Hà Nội - Phnom Penh - Siem Reap - Hà Nội

Lounge

Xe hơi
Đăng cái bản đồ này khác gì công nhận HS-TS là của Tàu !
Cụ comment nhanh hơn suy nghĩ rồi. Cụ có thấy cái bản đồ này liên quan đến HS - TS không ạ?

Bản đồ Đông Dương em thấy ở một trong các cung điện

Cụ Lounge nên dỡ ảnh này đi
Bản đồ đời cổ rồi cụ gỡ đi ko hợp
Không hẳn thế đâu cụ. Ah nhưng nước champa ko tồn tại rồi đưa nó lên làm ig
Đây chỉ là những gì em thấy. Các cụ đừng làm nghiêm trọng hóa vấn đề. Tuy nhiên để tránh việc chính trị hóa chủ đề. Em xin phép gỡ tấm ảnh này xuống.

Lounge

Xe hơi
Vâng ah không quan trọng lắm đâu mà. Kính cụ một ly
Cảm ơn cụ. :)

Tuần rồi bận bịu và lười quá. Giờ em xin tiếp tục câu chuyện ;))

Rời Hoàng cung, em lựa chọn phương tiện di duyển là xe lôi để tới bảo tàng diệt chủng Tuol Sleng. Xe lôi rất phổ biến ở Cambodia. Nó là cái xe máy, kéo theo cái thùng trở khách đằng sau. Nhìn rất tạm bợ và chắp vá. Tuy nhiên em cũng thử cho biết :D

Xe lôi.

Còn đây là logo Metfone. Thương hiệu hãng viễn thông của Viettel tại Cambodia. Metfone là hãng viễn thông có hạ tầng, khách hàng di động, cố định, ADSL lớn nhất tại Cambodia. Trên quãng đường em di chuyển từ Phnom Penh về Siem Reap ngày sau. Biển hiệu Metfone dày đặc ở các đại lý nhỏ ở miền quê Cambodia.

Bảo tàng diệt chủng Tuol Sleng là một bảo tàng tội ác diệt chủng của Khmer Đỏ trong thời gian cầm quyền từ 1975 đến 1979. Đây đã là trường phổ thông trung học trước khi trở thành trại tập trung của chế độ diệt chủng Kmmer Đỏ. Trong thời gian 4 năm cầm quyền của Kmer Đỏ, nơi đây giam giữa khoảng 17.000 người (có nguồn khác cho răng con số này là 20.000), phần lớn là thành viên hoặc lính trước đó của Kmer Đỏ bị kết tội phản bội.

Dây thép gai bao quanh nhà tù.

Chúng nhốt tù nhân trong các căn phòng được tạo nên bằng cách ngăn các phòng học của trường học trước đây. Ban đầu không có lưới thép. Lưới thép được lắp thêm sau này để ngăn cho các tù nhân không thể tự tử. Chúng muốn tù nhân bị nhục hình, tra tấn. Chết phải chết dần chết mòn, chết đau chết đớn chứ không chết đơn giản như nhảy lầu mà xong.

Ở nơi đây còn nhiều hiện vật liên quan đến các biện pháp tra tấn, nhục hình tù nhân dã man của Khmer Đỏ. Cụ nào mà đi Côn đảo rồi thì sẽ thấy một sự tương tự thậm chí là man rợ hơn. Họ cấm chụp ảnh bên trong các căn phòng nên em không chụp. Chỉ có ảnh bên ngoài.

Tù nhân bị treo ngược trên những cái giá treo như thế này

Và họ bị chúc đầu ngược xuống một cái chum chứa phân và nước tiểu

Đây là những ngôi mộ của những tù nhân cuối cùng bị chết trong nhà tù này. Sau này quân tình nguyện Việt Nam đã giải phóng Cambodia thoát khỏi chế độ diệt chủng.

Trong bảo tàng có trưng một tấm hình của một nhân chứng sống. Từng là tù nhân và may mắn sống sót nhờ công lao của quân tình nguyện Việt Nam. Cụ ấy có quầy bán sách ở ngay cổng. Trong đó có cuốn "Survivor" do chính mình viết ra. Em cũng mua 1 cuốn về làm kỉ niệm chuyến đi. Khi nào hứng tìm hiểu thì đọc.

Nhân chứng sống. Tác giả cuốn sách "Survivor".

CleoNguyen

Xe buýt
Cụ làm em nhớ lại ngày đi tour xứ sở chùa Tháp quá. Em xin góp vui cùng cụ chủ vài tấm hình cho xôm ạ

Đây là hình ảnh đoàn em bắt gặp trên đất Cam đây ạ. Xe chở người mà em chợt liên tưởng đến chở...lợn ạ

Đây là cây cầu Kampong Kdei trên 1000 tuổi được xây dựng từ những viên đá ong

Đây là những bộ rễ cây già nua khổng lồ trong đền Ta Prohm​

vndevil

Xe máy
Đẹp quá cụ ạ

Lounge

Xe hơi
Bài om hơi lâu, nay em xin tiếp tục. Các cụ đi qua động viên em cái để em có tinh thần viết tiếp :)

Từ phần dưới đây, em sẽ đăng hình theo hứng, có chú thích nhưng không theo thứ tự thời gian nữa.

Một số hình ảnh ở khu chợ trung tâm Phnom Penh

Hàng mỹ ký.

Một em bán hàng mỹ ký. Người Cam, gốc hồi giáo Mã lai, nhìn ngoài đời em thấy rất đẹp, nhưng lên hình em không thấy đẹp lắm.

Lounge

Xe hơi
Một địa điểm cũng rất được nhiều du khách lui đến ở Phnom Penh, đó là khu river side

Ngay đó là khu quảng trường và một ngôi chùa chắc cũng khá nổi tiếng nhưng em không biết tên

Nhìn cũng thanh bình đấy chứ các cụ :-/

Cháu bé Cambodia

Thẹn thùng đáng yêu

Một em gái tây du lịch một mình

Lại một ngôi chùa nữa. Em có cảm giác Cambodia họ dồn tiền để xây dựng chùa chiền mà bỏ quên hạ tầng quốc gia. Cũng giống như nước ta, thi nhau xây tượng đài vậy.

chithien

Xe hơi
Thêm ảnh nữa đi cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

Lounge

Xe hơi
Thêm ảnh nữa đi cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ
Cảm ơn cụ.

Em xin tiếp tục bằng một vài hình ảnh ngẫu nhiên về Phnom Penh trước khi rời đi

Đường xá, phố phường

Một tòa nhà mới

Tượng đài

Tạm biệt Phnom Penh. Em lên đường đi cố đô Siem Reap để đến với Angkor Wat cổ kính và huyền bí, để đến với Biển hồ rộng lớn mênh mông. Trên đường di chuyển bằng ô tô từ Phnom Penh đến Siem Reap khung cảnh hai bên đường từ lam lũ đến thanh bình cũng đem lại cho ta nhiều cảm xúc khác biệt. Khác xa sự náo nhiệt, đôi lúc đến ồn ào của thủ đô.

Trời xanh trong xanh ngắt

Quê nghèo

Cây thốt nốt. Một loại cây rất đặc trưng ở Cambodia, dùng để sản xuất ra thứ đường thốt nốt nổi tiếng

Bò trắng Cambodia. Lần đầu nhìn thấy em không biết là con gì. Em nghe nói hầu hết bò thịt nhập về Sài gòn là bò trắng Cambodia

Ngẩn ngơ gặm cỏ non

Hàng dừa

Thanh bình

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Hôm trước thấy cụ phải gỡ cái bản đồ đi em cũng buồn. Lịch sử có éo gì mà phải giấu giếm. Nhìn nước Đức xem, họ ko bao giờ chối bỏ sai lầm của mình ở chiến tranh tg lần thứ 2.

NikonLover

Xe hơi
Coc em qua 3 lần rồi. Em cũng nhiều ảnh mà ngại viết ngại up kinh. Hóng cụ viết tiếp

Lounge

Xe hơi
Hôm trước thấy cụ phải gỡ cái bản đồ đi em cũng buồn. Lịch sử có éo gì mà phải giấu giếm. Nhìn nước Đức xem, họ ko bao giờ chối bỏ sai lầm của mình ở chiến tranh tg lần thứ 2.
Em cũng nghĩ như cụ. Chả có cái *beep* gì mà phải giấu giếm. Tuy nhiên như em đã giải thích rồi, em không muốn nhiều cụ nhìn vào đấy và liên tưởng đến chính trị, lại biến cái thớt chuyến đi của em thành chỗ bàn luận chính trường. Nên em gỡ xuống.

Coc em qua 3 lần rồi. Em cũng nhiều ảnh mà ngại viết ngại up kinh. Hóng cụ viết tiếp
Cảm ơn cụ. Em chuẩn bị viết tiếp đây.

win_100

Xe điện
Sang Cam, cụ có phải đổi sang tiền của Cam ko hay vẫn có thể dùng $ và tiền VNĐ?
Cuối tháng em có chuyến đi Cam 4 ngày nên phiền cụ chút.
Tks

Lounge

Xe hơi
Sang Cam, cụ có phải đổi sang tiền của Cam ko hay vẫn có thể dùng $ và tiền VNĐ?
Cuối tháng em có chuyến đi Cam 4 ngày nên phiền cụ chút.
Tks
Dùng USD thoải mái cụ ạ. Không phải đổi tiền đâu. Họ chấp nhận USD như tiền nội tệ vậy, cụ ra Hà Trung đổi đô lẻ cho tiện. Một số cửa hàng thì cụ còn có thể trả bằng VNĐ. Hồi em đi em mang mỗi USD và tiền Việt. Tiền VNĐ em dùng khi ăn ở các nhà hàng VN.

Benboj

Xe hơi
sang cam lam con xe no pp về mà chạy cụ ạ. rẻ bèo

win_100

Xe điện

Góp với Cụ 1 vài tấm ảnh ở Cam em vừa đi về ạ

Kháng Thiên

Xe hơi
đẹp quá, em cũng đã từng được đi, hiii