[Funland] Hà Nội nhà sâu trong ngóc ngách có sướng.

longphúc

Xe tăng
Nhiều ông cứ ỉ ôi,cứ thử vào đấy mà hỏi giá đất xem có dưới 100tr/m không,hở ra là bay ngay,đặc thù ở các thành phố lớn của ta nó vậy,ở thì ở khôg về quê cho thoáng,ỉ ôi sốt ruột

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ở đâu quen đấy, người ta chịu đc mà. Em đi ship hàng vài ngõ 245 hay bn đấy, ở ngõ chợ KT, sâu hút vào, ngại ra lối cũ nên gg map thì may quá rẽ vòng vèo 1 tí là ra hồ 3 mẫu. Nhà khách thì tầng 1 đôn cao nền lên hẳn 60cm, nhìn cái cầu dắt xe ớn cả lưng. Hỏi ra mới biết mưa to hay ngập. Cho nên, nhà trong ngõ ở bí bách 1 nhẽ, xây dựng khổ 1 nhẽ, mà cái khổ nhất là ngập lúc mưa to mà ngta vẫn chịu được. Công nhận tính chịu khó tốt.
Mà lần trc em có nhớ cụ nào bảo người ở trong ngõ sâu đông đúc lâu dần tính cách có thể bị tủn mủn, eo hẹp...gì nữa em quên chữ rồi. Cá nhân em thấy nhiều nhà chủ giàu có họ đi ở nơi khác. Toàn cho thuê vì bán rẻ ko thích, có thiếu tiền đâu mà cần bán rẻ. 2 là bán đắt chưa tìm đc người mua.

DaDieuchienxu

Xe container
HN toàn tổ chức ngoài nhà tang lễ mà, trừ mấy chỗ làng xã hay quá nghèo.
Có lẽ vì tập quán thôi cụ ạ.
Như mình đã cmt, trừ phi nhà ở nơi quá nhỏ hẹp, tổ chức tang lễ sẽ ảnh hưởng đến cư dân như khó bố trí chỗ để xe cho khách đến viếng, bàn ghế ko có chỗ bày..., còn lại cứ làm ở nhà vì gia đình tiện thay nhau tiếp khách.
Q4 nơi mình ở rầu nhất là cứ có đám là mấy ông PĐ kéo tới, hát hò đến khuya, chả cho ai ngủ nghê!

blackhole1

Xe tăng
Xã hội pt dần các khu chật chội này biến thành khu tiệm cận ổ chuột, và giá nhà cũng lình xình chứ khó mà tăng vì đội giàu có chuyển đi sạch

dalink

Xe điện
Có lẽ vì tập quán thôi cụ ạ.
Như mình đã cmt, trừ phi nhà ở nơi quá nhỏ hẹp, tổ chức tang lễ sẽ ảnh hưởng đến cư dân như khó bố trí chỗ để xe cho khách đến viếng, bàn ghế ko có chỗ bày..., còn lại cứ làm ở nhà vì gia đình tiện thay nhau tiếp khách.
Q4 nơi mình ở rầu nhất là cứ có đám là mấy ông PĐ kéo tới, hát hò đến khuya, chả cho ai ngủ nghê!
Đợt em thấy mọi người cũng nói vậy. Nhưng ngoài này, riêng HN thôi, chủ yếu tổ chức ngoài nhà tang lễ. Ngay các VIP cũng toàn ở nhà tang lễ mà. Việc tổ chức ở nhà tang lễ bảo đảm vệ sinh, trang trọng, nhanh gọn hơn. Ở các tỉnh thì lại chủ yếu làm ở nhà.

alceste

Xe điện
hồi đó xuống tay thế thì mợ cũng cỡ con Phó chủ tịch tỉnh, hoặc ít nhất giám đốc sở to to trở lên.

Giá vàng 1998 cỡ độ 3.6 triệu cay, 200 củ độ 55 cây vàng 1998 lf một cau chuyên to đấy.
Gớm mua cái nhà tập thể 60m mà cụ kêu phải là con phó chủ tịch tỉnh nghe buồn cười quá. Phán như đúng rồi. HN lúc đó các nhà đang ở tập thể chắc con Chủ tịch hết?
ở tỉnh mà làng nghề (hồi đó nổi lên những làng nghề như Đồng Kỵ,mấy lang đồng nát phế liệu, langf nghề làm may tiền đè chết người), buôn bán (Thuỷ Nguyên quê em dân Núi đèo cũng chẳng cần con ai, 1998 chị họ em lấy chồng Núi Đèo, nhà chồng dân buôn đã cho mảnh đất giá khoảng 400M rồi cụ nhé).
đừng áp cái thèm thuồng và ghen tị của mình rồi chụp mũ cho người khác cụ ơi.
Tầm 98-2000 giá đất ở xa rẻ thật nhưng nó là cả vấn đề về hạ tầng. Cả cái đường Nguyễn Trãi trừ Đại học QG và ba nhà máy còn lại là bố của hoang vu, vẫn còn ruộng lúa. Nhà em lúc đó ở Thanh Xuân Bắc đi rạc cẳng mới tới nơi.

zaiwaz123

Xe điện
Nhiều ông cứ ỉ ôi,cứ thử vào đấy mà hỏi giá đất xem có dưới 100tr/m không,hở ra là bay ngay,đặc thù ở các thành phố lớn của ta nó vậy,ở thì ở khôg về quê cho thoáng,ỉ ôi sốt ruột
Cụ nói chuẩn, toàn dạng con cáo và chùm nho, muốn thoáng, muốn rộng thì ở nhà làm việc xd quê hương nhưng khổ nỗi đói phải mò lên TP kiếm ăn, thuê nhà , chi phí sinh hoạt cũng chiếm phần lớn số tiền kiếm được.... Tóm lại là đói , đếu kiếm được tiền thì cách duy nhất quên cái đói là chê tất.....

TorienT

Xe container
Hà nội ngày xưa cục bộ lắm các cụ, ở quận nào biết quận đấy thôi. Em ở Hai Bà không mò đến Hoàng Mai bao giờ, Hồ Tây thì còn là làng. Khu phố cổ, khu Quỳnh Mai, khu Khâm Thiên, khu Ngã Tư Sở... Mấy khu đấy khõ ngách loằng ngoằng lắm :D nhưng ở cũng quen thôi.

red_dragon88

Xe buýt
Lâu rồi em có xem 1 video 1 bạn shippe đi giao hàng trong 1 con hẻm siêu sâu trong nội thành Hà Nội, sâu đến dã man các cụ ạ hẻm thì nhỏ đến nỗi 2 xe máy có khi không tránh nhau được, góc cua ngoặt 90 độ, cách đường chính mấy trăm mét.

Quá kinh khủng, thôi thì từ xa xưa gốc ở đây thì phải ở chứ em nghĩ ông nào có tiền mà dám bỏ tiền vào đây mua nhà thì đến nể, trừ dân tỉnh lên hoặc người thu nhập nhấp.

Ôi chết thôi nhà trong hang cùng ngõ hẻm này lỡ nhà có người ốm người đau thì gọi cấp cứu kiểu gì, rồi có công có việc hiếu hỷ, nhất là xây nhà xây cửa thì vận chuyển nguyên vật liệu kiểu gì, xây xong cái nhà ngõ sâu này cũng nhân 3 so với nhà ngõ rộng.

Cụ nào từng sống nhà thâm sơn cùng cốc chốn kinh đô vào chia sẻ đi ạ.
Giờ ở tỉnh lên có điều kiện họ cũng không chui vào mấy ngõ đấy đâu cụ

ltlinh

Xe tăng
Gớm mua cái nhà tập thể 60m mà cụ kêu phải là con phó chủ tịch tỉnh nghe buồn cười quá. Phán như đúng rồi. HN lúc đó các nhà đang ở tập thể chắc con Chủ tịch hết?
ở tỉnh mà làng nghề (hồi đó nổi lên những làng nghề như Đồng Kỵ,mấy lang đồng nát phế liệu, langf nghề làm may tiền đè chết người), buôn bán (Thuỷ Nguyên quê em dân Núi đèo cũng chẳng cần con ai, 1998 chị họ em lấy chồng Núi Đèo, nhà chồng dân buôn đã cho mảnh đất giá khoảng 400M rồi cụ nhé).
đừng áp cái thèm thuồng và ghen tị của mình rồi chụp mũ cho người khác cụ ơi.
Tầm 98-2000 giá đất ở xa rẻ thật nhưng nó là cả vấn đề về hạ tầng. Cả cái đường Nguyễn Trãi trừ Đại học QG và ba nhà máy còn lại là bố của hoang vu, vẫn còn ruộng lúa. Nhà em lúc đó ở Thanh Xuân Bắc đi rạc cẳng mới tới nơi.
cụ đọc ko kỹ, dân tỉnh lẻ con lên học đại học tầm năm 1998 mà mua cỡ 50 cây vang chỉ để ở cho con ở khi bắt vào học đại học 90% là quan chức, tất nhiên mợ ấy có thể ở trường họp khác.

dân buôn bán thời đó có tiền nhiều nhưng mấy cái làng nghề cụ nói thường con cái cũng đi buôn theo bố mẹ ít theo đuong học hành, và có lên đại học cũng ít bố mẹ kiểu lên hà nội mua nhà cho con cái chỉ để ở học.

đa số vào thời đó lên học là kí túc xá hoặc thuê nha thôi.

Tôi ở tỉnh lẻ nên nhớ độ 1998 mà nhà nào có Dream thái cũng ...là nhà giầu rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
cụ đọc ko kỹ, dân tỉnh lẻ con lên học đại học tầm năm 1998 mà mua cỡ 50 cây vang chỉ để ở cho con ở khi bắt vào học đại học 90% là quan chức, tất nhiên mợ ấy có thể ở trường họp khác.

dân buôn bán thời đó có tiền nhiều nhưng mấy cái làng nghề cụ nói thường con cái cũng đi buôn theo bố mẹ ít theo đuong học hành, và có lên đại học cũng ít bố mẹ kiểu lên hà nội mua nhà cho con cái chỉ để ở học.

Cỡ trưởng phòng là mua được rồi cụ ạ. Hoặc dân buôn bán càng giàu.

phuongmit

Xe cút kít

cụ có cái nhìn và đánh giá về tiền, chức vụ thời 98-2000 hơi thiếu và yếu

quy la tien

Xe điện
Em ở tỉnh, không mơ nhà đất ở Thủ đô mặc dù trước đấy học mấy năm ngoài đó và cũng vài dịp định chuyển công tác ra, định thôi vì cũng chả có xèng mua nhà nhưng nếu mua thì hoặc chung cư hoạc xa xa chút chứ sâu thế cũng khó hợp mình, có thằng bạn học phổ thông tiếng là nhà Hà Nội nhưng ở mãi tít tận Từ Liêm nhà ngõ sâu ngoằn ngoèo hàng cây số, xe ôm chứ taxi không thể vào, đến thăm nó ốm về chợt nghĩ chắc ốm do chỗ ở(!).
Thi thoảng ra công tác ở KS, sáng 5h dậy đi bộ thấy ở nhiều phố lớn như Xã Đàn, Giải Phóng, vv. mới sáng mai mà hôi và bẩn lắm, tầm 8h thì đông nghịt; chắc mình quê mùa và già cả!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ phải vào Khâm Thiên, google map hệ tâm link luôn, rẽ tầm 15 cái trái phải, đi k quen lúc vào có người dắt, ra tự đi sẽ chui ra phố khác về :)) hno có cụ bảo nhà đất 30m2 xây x tầng ở phê hơn cc, lêu lêu hội cc, iêu ghét tuỳ góc nhìn thôi :))
Em vào đấy mấy lượt mà vẫn phải có người dẫn mới tìm thấy.

TN1805

Xe điện
Tôi sinh ra và lớn lên ở HN.

Nhưng tôi thấy, gần đây những người ngoại tỉnh về HN mua nhà, xét những người có khả năng kinh tế để mua, thì toàn những người có đk, họ cũng không thích mua nhà ngõ ngách sâu quá đâu. Còn dân tỉnh lên TP làm thợ thì ko có nhu cầu ( và ko thể) mua nhà, họ chỉ thuê trọ thôi.
Tuy nhiên, mức giá nhà trong ngõ thì nó tùy ngõ, tùy nhà mà có giá rất khác nhau, không phải nhà ngõ nào cũng có giá trên 100 tr/m2 đâu. Ngõ bé, ngõ cụt, nhà mặt tiền hẹp, diện tích dưới 30m2 thì giá rẻ thôi.

longphúc

Xe tăng
Tôi sinh ra và lớn lên ở HN.

Nhưng tôi thấy, gần đây những người ngoại tỉnh về HN mua nhà, xét những người có khả năng kinh tế để mua, thì toàn những người có đk, họ cũng không thích mua nhà ngõ ngách sâu quá đâu. Còn dân tỉnh lên TP làm thợ thì ko có nhu cầu ( và ko thể) mua nhà, họ chỉ thuê trọ thôi.
Tuy nhiên, mức giá nhà trong ngõ thì nó tùy ngõ, tùy nhà mà có giá rất khác nhau, không phải nhà ngõ nào cũng có giá trên 100 tr/m2 đâu. Ngõ bé, ngõ cụt, nhà mặt tiền hẹp, diện tích dưới 30m2 thì giá rẻ thôi.
Quanh khu Văn Chương,Ngõ Chợ,Quan thổ 1 nghách sâu nhà dưới 30m vẫn giá trên 100tr đấy cụ,nơi mà các cụ ở đây ỉ ôi nhiều nhất

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
98 Nam Thành Công nhà cc chắc phải 120tr. Nhà ở Thanh Xuân mà khu Cao Xà Lá ngõ ô tô cách 20m cũng chỉ 150 tr /50m2
Năm 99 nhà em mua nhà ở phố Hoàng Văn Thái ( nhà trong ngõ cách phố 20m) là 300tr/40m2.

Phú Cửng

Xe tăng
Giá nhà đất trong khu này cũng không hề rẻ, vì nó cũng có nhiều cái hay. Chơi gái nó có muốn tìm đến nhà bắt đền thì hơi gian nan, các anh thu họ muốn đến biếu mắm tôm đến được nơi thì cũng mất mùi.