[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Sứa.

Xe điện
Cá vàng là cá vàng. 102, 103, 104, 105 là các đời xe máy Peugeot nhập vào VN thời đó. Xe máy Peugeot cá vàng sơn màu cá vàng có yếm màu trắng nó là đời sau của BB năm thụt nhưng ra trước 102city,103, 104, 105. Xe cá vàng không có nhiều.
Con bác nói là con này đúng ko?

Đúng là con này ko có nhiều, đến thời bọn em thì hiếm khi gặp. Vì thế mấy đời 103, 104 màu cá vàng đều gọi là Pơ-giô cá vàng hết, kể cả xe đạp :))

Mc Bia

Xe điện
Mấy con Simsons thì nhà cháu đi từ cuối 8x, con đầu tiên là Comfort 70 màu trắng sữa, chế cổ bô cao giống dòng Enduro. Sau còn có con BS51 Electronic điện bán dẫn. Tuy nhiên mấy con này còi còi ko thích, thích con MZ 150 bình xăng gù hơn. Năm 90 thì nhà cháu chuyển sang kim vàng giọt lệ, được 2-3 tháng thì sắm Dream II 3 cục Thái.
Em còn đú với ông chú Java 350 màu vàng nghệ cơ :D. Phải nói thời đấy xe nam 2 thì côn tay rất nam tính. Không ẽo ợt như xe ga xe số như giờ :D.

XPQ

Xe lăn
Tầm vóc người mình hồi đấy thôi :D. Như em giờ mà ngồi con đấy quá gấu đi xe đạp trong rạp xiếc.
Vâng đúng thế, ngày đó người Hà Nội đa số thanh thoát nhẹ nhàng mình mai vóc hạc. Giờ mà anh em mình ngồi khéo chịn bụng vào công tơ mét chưa nói cái xe quá tải khói xanh khói đỏ.

Sứa.

Xe điện
thích con MZ 150 bình xăng gù hơn
Con này là ETZ có 2 loại 150 và 250/251, chạy siêu bốc luôn. Hồi đó ko con nào chạy bốc = Etz 250 kể cả phân khối to hơn như Jawa350 hay Vodkhot350 :))

Đời trước là con Mz125 về mình từ hồi 6x trang bị cho các Chỉ huy đơn vị bộ đôi

Pumzen

Xe ba gác
Em còn đú với ông chú Java 350 màu vàng nghệ cơ :D. Phải nói thời đấy xe nam 2 thì côn tay rất nam tính. Không ẽo ợt như xe ga xe số như giờ :D.
Nhà cháu dừng lại dòng xe côn tay, con LA Custom 250. Nhớ hồi gấu đi đẻ cuối 1993, nửa đêm gâu trở dạ, nhà cháu vác con này chở ra viện C, gấu vừa đau vừa leo lên mãi mới được.
Sau vụ đó thì bán đi để chuyển về dòng truyền thống. Hồi đó loanh quanh 2b tốn khá nhiều xèng.

angkorwat

Xe điện
Con bác nói là con này đúng ko?
View attachment 8592928
Đúng là con này ko có nhiều, đến thời bọn em thì hiếm khi gặp. Vì thế mấy đời 103, 104 màu cá vàng đều gọi là Pơ-giô cá vàng hết, kể cả xe đạp :))

View attachment 8592931
Nó đấy. Đó là cá vàng, trước đó là cá xanh và cá xám ( còn gọi là cổ ngỗng)
Còn xe đạp không tính. Nhiều người hay nhầm khi nói " Peugeot cá vàng" là cái xe đạp Peugeot màu cá vàng.
Ông già mình chuyên chơi các đời xe Peugeot của Pháp. Cuối cùng cái 102 city vẫn là cái cụ thích nhất. Cụ dùng mãi đến khi mất.

Bopbi_hsgs

Xe container
Hình như phim Tình yêu và những giọt nước mắt thì phải cụ ạ! Hồi đó tầm cuối 82 đầu 83, phim chiếu ở rạp Tháng 8, dân tình chen nhau đi xem đông như kiến cỏ. Cty Chiếu bóng thuộc quản lý của cụ già nhà cháu, nên vào xem chỉ cần thư tay của cụ già là ok.
Đúng là phim Tình yêu & những giọt nc mắt, hồi đó dân phe vé rạp Tháng 8 có bnhiêu vé bán hết bấy nhiêu

timeout

Xe điện
Em xin bổ sung chút hoài niệm về các món ăn tinh thần hồi đó. Những năm 86-87, các quán dọc khu đường Cao-Xà- Lá sang tới Hà Đông là tụ điểm chiếu video xem phim. Mấy ông anh thanh niên trong khu em toàn lấy cớ cuối tháng mượn xe đạp bố mẹ để đèo em đi chơi dưới đó, quẳng thằng em ngồi uống nước ngoài quán vỉa hè, còn lại chui vào khu đằng sau để xem phim 'mát'. Ông cụ nhà em cuối năm đi đánh quả về, sẵn tiền ra Intershop Giảng Võ chơi nguyên một quả TV màu Toshiba đa hệ 21" về thay cho cái Saturn đen trắng cũ, rồi sau đó ông cụ lại tha đâu về cái đầu Sharp VHS 4 đầu từ để xem băng, đóng nguyên cả cái tủ gỗ có khóa để nhét vào. Tết đến cả nhà chụp ảnh trước tủ gỗ để bộ TV đầu băng mà oách khủng khiếp, mỗi tội giờ ảnh thất lạc sạch sau mấy lần chuyển nhà. Tối nào bật băng xem là nhà em trở thành trung tâm tập trung của trẻ con và thanh niên xóm đến xem phim chưởng. Thỉnh thoảng đêm dậy đi tè còn bắt quả tang hai ông bà xem trộm phim TLXH với nhau cơ.:)) Mấy ông anh hàng xóm sau đó dụ khị em trộm chìa khóa tủ TV để đánh trộm chìa, rình rình 9-10 giờ sáng người lớn đi làm hết là kêu em mở cửa vào để tuồn băng "tươi mát" vào xem trộm, còn dặn dò tụi trẻ con là thấy hôn nhau cởi áo là phải bịt mắt lại... sau bị bắt quả tang tại trận, bị hội đồng phụ huynh chửi ầm ĩ cả khu vì để trẻ con xem.
Lại nói chuyện nguồn băng cassett và băng video, em còn nhớ cửa hàng sao ghi, cho thuê băng ở 100 Ngõ Trạm rất nổi tiếng thời đó, băng cassett thì lên 40 Quang Trung để sao chép, giá cũng không hề rẻ vì nguồn khan hiếm, mãi sau này hàng băng Maxell Nhật dân Vosco đánh về nhiều thì mới tha hồ sao chép nhạc vàng, nhạc Trịnh.
Giờ nói mấy thuật ngữ như "chuyển hệ NTSC", "băng rối', "cuộn băng" hay 'lau đầu từ bằng đót thuốc" chắc lạ lẫm lắm.

Mc Bia

Xe điện
Vâng đúng thế, ngày đó người Hà Nội đa số thanh thoát nhẹ nhàng mình mai vóc hạc. Giờ mà anh em mình ngồi khéo chịn bụng vào công tơ mét chưa nói cái xe quá tải khói xanh khói đỏ.
Sự thật bao giờ cũng phũ phàng là đây.

• Vodka
Reactions: XPQ

Sứa.

Xe điện
Nó đấy. Đó là cá vàng, trước đó là cá xanh và cá xám ( còn gọi là cổ ngỗng)
Còn xe đạp không tính. Nhiều người hay nhầm khi nói " Peugeot cá vàng" là cái xe đạp Peugeot màu cá vàng.
Ông già mình chuyên chơi các đời xe Peugeot của Pháp. Cuối cùng cái 102 city vẫn là cái cụ thích nhất. Cụ dùng mãi đến khi mất.
Con 102 nhìn thanh lịch nhất, các cụ già mặc quần trắng đội mũ phớt đi thì nhìn rất sang chảnh :))
Em nhớ có đợt tổ chức đại hội Công Giáo ở Nhà thờ lớn, các cha cố ở các giáo xứ miền bắc về dự toàn 102, 103, 104 mà đa số là là màu cá vàng :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ nhầm thì có :D Xe cá vàng là Peugeot chủ yếu là 103 và 104.
Ngày đó chả có thơ rằng:
Một yêu anh có Seiko
Hai yêu anh có Peugeot cá vàng
Ba yêu nhà cửa đàng hoàng
Bốn yêu hộ khẩu rõ ràng thủ đô
Năm yêu không có bà bô
Sáu yêu Văn Điển ông bô sắp về :))
Peugeot cá vàng ở câu trên là xe đạp Peugeot màu cá vàng, chứ ko phải xe Peugeot 103 ợ

angkorwat

Xe điện
Con 102 nhìn thanh lịch nhất, các cụ già mặc quần trắng đội mũ phớt đi thì nhìn rất sang chảnh :))
Em nhớ có đợt tổ chức đại hội Công Giáo ở Nhà thờ lớn, các cha cố ở các giáo xứ miền bắc về dự toàn 102, 103, 104 mà đa số là là màu cá vàng :D

Ông già nhà mình đây.

Dodge Ram

Xe điện
t
Vì thế mấy đời 103, 104 màu cá vàng đều gọi là Pơ-giô cá vàng hết, kể cả xe đạp :))

View attachment 8592931
Nhà báo cũng nhầm hoặc nghe hơi nồi chõ rồi cụ ạ.
Con này thời rực rỡ nhất của nó được gọi là xe đạp Pơ-Giô màu da đồng, cổ cao phanh rút chứ không ai thời đó gọi xe này là Cá Vàng cả.

Pumzen

Xe ba gác
Em xin bổ sung chút hoài niệm về các món ăn tinh thần hồi đó. Những năm 86-87, các quán dọc khu đường Cao-Xà- Lá sang tới Hà Đông là tụ điểm chiếu video xem phim. Mấy ông anh thanh niên trong khu em toàn lấy cớ cuối tháng mượn xe đạp bố mẹ để đèo em đi chơi dưới đó, quẳng thằng em ngồi uống nước ngoài quán vỉa hè, còn lại chui vào khu đằng sau để xem phim 'mát'. Ông cụ nhà em cuối năm đi đánh quả về, sẵn tiền ra Intershop Giảng Võ chơi nguyên một quả TV màu Toshiba đa hệ 21" về thay cho cái Saturn đen trắng cũ, rồi sau đó ông cụ lại tha đâu về cái đầu Sharp VHS 4 đầu từ để xem băng, đóng nguyên cả cái tủ gỗ có khóa để nhét vào. Tết đến cả nhà chụp ảnh trước tủ gỗ để bộ TV đầu băng mà oách khủng khiếp, mỗi tội giờ ảnh thất lạc sạch sau mấy lần chuyển nhà. Tối nào bật băng xem là nhà em trở thành trung tâm tập trung của trẻ con và thanh niên xóm đến xem phim chưởng. Thỉnh thoảng đêm dậy đi tè còn bắt quả tang hai ông bà xem trộm phim TLXH với nhau cơ.:)) Mấy ông anh hàng xóm sau đó dụ khị em trộm chìa khóa tủ TV để đánh trộm chìa, rình rình 9-10 giờ sáng người lớn đi làm hết là kêu em mở cửa vào để tuồn băng "tươi mát" vào xem trộm, còn dặn dò tụi trẻ con là thấy hôn nhau cởi áo là phải bịt mắt lại... sau bị bắt quả tang tại trận, bị hội đồng phụ huynh chửi ầm ĩ cả khu vì để trẻ con xem.
Lại nói chuyện nguồn băng cassett và băng video, em còn nhớ cửa hàng sao ghi, cho thuê băng ở 100 Ngõ Trạm rất nổi tiếng thời đó, băng cassett thì lên 40 Quang Trung để sao chép, giá cũng không hề rẻ vì nguồn khan hiếm, mãi sau này hàng băng Maxell Nhật dân Vosco đánh về nhiều thì mới tha hồ sao chép nhạc vàng, nhạc Trịnh.
Giờ nói mấy thuật ngữ như "chuyển hệ NTSC", "băng rối', "cuộn băng" hay 'lau đầu từ bằng đót thuốc" chắc lạ lẫm lắm.
Hình như cụ nhớ lầm địa chỉ thì phải? Hàng thu băng catset và video ở 49 Quang Trung, nằm trong quần thể 1 biệt thự Pháp cổ ( đoạn gần Ca Phường Nguyễn Du). Cửa hàng này của ông bạn đồng nghề với nhà cháu, tên là Dũng. Hồi đó bác này đã thu băng video chuyển từ đĩa VCD loại to ánh vàng sang băng từ Video. Giai đoạn đó là mùa thu 1992. Hồi đó nhà cháu bắt đầu kd món này.

timeout

Xe điện
Mấy con Simsons thì nhà cháu đi từ cuối 8x, con đầu tiên là Comfort 70 màu trắng sữa, chế cổ bô cao giống dòng Enduro. Sau còn có con BS51 Electronic điện bán dẫn. Tuy nhiên mấy con này còi còi ko thích, thích con MZ 150 bình xăng gù hơn. Năm 90 thì nhà cháu chuyển sang kim vàng giọt lệ, được 2-3 tháng thì sắm Dream II 3 cục Thái.
Con BS51 em nhớ cục bán dẫn hình trụ tròn màu nhôm bạc giống như cái tụ điện nằm phía trên cục máy. Ông cụ nhà em vừa lấy xe về được mấy tháng, để ở sân tập thể bị nhảy mất cục này, phải chạy ra chợ trời mua lại và chế lắp ngầm hẳn dưới khe bình xăng mới không sợ bị nhảy ạ.

timeout

Xe điện
Hình như cụ nhớ lầm địa chỉ thì phải? Hàng thu băng catset và video ở 49 Quang Trung, nằm trong quần thể 1 biệt thự Pháp cổ ( đoạn gần Ca Phường Nguyễn Du). Cửa hàng này của ông bạn đồng nghề với nhà cháu, tên là Dũng. Hồi đó bác này đã thu băng video chuyển từ đĩa VCD loại to ánh vàng sang băng từ Video. Giai đoạn đó là mùa thu 1992. Hồi đó nhà cháu bắt đầu kd món này.
Đúng là nhà cháu nhớ nhầm, chuẩn là số nhà 49 Quang Trung ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Con này là ETZ có 2 loại 150 và 250/251, chạy siêu bốc luôn. Hồi đó ko con nào chạy bốc = Etz 250 kể cả phân khối to hơn như Jawa350 hay Vodkhot350 :))
...
Có lần em chứng kiến con Jawa350 chở 3 con lợn tạ đang leo dốc cầu Thăng Long (hồi đó qua cầu là rẽ phải theo đường cũ, đường mới đang đào đường chứ chưa làm xong)!

Hoang Giang91

Xe tăng
Các cụ phải phân biệt rõ 2 hãng xe máy của Pháp là
Peugeot (logo sư tử chầu) sx các dòng xe 102, 102....105...
Mobilete (logo chữ M hoặc tên đầy đủ) là sx các dòng cá xám, cá xanh (SG mang ra), AV mầu vàng có xi nhan như ảnh của 1 cụ trên. Ngày đó HN hay mất điện mà đi con này bật pha và xi nhan nhấp nháy thì thôi rồi như du thuyền trên cạn

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là nhà cháu nhớ nhầm, chuẩn là số nhà 49 Quang Trung ạ.
Đầu phố Quang Trung là nhà ông thầy dậy lái xe cho em.
Nhà ông ấy từ phố đi xuống 1 cái ngách nhỏ, trong đó chỉ có vài nhà.
Tuần đầu tiên ông ấy đem cái Uát ra bờ hồ A le kích lên cho 2 đứa tụi em thay nhau vần vô lăng với vào số nguội. Vừa đạp côn, tay cầm cần lái, mồm lẩm bẩm "Côn ra, ga vào".
Có 1 lần vừa ăn cơm trưa xong, đi qua chỗ đèn đỏ Trần Hưng Đạo - Bà Triệu bị xxx vẫy vào. Hình như ông ấy bị phạt 10 ngàn vì mặt đỏ!

Chỉnh sửa cuối: