[Funland] Hà Nội quá thiếu không gian công cộng cho mỗi phường/làng/khu phố để mọi người vui chơi

anh kao

Xe tăng
cái kỳ lạ ở chỗ cac đạiza xây cât ở tỉnh hêt công trình đẹp nọ tới lạ kia, điểm đến check in quôc tế

nhg cứ xây ở cac khu đất vàng Hanoi là phải thật xấu mới hài lòng
Đúng rồi cụ, đất càng đắt nó lại xây càng xấu. Vì xây đẹp thì lại kg tận dụng đc hết đất 2 cái đối nghịch nhau mà. Thế nên nó toàn tương toàn lô cốt tổ chim vào giữa hà nội mới bõ chi phí xin phá quy hoạch như tổ hợp HH linh đàm đấy, vị trí thì đẹp nhất cả khu Linh đàm luôn còn kiến trúc, thẩm mỹ, mật độ thì lại kg ngửi dc. Sun quảng an, Lotus center hay Vin giảng võ sau này em dự sau này cũng thế. Thảm họa về kiến trúc và thẩm mỹ

cadan

Xe container
Đúng rồi cụ, đất càng đắt nó lại xây càng xấu. Vì xây đẹp thì lại kg tận dụng đc hết đất 2 cái đối nghịch nhau mà. Thế nên nó toàn tương toàn lô cốt tổ chim vào giữa hà nội mới bõ chi phí xin phá quy hoạch như tổ hợp HH linh đàm đấy, vị trí thì đẹp nhất cả khu Linh đàm luôn còn kiến trúc, thẩm mỹ, mật độ thì lại kg ngửi dc. Sun quảng an, Lotus center hay Vin giảng võ sau này em dự sau này cũng thế. Thảm họa về kiến trúc và thẩm mỹ
may, suyt e xuống tiền mua ở đây

trông xa như giàn sắt chữ I đan nhau

nissantiida

Xe điện
Dự án nào của a Vượn đem lại công viên, khu vui chơi công cộng đấy cụ ??? A ấy còn đang ngầm chiếm cv hồ nước của tpho thành của nhà a ấy để bán hàng chứ a ấy làm công viên vui chơi công cộng nào vậy??? :-?:-?:-?
3 cái smart city, ocean park và Grand park là có công viên khá rộng. Các cái còn lại cũng chỉ có khu vui chơi nho nhỏ hoặc quảng trường thật.

Chỉnh sửa cuối:

Rebel Melb

Xe tải
Em thấy Hả Nội còn hơn mấy tỉnh lẻ, ở Tỉnh nhiều khu đô thị, dân cư mới mọc lên còn chẳng có Trường, Trạm, hồ điều hòa, .... Chỉ lấy đất ruộng ra phân lô bán nền.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
3 cái smart city, ocean park và Grand park là có công viên khá rộng. Các cái còn lại cũng chỉ có khu vui chơi nho nhỏ hoặc quảng trường thật.
Cụ nói vậy là oan nhé. Anh V có xây công viên thì cũng cộng vào giá nhà bán X2-X3 chỗ khác, dân mua trả tiền sòng phẳng chứ được miếng mẻ nào mà kể công?
Cũng không sai, nhưng thử xem không có thẻ mà bảo vệ cho vào không? ;))

nissantiida

Xe điện
Cụ mơ mộng quá rồi. Lờ đờ tp em nghĩ đều đi kha khá. Vấn đề là có làm hay không thôi. Em lấy ví dụ xa cho nó đỡ động chạm. Cụ nào bên đường sắt chắc cũng biết các sếp trên sếp dưới bên đấy đều đặn công du đông tây đủ kiểu từ lâu lắm rồi. Còn đường sắt bây giờ thực trạng ra sao thì chắc ai cũng dễ thấy.
Mà nhân tiện, có anh gì Bắc Ninh về Hà Nội mấy năm phá be phá bét, cứ như gián điệp được cử để phá tỉnh bạn ý :).
Haha, em không rõ về cán bộ và làm nhà nước lắm. Em nói đi nhưng học thì học ở VN là đc, kiểu seminar hội thảo thì chắc các cụ ý cũng nghe nhiều. Vấn đề là đi và học nhưng chưa chắc đã thấm thế nào là đời sống chất lượng cao mà để dành đất sớm ấy nhỉ. Kiểu nghĩ cái bọn tây này để lắm đất bãi cỏ làm gì phí quá, tao thấy tao chả cần mấy cái mảnh đất này lắm, đi chơi tao vào các khu trung tâm mua sắm, đi karaoke... :D. Sau này mà gom được dân Thanh Xuân, Hai Bà Trưng... lên chung cư để mở ra đất trống làm công trình công cộng khó!

Cụ nói vậy là oan nhé. Anh V có xây công viên thì cũng cộng vào giá nhà bán X2-X3 chỗ khác, dân mua trả tiền sòng phẳng chứ được miếng mẻ nào mà kể công?
Em k ở HN lâu rồi nhưng em thấy mấy tay youtuber làm video khu Grand Park và Ba Son dân tình nơi khác tới ầm ầm mà nhỉ? Hình như Smart city cũng thế? Ocean Park thì em cũng không rõ có công viên công cộng nào không, thấy mỗi cái quảng trường, còn thì toàn thuộc VinUni hoặc rào lại như biển hồ.
Với lại em đâu có nói a V cho không, ở trên em đã nói là anh V làm thế thì tp không phải đi sau điều chỉnh quy hoạch cho mấy khu to to của anh ấy.

Chỉnh sửa cuối:

victory_1980

Xe điện
Hiện nay quận Thanh Xuân là không có công viên, nếu chuyển đổi một trong các dự án: cao xà lá; giầy thượng đình; phích nước rạng đông; viện công nghệ thực phẩm thành công viên thì tạm ok.
Nhưng ở HN nói riêng, các tp lớn nói chung ko có cái viễn cảnh đấy.

victory_1980

Xe điện
Thì cũng mong các cđt khác làm cv và cộng vào giá bán như vậy mà ko có.
Còn cđt làm cũng phải có lợi nhuận, chứ họ có thu đc thuế của dân ko?

Tuananh13102022

Xe hơi
Như nhà e ở trong ngõ ngách muốn có không gian đi bộ,cây cối phải đi xe máy mấy km mới có cái không gian rông rãi chút,chán

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Thì cũng mong các cđt khác làm cv và cộng vào giá bán như vậy mà ko có.
Còn cđt làm cũng phải có lợi nhuận, chứ họ có thu đc thuế của dân ko?
Cụ mong chứ người khác không mong.
Làm xa còn được, xây chung cư trung tâm ể bù đủ chi phí thì 200tr/m2 ai mua nổi?
Với ai bảo cụ Thanh Xuân không có công viên? ;))

biển xanh06

Xe điện
Cụ mong chứ người khác không mong.
Làm xa còn được, xây chung cư trung tâm ể bù đủ chi phí thì 200tr/m2 ai mua nổi?
Với ai bảo cụ Thanh Xuân không có công viên? ;))
có công viên mang tên Thanh Xuân to tướng ở cổng, gần trường Ams nhưng nó thuộc quận Cầu Giấy

kienvinh

Xe lăn
Nếu cái chỗ này CĐT đóng tương ứng với số dân cư => số tiền tp phải chi ra để đầu tư công trong tương lai nâng cấp cơ sở hạ tầng... thì em nhận em sai. Còn nếu chỉ đóng theo diện tích đất mà không tính chi tiết các yếu tố về gia tăng đầu tư công thì em vẫn nghĩ em đúng. Dĩ nhiên em không phàn nàn về vấn đề này trong thớt này nên việc này nếu bác cũng không rành thì không vấn đề gì. Dẫu sao các dự án của anh V cũng đem lại cho tp những công viên và khu vui chơi công cộng đẹp, cũng nên ghi nhận. Người dân ở đó là những người được hưởng lợi nhiều nhất.
Tôi không còn biết bác đang thảo luận vấn đề gì nữa cho nên không biết đúng, sai thế nào :D

Nhắc lại và nói rõ hơn. Khi ông V làm một dự án nào đó, ông ta phải thuê người vẽ ra cái quy hoạch chi tiết xây dựng. Nhìn vào đó là nhanh nhất, có thống kê các loại hình sử dụng đất. Trong đó:

- Đất ở thì phải nộp tiền sử dụng đất theo bảng giá. Nộp vào ngân sách và được tính vào thu nội địa
- Đất công cộng như vườn hoa, trường học thì không phải đóng tiền
- Đất nghĩa trang mà nếu để kinh doanh (ai vào chôn phải trả tiền) thì phải đóng tiền. Nhưng trong dự án nghĩa trang lại có đường giao thông, vườn hoa v.v. bàn giao lại cho địa phương thì những phần diện tích ấy không phải đóng tiền.

Thu là thu hết vào ngân sách, và không có nghĩa ngân sách sẽ chi ra một khoản tỷ lệ thuận với khoản tiền vừa thu được để xây sân chơi, vườn hoa ở chỗ nào đó đang chờ vốn.

kienvinh

Xe lăn
Phát hiện đúng. Còn nhớ khi đi vào Royal City chơi, ngay ở cổng có bảo vệ kiểm tra. Mình đến như là khách hàng của khu thương mại thì mới được vào còn dân cư lân cận sang hóng mát thì không được.

anh kao

Xe tăng
Cụ bị nhầm to rồi đấy, cụ biết là doanh nghiệp nào được làm kdt thì trong đó đều phải làm phần hạ tầng, công viên trong kdt, như khu ngoại giao đoàn, tp giao lưu, nam cường dương nôi, thanh hà.... Doanh nghiệp trách nhiệm làm xong hạ tầng đường xá công viên hồ nước thì phải bàn giao lại cho tp. Chứ kdt là ông nhận mỗi phần đất xây nhà rồi ông bắt nhà nước làm điện nước, đường xá công viên hồ nước ah ???
- Cụ biết rằng rất nhiều khu bọn Vin này lập lờ trong viêc bán hàng và bàn giao những tiện ích lại cho tp để chiếm riêng cho mình. Như khi bán dự án sky lake nhiều sale quảng cáo khiến ng mua nghĩ cái công viên CV1 của tp đấy đấy của Vin và Vin làm nên mua với giá rất cao đến khi nhận ra rồi 3 năm nay vẫn chưa thấy công viên hồ nước đâu
- cái hồ nước của green bay bọn Vin cũng quây đường vào cả khu đặt trạm bốt bảo vệ bên ngoài đường vào, nên "vô tình" nhưng "cố ý" biến cái hồ nước của tp đấy thành của riêng của Vin để đẩy giá dự án lên
- cái Vin smart city vốn dĩ là kdt vinaconex Viettel có quy hoạch công viên hồ nước giống như hiện nay với xung quanh chủ yếu là bt, liền kề, sau đó Vin mua lại điều chỉnh chất lên một đống lô cốt chung cư nhà như bao diêm. Còn quy hoach kdt này thì dù cdt nào cũng phải làm công viên công cộng đường xá như suy hoạch ban đầu rồi bàn giao lại cho tp. Nhưng hiện nay dù làm xong công viên nhưng cdt vẫn đang kg bàn giao lại cho tp để ng dân xung quanh vào chơi mà chỉ cấp thẻ cư dân mới dc vào. Cái vin ocean park hay các khu khác cũng thế... Cv là của công cộng cdt nào đc làm kdt thì đều phải làm và bàn giao lại cho tpho
- Chưa kể đường xá đấu nối ra ngoài kdt để ng dân xung quanh đi lại cho thuận tiện nhưng bọn Vin này chây lỳ kg bàn giao đấu nối để biến thành kdt kín giúp tăng giá nhà nhưng gây khó di chuyển cho ng dân xung quanh. điển hình nhất là khu Time city ...

-> Vin nó là thằng phá quy hoạch và ngồi trên pháp luật nhất cái VN này nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Lướt qua tưởng lói về chỗ chơi cho ngừoi dân, đọc vài còm thì hoá ra pr cho khu đô thị của Vin. Công nhận Vin nó làm bđs tốt, quản lý cũng khá tốt. Nhưng nếu xét theo tiêu chí xanh, trong lành, thoáng mát, thì e hổng thích. Vin nó ốp mật độ dân cao kinh khủng. Hiện h e vẫn thích ê cô pác hơn. Cách đây 20 năm ông thớt vào khu Linh Đàm chưa? Hay gần đó có Định Công ấy?

nissantiida

Xe điện
Như nhà e ở trong ngõ ngách muốn có không gian đi bộ,cây cối phải đi xe máy mấy km mới có cái không gian rông rãi chút,chán
Nếu có dự án gom nhà trong ngõ ngách (xưa kia là làng) lên chung cư (miễn phí cho cư dân ở đó từ trước) để mở thêm đường xá + công viên cụ có đồng ý không?