía, 70 tuổi gòi mà vưỡn khỏe, ngồi trên xe gần nghìn cây số, ngủ 1 giấc, ăn 1 bữa xong là có thể đi bộ theo chân các con được. :41:

Bắt đầu xuất phát (đi bộ) thôi........................... :77:

smallboy

Xe tăng
bác viết hay quá hnao bác cho e xin thêm chút Knghiem nhé , bác định đi xuyen vịt ah ? bác dang hoạt động o bõ nào vầy ? e xin sang hóng :)

khoavq

Xe điện
Đường phố ở Viêng Chăn sáng thứ 7 (ngày 9/4/2011) thật thanh bình. Không tiếng ồn động cơ, không còi xe, không bụi, không khói. Thật sảng khoái. Có rất nhiều hoa màu tím (chẳng hiểu có phải bàng lăng không) trên phố Lan Xăng, nơi nhà em đi bộ tới Patouxay.

Lại nói tiếp chuyện cụ bà nhà em điệu, vớ được 1 bông hoa màu vàng, thế là cài lên tóc, đi tung ta tung tăng như những em bé hồn nhiên :))

Trên đường đi tới Patouxay (còn gọi là Cổng Chiến Thắng), nhà em đi qua Chi Cục Thuế và Bộ Tài Chính. Trông nó dư lày:

Vui vãi hàng với cái Bộ Tài Chính, vì trước cửa để 1 thùng rác to vật. Chắc bởi vì bên Lào sạch sẽ quen gòi. :41:

Qua Bộ Tài Chính, nhà em gặp trụ sở của Liên Hợp Quốc. Xa xa đã nhìn thấy Patouxay gòi:

Cả nhà chụp 1 cái ảnh gần Patouxay nào. Cười thật tươi nhé. 1 - 2 - 3...

Patouxay gần hơn chút nữa. Ban ngày chụp không đẹp bằng ban đêm. Nhưng của đáng tội, nhà cháu rình 2 đêm liền mà nó không bật đèn nhấp nháy nên không chụp được cái hình ban đêm nào cho ra hồn. Hôm trước, lúc đi tới Viêng Chăn, ngang qua thấy rõ đẹp, chỉ vì mệt nên không dừng lại chụp. Tiếc mãi.

Patouxay, còn được gọi là Cổng Chiến Thắng của Vientiane (Victory Gate) là một công trình lớn được khởi công xây dựng vào năm 1962 (năm 2505 Phật Lịch) nhưng chưa bao giờ được hoàn tất??? Nhìn gần, nó giống 1 khối bê tông xấu xí. Ngày nay, nó được sử dụng cho mục đích giải trí, và tầng 7 làm nơi ngắm cảnh excellent toàn bộ thủ đô Viêng Chăn. Ấy là nhà cháu cứ tạm dịch theo cái bảng giới thiệu này. :D

Kiến trúc trên vòm của tháp (cháu chệu, chẳng hiểu kiến trúc này là kiến trúc giè. :'().

Mua vé mất 3 khìn kíp/1 người. Cả nhà mất 15.000 kíp. Bắt đầu leo lên tầng 2, tầng 3 thì gặp ngay mấy cái quầy hàng lưu niệm. Cả nhà lại xúm vào xem giá cả, còn cháu chụp ảnh. Cô bé bán hàng trông xin xắn, nói được chút tiếng Anh, mỗi tội hơi lùn và hơi đen, dạy nhà cháu mấy câu tiếng Lào: "Sa bai dee - Hello", "Hóp chai lải lải - Thank you so much", "La con - Good bye". Cháu mãi mới nhớ được, nhất là cái tạm biệt cháu cứ nhớ thành béng nó lacoste cho nó vuông :D.

Đồ đạc không quá đắt, quá rẻ, nhưng phải biết mặc cả. Nhà em toàn mua vòng bạc (chẳng biết được bao nhiêu phân bạc cho 1 cái vòng). Em bé bán hàng bảo là "Fifty kíp", mẹ cháu dịch ra là "15 ngàn kíp". Chết cười, cháu bảo là 50 khìn đấy mẹ ơi. Mẹ cháu không nói tiếng Anh bảo luôn cô bé là: 20 khìn làm nó cứ trố cả mắt. Tóm lại là sau 1 hồi mặc cả, cái vòng bạc được mua với giá 30 khìn kíp. Từ đó trở đi, đồ nào mà các bà các mẹ mua là đều mặc cả chỉ còn 2/3 giá mà cô bé bán hàng rao bán.

Tương đối nhiều hàng bán đồ lưu niệm trên tầng 3, 4 và 5:

Để các bà, các mẹ mặc cả mua quà cho mọi người, nhà cháu leo lên tầng 5 chụp ảnh. Ở đây chụp có vẻ đẹp hơn là chụp trên tầng 7. Phia trước Patouxay là đây, và con đường thẳng tắp trước mặt kia dẫn ra Quốc lộ 13 - nơi hôm qua nhà cháu vừa từ cửa khẩu Nam Pao tới.

Phía sau Patouxay chính là đường Lan Xăng, nơi nhà cháu vừa đi bộ tới đây. Khách sạn Mina và cái quầy đổi tiền nằm phía bên tay trái, cách khoảng 300m theo đường chim bay và 350m theo đường chim đi bộ. Cuối cùng của đường Lan Xăng là Phủ Chủ tịch (Presidential Palace) có thể nhìn thấy xa xa phía cuối con đường - nơi các cụ/mợ cũng nên khám phá nếu có dịp tới Viêng Chăn. Phía sau Phủ Chủ tịch là sông Mekong - nơi các cụ/mợ có thể ngồi ăn đồ nướng của Lào và hít thở gió trời sông Mekong. Bên kia bờ sông Mekong là đất nước Thái Lan tươi đẹp... từ Viêng Chăn mà bay sang Thai Lan gần vãi :77:

Phía bên phải là 1 tòa nhà rất to, cháu không biết nó là cái gì nhưng cứ chụp đại. Lúc sau hỏi em bé bán hàng trên tầng 5 thì được biết nó là "Government Ministry". Chệu, không dịch được ra tiếng Việt luôn.

Tầng 7 của tháp Patouxay là đây. Bé tý. Lên phát cho biết rồi xuống luôn. :D

Các bà, các mẹ xuống dưới đất, nhìn thấy hoa là xúm lại chụp ảnh. Tiếc rằng cái đài phun nước (trong bức ảnh phía trước Patouxay chụp từ tầng 5) đúng lúc đó nó lại ứ phun nữa :'(.

Xung quanh đài phun nước có rất nhiều ghế đá và phía trước là 1 bãi cỏ rộng và xanh rì (không hề có rác). Dân Lào vui tính cực, không mất tiền quảng cáo đâu, viết luôn lên ghế đá. Được cái cũng trật tự, mõi ghế đá chỉ quảng cáo 1 nhãn hiệu thôi, không viết lung tung - chỗ nào cũng viết giống cái khoan cắt bê tông của Việt Nam. :D Cái này quảng cáo khách sạn Mina, cái kia quảng cáo khách sạn Vay Hẳn Xin Xin Hẳn. :))

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Rời khỏi Patouxay, lúc đó khoảng 10h kém 15', nhà em đi bộ tới chợ Morning (còn gọi là chợ buổi sáng). Chợ này họp từ 9h sáng và đóng cửa khoảng 5h chiều. Đối diện với chợ là bến xe buýt từ Viêng Chăn đi cửa khẩu Hữu Nghị Lào-Thái. Rất nhiều túc túc trước cửa chợ. Chuyến đi này vì có xe nhà nên em không đi túc túc. Tuy nhiên, các bác đi túc túc thì phải biết mặc cả nhé, không là sẽ rất đắt đấy.

Chợ Morning nhìn từ bên ngoài:

Vào bên trong thì thấy rất nhiều hàng hóa xanh đỏ tím vàng đủ cả. Giống chợ Đồng Xuân nhà mình, có điều sạch sẽ hơn. Đa phần là hàng fake, nhưng giá cũng đắt lòi cổ. Còn hàng hịn thì giá phải đắt gấp 2 lần ở Việt Nam cũng nên. 1 cái áo phông Lacoste chẳng biết có phải đồ hịn không - giá tới 550.000 kíp (khoảng 1.500.000 VND)

Đồng hồ này (em bán hàng đưa cho em xem 1 em Seiko đểu, báo giá 65 USD :77:):

Ví da các loại này (cũng là hàng đểu cả :77:)

Cũng có cửa hàng làm ăn không mấy phát đạt nên thanh lý (em chỉ chộp cái giấy viết bằng tiếng Lào, không hiểu là gì nên cứ đoán bừa thế :))).

Tóm lại là không nên mua hàng điện tử ở nước ngoài, càng không nên mua hàng tiêu dùng ở nước Lào nên chỉ đi ngắm nghía chút rồi 12h kém 15 là cả nhà em lại về khách sạn uống nước và chuẩn bị ăn trưa.

Vì chưa biết có quán ăn nào ngon nên khi về khách sạn, em có hỏi cậu lễ tân. Cậu lễ tân hướng dẫn nhiệt tình và chu đáo 1 quán ăn tên là Kim Thanh (thực ra nó là quán Đồng Xanh, nhưng do lỗi in ấn nên danh thiếp viết là Nhà Hàng Kim Thanh :))). Em gọi điện thoại đến nhà hàng và gặp ngay bà chủ. Nhờ bà chủ cho người đến đón ở khách sạn (vì em không biết đường) thì 5' sau đã có 1 xe ô tô đến khách sạn để rước chúng em tới nhà hàng xơi cơm trưa:

Em lại dùng xe nhà đi, mặc dù cả nhà 5 người có thể ngồi lên thùng cái xe bán tải để đến nhà hàng :D. Chạy theo cái xe bán tải khoảng 5', nhà em đến nhà hàng Đồng Xanh - có lẽ trông cũng tương đối bề thế, sang trọng chăng? Nằm bên hông chùa Vàng nổi tiếng của Viêng Chăn, đây là nơi cả nhà em sẽ ăn trưa. Chụp 1 bức bên ngoài để thấy rõ được sự nhầm lẫn của cửa hàng in danh thiếp (in thành Nhà hàng Kim Thanh - Kim Thanh là tên bà chủ). :D

Sirius xanh

Xe tải
"Chụp cái ảnh ở khách sạn trước khi khởi hành đã. Nhờ mãi mới được chú bảo vệ kiêm lễ tân chụp, đã thế lại còn không biết chụp, hướng dẫn nửa tiếng mới chụp được tấm hình dư lày:"Thế mà Cụ không nhờ bọn em chụp hộ, Bọn em ngồi uống trà ngay ngoài cửa ấy....,

vudinhquang

Xe container
Mụ Khoa đẹp zai nhất đoàn!

sakuda

Xe điện
Đồ đạc không quá đắt, quá rẻ, nhưng phải biết mặc cả. Nhà em toàn mua vòng bạc (chẳng biết được bao nhiêu phân bạc cho 1 cái vòng). Em bé bán hàng bảo là "Fifty kíp", mẹ cháu dịch ra là "15 ngàn kíp". Chết cười, cháu bảo là 50 khìn đấy mẹ ơi. Mẹ cháu không nói tiếng Anh bảo luôn cô bé là: 20 khìn làm nó cứ trố cả mắt. Tóm lại là sau 1 hồi mặc cả, cái vòng bạc được mua với giá 30 khìn kíp. Từ đó trở đi, đồ nào mà các bà các mẹ mua là đều mặc cả chỉ còn 2/3 giá mà cô bé bán hàng rao bán.
Nhà cụ Khoa mua bạc bán cho khứa ru lịch có khi lại ăn phải đồng.... e đã bị như thía khi mua Bạc ở Lào và Campuchia kể cả ở Thượng Hải nhuôn - e cũng là thằng hay mua và thích mua bạc - líu có xèng mà) :))

sakuda

Xe điện
Cụ Khoa có đi chỗ này:

Và có vào cái hội này không?

khoavq

Xe điện
"Chụp cái ảnh ở khách sạn trước khi khởi hành đã. Nhờ mãi mới được chú bảo vệ kiêm lễ tân chụp, đã thế lại còn không biết chụp, hướng dẫn nửa tiếng mới chụp được tấm hình dư lày:"Thế mà Cụ không nhờ bọn em chụp hộ, Bọn em ngồi uống trà ngay ngoài cửa ấy....,
Úi xời, thế mà em không biết. Để lần sau em nhờ cụ vậy. :D

Nhà cụ Khoa mua bạc bán cho khứa ru lịch có khi lại ăn phải đồng.... e đã bị như thía khi mua Bạc ở Lào và Campuchia kể cả ở Thượng Hải nhuôn - e cũng là thằng hay mua và thích mua bạc - líu có xèng mà) :))
Mựa, đúng là líu có xèng mới phải mua bạc đồng thật. Ở Lào, bạc hịn có khi phải tới 3 triệu VND cho 1 cái lắc.

Cụ Khoa có đi chỗ này:

Và có vào cái hội này không?
Cháu có đi cái chỗ này, nhưng ứ vào cái hội này vì không có nhiều thời gian. :P

khoavq

Xe điện
Cháu đang soạn ảnh, tối up tiếp nhé. Buổi chiều cả nhà đi Chùa Vàng và Công viên Phật. Định đi cả Phủ Chủ tịch mà ngủ quên béng mất nên ken sờn. Tối đi ăn ở bờ sông Mekong, chán vãi linh hồn vì... ít quá. :D

CruzeCruze

Xe tải
cụ làm cốc bia cho bớt cái nóng tháng 4 (b) rùi ảnh tiệp ợ

Laceti2010

Xe tăng
Em sang đó đợt khảo sát bảo tàng khay son, bảo tàng đó đẹp phết Cụ nên đến đó xem ạ.