[Funland] Hà Nội quy hoạch phân khu sông Hồng

Kuiper

Xe đạp
Em thấy bây giờ chẳng cần xa xôi gì, trước mắc cứ xây cái bờ kè, làm con đường nhỏ dọc bờ sông Hồng để dân ở đó ko lấn chiếm nữa, trồng cây hai bên đường giống đường ven hồ Tây, làm được thế là tốt lắm rồi, sau rồi mới nghĩ đến những chuyện xa xôi, có được không nhỉ?

Vova

Xe container
Em thấy bây giờ chẳng cần xa xôi gì, trước mắc cứ xây cái bờ kè, làm con đường nhỏ dọc bờ sông Hồng để dân ở đó ko lấn chiếm nữa, trồng cây hai bên đường giống đường ven hồ Tây, làm được thế là tốt lắm rồi, sau rồi mới nghĩ đến những chuyện xa xôi, có được không nhỉ?
Hà Nội đang là thành phố không thân thiện với xe đạp. Giá mà làm đường tuyến đường đạp xe dọc sông :).

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Hiện giờ, giải toả để làm được cái kè, đường và hàng cây đó cũng cực kì gian nan & tốn kém. Làm xong, giá đất khu ấy lại tăng hàng chục lần, vậy là hết ước mơ quy hoạch

Kuiper

Xe đạp
Hiện giờ, giải toả để làm được cái kè, đường và hàng cây đó cũng cực kì gian nan & tốn kém. Làm xong, giá đất khu ấy lại tăng hàng chục lần, vậy là hết ước mơ quy hoạch
Em nghĩ thế này: chỉ giải tỏa dân dọc chỗ sát bờ sông thôi, mà đất chỗ sát bờ sông hầu hết là đất do dân lấn chiếm, sẽ đỡ tốn kém và phức tạp hơn là giải tỏa toàn bộ khu dân cư, lại được một con đường đẹp, giữ được cảnh quan, thân thiện với môi trường, còn chuyện đất khu đó tăng thì có sao đâu nhỉ, coi như một cơ hội để chọn lọc tự nhiên, ai có tiền thì mua ở đó, dần dần sẽ hình thành một khu dân cư văn minh thôi.

Xikar

Xe tăng
Em thấy ngon bổ rẻ, chỉ có điều chưa biết quy hoạch ra sao, chỗ nào ở, chỗ nào đi các cụ trên nói rõ luôn để cho yên tâm ạ
Học hành với đi lại của bọn trẻ con thì thế nào hả cụ, đi lại qua đê có vde gì ko ạ

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ thế này: chỉ giải tỏa dân dọc chỗ sát bờ sông thôi, mà đất chỗ sát bờ sông hầu hết là đất do dân lấn chiếm, sẽ đỡ tốn kém và phức tạp hơn là giải tỏa toàn bộ khu dân cư, lại được một con đường đẹp, giữ được cảnh quan, thân thiện với môi trường, còn chuyện đất khu đó tăng thì có sao đâu nhỉ, coi như một cơ hội để chọn lọc tự nhiên, ai có tiền thì mua ở đó, dần dần sẽ hình thành một khu dân cư văn minh thôi.
Chính vì cái tư duy giống như cụ mà HN nát như bây giờ.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Lại nhiều mảnh đời đổi đời thôi ạ
Dự án này triển khai được em nghĩ HN sẽ rất khác. Nói gì thì nói nếu tận dụng được phát triển 2 bên sông như các thành phố lớn thì đẹp mĩ mãn
Đừng như sông Tô Lịch là được

victory_1980

Xe điện
Hiện nay mới là quy hoạch 1/5000 thì sao mà rõ đc. Sau này quy hoạch phân khu thì mới rõ. Giờ chủ yếu xác định khu nào làm nhà, khu nào công viên,...

lexuan87

Xe hơi
Nói về cầu mới sắp xd qua sông Hồng, em thấy cầu Tứ Liên chỗ Nghi Tàm bắc sang bên Đông Hội - Miền Đông nước Anh là vô duyên nhất.
View attachment 5946865

Phía Đông Hội em không nói. Phía bờ Nam, chỗ giao với đường Nghi Tàm, nếu xd xong cầu đảm bảo tắc bí dị .....vì xe cộ bên Miền Đông nước Anh đổ sang, rẽ phải, rẽ trái đều khó thoát...trừ phi có 1 đường to nối thẳng, xuyên qua Hồ Tây.

cairong_2011

Xe container
Hình như nó ko đâm ra đường Nghi tàm đâu mà rẽ nhánh xuống ngay kiểu Chương dương. Chứ đâm ra đến đường Nghi tàm sẽ là tai hoạ.

tieunhilang

Xe điện
Hình như nó ko đâm ra đường Nghi tàm đâu mà rẽ nhánh xuống ngay kiểu Chương dương. Chứ đâm ra đến đường Nghi tàm sẽ là tai hoạ.
Rẽ nhánh chứ cụ!
Nhớ 13 năm trước Cầu Tứ Liên thuộc trục "tâm linh" Đông Anh - Ba Vì. Từ Đông Anh vắt thẳng sông Hồng xuyên lòng Hồ Tây nối Liễu Giai - Nguyễn Chí Thanh - Trần Duy Hưng - Đại lộ Thăng Long - Ba Vì.
Tính ra từ Trần Duy Hưng đến nhà cụ Tổng chỉ mất 20 phút.

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay mới là quy hoạch 1/5000 thì sao mà rõ đc. Sau này quy hoạch phân khu thì mới rõ. Giờ chủ yếu xác định khu nào làm nhà, khu nào công viên,...
Giờ là QH Phân khu tỷ lệ 1/5000. Tiếp sau là QH Chi tiết tỷ lệ 1/2000. Sau cùng là QHCT 1/500.

Minh Kang

Xe hơi

Các cụ tham khảo. Em hóng

cairong_2011

Xe container

Các cụ tham khảo. Em hóng
Em nghĩ vẫn là các định hướng chung, thực sự chưa rõ ràng cho từng người dân: ở hay di dời hay tái định cư tại chỗ, ở lại thì được cải tạo thế nào,giao thông hạ tầng ..... Trăm thứ cần phải giải quyết. Khi nào phải có QH chi tiết đến 1/500 thì sẽ rõ ràng tất cả.
Như phố cổ các cụ thấy, đề nghị dãn dân ko xây cơi nới, mới .... nhưng đông vẫn hoàn đông. Nhà cao tầng lại mọc lên nhiều hơn. Có ai tổng kết lý do ?

Santo70

Xe buýt
Rẽ nhánh chứ cụ!
Nhớ 13 năm trước Cầu Tứ Liên thuộc trục "tâm linh" Đông Anh - Ba Vì. Từ Đông Anh vắt thẳng sông Hồng xuyên lòng Hồ Tây nối Liễu Giai - Nguyễn Chí Thanh - Trần Duy Hưng - Đại lộ Thăng Long - Ba Vì.
Tính ra từ Trần Duy Hưng đến nhà cụ Tổng chỉ mất 20 phút.
Em sợ nhất cái vụ cầu TL này, nếu mà làm thực thì nhà ông anh em ở đường có ống nước Phần Lan có nguy cơ phải di dời.

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì cái tư duy giống như cụ mà HN nát như bây giờ.
Đang tranh luận, xin xỏ giữa UBND Hà Nội và Bộ NNPTNT. Ông HN thì muốn giải tỏa càng ít càng tốt, cho xong việc, nhàn hạ. Ông Bộ NNPTNT thì cứ theo Chỉ giới thoát lũ đã duyệt và cắm - bảo đảm GIỮ GÁO AN TOÀN. Cụ thể đoạn : Làng Bắc Cầu, An Dương - Phúc Xá - Phúc Tân - Bạch Đằng, Võng La - Hải Bối, Đông Ngạc - Nhật Tảo.
Kiểu thích nhàn hạ, làm cho nhanh của mấy ông HN thì khu vực Trung tâm Hà Nội vẫn như đống rác. Dọn mịa nó hết nhà trong hành lang thoát lũ đi rồi tái định cư tại chỗ cho dân, ông nào lấn chiếm thì bước. Thế mới xứng đáng đồ án vĩ đại 2 thập niên.
Khu dân cư được tồn tại tại và cần di dời.jpg
Quy hoạch định hướng sử dụng đất.jpg