[Funland] Hà Nội, trẻ cấp 3 đi học từ 6/12, các cụ mợ xử lý thế nào?

pain

Xe ba gác
Một số trường đã có công văn đề nghị Sở GDDT hoãn học tập trung.
Các BPH kêu gọi poll ầm ầm:))
Em thì quan điểm, đã tiêm rồi thì đi... dù sao cũng an toàn hơn hồi tháng 9. Em k dám to còi nhưng rõ ràng, f1 nó 17 rồi nên k thể bao bọc kiểu mẹ đùm con. Chúng nó đã lớn, phải tự ý thức và giữ gìn. Chả ai muốn rủi ro cả nhưng không thể giam hãm chúng nó mãi, tội nghiệp lắm!

thngaylangthang

Xe ngựa
Con em chưa đủ tuổi để đi học ah hiccc

Doublegreen

Xe tải
Không đi học ở nhà lâu cũng có vấn đề về tâm lý và thể chất đấy. Bọn nó đang tuổi phát triển không phải cứ ở nhà là an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

2bplus

Xe buýt
Nhiều cụ ở đây hình như không mấy theo dõi thông tin nhỉ.

- Tiêm hay không tiêm đều có có nguy cơ lây nhiễm vr cao. Việc các cụ cố đòi phải tiêm hết cho trẻ mới cho đi học thật ra không có ý nghĩa nhiều. Cũng không thể đòi hỏi ý thức hay gì gì ở bọn trẻ, đơn giản là vì nhét vài chục ng trong 1 phòng kín, trong vài giờ mỗi ngày, hàng ngày, thì chẳng có ý thức nào giữ được khỏi lây lan cả :).

- Bọn trẻ nhiễm hầu hết đều không triệu chứng hoặc rất nhẹ. Điều này đã được thống kê ở rất nhiều nước, có con số đầy đủ và cụ thể. Các cụ gần như có thể yên tâm là chúng sẽ không sao. Chỉ trẻ đang mang bệnh nện nặng nào đó mới đáng lo.

- Theo tốc độ tăng số F0 và chủ trương "sống chung" của cq như hiện nay thì cơn bùng phát chắc chắn sẽ diễn ra trong thời gian gần sắp tới. Chúng ta sẽ biết được vx thực sự có tác dụng đến mức độ nào :).
CQ dường như cũng rất thận trọng và đã có những bước chuẩn bị cho cơn bùng phát sắp tới dựa trên những kinh nghiệm trong Nam. VD như đội y tế lưu động cấp phường, hay mỗi phường phải chuẩn bị 150 giường, hoặc hướng dẫn về pp phương án cách ly tại nhà, danh mục thuốc.. Đại loại là họ cũng đã có chuẩn bị, ờ.. hay ít nhất đã có chủ trương như vậy :).

- Thời điểm nay nên mở toang hết để chủ động lây nhiễm. Đơn giản là trước sau gì cũng nhiễm, mà nhiễm bây giờ chính là lúc vx có hiệu lực tốt nhất. Cả XH sẽ chỉ phải trả giá nhỏ nhất để vượt qua cơn bùng phát. Khi con số f0 đã đạt cả triệu thì mới có thể có miễn dịch cộng đồng thực sự, lúc đó mới có thể yên tâm nói là qua dịch, có thể yên tâm làm ăn.

- Điều cần lo lắng nhất trong cơn bùng phát là ng già và ng mang bệnh nào đó, tức nhóm ng có nguy cơ trở nặng cao. Điều này thì phải xem khả năng chịu tải của hệ thống y tế và họ có thực sự chuẩn bị tốt không, bởi vx chỉ giảm nhẹ đi chứ không thể hoàn toàn yên tâm. Đây không phải bệnh nan y, thảm họa sẽ tới nếu hệ thống quá tải, chứ nếu quy mô vẫn chịu được thì chắc chưa vấn đề gì. Em tiểu nhân phòng bị gậy nên cứ phải để sẵn máy đo bình ống thở oxy thuốc thang các thứ trong nhà phòng phương án tệ nhất :).

Vie.ABC

Xe điện
Cán bộ Quá Tự Tin hay Buông Xuôi thế không biết ?….Trong khi , Ca cộng đồng mỗi ngày 3 con số !…

hailuatn

Xe container
Sống ảo nhiều rồi sau mới biết tác hại :)
Không đến mức vậy đâu cụ. Con em lớp 10, cho toàn quyền 1 laptop, 1 smartphone, bọn chúng nhắn tin trao đổi học tập, thậm chí hôm 20/11 vài đứa học cùng hồi cấp hai chủ động tạo GG Meet mời cả cô giáo cũ vào để tổ chức chúc mừng, gặp mặt online nữa. Rồi bài ở lớp học thêm nữa, cơ bản chả còn thời gian mà chơi. BPH lớp có đề nghị học online tiếp nhưng chắc không được.

pham minh

Xe container
Giờ cụ vẫn còn thắc mắc như vậy. Thống nhất theo 1 bên thôi ạ, Bộ bao giờ cũng chậm hơn HN, lệch nhau là chuyện thường.

Em cũng toàn theo số liệu thống kê của sở y tế Hn. Của bộ hay kiểu cộng dồn nên em ko xem

lovecarhpqn

Xe điện
Gần như chắc chắn sẽ không quay xe việc Hà Nội quyết định cho các con cấp 3 đi học vào ngày 6/12/2021 này. Giờ cái cần lo là các cụ mợ xử lý việc này thế nào khi trẻ chưa tiêm hoặc mới tiêm 1 mũi chưa đủ ngày? Và còn tuỳ hoàn cảnh gia đình, trường lớp của con nữa.
Trường tư sĩ số ít nó khác mà trường công lớp 30-50 học sinh nó khác, trời rét mở cửa học có đảm bảo sức khỏe không theo hướng dẫn của sở?
Gia đình nào chỉ có 2 con 1 lớn 1 bé trước 2 đứa trông lẫn nhau giờ một đứa đi học một đứa nhỏ ở nhà là thêm một vấn đề.
Gia đình nào còn các cụ cao tuổi bệnh nền gia đình 3 thế hệ, vấn đề chống lây nhiễm khi thêm một nguồn lây cũng ong đầu.
Thêm khả năng bị nhốt 14 ngày khá là cao nữa...
Giờ cứ ước những ngày đầu tháng 10 xiết chặt cửa ngõ Hà Nội thì giờ có phải đi học đi làm không phải nghĩ không?
Hp chỗ em cho hs đi học, cô trò f1, f2 thế là lại ở nhà học online. Kịch bản này em nghĩ ở Hn chắc cũng thế thôi

Velafashion

Xe đạp
Bố mẹ các cháu lượn như đèn cù, bia bọt, siêu thị, chợ búa, cơ quan,... Nguy cơ cho các cháu cao hơn nhiều chứ các cháu ở trường thì lo cái giề
Em tin hầu hết những người mà cụ nói là lượn và bia bọt....đều là những người vô trách nhiêmk với con cái hoặc toàn người con lớn hoặc thanh niên chưa có con. Chứ ông bố, bà mẹ có con và là trí thức thì họ đủ hiểu dịch ở HN đang nguy cơ cao nên họ nếu lượn lờ, siêu thị .. thì họ vẫn ý thức dc. Em nghĩ nhiều cụ ủng hộ cho trẻ cấp 3 đi học thời điểm này chắc đa số chưa có con hoặc con toàn đứa lớn, ko có đứa nhỏ dưới cấp 3 chưa dc tiêm.

luuha_bqp

Xe buýt
Tiêm chưa đc 14 ngày, có kháng thể đâu!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề....
Các cháu f1 hoặc nhà ở khu phong tỏa không được đến trường.
Chắc chắn học on lai thôi nhỉ

Hồi... xưa, cả lớp on lai, cô dậy kiểu on lai cho cả lớp.
Giờ lớp ộp lai, mình con/vài con học on lai

Thì trường mở lớp on lai cho các con này

Hay các con này học on lai cùng các bạn học ộp lai ?

Các bạn học ộp lai, sẽ thi ộp lai. Các con học on lai sẽ thi cùng các bạn hay thi on lai riêng ?

Các BPH kêu gọi poll ầm ầm:))
Em thì quan điểm, đã tiêm rồi thì đi... dù sao cũng an toàn hơn hồi tháng 9. Em k dám to còi nhưng rõ ràng, f1 nó 17 rồi nên k thể bao bọc kiểu mẹ đùm con. Chúng nó đã lớn, phải tự ý thức và giữ gìn. Chả ai muốn rủi ro cả nhưng không thể giam hãm chúng nó mãi, tội nghiệp lắm!
Hp chỗ em cho hs đi học, cô trò f1, f2 thế là lại ở nhà học online. Kịch bản này em nghĩ ở Hn chắc cũng thế thôi

s63 AGM

Xe tăng
Thủ tướng đã nói ko có lựa chọn hoàn hảo chỉ có lựa chọn phù hợp nhất. E nghĩ cho trẻ đi học là phù hợp .

Xolabaque

Xe tăng
Thấy hôm may trên nhóm của các con trường f1 nhà em nói hôm tiêm mũi 1 có 2 f0, chiều hôm trước có 1 và chiều hôm con em tiêm có 1 nữa, tối nay vừa thấy enetviet báo tin thứ 2 tuần sau đi học trực tiếp, ngày mai em phải đến trường tìm hiểu sao đã, rồi mới quyết định có cho con đi học không, chứ nếu có f0 trong hôm tiêm ấy thì dứt khoát " say no ".

HN_2012

Xe tăng
Thực ra cụ nói vừa đúng vừa sai vì việc bố mẹ lê la còn tuỳ hoàn cảnh từng nhà và việc đó người lớn quyết định được. Nhà nào không ở 3 thế hệ, chỉ có bố mẹ trẻ dưới 60 và con lớn đi làm/đại học và con bé cấp 3 thì họ sẵn sàng bung lụa kể cả chút khó chịu khi bị cách ly. Hoặc gia đình trẻ con toàn cấp 1, mẫu giáo thì đi ác liệt vì đi chơi thì con mẫu giáo còn được ra đường.
Nhưng các nhà dạng 3 thế hệ hoặc con lớn cấp 3 thì đợt này đau đầu hơn
Cụ nói đúng nhà em 3 thế hệ ông bà > 80 và 2 F1 nhà em đều cấp 3 nên rất khó nghĩ đau đầu.

D.HoangMustang

[Tịch thu bằng lái]
Quay xe rồi cụ, trường bé nhà em vừa nhắn tin thông báo, em cũng ong não mấy hôm nay, các ca nhiễm đang tăng mạnh, nếu không nhận đc tin nhắn thì em cũng cho top nếu T2 tình hình dịch diễn biến xấu. Giờ này thả bọn trẻ ra không khác gì chơi cờ bạc may rủi.
Em cũng ung hết cả thủ. Thà rằng quyết định cho bản thân mình thì dễ. Nhưng chịu trách nhiệm với người khác,cụ thể là f1 của chúng ta nó khó lắm thay.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Đi học thôi, từng bước vượt qua sợ hãi thôi cccm. Giờ ko đi ko đc rồi. Mà thời điểm này hơi sớm, hết kỳ 1 đi thì ok hơn.

D.HoangMustang

[Tịch thu bằng lái]
Giả dụ nhà có người già sống cùng, cháu đi học mang dịch về lây cho ông bà. Ông/bà yếu vì nhiễm bệnh mà ko qua khỏi, lúc đó cụ sẽ thấy nó rất phức tạp.
Còn điều trị tại nhà, mình coi nó là giặc nhưng mình có gì trong tay để đấu với nó ngoài cái nhiệt kế?
Đến cái máy đo SPO2 ko có, bình oxy dự phòng ko có thì đấu bằng cái gì ạ?
Cụ tin tưởng chuyển nặng sẽ đưa đến BV. Nhưng nếu số ca nhiễm quá lớn, BV quá tải liệu cụ có tranh được ECMO cho người nhà ko? Mọi chuyện đều có thể xảy ra. Chúng ta ko nghiêm trọng hóa vấn đề, nhưng chủ quan thì lại là điều em thấy chưa tán thành.
Cụ có góc nhìn vấn đề khá giống em!

tla

Xe điện
Em thì không hiểu sao vội thế hay có sức ép nào đó bắt buộc phải đi học, sao.không để đầu học kỳ 2 đi khi mà các con đã tiêm đủ 2 mũi và đã có đủ thời gian sau tiêm.

5599

Xe buýt
Thấy nhiều cụ chắc cú vãi!
Không hiểu hàng ngày thì cụ bảo vệ các cháu bằng cách nào? Rồi đến công sở thì vợ chồng các cụ lafm gì để tránh mang virus về lây cho các cháu?
Đã xác định sống chung thì đầu tiên phải tuân thủ chătj chẽ 5K, tăng cường công tác vệ sinh cá nhân, tiêm phòng .... chứ chả còn giải pháp gì tốt hơn.