[Funland] Hà Nội nhà sâu trong ngóc ngách có sướng.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Có link bên trên đấy, mời cụ xơi.
Cái ví dụ của cụ có thể là vùng đất lấn chiếm tự phát, xóm liều....giấy tờ không hợp pháp, đương nhiên chính quyền sẽ cưỡng chế thôi.
Em chỉ nghe guide kể nên thuật lại, các dữ kiện không đủ để kết luận ở TQ không hề có cưỡng chế hay chỉ sử dụng cưỡng chế mà không thương lượng với người dân

DaDieuchienxu

Xe container
Bên TQ có chương trình chỉnh trang đô thị để cải tạo quy hoạch lại khu phố cũ. Không hiểu họ thực hiện như thế nào được.
Bên TQ ntn thì mình ko biết, nhưng ở ta có tư duy "chỉ cần lợi phần mình, còn ai sao thây kệ!" :D
Ví dụ như NN muốn mở rộng hẻm, vận động các hộ dân 2 bên hẻm lùi vào từ 2-3m, mà đa số nhà ở khu mình ở dài từ 5-7m. Chặt vào thì phần còn lại đương nhiên sẽ ko đc xây lại vì sẽ hình thành ~ căn nhà thuộc dạng siêu mỏng, các hộ phía trong chỉ chờ mua rẻ để thành mặt tiền hẻm, còn chủ nhà cũ tất nhiên ko bán rẻ. Xây ko đc, ko chịu bán rẻ, thế là cứ đòi đền bù 1 cái giá thật cao, hoặc yêu cầu NN phải mua lại vs giá họ đưa ra. => khỏi mở rộng gì ráo! :))
Nghe nói sau này nếu giải tỏa sẽ làm nguyên cả 1 ô (ô này đc xác định bởi các con đường bao quanh khu vực), thế là khỏi ai ra mặt tiền, mặt hậu. Trừ phần công trình công cộng như đường sá, phần còn lại sẽ đc bán đấu giá. Phương án này về lý thuyết tương đối công bằng, chỉ sợ có góc khuất trong quá trình đấu giá thôi.

alceste

Xe điện
Đấy là cụ chưa biết thôi, năm 2001, ông già em mua 1 cái nhà tập thể tầng 1 ở đê la thành, , e ko nhớ rõ lắm là 90 hay 100 m, giá 650 triệu vnd, quy ra vàng là bao nhiêu cây? :))
2001 em khá chắc là nhà tập thể kô có giá 650M đâu a.

radiogaga

Xe điện
Bé tý thế này, tầm tiền ấy lên CC mà ở cho nó ra cái thằng người. Vẫn biết có nhiều ý kiến trái chiều nhưng đời có mấy tý.
Vấn đề chính là 1 CC 1 năm sau nó trượt giá vỡ mặt. Giá CC xuống sau 01 năm, còn giá nhà đất nó lại lên, nếu không lên sau 01 năm thì sau 05 năm nó sẽ lên. Chung cư thì sau 5 năm nó còn hạ sâu nữa.

Langthang_Mercedes

Xe container
Vấn đề chính là 1 CC 1 năm sau nó trượt giá vỡ mặt. Giá CC xuống sau 01 năm, còn giá nhà đất nó lại lên, nếu không lên sau 01 năm thì sau 05 năm nó sẽ lên. Chung cư thì sau 5 năm nó còn hạ sâu nữa.
Vậy bọn mua chung cư được ở sướng hơn nhà ngõ bé bây giờ nhưng lại là bọn dốt hả cụ?

radiogaga

Xe điện
Vậy bọn mua chung cư được ở sướng hơn nhà ngõ bé bây giờ nhưng lại là bọn dốt hả cụ?
Chỉ là cách tiêu tiền thôi, và cách tiêu nào thì rồi cũng hết, khôn thì cũng hết tiền mà dại thì cũng rứa

longphúc

Xe tăng
thì họ chỉ bán cho người xung quanh đó thôi, nếu diện tích bé thì bán cho người bên cạnh để họ gom thành đất to. Chứ giá ấy là mảnh kha khá to cỡ phải 50m2 mới có giá đó.
Quanh khu đấy đặc trưng là các nhà 25-35m và giá chung nó loanh quanh như vậy r,hở ra là bán đc ngay chứ kg phải là khó bán đâu

thuyhtt

Xe tăng
Thời sinh viên cách nay 20 năm em có đến nhà anh bạn học KHTN, cũng sinh viên nhưng được bố mẹ mua cho cái nhà hơn 20m ở trong ngõ nhỏ (hai xe máy ko tránh được nhau) trong khu Hạ Đình. Đến thấy anh mở cửa đi vào, nhìn thèm khát lắm, ao ước lắm.
Một bạn khác của em cũng sinh viên ở khu Kinh tế quốc dân, bố mẹ mua cho cái nhà tập thể hơn 20m2 tầng 2, em đến chơi nhìn cũng ao ước vô cùng.
Ngày mới ra trường mỗi lần đi qua khu Kim văn Kim lủ, cũng ao ước đủ tiền mua 1 căn nhỏ nhất ở đây, mắc 1 cái bóng đèn vàng ấm áp :D.
Giờ anh bạn em vẫnở nhàđó, hôm trc dẫn mấyđứa trẻ qua chơi mà xe vứt ngoàiđường,vào nhà trẻ con ngồi người lớn đứng nói chuyện với nhau:D. Nhà tập thể cô bạn thì cho 1 cháu sinh viên thuê lại, côấy chuyển nhà khác. Còn chung cư KVKL mỗi lần đi qua em vẫn ngước nhìn, để nhớ về 1 thời khốn khó, nhưng đầy khát vọng.
Nhà hơn tất cả là nơi để về,để bão tố muộn phiền dừng sau cánh cửa, và giờ là để nuôi dưỡng mơ ước của các con em.

(ngõ nhà ai đó, nhỏ mà rất thèm).

lowschool

Xe tải
Cụ kể cho em 1 cái ví dụ cụ thể cho nhà CC "xuống giá sau 1 năm/sau 1 năm trượt giá vỡ mặt" với? thêm 1 cái ví dụ cụ thể nữa về CC sau 5 năm "hạ sâu" như cụ nói?

phuongmit

Xe cút kít
5-10 năm nay cụ chưa từng mua/bán hoặc chứng kiến bán/mua 01 căn chung cư nào đúng k :))

lada223

Xe đạp
Trong 9 năm đó nhà Cụ sống ntn? Trẻ con lớn lên trong tgian này? E hiểu đó là chi phí cơ hội kg rõ đúng sai ntn?
Cách đây khoảng 20 năm nhà vk e trong ngõ đâm vào Làng Láng Hạ ngõ tầm 2-3m (tuỳ chỗ) an ninh kg tốt! E vk em đi về để cái túi trên ghế sâu trong phòng khách đi vào bếp thay quần áo thì trộm nó đi theo lấy mất tiêu! E cũng từng mất đèn pha xe 82-91 (mua lại đắt khủng 😭 ) hồi đến cưa chị nó 🤣 ! Sau con e sang chơi chỉ nhốt trong nhà vì ngõ chật kg an toàn! Cách đó tý thì là ổ bán mai thuý mà CA mãi mới tóm được! Cộng thêm nhiều yếu tố thì nhà e lại ngại sống trong ngõ! Nói chung tuỳ vị trí và tuỳ quan điểm và thói quen Cụ nhỉ?
Nhà Mình gần công viên, gần bệnh viện, cách bờ hồ 2km. Ngõ rộng 4m. Khu phân lô bàn cờ bạn ạ. Trẻ em đi xe đạp thoải mái. Cứ rao tầm 1-2 tuần là có người đến hốt lười .

Skoda_Favorit

Xe container
Nhà Mình gần công viên, gần bệnh viện, cách bờ hồ 2km. Ngõ rộng 4m. Khu phân lô bàn cờ bạn ạ. Trẻ em đi xe đạp thoải mái. Cứ rao tầm 1-2 tuần là có người đến hốt lười .
Vậy quá ổn! Chúc mừng Cụ!
BTW e đoán đại là khu Lạc Trung nhỉ😅

TN1805

Xe điện

Tứ thập

Xe tải
Ở trong , ngoài cái bất tiện cụ chủ nêu ra thì cái đc là yên tĩnh, ít bụi.

landaumuaxe

Xe điện
cụ chắc k cập nhật 3 năm nay mua cc nội đô lên giá nhanh hơn ngõ ngách rồi, nói chung so sánh nó cũng tùy lắm, vì nhà e cũng ở ngách, nhưng ngách nhà e đường 8.5m, oto e đỗ ngày đêm trước cửa nhà thoải mái k ảnh hưởng xe khác đi qua, e trồng cây bày chậu cây ra thoải mái vẫn rộng, trẻ con tối đạp xe chơi , nói chung rất thoáng, và e cũng ở nội đô, cách công viên, lăng bác chưa đến 1km, tiện lắm, nên so ngõ ngách nó cũng tùy, nhưng nếu ở ngõ mà 2 xe máy tránh, loằng ngoằng sâu thì e cũng thấy nên ở cc cho sướng, với tầm tiền 3 tỉ chỉ mua ngõ nhỏ 30m thì mua cái cc xa xa vậy, có điều giờ cc mấy khu tận vin tây mỗ gì đó e thấy cũng hơn 40tr/m kinh thẹc

Ấy thế mà có cụ mong cấm xe máy.

Cụ ấy chẳng biết đến nhân sinh kế của đa số người dân?

radiogaga

Xe điện
HN ngõ ô tô vào đc cũng toàn 100tr/m2 nên 1 căn nhà giá tầm 5 tỷ. có ít người tự mua đc nhà đất với giá này thôi các cụ ạ. chỉ có các cụ đông xiền rồi thì mới chê nhà ngõ ô tô ko vào tới thôi
Trăm mét mua được đất, khuyến mại thêm căn nhà cấp 4 thôi.

Căn này thì khá hơn được thêm căn nhà 3 tầng