Hà nội-Viêng chăn-Băng cốc bằng đường bộ và chuyện Tình một nữ BTV Truyền hình .

Thái Phượt

Xe tăng
ôi người quen đây mà

Bà chị O với cháu Tha H ở cùng ktt 2TK đây mờ thế mà chú T. Phượt ko biết để xin phượt cùng.Nhân đây xin nhắn có cậu mợ nào định đi phượt mà thiếu người thì hú 1 tiếng nhé lúc nào T.Phượt cùng con Rosinante già 7 chỗ cũng có mặt

hello3010

Xe đạp

vua_luoi

Xe điện
cụ này nói chuyện kỳ quá.......
Cụ ý cậy mình có nhiều văn hóa nên cũng thỉnh thoảng mất đi dăm ba năm cũng vẫn nhiều. Cháu đề nghị ban nick cụ maz để làm gương.

2Bdream4B

Xe tải
Kụ chủ năm nào chả đi vài ba chuyến cùng các em SV chân ngắn dài đủ hết ;))

Ducwagon

Xe tăng
Cụ giáo có những chuyến đi ai cũng thè, gõ đầu trẻ xong chưa cụ ? Tiếp ảnh đi cụ ơi :D

giaophuong

Xe điện
Trước cửa Khách sạn là chỗ để Khách có thể ngồi uống Trà,ở Lào cũng như Ấn Độ,Voi là biểu tượng cho Quyền uy và may mắn nên hình ảnh Voi có ở nhiều nơi.

Không uống nước Trà vì nhỏ tuổi,con gái GP ra sáng tác trên xe của Bố,sau 2 ngày đi xa ,mưa nắng,xe cũng chỉ bẩn thế này thôi.

Buổi sáng đầu tiên ở Viêng Chăn,sau khi ăn sáng,vợ chồng T.H về thăm mẹ Khăm Phải đang điều trị bệnh ở Viêng Chăn,gia đình GP tự đi khám phá.Trước tiên là phải đi đổi tiền đã,ra cổng K/S ,rẽ trái 100m,có nhiều quầy đổi tiền như thế này,rất tiện lợi,100USD khoảng 8000 kíp.Ở Lào ,tiêu tiền gì cũng OK:Mĩ,Bạt ,E,VND...chơi hết.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

giaophuong

Xe điện
Cách Khách sạn khoảng hơn 3km,Thạp Luổng,biểu tượng của nước Lào vàng rực trong nắng,À quên,hôm nay trời mưa,không có nắng(quen mồm,hehe)

cerato08

Xe điện
Vợ cụ giáo phương không cao lắm nhỉ

giaophuong

Xe điện
Rời Thạp Luổng,gia đình GP đi khoảng 15km đi Vườn Phật,lúc này thì Gia đình T.H đã gặp lại và dẫn đi,chứ GP có biết mô tê gì đâu.

Này thì Chân,dung GP này.

giaophuong

Xe điện
Rời Vườn Phật mà không có nhiều cảm xúc,bởi lẽ,Văn hóa Lào,cũng như Campuchia,ảnh hưởng nhiều từ Văn hóa Ấn Độ,trong các truyện Cổ tích hoặc Thần thoại,các nhân vật Thần Rắn,Thần Khỉ,Thần Rùa..được thể hiện nhiều..Trong Vườn Phật,kiến trúc thể hiện bức tranh rất rõ nét các cốt truyện xưa,là sự giao thoa giữa Phật Giáo và Tôn giáo Đa Thần,tuy nhiên Vườn Phật này cũng được xây dựng khoảng vài chục năm gần đây nên không gây được cảm hứng kì thú.Thôi thì ra Cổng chào của Thành phố vậy.Hầu như các Thành phố lớn có bề dày Lịch sử đều có Cổng chào,biểu tượng cho Thành phố như Khải Hoàn Môn (Pa ri),Indian Gate (NewDelhi)....Ở HN ,1000 năm cũng định làm cái gì đó nhưng ....(cho nên bây giờ HN cũng chẳng có cái gì cho ra hồn).Thôi,nói thêm buồn.

Và đương nhiên,Cổng chào nằm trên Đại lộ mang tên Lang Xan (Thời kì quốc gia hùng mạnh ,phát triển rực rỡ nhất trong Lịch sử Lào),Là con đường có lẽ đắt nhất của Thành phố Viêng Chăn.

Mic71

Xe buýt
Đúng là cụ Giáo, đi nhiều, biết sâu, hiểu rộng ,lại rất có duyên kể chuyện. Kính cụ.

giaophuong

Xe điện
Mấy ngày ở Viêng Chăn,Đoàn hay ăn ở "HN quán "này,nói thật là ngồi sạch sẽ,có phòng VIP thôi chứ ăn thì bình thường mà đắt lòi Tu hú,1 con Gà luộc to phải bằng nắm tay Trẻ con mà 500k VND,rau ,canh vớ vẩn mà toàn vài triệu một bữa.Được cái Cà phê giống ở VN mà chỉ khoảng 25k/ly.

Quán nằm trên con đường Lang Xan kéo dài(Phía sau Cổng Chào)

Rửa xe ở Lào là 40k kíp(khoảng 120k VND) rửa bình thường,không kĩ bằng mấy Hàng rửa xe ở Phố Đặng Thai Mai HN và càng thua xa rửa xe ở thành phố Huế(20k VND,rửa,lau chùi đến sốt ruột luôn).

Những lúc rảnh rỗi lại xuống buôn với chị chủ K/S tên Lan,có cô con dâu người Lào lai Pháp xinh hơn Hoa Hậu( e hèm)..Ở K/S này có thể mua quần bò Thái xịn vừa vừa với giá 300-500 Bạt (khoảng 240k-400k VND).

giaophuong

Xe điện
Nhìn thân phụ của cụ GP mà e thấy cụ thật hp, e đã k còn đc cái hp trọn vẹn đó nữa rồi :( câu chuyện của cụ chuyện nào cũng rất hay,.,
Xin cảm ơn và chia sẻ với Cụ,Ông nội em là Địa chủ lớn vùng Khoái Châu (Hưng yên),mà Nhà văn Lê Lựu đã nhắc đến,Cụ mất khi Cụ thọ 100 tuổi,còn Ông Ngoại em,là nhà Tư sản HN,nhảy đầm,nhảy đìa..đủ cả.Ai cũng có số mệnh mà.

giaophuong

Xe điện
Bà chị O với cháu Tha H ở cùng ktt 2TK đây mờ thế mà chú T. Phượt ko biết để xin phượt cùng.Nhân đây xin nhắn có cậu mợ nào định đi phượt mà thiếu người thì hú 1 tiếng nhé lúc nào T.Phượt cùng con Rosinante già 7 chỗ cũng có mặt
OK CỤ,THu H chứ không phải Tha H ạ.Nhưng mà Hú cho CỤ thì cứ đứng ra giữa Chợ mà Hú ạ?

giaophuong

Xe điện
Cụ chụp cái mâm cơm trông tượng hình quá!
Cụ cứ cho cá nướng; sườn nướng; gà nướng; xôi; lạp . . . là thấy ngon ngay/
Xem ảnh Cụ chụp lại nhớ Lào quá!
E đưa lên như vậy nhìn cho đỡ "ngán" ạ.

giaophuong

Xe điện
Nhà em ở dưới thị trấn Hòa bình 45km, không biết đoàn cụ đi qua mời vào chơi, em ngưỡng mộ cụ lắm, cụ cho anh em cái ảnh cả nhà cụ đi để nhỡ gặp nhau anh em còn giao lưu ạ :D
Cám ơn Cụ ,Hè vừa rồi em đi đường HCM qua đấy 3 lần ạ.Cụ cho em cái địa chỉ,em đi qua,vào xin Cụ miếng nước.

giaophuong

Xe điện
cảnh đẹp quá kụ ơi, trộm vía hai phụ huynh nhà kụ khỏe mạnh ghê đi như vậy mà trông vưỡn phong độ =D>
Lúc em nói với mọi người là Ông,Bà đi ô tô qua Lào và Thái,ai cũng bảo "Dở hơi à",bà chị ruột thì dúi vào túi em 1000 USD và bảo:"Nếu Bố ,Mẹ mệt thì mua vé máy bay cho Bố ,Mẹ về ngay". OK tốt quá,cầu mong Bố,Mẹ không sao để con có 1k,hehe .Khăm Phải thì choáng váng bởi 2 Cu 81 và 77 tuổi đó ,đi đường nhỡ làm sao thì mệt lắm.Ngày đầu tiên,đoạn HN-Nậm Cắn,bà già bị mệt,cứ bảo là đến Cửa khẩu là nhẩy ô tô Khách về,he he,ở đấy thì làm gì có xe khách,nhưng sau một đêm ngủ dậy thì Cụ khỏe đên tận hôm nay(trộm vía),còn Ông già,đường Lào ngon thế,trừ lúc đèo ,dốc(mà đèo dốc là chính)em toàn "vít" 100-120km/h,Ông không dám ngủ,sợ em buồn ngủ,thức suốt cùng em.Về HN,Cụ "nổ" như pháo ran,tan nát cả Quận HBT,lên cả Quận HK.và vài Quận khác..(lại trộm vía).

giaophuong

Xe điện
Lào ,Thái Lan,Căm pu chia là 3 quốc gia có Tôn giáo đạo Phật là chủ yếu nên Chùa chiền có ở mọi nơi,về Kiến trúc Chùa thì ở Lào ,CPC,Thái,Myanma là khá giống nhau với các mái Tháp nhọn,ở VN,TQ,Hàn quốc,Nhật bản..thì lại tương đồng bởi mái Cong hình thuyền.Đến Viêng Chăn thì đi Lễ Chùa là một sự Thư giãn tốt.

Mẹ T.H.

Mẹ GP

Con gái GP

và các diễn viên khác...