[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

phuongmit

Xe cút kít
chắc cụ học kim đồng nữa chứ
em k cụ ạ, e 1 thời gian ngắn mầm non Hoa Sen thôi, sau đó di chuyển sang bên bà ngoại e và đi học lớp 1 e mới về lại phố cổ, e học cấp 1 Lê Văn Tám
Thế lên đây tìm người yêu cũ lớp 2 đó đi ... được thì nhớ khoe nhá
Nyc hết cấp 1 đã k còn ở Hanoi, do nhận thấy sự xa cách trong tương lai nên tầm hk2 lớp 3 e đã tuyển ny mới ngay, nhưng giờ e cũng k nhớ hết tên và lưu lạc đâu nữa rồi cụ ạ, chắc nhiều với mình hay quên, có tuổi rồi cũng nên reset những thứ k cần nhớ kĩ :))

tientung000

Xe điện
Kể ra ở quán nước này phải có nút "ha ha" với cả rót rượu không hạn chế mới đúng chuẩn.
Cụ xuyên tạc vừa vừa thôi, em không có kể gì chuyện quần áo nào đâu nhé! 🤣
Em nói phét cụ em làm con gâu gâu trên mẹt. Có đúng là "ơ rao rờ quần" không?
Hay cụ cho mượn nick?
Ha ha, cụ "đầu óc đen tối" quá! Đến phim mà còn (giả vờ) không dám xem thì còn dám làm gì nữa đâu? 😁 Thời đấy 2 mấy tuổi rồi nhưng em cũng chỉ dám "around the world" chút chút thôi chứ không dám liều. Nhát cho nên rất phục mấy thằng bạn hay khoe quất lọ quất chai.
...như người lớn. 😜😊

phuongmit

Xe cút kít
Hay cụ cho mượn nick?
đọc đến đoạn eo ơi phim hư thế rồi bỏ ra về, ra về mà k đi đóng phim thì em chả tin đâu :)) nhiều khi chả cần thú nhận nhưng ai cũng biết diễn biến rồi ;))

Thành Thị 1

Xe điện
KĐ xưa là dãy nhà ngói 1 tầng, chung với trường thực nghiệm. KĐ cổng phía đường Kim mã, thực nghiệm cổng phía hồ Giảng Võ.
Về sau thực nghiệm chuyển sang Liễu Giai nên toàn bộ trường thành KĐ như bây giờ cụ nhỉ :D
e trước học thực nghiệm ở chỗ này, hồi ấy học theo ch trình thực nghiệm giáo trình riêng, đánh máy chữ. toán thì yếu, nhưng văn thì vô địch, và tiếng Nga thì ăn đứt các anh chị đại học.
thỉnh thoảng sáng đi học thì thấy dân bu quanh lại là có người chết đuối đắp chiếu.
mà đi học ở đó thì nhà vệ sinh siêu bẩn, nên e nhớ tầm chiều đi học về e toàn ị ra quần, nó lăn từ đít xuống ống quần :D.

Thành Thị 1

Xe điện
Ah em nhớ ra rồi, cụ tientung000 đưa map lên phát là em nhớ ngay, kakaka.
Ks này đập đi để xây tòa chung cư 1517, 1 phần đất để trống là dự án Giảng võ complex :D

Cụ tranvanlong đoạn ks 11 tầng cũng xây khoảng 1980 đấy cụ ah. Sau này nghiêng đổ ra hồ GV và đội nước ngoài nó mua lại nên nó xây tiếp thêm 1 cái ks cao hơn chống phía ngoài. Đổi tên thành KS Hà Nội
ngày xưa fortuna và ks Hà nội là 2 nơi có đội đào bóng tối. ánh đèn nhập nhoạng, các e trát đầy phấn, e nào cũng lung linh, đểu vãi!

Phỗng new

Xe điện
Em nghĩ là cả cái thế hệ 7x và đổ về trước ở miền bắc đều có biết cái sịp là cái gì đâu?
Mãi đến tận khi sịp 7 màu xuất hiện thì thanh niên mới hình thành thói quen nhốt tờ rim. Có khi như ngày xưa các mợ lại thích hơn khi nhìn các cụ nạnh mẽ, khoẻ khoắn với thời trang cởi trần, quần đùi bộ đội ống rộng chạy tung tăng.
Trước có sịp vải, buộc trym vào mà cụ.
Thanh thiếu niên mới lớn, đang khỏe mà ko có sịp nhiều lúc vui vãi. Đang đá bóng, thấy bóng gái xinh xinh tí là nó tự chỉ bản đồ. Chạy nó cứ lúc la lúc lắc :D

phuongmit

Xe cút kít
ngày xưa fortuna và ks Hà nội là 2 nơi có đội đào bóng tối. ánh đèn nhập nhoạng, các e trát đầy phấn, e nào cũng lung linh, đểu vãi!
For tầm 2005 e ngồi trà đá trc cổng thấy tầm 16h trở đi đào bắt đầu đi làm, tấp nập ra phết, có đào còn dc cả người iêu chở đến :))

Thành Thị 1

Xe điện
Em nghĩ là cả cái thế hệ 7x và đổ về trước ở miền bắc đều có biết cái sịp là cái gì đâu?
Mãi đến tận khi sịp 7 màu xuất hiện thì thanh niên mới hình thành thói quen nhốt tờ rim. Có khi như ngày xưa các mợ lại thích hơn khi nhìn các cụ nạnh mẽ, khoẻ khoắn với thời trang cởi trần, quần đùi bộ đội ống rộng chạy tung tăng.
trước bọn e toàn rình xem các chị mặc quần đùi chơi cầu lông, kiểu j cũng lộ hàng!!!!

Sứa.

Xe điện
Có khi như ngày xưa các mợ lại thích hơn khi nhìn các cụ nạnh mẽ, khoẻ khoắn với thời trang cởi trần, quần đùi bộ đội ống rộng chạy tung tăng.
Cm thích nhất là thò tay vào bắt chim dễ dàng hơn và chim nó sẽ cựa quậy rất sống động chứ ko nằm im như chết khi mặc sịp =))

p.maldini

Xe tải
Hồi đó các cụ yêu nhau có dẫn đi nhà nghỉ ko ạ

YarisVerso

Xe tải
Hay cụ cho mượn nick?
đọc đến đoạn eo ơi phim hư thế rồi bỏ ra về, ra về mà k đi đóng phim thì em chả tin đâu :)) nhiều khi chả cần thú nhận nhưng ai cũng biết diễn biến rồi ;))
Các cụ bậy bạ bỏ mịa! Hồi đấy làm gì có tiền và cũng không dám đi nhà nghỉ như bọn gen Z bây giờ? Cũng vẫn bị ảnh hưởng bởi văn hoá thời đó nên luôn giữ gìn cho bạn gái.
Rạp nó chiếu phim bậy quá nên nhiều đôi bỏ về. Bạn gái đứng dậy kéo tay thì mình cũng phải theo thôi.
Đúng là thời ấy cũng thiếu chỗ hẹn hò, ngồi nhà thì ông bà già với anh em nhà bạn gái cũng bao vây chung quanh hay ngồi trong buồng theo dõi hết nên phải nghiêm túc. Chỉ tranh thủ lúc chia tay ở đầu cầu thang tối thì mới ôm ấp, rau thơm được. Lúc ấy tay nó méo nghe cái đầu nữa, hư hỏng, khua khoắng vòng quanh thế giới.

Linh hangchuoi

Đi bộ
Em vào xem có cụ nào xưa ở Bang Nhà thờ không :))
Có em đây cụ Hồng viwaco ơi cấp 1 học trường hoàn kiếm cùng hội nhà thờ,lý quốc sư,thọ xương,ấu triệu, em biết cụ 102 rồi nhé
Em cách cụ vài trăm mét, ở LVC, gần như tối nào cũng ra Bờ Hồ oánh nhau với bọn Cầu Gỗ tranh nhau mấy toa tàu điện để chơi trốn tìm. Phố em còn có 1 thằng cứ sẩm tối ra nằm dưới gầm ghế đá để dòm các đôi tâm sự, có lúc bị tưới cả vào mặt mà ko dám kêu
vào xem có cụ nào ở bang bảo Khánh, hàng hành không
Ở Tố Tịch hồi đấy họ tiện quay rồi cụ, lúc đầu là chơi đinh sắt về sau là dùng đinh lấy từ máy làm sợi thì phải. Hồi đấy sắt thep nó hiếm nên chơi vòng cũng không phải đứa nào cũng có. Em thì ham chơi nên toàn để dành tiền để mua đồ chơi. Năm 85 chuẩn bị đổi tiền cũng là gần đến trung thu, em vác tiền ra chỗ hàng đồ chơi ở đối diện chợ Đồng Xuân mua đồ chơi mà họ không bán.
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
tôi đây 6x đời đầu sinh ra và lớn lên ở sân võ sĩ đoàn ,tối toàn đá bóng nhựa chân đất ở Hồng Vân,Lòng Vân đây
Em cách cụ vài trăm mét, ở LVC, gần như tối nào cũng ra Bờ Hồ oánh nhau với bọn Cầu Gỗ tranh nhau mấy toa tàu điện để chơi trốn tìm. Phố em còn có 1 thằng cứ sẩm tối ra nằm dưới gầm ghế đá để dòm các đôi tâm sự, có lúc bị tưới cả vào mặt mà ko dám kêu
[/QUOTđây
Cụ nào cắt nghĩa được từ " Mông si chổng rô" em vodka 1 tuần :D
cụ mời em đi si rô chổng Mông máy nước công cộng

vingraux

Xe tăng
Có thể em nhầm ạ, 500đ/bài có lẽ đúng hơn Cụ nhỉ
Vì 1 băng cassette 2 mặt 90p maxell LN xanh là tầm 18-20 bài, em nhịn ăn sáng 1 tuần. Ăn sáng em 2000đ x 6 ngày (chưa nghỉ Thứ bảy) là 12.000đ (chưa tính tiền băng cassette vì em mang băng cũ kên ghi lại)

Riêng cái dòng Maxell LN xanh huyền thoại này, em vẫn nhớ cái mùi khen khét của nó khi mới bóc nilon
Nhớ nhầm nhớ đúng…, thực ra em không có ý gì là hoạnh hoẹ bác về số liệu lẻ tẻ. Em muốn nêu mấy ý là:

- Thời kỳ này nước ta vừa bắt đầu cải cách, mở cửa được vài năm. Nhạc Tây trước đó cấm đoán. Nói về nhạc Tây thì miền Bắc chỉ cho nghe ABBA thôi nhé. Nếu bác nào không biết thì em nêu là Thụy Điển công nhận chính quyền cụ Hồ từ năm 1949. Cho nên ta được nghe nhạc ABBA của Thụy Điển từ rất sớm. Em vừa kể em mua được băng thu lậu đêm nhạc hoành tráng của Bee Gees với giá 2 đô, băng thu rất tốt, không ai cấm đoán gì. Bee Gees là Úc/Anh, chưa được coi là thân thiện vào thời đó đâu.

- Thời đó ở Hà Nội kiếm tiền rất dễ các bác ah. Các bác ở tỉnh lẻ chắc chưa hấp thu được luồng gió mới thổi vào nền kinh tế, chứ ở HN cảm nhận rất rõ.

- Nhân xã hội đang hót với chủ đề thi vào cấp 3, em xin nêu là thời đấy cũng đã sàng lọc đến mức không phải ai học xong cấp 2 cũng được vào cấp 3. Cụ thể, cô bạn nữ học cùng trường Trưng Vương (26 Hàng Bài) không vào được cấp 3 nên ở nhà bán băng ở 29 Hàng Bài, ăn theo Hồ Gươm Audio 33 Hàng Bài.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Món xôi xéo này em cũng bị ấn tượng từ thời đói khổ đó. Sau này tưởng không còn thích nữa nhưng thực ra là vì ít có hàng xôi xéo nào làm đúng vị như ngày xưa. Gần đây em phát hiện ra có hàng xôi vỉa hè chỗ Tô Hiệu, làm xôi xéo em ăn thấy vị y như thời bé. Có đợt em ăn liên tục cả nửa tháng, sáng nào cũng xôi xéo... Vợ em lắc đầu le lưỡi, bảo không hiểu sao em có thể ăn nhiều thế được. :D
Trong trí nhớ của em thì hàng xôi xéo cách giờ gần 40 năm ở bốt điện nằm ở ngã ba phố Cự Lộc bây giờ với đường Nguyễn Trãi là ngon nhất! Quán do 2 người phụ nữ bán, khách hàng khi đó rất đông là công nhân cơ khí HN, dụng cụ cắt gọt, vv... bao năm rồi em vẫn tìm vị xôi xéo, xôi ngô như quán đó mà không còn gặp! Có cụ nào gốc nhà quê mạn Ngã Tư Sở, Nguyễn Trãi như em còn nhớ quán xôi xéo đó không?

printer05

Xe điện
tôi đây 6x đời đầu sinh ra và lớn lên ở sân võ sĩ đoàn ,tối toàn đá bóng nhựa chân đất ở Hồng Vân,Lòng Vân đây
Sân Võ Sĩ Đoàn toàn đá bóng ăn tiền ở sân bóng rổ, những năm 8x thì xây thêm dãy trong kê mấy bàn bóng bàn, vài cái xà kép đổi tên thành câu lạc bộ vn-lào-campuchia. Tầm 92 thì phá đi xây Hà Nội vàng

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhớ nhầm nhớ đúng…, thực ra em không có ý gì là hoạnh hoẹ bác về số liệu lẻ tẻ. Em muốn nêu mấy ý là:

- Thời kỳ này nước ta vừa bắt đầu cải cách, mở cửa được vài năm. Nhạc Tây trước đó cấm đoán. Nói về nhạc Tây thì miền Bắc chỉ cho nghe ABBA thôi nhé. Nếu bác nào không biết thì em nêu là Thụy Điển công nhận chính quyền cụ Hồ từ năm 1949. Cho nên ta được nghe nhạc ABBA của Thụy Điển từ rất sớm. Em vừa kể em mua được băng thu lậu đêm nhạc hoành tráng của Bee Gees với giá 2 đô, băng thu rất tốt, không ai cấm đoán gì. Bee Gees là Úc/Anh, chưa được coi là thân thiện vào thời đó đâu.

- Thời đó ở Hà Nội kiếm tiền rất dễ các bác ah. Các bác ở tỉnh lẻ chắc chưa hấp thu được luồng gió mới thổi vào nền kinh tế, chứ ở HN cảm nhận rất rõ.

- Nhân xã hội đang hót với chủ đề thi vào cấp 3, em xin nêu là thời đấy cũng đã sàng lọc đến mức không phải ai học xong cấp 2 cũng được vào cấp 3. Cụ thể, cô bạn nữ học cùng trường Trưng Vương (26 Hàng Bài) không vào được cấp 3 nên ở nhà bán băng ở 29 Hàng Bài, ăn theo Hồ Gươm Audio 33 Hàng Bài.
Boney còn nghe trước ABBA. Chuyện nhạc nhẽo thời đó không còn phụ thuộc vào chính trị nữa rồi. Sau này thì mới là Bee gees và Smokie.