[Funland] Hà Nội, trẻ cấp 3 đi học từ 6/12, các cụ mợ xử lý thế nào?

f1_hn

Xe container
Một người từ Hà Nội vào Quảng Trị tử vong tại bệnh viện, dương tính với Covid-19
Ngày 4/12, nguồn tin của Thanh Niên tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Quảng Trị cho biết vào khoảng 10 giờ sáng cùng ngày, có 2 bệnh nhân nhập viện với dấu hiệu khó thở. Trong đó, bệnh nhân T.V.T đau ngực dữ dội, tử vong sau khi vào viện gần 2 giờ đồng hồ, kết quả xét nghiệm dương tính với Covid-19.
Bệnh nhân T.V.T trước đó khai thông tin 41 tuổi, trú Hà Nội. Người còn lại là N.V.M, 32 tuổi, trú Nghệ An. Cả hai cùng làm việc tại một công ty ở Hà Nội, vào Quảng Trị công tác.

Bệnh nhân M. cũng dương tính với Covid-19, hiện đã được chuyển lên điều trị tại BV lao phổi tỉnh Quảng Trị.

Kurumasuki

Xe container
Em thì không hiểu sao vội thế hay có sức ép nào đó bắt buộc phải đi học, sao.không để đầu học kỳ 2 đi khi mà các con đã tiêm đủ 2 mũi và đã có đủ thời gian sau tiêm.
Các cô không nhịn được nữa rồi
Đang 30-50 củ về 8 củ/tháng gần năm nay rồi
2 tháng nữa cũng ko nhịn!

congthuong

Xe điện
Với hướng dẫn này thì e là cũng khó mà tổ chức học được:

dayaolang

Xe buýt
Các cô không nhịn được nữa rồi
Đang 30-50 củ về 8 củ/tháng gần năm nay rồi
2 tháng nữa cũng ko nhịn!
Cụ ơi nói thế tội các cô quá. Các cô có phải ai cũng thu nhập cao đâu. Đa phần vẫn thấp. Dạy online thì khổ và hiệu quả kém. Dạy trực tiếp thì cả thầy cả trò đều đối mặt với nguy cơ mang virus về nhà. Các cô các thầy cũng có bố mẹ già con nhỏ mà.

quangsot

Xe lăn
Không đến mức vậy đâu cụ. Con em lớp 10, cho toàn quyền 1 laptop, 1 smartphone, bọn chúng nhắn tin trao đổi học tập, thậm chí hôm 20/11 vài đứa học cùng hồi cấp hai chủ động tạo GG Meet mời cả cô giáo cũ vào để tổ chức chúc mừng, gặp mặt online nữa. Rồi bài ở lớp học thêm nữa, cơ bản chả còn thời gian mà chơi. BPH lớp có đề nghị học online tiếp nhưng chắc không được.
Vấn đề không phải là câu chuyện học online mà chúng nó cần giao tiếp xã hội, cần vận động, cần gặp mặt các mối quan hệ bạn bè, thầy cô. Nếu cứ cám mặt vào máy tính và bó gối trong nhà thì chả mấy chốc thành ba ngơ hết.

dayaolang

Xe buýt
Với hướng dẫn này thì e là cũng khó mà tổ chức học được:

Thật là hướng dẫn mỗi lúc một kiểu. Hôm trước thì F0 cao tuổi điều trị tại nhà. Hôm nay thì F0 từ 49 tuổi trở xuống điều trị tại nhà.

Voi coi HN

Xe tăng
Em thấy nhiều người đi làm ngồi vp với hàng chục ng, đi chơi khắp nơi như bình thường thì ko lo. Nhưng con đi học lại lo lây nhiễm, thế ng lớn ko nhiễm à, về vẫn lây cho con cho gđ bình thường. Vx tiêm rồi giờ phải đối mặt với nó thôi chứ biết làm sao, hs đi học thì rủi ro cũng tăng lên nhưng rồi cũng phải đi chứ cố thủ ở nhà sao đc, mà ở nhà nhưng ng lớn đi làm thì vẫn nguy cơ lây nhiễm mang về nhà cả thôi.
Chưa kể mối nguy hại khi hs ko đc tiếp xúc xh một thời gian dài, tự kỷ, nghiện điện thoại, điện tử, mất khả năng giao tiếp....hệ lụy cũng ko nhỏ.

congthuong

Xe điện
Thật là hướng dẫn mỗi lúc một kiểu. Hôm trước thì F0 cao tuổi điều trị tại nhà. Hôm nay thì F0 từ 49 tuổi trở xuống điều trị tại nhà.
Thì cũng phải tùy tình hình mà cụ. Nhưng học mà cứ hở ra ca F0 là cách ly cả lớp F1 thì không trường nào tổ chức học được.

Booong

Xe tăng
Nhà em vừa họp phụ huynh tối nay, trường cho các bố mẹ lựa chọn, ai cho con đi thì đi, ai cho con ở nhà thì học online; một số lớp đã thống nhất được tất cả học online, đợi đến khi tiêm 2 mũi xong và đủ 14 ngày thì tính tiếp; lớp con nhà em 60% cho ở nhà, 40% cho đến lớp. Em thì em cho con ở nhà, nghe ngóng đã, không đánh cược được.

Khánh Ngọc

Xe container
Ở nhà mãi bọn trẻ nó tự kỉ, trầm cảm mợ ạ. Người lớn tung tăng đi khắp nơi, bia rượu ...đủ cả. Trẻ con nhà em nó mong đến trường hàng giờ.
Ai chẳng mong Cụ ơi ai chẳng biết là đi học sẽ tốt hơn học online. Nhưng nếu dịch như này thì học online vẫn là biện pháp an toàn nhất và hiệu quả hay ko là phụ thuộc vào ý thức con chúng ta ạ. Đừng đổ lỗi cho học online.

BMZ_Z4

Xe điện
Em thấy xã hội cũng thay đổi rồi.
Đã có nhiều cụ chấp nhận, đồng ý cho con đi học hơn.
Đường cong thì nó cũng chưa dốc quá, tạm thời cũng tương đối phẳng, cũng tự an ủi là như vậy.
Không có gì hoàn hảo tức là đã phải lựa chọn rồi, mà phạm vi lựa chọn cũng hẹp rồi.

dungla1976

Xe tải
Ai chẳng mong Cụ ơi ai chẳng biết là đi học sẽ tốt hơn học online. Nhưng nếu dịch như này thì học online vẫn là biện pháp an toàn nhất và hiệu quả hay ko là phụ thuộc vào ý thức con chúng ta ạ. Đừng đổ lỗi cho học online.
Mợ có đặt mình vào các cháu vừa bước chân vào cấp 3 như con em không. Học ở nhà mụ mị hết cả đầu óc, chúng đang tuổi lớn và sức khỏe nó hơn em và mợ. Nếu có bị nó cũng nhẹ và nhanh khỏi thôi mợ ạ.

Danngoaidao

Xe tăng
Quyết định đồng ý cho học offline, nhưng nếu gia đình nào chưa muốn vẫn đc học online mà. Vì ko bắt buộc đến trường, chỉ thi học kỳ mới offline được thôi.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Trường con nhà em sáng nay thì thông báo thứ hai đi học nhưng đến chiều lại báo học online tiếp. Em ủng hộ cho các con đến trường nhưng chỉ khi đã tiêm mũi 2 đủ 14 ngày. F0 ở khắp nơi trong cộng đồng thì kg thể mạo hiểm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Gấu em làm gv. Thấy đi học ntn thì gấu nguy cơ cao là f1 lắm. Dạy nhiều lớp, tiếp xúc ngày vài trăm hs là thường. Thoát sao đc. Hic

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Cao Bằng nhé cụ... Theo em biết tính từ đầu dịch đến tháng 11 năm 2021 là chưa có ca nào cả... Còn tháng này em chưa cập nhật.
Tính ra tỉnh này là duy nhất chưa có covid ghé thăm
Em mới Cao Bằng về hôm thứ 2, đúng thành phố đang chăng dây cả khu phố luôn. Có 4,5 ca thôi. Mà giờ sài gòn bị nhiều người chả muốn báo nữa rồi vì chỉ hơi mệt như cúm mùa. Trẻ con đi học thì cũng là bt, cứ ở nhà sinh lắm bệnh hơn.

Khánh Ngọc

Xe container
Mợ có đặt mình vào các cháu vừa bước chân vào cấp 3 như con em không. Học ở nhà mụ mị hết cả đầu óc, chúng đang tuổi lớn và sức khỏe nó hơn em và mợ. Nếu có bị nó cũng nhẹ và nhanh khỏi thôi mợ ạ.
Quan điểm em khác Cụ. Không học chẳng sao. Chậm thì cũng chậm rồi. Cứ an toàn đã. Chưa ổn mà đẩy ra đường thì thực sự lo lắng.