[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Phỗng new

Xe điện
Cụ anh có trí nhớ tốt thật đấy.
Mẹ em học lớp tiếng Đức khoá 1 của ĐHNN năm 69-71 còn bố em sau khi tốt nghiệp Tổng hợp toán năm 62 thì về dạy ở trường Trung cao cơ điện ở 90 Nguyễn Trãi, về sau mới trả trường cho mấy khoa của Đại học Tổng hợp chuyển về. Thế mà các cụ nhà em chả nhớ gì về cảnh vật khu này cả, em chả khai thác được tí tư liệu nào. 😜
Ngày em học Tổng hợp ở 90 Nguyễn Trãi thì cũng chỉ hàng ngày đi về từ Láng Hạ, ít lượn lờ. Em còn chưa bao giờ bén mảng vào Đại học Ngoại Ngữ dù tụi bạn kháo nhau là sinh viên nữ bên đó hay hơn trường em. Kể cả các bạn Tổng hợp Văn học ở chỗ nào em cũng không biết 😁.
Thời bọn em hay được hít mùi thơm thuốc lá từ nhà máy thuốc lá Thăng long bên đường đối diện toả sang, bụng đói ngồi trong giảng đường mà hít khói sấy thuốc lá thấy cồn ruột nhưng tỉnh táo hẳn ra. Có lần cháy bên nhà máy thuốc lá mà bọn em bên này lỗ mũi đứa nào cũng đen kịt.
Cụ ngoan thế nhỉ!
ĐHNN nhiều con gái, tỷ lệ gái xinh cao. Con zai thì hiền lành hơn các trường khác, thế mà cụ lại ko bén mảng vào chơi là sao nhỉ?

coolpix8700

Xe ngựa
Vào Vũ Trọng Khánh cũng chưa nhìn thấy sông Nhuệ.
Nếu thời xưa đi qua NTS theo đường 6 (Nguyễn Trãi bây giờ) thì phải đến cầu Trắng mới thấy sông Nhuệ cụ ạ.
Vũ Trọng Khánh đi rất sâu vào.
Hồi mấy cái đường đang làm em cũng hay vào rồi đi sâu một chút đến 1 cái quán nhỏ bên sườn đê ngồi uống rượu với 1 ông bạn ngày xưa cũng từng là lính Hà Giang về (hồi ấy thì em cũng chưa biết tên cái đường này).
Còn cơ quan em có 1 cơ sở ở Vạn Phúc, thời trước khi đi Đức tuần nào cũng phải vào đấy. Nhân viên nhà hàng Cầu Am chắc nhẵn mặt em, thỉnh thoảng cũng vào ăn ở KS Sông Nhuệ!

Bopbi_hsgs

Xe container
Vũ Trọng Khánh đi rất sâu vào.
Hồi mấy cái đường đang làm em cũng hay vào rồi đi sâu một chút đến 1 cái quán nhỏ bên sườn đê ngồi uống rượu với 1 ông bạn ngày xưa cũng từng là lính Hà Giang về (hồi ấy thì em cũng chưa biết tên cái đường này).
Còn cơ quan em có 1 cơ sở ở Vạn Phúc, thời trước khi đi Đức tuần nào cũng phải vào đấy. Nhân viên nhà hàng Cầu Am chắc nhẵn mặt em, thỉnh thoảng cũng vào ăn ở KS Sông Nhuệ!
Cái phố Vũ Trọng Khánh này mới làm hay sao ý, e ko hình dung hồi trc nó ở đoạn nào. Trc cơ quan ông già e ở Trung Văn, e ở trong đấy 1 năm, hồi bé e chứng kiến máy bay mẽo oánh đài phát thanh Mễ Trì suốt

coolpix8700

Xe ngựa
Cái phố Vũ Trọng Khánh này mới làm hay sao ý, e ko hình dung hồi trc nó ở đoạn nào. Trc cơ quan ông già e ở Trung Văn, e ở trong đấy 1 năm, hồi bé e chứng kiến máy bay mẽo oánh đài phát thanh Mễ Trì suốt
Hồi bé em chỉ ấn tượng đi qua khu này là nhìn thấy cột ăn ten.
Tàu điện sau khi đến Cầu Mới vào cái ga có mái là cắt hết toa chỉ còn mỗi cái đầu, ra khỏi ga là bác lái tầu quay tít cái bánh xe như guồng lái của tầu thủy nhả hết phanh cho tầu chạy băng băng vào tới Hà Đông (hình như chẳng có đội nhảy tầu nào dám thử ở đoạn này).
Về sau họ mới san lấp làm thêm mấy cái nhà cao tầng ở quanh khu cửa hàng mậu dịch Thanh Xuân và sau đó dân cư mới đông dần lên.
Nhà ông bác em ở trong làng Triều Khúc, ngay đầu làng. Em nhớ từ đường Nguyễn Trãi đi vào 2 bên đường là ruộng (hay là ao), sâu vào 2 - 3 trăm mét bắt đầu từ nhà bác đầu tiên hay thứ 2 mới có nhà dân!
Đường vào ĐH NN Thanh Xuân (ĐH HN bây giờ) cũng vậy. Con đườn nhỏ từ đường Nguyễn Trãi đi vào cũng hơn trăm mét do tụi em đắp thêm cho nó to ra. Hồi em ở nội trú thì sát nhà D1 mới có 1 bức tường ngăn với ruộng, phía bên kia là dãy nhà vệ sinh giáp ngay với ruộng. Đến lần sau em vào thì giữa cái đường ấy đã được dựng lên 1 cái cổng, sau cổng phía bên trái là nhà để xe trước khi tới nhà D1!

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
Đoạn nhà em hơi quê, sẵn lá táo!

Bị nhọt là hái lá táo non, giã với mấy hạt muối đắp lên. Cỡ 2 ngày sau nhấc lá ra là dính cả ngòi luôn. Da thành cái lỗ sâu hoắm, se miệng luôn ý.

Bài này em vẫn áp dụng với bọn trẻ con nhà em tới tận sau này!
E hồi bé cũng hay vào công viên lấy lá táo về đắp nhọt mông =)) sau ko kiếm đc đành mua cái cao gì đen đen dán vào mấy hôm sau kéo ra cả nhân luon

6997

Xe container
Chiều nay em lấy xe của cu con lượn 1 vòng, thấy xích trùng => đi căng cho nó!

Xong lại nhớ cảnh ngày trước đi xe đạp, xích bị dão, còn ngồi kỳ cạch lộn xích. Lộn từng mắt xích một, xoay cái chốt 180 độ cho nó kéo mòn đều 2 bên.

Đến thời nhông xích Mạnh Quang phố Huế phổ biến thì gần như em không còn thấy món lộn xích này nữa.

Giờ có 4b thì thi thoảng lộn xuống gầm kiểm tra!

YarisVerso

Xe tải
Vào Vũ Trọng Khánh cũng chưa nhìn thấy sông Nhuệ.
Nếu thời xưa đi qua NTS theo đường 6 (Nguyễn Trãi bây giờ) thì phải đến cầu Trắng mới thấy sông Nhuệ cụ ạ.
Vừa rồi em ở 1 tuần ngay chỗ Vũ Trọng Khánh cắt Tố Hữu. Ngày nào cũng phi xe máy qua VTK sang Nguyễn Văn Lộc rồi ra đường Trần Phú, lên Nguyễn Trãi để về mạn Ngã tư sở. Cảnh vật thay đổi nhiều quá, qua cổng trường Khoa học tự nhiên là cổng chính cũ của trường Tổng hợp mà thấy nó khác hẳn ngày xưa nên cũng không rẽ vào nữa.

Cụ ngoan thế nhỉ!
ĐHNN nhiều con gái, tỷ lệ gái xinh cao. Con zai thì hiền lành hơn các trường khác, thế mà cụ lại ko bén mảng vào chơi là sao nhỉ?
Bên chỗ em có khoa Sinh, khoa Kinh tế cũng nhiều con gái lắm mà em còn không dám đò đưa gì cả nên chuyện đánh bắt xa bờ tận bên Ngoại ngữ lúc ấy là không khả thi cụ ạ. 😊 Mãi tận năm thứ 4 em mới khôn ra thì cũng đến lúc hết thời sinh viên rồi.
À, bây giờ em mới nhớ là năm thứ 4 em đi làm hộ bài kiểm tra thực hành môn tin học cho mấy thằng bạn học tiếng Pháp ở ĐHNN. Làm xong cho 1 thằng thì đến thằng thứ 2 thì bị bắt vì làm nhanh quá. May cũng chỉ bị mời ra chứ không lập biên bản hay kỷ luật gì.

phuongmit

Xe cút kít
Vừa rồi em ở 1 tuần ngay chỗ Vũ Trọng Khánh cắt Tố Hữu. Ngày nào cũng phi xe máy qua VTK sang Nguyễn Văn Lộc rồi ra đường Trần Phú, lên Nguyễn Trãi để về mạn Ngã tư sở. Cảnh vật thay đổi nhiều quá, qua cổng trường Khoa học tự nhiên là cổng chính cũ của trường Tổng hợp mà thấy nó khác hẳn ngày xưa nên cũng không rẽ vào nữa.
Vũ Trọng Khánh mới đặt tên tầm 5 năm nay các cụ ạ, trc chưa có tên vì vẫn là đường trong khu đô thị thì dân gọi là đường 36 mét. Song song với nó là đường 18m Nguyễn Văn Lộc bây giờ. Em về HĐ từ 2014 nhưng tầm 2010 đã nằm vùng khu Mỗ Lao này rồi

z300

Xe điện
Nghe các cụ anh kể chuyện sát gái ngày xưa thèm thế :)

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mới thấy dại. Toàn cắm đầu vào sách vở mà rồi cũng chả đâu vào đâu.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vũ Trọng Khánh mới đặt tên tầm 5 năm nay các cụ ạ, trc chưa có tên vì vẫn là đường trong khu đô thị thì dân gọi là đường 36 mét. Song song với nó là đường 18m Nguyễn Văn Lộc bây giờ. Em về HĐ từ 2014 nhưng tầm 2010 đã nằm vùng khu Mỗ Lao này rồi
Ghi sổ. Để em nhảy tầu điện leng keng qua ăn kem :))

Bigtenis

Xe tải
Lại nhớ mấy anh lớn rủ ra máy nước công cộng "làm lòng"...

angkorwat

Xe container
Người OF
Trước hình như toàn chạy Hải Âu của LX :D

View attachment 8608534
Karosa này bắt đầu chạy từ tháng 8/1987. Ông anh vợ ở cty xe buýt là một trong những người đầu tiên được xuống Hải phòng nhận xe. Cuối 87 cưới vợ, được ông ấy thuê cho chiếc Karasa mới cứng chạy là oách lắm😂

ZynZyn

Xe lăn
Ngày xưa đi xe đạp sợ nhất là bị trượt mắt cá (e ko nhớ tên gọi có chính xác ko), đạp liên hồi mà xe chả đi đc tí nào :D :D :D
Chiều nay em lấy xe của cu con lượn 1 vòng, thấy xích trùng => đi căng cho nó!

Xong lại nhớ cảnh ngày trước đi xe đạp, xích bị dão, còn ngồi kỳ cạch lộn xích. Lộn từng mắt xích một, xoay cái chốt 180 độ cho nó kéo mòn đều 2 bên.

Đến thời nhông xích Mạnh Quang phố Huế phổ biến thì gần như em không còn thấy món lộn xích này nữa.

dvhung243

Xe điện
Kiểm tra như thế này là kiểm tra gì hả bác ?
Hay e đang hiểu : có 4 bánh thì thi thoảng bác đi kiểm tra gầm ( của xe khác )

6997

Xe container
Ngày xưa đi xe đạp sợ nhất là bị trượt mắt cá (e ko nhớ tên gọi có chính xác ko), đạp liên hồi mà xe chả đi đc tí nào :D :D :D
Trượt cá líp - ở cái moay ơ sau mợ ạ, nên đạp nó cứ quay tít mà không đi!

coolpix8700

Xe ngựa
Đang đi ngoài đường thì cũng chịu, phải tìm bác thợ gần đó.
Về đển nhà rồi 1 mẩu dép mút cũng đủ để trị. Nhưng thường cũng không bất chợt trượt không bắt lại được ngay, mà triệu chứng cứ tăng dần vì trong cái líp không chỉ có 1 hay 2 con cá. Lúc đầu đạp ngược nhẹ lại là cá sẽ bắt, khi bị hơi nặng tháo ra đệm bên dưới nó miếng mút là được (không hiểu sao mút dép tông lại chịu được dầu mỡ!).

tuthang

Xe buýt
Em ở dốc Thọ Lão, phố Lò Đúc. Tuổi thơ gắn với phố Tăng Bạt Hổ và công viên Thống Nhất. Bao năm từ thời xếp hàng hòn gạch mua gạo đến giờ cơ bản phố xá vẫn thế các cụ nhỉ.
Cụ ở Thọ Lão lạ gì cửa hàng dầu hoả ngay đầu dốc, cửa hàng lương thực thì rẽ phải qua Lò Đúc hướng bên tt VPP :)

The Silent

Xì hơi lốp
Cha Húc cơ này với cha Tôm Sau ơ đúng là 1 cặp bá đạo Cụ hầy
Tay Tôm khá được đấy cụ, mỗi cái tội "...mải mê chinh chiến và yêu đương" hơi sớm quá. Em cứ khoái như cái tay Huc. Thỉnh thoảng trốn trong 1 xó xỉnh nào đó đại loại như cái vỏ thùng rượu, phì phéo điếu thuốc. Thật tao nhã quá đi. kkk