[Funland] Hà Nội quá thiếu không gian công cộng cho mỗi phường/làng/khu phố để mọi người vui chơi

Mưa tháng 11

Xe tăng
Chung quy cũng là lựa chọn giữa tiền+tiện nghi+môi trường. Cụ muốn vừa môi trường xanh vừa tiện nghi (trung tâm) thì cụ phải có tiền, nhiều tiền và rất nhiều tiền (tỉ lệ thuận giữa tiền và những thứ này). Cụ ít tiền mà lại chọn môi trường xanh thì cụ về quê, giờ các vùng quê vẫn còn rộng rãi, đồng ruộng thậm chí còn bỏ hoang không mấy ai muốn chăm sóc vì đa phần muốn làm ở khu công nghiệp. Ai mà chả muốn thứ tốt nhất cho mình, nhưng không phải ai cũng có thể được thứ tốt nhất. Vậy nên đành lựa chọn thứ gì mà mình thấy tốt hơn cho mình.

nissantiida

Xe điện
Chung quy cũng là lựa chọn giữa tiền+tiện nghi+môi trường. Cụ muốn vừa môi trường xanh vừa tiện nghi (trung tâm) thì cụ phải có tiền, nhiều tiền và rất nhiều tiền (tỉ lệ thuận giữa tiền và những thứ này). Cụ ít tiền mà lại chọn môi trường xanh thì cụ về quê, giờ các vùng quê vẫn còn rộng rãi, đồng ruộng thậm chí còn bỏ hoang không mấy ai muốn chăm sóc vì đa phần muốn làm ở khu công nghiệp. Ai mà chả muốn thứ tốt nhất cho mình, nhưng không phải ai cũng có thể được thứ tốt nhất. Vậy nên đành lựa chọn thứ gì mà mình thấy tốt hơn cho mình.
Em nói không dưới 2 lần trong này là không có tiền thì vẫn để dành đất để tránh sau này phải đền bù giải phóng và xác định là càng về sau giá đất càng cao càng khó giải phóng đền bù (hoặc mãi chấp nhận chất lượng cuộc sống hạn chế).

Phỡn

Xe tăng
Cũng không cần quá gay gắt cụ ạ. Ta đi lên từ đói khổ nên nhu cầu gom góp cho cá nhân cho gia đình sẽ cao, dẫn tới luật lệ khó đảm bảo. Em cũng nói là cái gì thì cũng phải đi kèm với kinh tế đi lên, nhu cầu về đời sống chất lượng sẽ lên theo.
Cái cần nữa là các lãnh đạo cần có tầm nhìn để quy hoạch để dành.
Vấn đề chính là cái tầm nhìn của lãnh đạo đó cụ :))

kienvinh

Xe lăn
Cụ biết thì cho em hỏi là khi các chủ đầu tư làm chung cư họ có đóng tiền cho tp để tp làm thêm đường xá, bệnh viện, trường học, công viên cho lượng dân cư mới về chung cư đó không? Cứ cho là quy hoạch có sẵn nhưng anh CĐT được hưởng lợi thì phải đóng góp đúng chứ ạ?
Nhân tiện thì em cũng không thấy luật quy hoạch trong bài của cụ, chắc cụ chưa viết hết?
Luật quy hoạch thì bác tìm đầy trên mạng.

Khi làm dự án, chủ đầu tư phải đóng tiền sử dụng đất tương ứng với từng loại đất được giao sau khi chuyển đổi mục đích.

Đường xá, bệnh viện, trường học, công viên có hay không có, là do tuân theo quy hoạch phân khu (1/2000).

Chi tiết xây dựng như mật độ, số tầng, chiều cao do chủ đầu tư lập quy hoạch chi tiết xây dựng (1/500) trình lên thành phố xin thành phố duyệt.

Nhà nước thu được tiền sử dụng đất rồi làm gì với nó? Điều này có câu trả lời giống như một bộ trưởng tài chính đã nói trước đây về thuế bảo vệ môi trường trong xăng dầu: đây là công cụ thu ngân sách chứ thuế bảo vệ môi trường không nhất thiết phải sử dụng để bảo vệ môi trường.

Tóm lại, luật lá hiện nay đã khá đầy đủ. Khâu thực hiện thì có nhiều vấn đề, cho nên VN mới là VN.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cần phải có nhiều quảng trường phi lợi nhuận để người dân sinh hoạt văn hóa ,ko nên lùa hết ra đường gọi là phố đi bộ, như chỗ triển lãm giảng võ mà làm quảng trường thì tuyệt vời

nissantiida

Xe điện
Khi làm dự án, chủ đầu tư phải đóng tiền sử dụng đất tương ứng với từng loại đất được giao sau khi chuyển đổi mục đích.
Nếu cái chỗ này CĐT đóng tương ứng với số dân cư => số tiền tp phải chi ra để đầu tư công trong tương lai nâng cấp cơ sở hạ tầng... thì em nhận em sai. Còn nếu chỉ đóng theo diện tích đất mà không tính chi tiết các yếu tố về gia tăng đầu tư công thì em vẫn nghĩ em đúng. Dĩ nhiên em không phàn nàn về vấn đề này trong thớt này nên việc này nếu bác cũng không rành thì không vấn đề gì. Dẫu sao các dự án của anh V cũng đem lại cho tp những công viên và khu vui chơi công cộng đẹp, cũng nên ghi nhận. Người dân ở đó là những người được hưởng lợi nhiều nhất.

Ferrari1102

Xe tải
Ai cũng biết cả cụ ạ, nhưng có chịu quy hoạch bài bản và dành nhiều không gian công cộng hay không thì lại khác cụ ạ.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em nói không dưới 2 lần trong này là không có tiền thì vẫn để dành đất để tránh sau này phải đền bù giải phóng và xác định là càng về sau giá đất càng cao càng khó giải phóng đền bù (hoặc mãi chấp nhận chất lượng cuộc sống hạn chế).
Những chỗ đô thị mới đều có công viên, hồ nước mà. Một số khu vực ven đô cũ mật độ dân số cao mới thiếu công viên.

anh kao

Xe tăng
Nếu cái chỗ này CĐT đóng tương ứng với số dân cư => số tiền tp phải chi ra để đầu tư công trong tương lai nâng cấp cơ sở hạ tầng... thì em nhận em sai. Còn nếu chỉ đóng theo diện tích đất mà không tính chi tiết các yếu tố về gia tăng đầu tư công thì em vẫn nghĩ em đúng. Dĩ nhiên em không phàn nàn về vấn đề này trong thớt này nên việc này nếu bác cũng không rành thì không vấn đề gì. Dẫu sao các dự án của anh V cũng đem lại cho tp những công viên và khu vui chơi công cộng đẹp, cũng nên ghi nhận. Người dân ở đó là những người được hưởng lợi nhiều nhất.
Dự án nào của a Vượn đem lại công viên, khu vui chơi công cộng đấy cụ ??? A ấy còn đang ngầm chiếm cv hồ nước của tpho thành của nhà a ấy để bán hàng chứ a ấy làm công viên vui chơi công cộng nào vậy??? :-?:-?:-?

Chỉnh sửa cuối:

anh kao

Xe tăng
Có vẻ cụ gần đây ít vào CVTN? Khá đông vui náo nhiệt và sạch sẽ. Với việc có rào và cổng như bây giờ, em thấy công viên bây giờ khá an toàn. Bọn trẻ con nhà em (7&8 tuổi) có thể tự do đạp vài vòng quanh công viên mà bố mẹ vẫn yên tâm. Em chỉ lo mở rào xong thì ko được sạch sẽ và an toàn như thế nữa.
Chẳng biết đông vui thế nào, nhưng em vừa cho con em vào đợt trước, nhìn mà chán, cái cv rộng nhưng chủ yếu cho ng đi bộ tập thể dục, chỗ khu vui chơi thì toàn đồ chơi cũ từ thời ngày bé em chơi vẫn thế bỏ hoang lâu ngày rỉ sét hết cả, dc chỗ có nhà tài trợ đầu tư có một ít khu chơi cát thì cũng hỏng hóc nhiều chẳng thấy ai sửa chữa.
- cho cu con chơi một tý là chán. Thà đi chơi cv cầu giấy vừa miễn phí mà còn thấy đẹp và nhiều trò hơn. Thất vọng cho một công viên to nhất thủ đô

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Cần phải có nhiều quảng trường phi lợi nhuận để người dân sinh hoạt văn hóa ,ko nên lùa hết ra đường gọi là phố đi bộ, như chỗ triển lãm giảng võ mà làm quảng trường thì tuyệt vời
quảng trường rồi cũng phải nhường cho chung cư ạ

anh kao

Xe tăng
Edit: Sorry các cụ tiêu đề hơi gây hiểu nhầm, ý em là không gian công cộng cho mỗi phường/làng/khu phố để mọi người vui chơi.

Hiện nay cư dân HN (và nhiều thành phố khác) muốn đến không gian công cộng là phải di chuyển tới 1 số công viên nhất định trong khi ở nước phát triển thì khu dân cư cỡ làng/phường nào cũng ít nhất có 1 bãi cỏ kích cỡ bét nhất cũng 2 sân bóng 11 người cho mọi người ra chơi, trẻ con chạy nhảy chơi thể thao. Thậm chí khu phố cũng có những không gian công cộng nho nhỏ. Chúng ta cũng có những công viên nhỏ nhưng rất nhiều trong đó là làm hồ nhân tạo chỉ có thể chạy vòng quanh chứ không thể cho trẻ con chơi được. Hầu như tất các khu dân cư đã kín đất ở, không thể chừa đất ra nữa. HN đất chật người đông, có lẽ chỉ có thể gom lại vào các chung cư, ít nhất là chung cư mini, để tạo thêm không gian cho trẻ em.

Em biết là câu chuyện này có lẽ phải rất nhiều năm nữa đi cùng điều kiện là đời sống nâng cao, nhu cầu hoạt động vui chơi thể chất mới lớn hơn và chúng ta phải có cơ chế để việc người dân giữ đất, mua nhiều đất không còn dễ dàng (đánh thuế, thu phí) => không thể cứ ôm nhiều đất để 10 đời ấm no. Có vậy việc quy hoạch lại mới dễ dàng được.
- Kinh tế cả nước nhờ phân lô bán nền, thì cụ hi vọng cái j.
- Thiếu mỗi cái biến 79 ô cỏ thành chung cư cao tầng nữa là bọn nó chưa làm thôi, chứ hở ra cái tý đất nào là bọn nó cấu kết nhau chất lên chung cư hết cả.
- lúc đầu mục đích di dời cái đống nhà máy cũ là để thành tiện ích công cộng như công viên, trường học vậy mà rồi bọn nó còn biến hết thành chung cư thì cụ còn hi vọng gì ở đây nữa.

Chắc lãnh đạo cũng có tư duy như cụ: chỉ là nơi chạy bộ tập thể dục. Còn trẻ con. Nhu cầu XH là gì, vui chơi giải trí ntn k cần biết :))
Người có con nhỏ thì thường trẻ tuổi nên vai vế xã hội thấp, ý kiến ý cò không ai thèm nghe. Leo được lên lãnh đạo thì con lớn rồi, cũng chẳng cần công viên nữa, lúc đấy chỉ cần sân golf với bar kara ô kê thôi :)

anh kao

Xe tăng
quảng trường rồi cũng phải nhường cho chung cư ạ

View attachment 7034344

Cả một khu thoáng đẹp như triển lãm giảng võ a ấy còn chất được lên một đống lô cốt giữa thủ đô thì thiếu nước a xin phân lô bán nền ở 79 ô cỏ nữa là a Vượn chưa làm dc thôi
- Nếu thằng phá quy hoạch và gây quá tải hạ tầng nhất cái hà nội này xin thưa ông Thản điếu cày còn chưa đủ tuổi với a Vượn này đâu.

Vova

Xe container
Vậy tốt cho dân Bắc Ninh quá. Lãnh đạo tp giai đoạn này nên đi qua phương tây mỗi người 1 chuyến rồi học qua về quy hoạch trước khi lên không thì lại bị cấp dưới dắt mũi.
Ở HN đến đi chơi cũng phải chi tiền, muốn chơi thể thao món nào cũng phải thuê sân.
Cụ mơ mộng quá rồi. Lờ đờ tp em nghĩ đều đi kha khá. Vấn đề là có làm hay không thôi. Em lấy ví dụ xa cho nó đỡ động chạm. Cụ nào bên đường sắt chắc cũng biết các sếp trên sếp dưới bên đấy đều đặn công du đông tây đủ kiểu từ lâu lắm rồi. Còn đường sắt bây giờ thực trạng ra sao thì chắc ai cũng dễ thấy.
Mà nhân tiện, có anh gì Bắc Ninh về Hà Nội mấy năm phá be phá bét, cứ như gián điệp được cử để phá tỉnh bạn ý :).

anh kao

Xe tăng
So với cái nước đất đai bạt ngàn làm gì cụ
Thổ đu em thích nhất khu hồ tây ,hình như ven hồ chưa ai dám đụng vào hehee
Cụ chưa nhìn thấy cái đống khu tổ chim HH Hồ tây của bọn Sun group ah mà bảo chưa ai dám đụng vào. Cái hồ tây nó cũng sắp nát như cái hồ Linh đàm rồi, cứ đứng ở hồ tây nhìn xung quanh chất một đống chung cư hết cả từ ciputra tới ngoại giao đoàn, tới tây hồ tây sau này. Nó chưa xây xong hết thôi. Riêng cái đống Lotus Center của ở ciputra lên đến 15000 căn hộ đã gấp rưỡi cái HH Linh đàm của a Thản rồi.Nhưng rồi chưa đến chục năm nữa cũng sẽ như Linh đàm cả mà thôi

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: one
Cụ chưa nhìn thấy cái đống khu tổ chim HH Hồ tây của bọn Sun group ah mà bảo chưa ai dám đụng vào. Cái hồ tây nó cũng sắp nát như cái hồ Linh đàm rồi, cứ đứng ở hồ tây nhìn xung quanh chất một đống chung cư hết cả từ ciputra tới ngoại giao đoàn, tới tây hồ tây sau này. Nó chưa xây xong hết thôi. Nhưng rồi chưa đến chục năm nữa cũng sẽ như Linh đàm cả mà thôi
Kì tới SẾP về vui thú điền viên thì anh mặt giời này dè chừng vì cái cụm chung cư này :)

cadan

Xe container
Cụ chưa nhìn thấy cái đống khu tổ chim HH Hồ tây của bọn Sun group ah mà bảo chưa ai dám đụng vào. Cái hồ tây nó cũng sắp nát như cái hồ Linh đàm rồi, cứ đứng ở hồ tây nhìn xung quanh chất một đống chung cư hết cả từ ciputra tới ngoại giao đoàn, tới tây hồ tây sau này. Nó chưa xây xong hết thôi. Riêng cái đống Lotus Center của ở ciputra lên đến 15000 căn hộ đã hơn cái HH Linh đàm của a Thản rồi.Nhưng rồi chưa đến chục năm nữa cũng sẽ như Linh đàm cả mà thôi
Ý cụ nói mấy cục bánh tét này ấy ạ

cadan

Xe container
Vâng, cái này của bọn Sun, còn đống Lotus center ở ciputra còn kinh khủng hơn gấp rưỡi cái HH linh đàm trong tương lai cơ
cái kỳ lạ ở chỗ cac đạiza xây cât ở tỉnh hêt công trình đẹp nọ tới lạ kia, điểm đến check in quôc tế

nhg cứ xây ở cac khu đất vàng Hanoi là phải thật xấu mới hài lòng