[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

nunachuoi

Xe điện
Hình như cụ nhớ lầm địa chỉ thì phải? Hàng thu băng catset và video ở 49 Quang Trung, nằm trong quần thể 1 biệt thự Pháp cổ ( đoạn gần Ca Phường Nguyễn Du). Cửa hàng này của ông bạn đồng nghề với nhà cháu, tên là Dũng. Hồi đó bác này đã thu băng video chuyển từ đĩa VCD loại to ánh vàng sang băng từ Video. Giai đoạn đó là mùa thu 1992. Hồi đó nhà cháu bắt đầu kd món này.
Em nhớ chỗ này hình như ngay chỗ Nguyễn Gia Thiều đâm sang.

Pumzen

Xe ba gác
Đúng là nhà cháu nhớ nhầm, chuẩn là số nhà 49 Quang Trung ạ.
Đội xay băng ( xay là từ lóng chỉ hành nghề in thu băng video thời đó) ở Hà nội đếm trên đầu ngón tay giai đoạn 90, sau này mới phát triển ồ ạt. Nhà cháu vẫn còn nhớ những tên tuổi thời đó, đầu tiên phải kể đến bác Thắng "ngớ" con cụ Trần duy Hưng, người tiên phong cho chủng loại băng Hi-Fi Ntsc hệ Mỹ 3.58 (NTSC Nhật là 4:43), rồi bác Dũng Quang Trung này, nhưng bác này lúc đó mới chập chững bước vào dòng video và chủ yếu là hệ Pal nhưng âm thanh đã stereo nổi rồi. Làng xay phim bộ thì phải kể tới Trúc râu Cửa Nam( bác này sau tự tử chết, đàn em của ns Thanh Tùng) Thắng Tích phố Huế, Phượng mắm, Dũng TV Vương, Quang Mai Hương, Đạt Tô Tịch..., xay băng Karaoke có Hùng bốt Hàng Đậu, và có thể có thêm địa điểm của nhà cháu nữa. :))

Moccoi

Xe tải
Đầu phố Quang Trung là nhà ông thầy dậy lái xe cho em.
Nhà ông ấu từ phố đi xuống 1 cái ngách nhỏ, trong đó chỉ có vài nhà.
Tuần đầu tiên ông ấy đem cái Uát ra bờ hồ A le kích lên cho 2 đựa tụi em thay nhau vẫn vô lăng với vào số nguội. Vừa đạp côn, tay cầm cần lái, mồm lẩm bẩm "Côn ra, ga vào".
Có 1 lần vừa ăn cơm trưa xong, đi qua chỗ đèn đỏ Trần Hưng Đạo - Bà Triệu bị xxx vẫy vào. Hình như ông ấy bị phạt 10 ngàn vì mặt đỏ!
cháu nhớ ông đứng ở Bà Triệu - Trần Hưng Đạo dựng 1 cái Jawa 350, nghe anh em nói bị gọi thì đừng có chạy vì ko thoát đâu.

barca6996

Xe container
Hình như cụ nhớ lầm địa chỉ thì phải? Hàng thu băng catset và video ở 49 Quang Trung, nằm trong quần thể 1 biệt thự Pháp cổ ( đoạn gần Ca Phường Nguyễn Du). Cửa hàng này của ông bạn đồng nghề với nhà cháu, tên là Dũng. Hồi đó bác này đã thu băng video chuyển từ đĩa VCD loại to ánh vàng sang băng từ Video. Giai đoạn đó là mùa thu 1992. Hồi đó nhà cháu bắt đầu kd món này.
Giờ chỗ này thành bún riêu tóp mỡ :))

timeout

Xe điện
Đầu phố Quang Trung là nhà ông thầy dậy lái xe cho em.
Nhà ông ấu từ phố đi xuống 1 cái ngách nhỏ, trong đó chỉ có vài nhà.
Tuần đầu tiên ông ấy đem cái Uát ra bờ hồ A le kích lên cho 2 đựa tụi em thay nhau vẫn vô lăng với vào số nguội. Vừa đạp côn, tay cầm cần lái, mồm lẩm bẩm "Côn ra, ga vào".
Có 1 lần vừa ăn cơm trưa xong, đi qua chỗ đèn đỏ Trần Hưng Đạo - Bà Triệu bị xxx vẫy vào. Hình như ông ấy bị phạt 10 ngàn vì mặt đỏ!
Mất nguyên một tờ đỏ cụ Hồ rồi ạ.
Đội xay băng ( xay là từ lóng chỉ hành nghề in thu băng video thời đó) ở Hà nội đếm trên đầu ngón tay giai đoạn 90, sau này mới phát triển ồ ạt. Nhà cháu vẫn còn nhớ những tên tuổi thời đó, đầu tiên phải kể đến bác Thắng "ngớ" con cụ Trần duy Hưng, người tiên phong cho chủng loại băng Hi-Fi Ntsc hệ Mỹ 3.58 (NTSC Nhật là 4:43), rồi bác Dũng Quang Trung này, nhưng bác này lúc đó mới chập chững bước vào dòng video và chủ yếu là hệ Pal nhưng âm thanh đã stereo nổi rồi. Làng xay phim bộ thì phải kể tới Trúc râu Cửa Nam( bác này sau tự tử chết, đàn em của ns Thanh Tùng) Thắng Tích phố Huế, Phượng mắm, Dũng TV Vương, Quang Mai Hương, Đạt Tô Tịch..., xay băng Karaoke có Hùng bốt Hàng Đậu, và có thể có thêm địa điểm của nhà cháu nữa. :))
Sau này năm 2000 cháu đi Nga học có gặp và ngồi nhậu chém gió với mấy ông anh thế hệ 6x trốn sang đó, cũng nghe kể nhiều về một thời kiếm tiền bằng nghề xay băng video như cụ nói. Có điều thế hệ thanh niên thời đó từ những năm 93-94 đều dính vào bão ma túy nên đi xuống hết.

Hoang Giang91

Xe tăng
Con BS51 em nhớ cục bán dẫn hình trụ tròn màu nhôm bạc giống như cái tụ điện nằm phía trên cục máy. Ông cụ nhà em vừa lấy xe về được mấy tháng, để ở sân tập thể bị nhảy mất cục này, phải chạy ra chợ trời mua lại và chế lắp ngầm hẳn dưới khe bình xăng mới không sợ bị nhảy ạ.
Cục này là cục mobil cao áp tạo đánh lửa cho buzi cụ à

Pumzen

Xe ba gác
Một thời oanh liệt, cái tua băng

View attachment 8593043

Máy brick game

View attachment 8593053
Máy tua băng phải là cái máy chế ra từ máy tua băng Taiwan, mới là máy cho đội pro cụ ạ. Do máy Taiwan mô tơ bé tý, các nhà sáng chế của ta đã cải tiến lắp động cơ máy khâu bãi Nhật vào, phía dưới là hộp gỗ to đùng để chứa cục biến thế đổi nguồn và mô tơ. Tốc độ quay của nó, max thì nhà cháu nhớ không lầm chỉ độ 1' hơn 1' chút xíu là hết 1 chiều. Cái quay tay nhựa chỉ dùng gđ thôi, cái này hay làm giãn băng từ.

cuduc

Xe tải
Các cụ phải phân biệt rõ 2 hãng xe máy của Pháp là
Peugeot (logo sư tử chầu) sx các dòng xe 102, 102....105...
Mobilete (logo chữ M hoặc tên đầy đủ) là sx các dòng cá xám, cá xanh (SG mang ra), AV mầu vàng có xi nhan như ảnh của 1 cụ trên. Ngày đó HN hay mất điện mà đi con này bật pha và xi nhan nhấp nháy thì thôi rồi như du thuyền trên cạn
Ngày trước các dòng 102, 103 được gọi là một linh tinh các cụ nhỉ, ngoài ra còn cái xe babetta gọi là ba bét nhè thỉnh thoảng ngoài đường lại thấy có ông bốc đầu phi cả lên vỉa hè - hình như do tay côn không quen thì phải

angkorwat

Xe điện
Ngày trước các dòng 102, 103 được gọi là một linh tinh các cụ nhỉ, ngoài ra còn cái xe babetta gọi là ba bét nhè thỉnh thoảng ngoài đường lại thấy có ông bốc đầu phi cả lên vỉa hè - hình như do tay côn không quen thì phải
Ba bét nhè là xe máy của Tiệp. Loại này chạy như xe ga. Còn gọi là city Tiệp.

hong.viwaco

Xe container
Chỗ chợ 19 12 ko biết có biển giới thiệu đây là nơi giặc pháp thảm sát nhân dân ta ko cụ nhỉ
Chợ 19-12 còn gọi là chợ Âm phủ. Ngày trước ở đó là mộ tập thể. Sau này mới mở thành chợ, có hàng chó chặt nổi tiếng lắm :D

Sứa.

Xe điện
Các cụ phải phân biệt rõ 2 hãng xe máy của Pháp là
Peugeot (logo sư tử chầu) sx các dòng xe 102, 102....105...
Mobilete (logo chữ M hoặc tên đầy đủ) là sx các dòng cá xám, cá xanh (SG mang ra), AV mầu vàng có xi nhan như ảnh của 1 cụ trên. Ngày đó HN hay mất điện mà đi con này bật pha và xi nhan nhấp nháy thì thôi rồi như du thuyền trên cạn
Em thì nghĩ ntn: Đúng là xuất xứ cái tên xe máy Cá vàng là từ cái xe Mobilette AV màu vàng thời Pháp/Mỹ và tương tự với màu xanh là Cá Xanh và màu xám là cá Xám/Cá Ươn :D
Sau này đến thời sau 75 thì hãng Peugeot mới về nhiều loại từ 101-105 ...và dân ta theo thói quen cứ gọi xe màu vàng là Xe cá vàng (màu này cũng là màu đặc sắc nhất của xe Peugeot bao gồm cả xe đạp) ...thế nên mới có cái thuật ngữ " Peugeot cá vàng" phổ biến sau này.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Mấy con Simsons thì nhà cháu đi từ cuối 8x, con đầu tiên là Comfort 70 màu trắng sữa, chế cổ bô cao giống dòng Enduro. Sau còn có con BS51 Electronic điện bán dẫn. Tuy nhiên mấy con này còi còi ko thích, thích con MZ 150 bình xăng gù hơn. Năm 90 thì nhà cháu chuyển sang kim vàng giọt lệ, được 2-3 tháng thì sắm Dream II 3 cục Thái.
Em cũng thích MZ150 bình xăng gù. Xưa em nhớ tay mổ lợn râu dài ở đầu trại Găng có con MZ150 bình xăng màu xanh chất hơn nước cất.

Sứa.

Xe điện
Babetta làm gì có số mà có côn tay? :D Nó có dòng chữ Automatic ở bình xăng thì phải vì nó là dạng số tự động (giống như xe ga bây giờ) nhưng chỉ có 2 số hay sao đó :D

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Babetta làm gì có số mà có côn tay? :D Nó có dòng chữ Automatic ở bình xăng thì phải vì nó là dạng số tự động (giống như xe ga bây giờ) nhưng chỉ có 2 số hay sao đó :D
Em nhớ là xe ga thôi.

hong.viwaco

Xe container
Xưa có bảng đắp nổi bằng xi mang, to như bảng thông tin của tổ dân phố ở phía 2 BT.
Dờ mình ko để ý mặc dù hàng ngày đi-về đg đó, nhưng chắc phải có biển ghi lại sự kiện.
Đó là đoạn phố Pháp tập trung xác người bị thảm sát rồi đổ đất lên cao đến 3-4m. Khi đào lên để tập kết xương cốt mình nhớ ở dưới vẫn là đường nhựa, vẫn có 2 hàng cây nhội 2 bên đường.
Ngày xưa hay trèo vào đấy học bài, rất mát vì nhiều cây cao và lại yên tĩnh
Ngày xưa em cũng hay vào đó học bài và đổ dế :)