[CCCĐ] Hà nội- Tây nguyên- Tây nam bộ, 1 chuyến nghỉ hè đáng nhớ !!!

Ti tach

Xe buýt
Đến những vùng hẻo lánh hay vù̀ng xa lạ thì cần dùng loại này để xử lý các " côn trùng ngoại cỡ " cụ ạ L-)

Hôm nay E đã hồi hương, xin các cụ cho E thư gian 1 hôm, tối nay về HN E lai xin up tiếp
Tổng hành trình sau 14,5 ngày chạy suốt HN-Tây nguyên- Tây nam bộ - Hà nội đây ạ:

Uploaded with ImageShack.us
Chào cụ Ty Tach .
Cụ đi 6000km trong 16 ngày quả là đáng nể thật.
Đây là tổng quãng đường nhà cháu đi ạ ( Ko đến 6000 đâu). Năm 2005 nhà cháu cũng cùng thời gian mà chạy >5000Km.
Đợt tới 2 nhà đi đâu vài chuyến đi nhỉ ?

FUJITSU

Xe buýt
Cháu ơi tự chiêm nghiệm và nói với bố rằng mỗi người có 1 đam mê, nhưng khám phá là đam mê bất tận( tuy mỗi người 1 sở thích). muốn có những chuyến đi chơi thú vị cần hội tụ đầy đủ các yếu tố sau:
1. Có tuổi trẻ: nếu già rồi thì còn đi đâu được nữa chỉ làm sao tự ra vườn mà " tưới hoa" được là tốt rồi
2. Có sức khỏe: khi ốm yếu rồi thì chỉ lo bệnh tật và thuốc thang mong đi bộ cho vững, lấy đâu ra ý thích đi chơi nữa
3. Có đam mê: sẽ làm dược tất cả, sẽ cho ta những quyết định dúng đắn, mãnh liệt để khám phá trong các cuộc xông pha trên các nẻo đường như các "phượt gia", (và còn cả trong cộc sống nữa)
4. Có tiền: đây là yếu tố cũng khá quan trọng. nhưng ko phải vất vả dành nhiều thời gian kiếm ra nhiều tiền rồi mới nghĩ đến đi chơi, vì lúc đó già rồi, đam mê bị thui chột rồi, sức khỏe đâu còn mà đi, có muốn tự đi cũng ko được...Hơn nữa cuộc sống vật chất cũng cần phải có cả cuộc sống tinh thần để cân bằng nữa thì mới thực sự có chất lượng trong cuộc sống .
Nói tóm lại : Phải cân đối đày đủ các điều kiện cần và đủ trên thì mới có đươc thú vui trong du lịch, để khám phá và để lại những kỉ niêm bằng hình ảnhvà sự hiểu biết mà đén già xem lại sẽ thấy được giá trị mà khi đó có thât nhiều tiền cũng ko mua được. Con cái sau này lớn lên chúng sẽ 1 bộ sưu tập về ký ức tuổi thơ vô giá, hạnh phúc bên gia đình- có thể coi đây là của hồi môn cho chúng.
Chúc cháu đạt được những ước muốn, đam mê du lịch của riêng cháu - tranh thủ tuổi trẻ nhé - không mua đươc thời gian đâu!
E hơi ngưỡng mộ cụ chủ về độ "phượt" 1 tài cả 2 chiều, cả cách cách lập luận trên (b)

truong70

Xe tải
Công nhận có sức khỏe.

Ti tach

Xe buýt
Hay quá, em đang nghiên cứu chuẩn bị làm 1 chuyến Tây Nguyên bằng Civic. Thông tin của bác bổ ích quá. Xuyên Việt thì em đi rồi, nhưng chưa đi qua cung đường lên Tây Nguyên.
Cụ cứ chuẩn bị cái lịch trình đi, có gì cần chú ý AE tư véo cho.

30T-2917

Xe tải
@};-Chào cụ Tí Tách,

Em định phượt cung Tây Nguyên - Đà Lạt - Nha Trang - Tuy Hòa - Quy Nhơn - HN vào đầu tháng 6.
Tìm kiếm thông tin một hồi thì móc được thớt này của cụ lên.
Em mới chạy xa nhất đến Đà Nẵng. Cụ tư véo cho em đi một cung tròn ntn cho thuận, đường đẹp....
em định đi vào thì đi ven núi, đi ra thì đi ven biển có đc ko cụ ???
Tks cụ trước nhé.

Ti tach

Xe buýt
@};-Chào cụ Tí Tách,

Em định phượt cung Tây Nguyên - Đà Lạt - Nha Trang - Tuy Hòa - Quy Nhơn - HN vào đầu tháng 6.
Tìm kiếm thông tin một hồi thì móc được thớt này của cụ lên.
Em mới chạy xa nhất đến Đà Nẵng. Cụ tư véo cho em đi một cung tròn ntn cho thuận, đường đẹp....
em định đi vào thì đi ven núi, đi ra thì đi ven biển có đc ko cụ ???
Tks cụ trước nhé.
Cụ đi cung như vậy là hợp lý đấy vì qua được gần cả tây nguyên và trung bộ (chỉ nên tránh đường HCM đoạn qua Huế thôi).
Vấn đề là cụ đi mấy ngày thì mới bàn và tính được. Nhà này cũng định làm 1 chuyến khoảng 2 tuần( nhưng ko đi cung này nữa), khởi hành giữa T6 đây, đang lên lịch.

Chỉnh sửa cuối:

MIT-ONE

Xe điện
Hay quá, em đang nghiên cứu chuẩn bị làm 1 chuyến Tây Nguyên bằng Civic. Thông tin của bác bổ ích quá. Xuyên Việt thì em đi rồi, nhưng chưa đi qua cung đường lên Tây Nguyên.
Cụ cứ chuẩn bị cái lịch trình đi, có gì cần chú ý AE tư véo cho.
Ngày 7-6 này e bắt đầu HN-Tây nguyên
Các cụ tư vấn giúp cung đường này với ạ
Thanks các cụ nhiều

30T-2917

Xe tải
Cụ đi cung như vậy là hợp lý đấy vì qua được gần cả tây nguyên và trung bộ (chỉ nên tránh đường HCM đoạn qua Huế thôi).
Vấn đề là cụ đi mấy ngày thì mới bàn và tính được. Nhà này cũng định làm 1 chuyến khoảng 2 tuần( nhưng ko đi cung này nữa), khởi hành giữa T6 đây, đang lên lịch.
Em định xphát từ 9-20/6. thời gian phân bổ ntn cho hợp lý nhất hả cụ ?
Tiện thể cụ có địa chỉ ăn, uống, ngủ, nghỉ nên đi và nên bỏ thì cụ tư vấn cho em với
À, em ngại nhất cung Tây Nguyên, đi đường nào gon nhất hả cụ ?
Tks cụ nhiều.
p/s: hay lúc nào cụ rảnh em mời cụ beer để cụ tư vấn cho em kỹ càng nhé. :)

sepbu

Xe điện
Hay quá ...em đánh dấu
khả năng năm nay em cũng lên đường giống lịch trình của Cụ!

Ti tach

Xe buýt
Em định xphát từ 9-20/6. thời gian phân bổ ntn cho hợp lý nhất hả cụ ?
Tiện thể cụ có địa chỉ ăn, uống, ngủ, nghỉ nên đi và nên bỏ thì cụ tư vấn cho em với
À, em ngại nhất cung Tây Nguyên, đi đường nào gon nhất hả cụ ?
Tks cụ nhiều.

p/s: hay lúc nào cụ rảnh em mời cụ beer để cụ tư vấn cho em kỹ càng nhé. :)

Thứ 1: Cụ nên 1 cung vào bằng dường HCM (Trừ qua Huế- Nếu thích khám phá thì OK, vì đó là đỉnh trường sơn đường dốc và ngoắt ngoéo từ A lưới-Khâm đức)
Xuống Q bình hoặc Q trị, qua Hải vân thẳng lên HCM gặp Khâm đức ( đường này đẹp và thông hơn đường lên từ Q nam qua đèo Măng đen-Đg HCM). đến BMThuot sang đường 27, Qua hồ Lắc đến Đà lạt- xuống Nha trang( bằng đường mới)- đi QL1 đi ra bắc (có thể lên lại Đg HCM từ yên lý-Nghệ an- Là nơi lên thuận và ngắn nhất)
Thứ 2: Lên Tây nguyên có 3 thành phố phải thăm thú và khám phá là: Contum, Pleiku, Buôn ma thuột( thủ phủ của TN-Cao nguyên trung phần)
( trừ Di tích và cảnh trên đường, VD: Ngã 3 đông dương- Bờ y, Yaly, buôn Đôn, hồ Lắc... )
Thứ 3
Thứ 4
.....
Sorry. Có thời gian sẽ thông tin thêm nhé, muộn rồi ngủ thôi.

huancongtu

Xe tăng
Đọc hết bài của cụ chủ
Nhìn mà thèm thật

30T-2917

Xe tải
Thứ 1: Cụ nên 1 cung vào bằng dường HCM (Trừ qua Huế- Nếu thích khám phá thì OK, vì đó là đỉnh trường sơn đường dốc và ngoắt ngoéo từ A lưới-Khâm đức)
Xuống Q bình hoặc Q trị, qua Hải vân thẳng lên HCM gặp Khâm đức ( đường này đẹp và thông hơn đường lên từ Q nam qua đèo Măng đen-Đg HCM). đến BMThuot sang đường 27, Qua hồ Lắc đến Đà lạt- xuống Nha trang( bằng đường mới)- đi QL1 đi ra bắc (có thể lên lại Đg HCM từ yên lý-Nghệ an- Là nơi lên thuận và ngắn nhất)
Thứ 2: Lên Tây nguyên có 3 thành phố phải thăm thú và khám phá là: Contum, Pleiku, Buôn ma thuột( thủ phủ của TN-Cao nguyên trung phần)
( trừ Di tích và cảnh trên đường, VD: Ngã 3 đông dương- Bờ y, Yaly, buôn Đôn, hồ Lắc... )
Thứ 3
Thứ 4
.....
Sorry. Có thời gian sẽ thông tin thêm nhé, muộn rồi ngủ thôi.
hehe. Cụ copy cho em cái lịch trình cũ của cụ. sau đó cụ edit hộ em cái gì cần và nên; cái gì ko cần và bỏ qua... cho em có phải tiện hơn ko :)
Về cung đường thì lợi gì và hại gì cụ nhé. nó đẹp mà lại bù cái xa hơn một tí thì mình có thể vẫn đi chứ cụ nhể...
Sao e thấy một số cụ bảo Măng Đen đẹp như Đà Lạt T2 hả cụ ???
E sẽ dựng CT sơ bộ xong cụ nghía & edit hộ e nhe.
Tks cụ

Thần Tài

Xe điện
Cụ sửa giúp mấy bài bị lỗi Fonts, đọc đau mắt quá.

Ti tach

Xe buýt
hehe. Cụ copy cho em cái lịch trình cũ của cụ. sau đó cụ edit hộ em cái gì cần và nên; cái gì ko cần và bỏ qua... cho em có phải tiện hơn ko :)
Về cung đường thì lợi gì và hại gì cụ nhé. nó đẹp mà lại bù cái xa hơn một tí thì mình có thể vẫn đi chứ cụ nhể...
Sao e thấy một số cụ bảo Măng Đen đẹp như Đà Lạt T2 hả cụ ???
E sẽ dựng CT sơ bộ xong cụ nghía & edit hộ e nhe.
Tks cụ
Cái lịch E post ở trang 1 rồi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
ui gặp lại Cụ rùi,nghe nói cụ định đi Phú Quốc à,xe cụ ngon thế sao ko đi mà hỏi e số đt nhà xe khách. Cụ phi bằng xe của cụ đi ,đi cát chéo qua phà Vàm Cống ,Long Xuyên xuống HT cho xe lên phà ra PQ ( Rạch Giá ko có phà chở ô tô) .ra đảo mà ko có xe bí bách lắm cụ ạ. Còn tầm cỡ như cụ đi theo tua để chúng nó lôi đi xềnh xệch làm gì cho khổ.chúc cụ cùng gia đình vui khỏe trên mọi nẻo đường nhé

Ti tach

Xe buýt
ui gặp lại Cụ rùi,nghe nói cụ định đi Phú Quốc à,xe cụ ngon thế sao ko đi mà hỏi e số đt nhà xe khách. Cụ phi bằng xe của cụ đi ,đi cát chéo qua phà Vàm Cống ,Long Xuyên xuống HT cho xe lên phà ra PQ ( Rạch Giá ko có phà chở ô tô) .ra đảo mà ko có xe bí bách lắm cụ ạ. Còn tầm cỡ như cụ đi theo tua để chúng nó lôi đi xềnh xệch làm gì cho khổ.chúc cụ cùng gia đình vui khỏe trên mọi nẻo đường nhé
Chào Cụ, Lại gặp Cụ---Đất Việt này nhỏ quá, đi đâu cũng gặp dấu chân Cụ. hị hị. Cụ đã về chưa hay còn lang thang trong đó. E nhớ ko nhầm thì tầm này năm ngoái Cụ cũng trong đó mà (Cà mau). Ko biết gần chục năm nữa E bằng cụ bi giờ có còn đi đc như Cụ nữa ko. Phục Cụ.

E Ko có TG nên ko chạy xe vào được nên phải tranh thủ đi chim sắt vào SG(E ở H Nội), sau đó vi vu qua miền tây sang PQ, E Tự tổ chức đi chứ E ko bao giờ đi theo tour đâu ạ( Trừ vụ leo Fansipan), chỉ tham khảo tour để lên kế hoạch đi thôi( đi theo tour không thấy hay của, chuẩn bị, tìm hiểu lịch sử văn hóa, địa lý...nói chung là discovery- Ko có ấn tượng để nhớ lâu- lười cái đầu). Lần này định đi xe đêm Phươngtrang nằm 23h -6h đến Hà tiên, sau đó đi phà sang PQ tự khám phá ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
góp ý riêng với cụ như thế này: nếu cụ sang đấy người ko thì có rất nhiều chuyến tầu,có điều đi tầu thì dễ say sóng hơn đi phà. Ở PQ nếu du lịch nghi dưỡng ko nói làm gì,du lịch khám phá đi vào mùa mưa này cụ ko khám phá được gì đâu.Này nhé,này nhé câu cá và lặn biển xem san hô thì mùa này tàu nó chỉ dám cho cụ ra phía đảo hiền ko có cá ,cả nhà e câu cả buổi sáng đc 7 con bé bằng ngón tay cái ,còn lặn lặn biển thì tạm đc nhưng nếu gặp mưa lớn cũng tèo.khám phá rừng nguyên sinh,leo đỉnh cao 478 chỗ gần Kăm nhất cũng ko đcj vì mưa đg đất đỏ nhão nhoẹt.ô con e làm việc trong ngành truyền thông đc cả KL lẫn BP trên đảo biết mặt nên ra sức ủng hộ mà cũng ko leo 478 được. Đôi lời can cụ ,nếu có đi du lịch KP cụ nên đi vào mùa khô th10 đến th4 hàng năm.Điều nữa là cụ nghiên cứu phuơng án gửi xe bằng tàu hỏa rồi cả gia đình cụ bay vào SG lấy xe đi tiếp xem sao,hơi tốn tiền nhưng mĩ mãn luôn. TB: cụ có con gái trông yêu quá ,nhà e toàn con trai mệt mỏi vô cùng

Thần Tài

Xe điện
Đây, bài này bị lỗi này cụ Tạch.
Năm 2005 nhà E cũng làm 1 chuyến thông suốt đi đương HCM từ Cẩm thủy Thanh hóa tới Chơn thành Bình Phước và... cái lịch nó đây ạ: (E còn giữ cả lịch 2007, 2009 nữa cụ ạ)
Trong Quátrình đi có vài chỗ đổi lộ trình: Nghỉ Vũng tàu 1 ngày, SG 1 ngày, Suối tiên 1 ngày, Cần thơ 1 ngày), khi đi về lên đường HCM từ Quảng trị ra đến Thanh hóa xuống đường QL1( đường HCM đang tắc chưa làm xong từ cẩm thủy qua rừng Cúc phườg)

[FONT=.VnTimeH]Dù kiÕn lÞch chuyÕn ®i xuyªn ViÖt [/FONT]

[FONT=.VnTimeH]21/08-- 04/09 - 2005 (15 ngµy)[/FONT]​

[FONT=.VnTime]Ngµy 1 ( CN 21/08): 3h khëi hµnh [/FONT]à[FONT=.VnTime] §«ngHµ (580km) [/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 2 (22/08) : §«ngHµ - Kh©m §øc (335km)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 3 (23/08): Kh©m §øc - Kontum (165km)-Pl©ycu(215km)- Bu«n ma Thuét (400km)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 4 (24/08): NghØ - Bu«n Ma Thuét(®ib¶n §«n 100km )[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 5 (25/08): Bu«nMaThuét - Biªn Hoµ- VòngTÇu (470km) [/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 6 (26/08) : NghØ Vòng TÇu[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 7 (27/08) : NghØ Vòng tÇu 1/2 - Sµi gßn (116km)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 8 (28/08) : NghØ Sµi gßn[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 9 (29/08) : NghØ Sµi gßn[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 10 (30/08): Sµi Gßn -– Mòi NÐ (Phan ThiÕt) (200km)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 11 (31/08): Phan ThiÕt -– Quy Nh¬n (430 km)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 12 (01/09): Quy Nh¬n(tõ tr­a) - §µ n½ng (300km)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 13 (02/09): §µ n½ng - HuÕ (100km) - §ång Híi (265km)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 14 (03/09) : §ång Híi - Hång LÜnh(225km)- H­¬ng s¬n(72 km) - Vinh(25km) = 325km[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 15 (04/09) : Vinh - Hµ Néi (300km)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ngµy 16 (05/09) : §i lµm[/FONT]

[FONT=.VnTimeH]Lé tr×nh xuyªn viÖt[/FONT]​

[FONT=.VnTimeH]®i vµo[/FONT]
[FONT=.VnTimeH]Hµ néi ----[/FONT][FONT=.VnTimeH]580km(1A)[/FONT][FONT=.VnTimeH]----®«ng hµ---[/FONT][FONT=.VnTimeH]40km(9)[/FONT][FONT=.VnTimeH]-- ®akr«ng(QT) ---[/FONT][FONT=.VnTimeH]890km(14+hcm)[/FONT][FONT=.VnTimeH] —ch¬n thµnh (bd)----[/FONT][FONT=.VnTimeH]52km(13)[/FONT][FONT=.VnTimeH]---thñ dÇu mét(bd)--- [/FONT][FONT=.VnTimeH]30km[/FONT][FONT=.VnTimeH]----biªn hoµ---[/FONT][FONT=.VnTimeH]100km(51)[/FONT][FONT=.VnTimeH]—vòng tÇu –[/FONT][FONT=.VnTimeH] 115km(51)[/FONT][FONT=.VnTimeH]---Sµi Gßn = [/FONT][FONT=.VnTimeH]1710km[/FONT]
[FONT=.VnTimeH]®i ra[/FONT]
[FONT=.VnTimeH]sµigßn---[/FONT][FONT=.VnTimeH]200km(1A)[/FONT][FONT=.VnTimeH]---mòi nÐ---[/FONT][FONT=.VnTimeH]403km(1a)[/FONT][FONT=.VnTimeH]---quy nh¬n—[/FONT][FONT=.VnTimeH]300km(1a)[/FONT][FONT=.VnTimeH]---®µ n½ng--- [/FONT][FONT=.VnTimeH]265km(1a)[/FONT][FONT=.VnTimeH]---®ång híi---[/FONT][FONT=.VnTimeH]325km(1a+8+1a)[/FONT][FONT=.VnTimeH]---H­¬ng s¬n—vinh --[/FONT][FONT=.VnTimeH]300km(1A)[/FONT][FONT=.VnTimeH]---hµnéi = [/FONT][FONT=.VnTimeH]1790km[/FONT]