[Funland] Hà Nội:Người đàn ông chém kẻ đột nhập lĩnh án tù về tội “Giết người"

phihanhgia

Xe container
Theo cccm, phải làm gì khi biết nhà có trộm đột nhập? Vừa phòng vệ chính đáng cho gia đình, vừa ko bị mang án.

https://m.dantri.com.vn/phap-luat/ha-noi-nguoi-dan-ong-chem-ke-dot-nhap-linh-an-tu-ve-toi-giet-nguoi-20181101173424546.htm

TAND TP Hà Nội cho rằng hành vi chém trọng thương tên trộm của Lê Minh Phương thỏa mãn tội “Giết người” nên đã quyết định tuyên phạt bị cáo này 9 năm tù về tội danh trên.
Nếu ông Lê Minh Phương là công dân tốt chưa tiền án tiền sự thì tòa có cơ sở để giảm án, cộng đồng cũng có thể hỗ trợ pháp lý cho ông ấy, vì chủ nhà ai cũng có thể rơi vào tình cảnh như ông ấy, nếu căn nhà bị đột nhập bất hợp pháp.

Luật của nhiều quốc gia cho phép dùng các biện pháp tự vệ mạnh nhất có thể làm chết kẻ đột nhập (deadly force, như bắn trực tiếp), nếu chứng minh được là kẻ đột nhập gây ra đe dọa trực tiếp đến tính mạng hoặc trực tiếp đe dọa gây thương tích nghiêm trọng cho gia đình chủ nhà. Chỉ trong hoàn cảnh đó mới được phép dùng các biện pháp mạnh như giết kẻ đột nhập tại trận. Tất nhiên chứng minh là câu chuyện pháp lý phức tạp, luật sư phải làm được việc đó để thuyết phục tòa công nhận là chủ nhà đúng là tự vệ chính đáng. Trong thực tế pháp lý, kể cả nếu chủ nhà không chứng minh được là mình tự vệ chính đáng, lỡ giết chết kẻ đột nhập, thì mức án phạt cho chủ nhà thường rất thấp. Tòa nói chung công nhận chủ nhà vô ý, hậu quả chết người là do kẻ đột nhập trái phép gây ra, chủ nhà được hưởng mọi điều kiện để án thấp nhất.

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Em thật với các cụ. Các cụ đã gặp hay nhìn thấy thằng trộm đứng sát mình trong nhà ban đêm chưa ?
Thủa trước, em gặp một lần, mở mắt ra nhìn thấy nó ngó mình trong đêm. Cứng con mẹ nó họng, chứ đừng nói nghĩ đc xem nó có vũ khí không, nó bao nhiêu tuổi. Tìm thứ gì mà tự vệ ngay...
Mấu chốt củ vụ án là trong điều kiện đêm hôm ấy có đủ sáng để nhận thấy thằng trộm đó có mang đồ nguy hiểm ko ?
Cụ làm em sợ quá :D.

HuyArt

Xe lăn
Nhiều cụ phán như thánh bênh thằng trộm, rất nực cười. Bản thân chúng ta là đàn ông trưởng thành, giờ buổi đêm tự dưng có tiếng động nghi của kẻ trộm đột nhập vào nhà thì phản xạ đầu tiên là yên lặng nghe ngóng đồng thời tìm ngay vật gì đó nhanh nhất làm vũ khí phòng vệ chứ làm ếu gì có chuyện tính xem trộm hiền hay dữ.
Như gần nhà em có nhà bị thằng trộm chui từ thượng vào nhà đi khắp các phòng khoắng tiền ko ai biết, sáng hôm sau xem camera thằng trộm to như con tịnh, nó cầm theo con dao, trước khi té nó vứt lại ở 1 phòng. Quả đấy có ai mà tỉnh giấc kiểu gì cũng bị xiên chết.
To còi thôi
Trong thực tế, để cầm kiếm chém trộm đa phần dân xã hội, cũng có tí ti bản lĩnh, hoặc chém trong lúc truy đuổi đông người tham gia.
Đại đa số căng thẳng cảm giác sắp vỡ bàng quang, gặp thằng trộm nó hét lên dọa khéo vãi cả kứt non ra quần.
Kể cả pháp luật thay đổi, cho phép đánh phủ đầu trộm, thì muốn xuống tay chắc phải làm tý dấm cho thêm phần tự tin

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Nhà người ta bị thảm sát, mình nhắc lại cũng cảm thấy hơi bất nhân
Nhưng nhiều cụ còm thiếu i ốt quá em bực mình, các vụ này bạn em trực tiếp tra cung nên tình tiết cũng biết chút ít
Nhưng tựu trung lại, sống ở xã hội nhiễu nhương này thì nên tự trang bị các kỹ năng để bảo vệ bản thân và gia đình.
Vụ thằng Luyện chuẩn câu các cụ dạy: đầu trộm đuôi cướp... Nó hành xử hoàn toàn bản năng, thôi thì đành đổ lỗi do bố mẹ nó làm nghề sát sinh nên con trả giá...
Em đang hóng vừa rồi vụ CX5 chèn qua người anh taxi giờ sao rồi.

Tuan Can

Xe container
Thằng trộm rách mà tòa đứng về nó thì chắc không ai kêu là chạy án cụ nhỉ
Em thì tin tưởng khi không có tác động, tòa của mình đủ minh mẫn xử đúng đến 99.99%
Chạy án thì chắc là ko. Nhưng xử hơi nặng.

linhtam9

Xe buýt
Những ngài vẽ ra giả tưởng Luyện version 2 là tranh luận kiểu giả ngơ bóp vú nạ dòng
Ngay cả vụ Luyện, chẻ tư sợi tóc ra thì vợ chồng nhà anh kia cũng không có kỹ năng đủ khôn ngoan để tránh thảm sát
Luyện đột nhập vào nhà, có đủ thời gian đi khắp các tầng, do dự rất lâu không dám cậy tủ lấy vàng vì sợ gây tiếng động(vàng để đầy trong tủ kính tầng 1), dĩ nhiên càng không dám vào phòng giết người. Gần sáng, khi ko đủ gan cậy phá hoặc đe dọa để cướp, y trốn lên phòng giặt tầng tum tìm cơ hội. Anh chồng ngủ dậy mở cửa phòng giặt thấy trộm, nếu bỏ chạy ngay chắc ko sao, nhưng anh quyết định tri hô và xông vào bắt Luyện. Quá trình vật lộn thằng luyện mới vung dao đoạt mạng, chị vợ thấy thế cũng xông vào trợ giúp, kết quả ra sao ai cũng biết.
Trong cơn say máu và hoảng sợ, thằng Luyện xuống tầng dưới thấy cháu lớn bỏ chạy nên cũng chém luôn, cháu nó sợ quá chui xuống gầm giường nằm im, thằng Luyện còn khua dao chém với dưới gậm giường, nhưng thấy cháu im không kêu la nên cũng chả buồn truy sát đến cùng.
Cháu bé còn lại khóc nhiều quá thằng Luyện còn vỗ về mong nó nín khóc, nhưng do cháu bé khóc to quá, nó cũng sẵn sàng xuống tay giết nốt
Qua đó thấy rằng phản xạ tâm lý đầu tiên của trộm là sợ bị phát giác bằng tri hô, sợ bị bắt và trừng phạt.
Vụ thảm sát ở Canh Nậu - Thạch thất cũng tương tự. Thằng trộm vào nhà ăn trộm bị phát hiện chạy quanh sân. Nhà này làm mộc nên 3 bố con chủ nhà cầm gậy gỗ xông vào tấn công...
Kể ra cứ đứng trong nhà tri hô là trộm nó kịp nhảy qua tường mất dạng
- Ôi nhờ cụ khai sáng em mới biết là cả gia đình bị chém là do họ cụ nhỉ, đứa bé bị chém là do nó khóc nhỉ?
- Lên mạng chém gió thì cũng chừa người đã khuất ra cụ nhé, như thế là bất nhân lắm đấy.

HuyArt

Xe lăn
Thế theo cụ thấy trộm vào nhà là mình té luôn ạ? Theo em ai thấy trộm cũng tri hô và rất muốn bắt được để cho nó chịu trách nhiệm trước pháp luật. Cứ thấy trộm rồi bỏ chạy có khác gì mời nó lần sau lại vào, thấy mày là tao chạy.
Cụ cảm thấy ăn được thằng trộm thì cứ đè nó ra mà hiếp, luật tính sau, miễn là thỏa chí của mình
Chứ còn vẫn sợ pháp luật trừng trị thì e rằng dí kiếm vào tay cho 1 tỷ chắc cũng chưa dám chém người đâu

202

Xe container
Cần cụ nào làm về Luật chuẩn để phân tích.
Hiện tại 2 phe ủng và ko ủng.
Nếu ủng chém tự do thì sẽ có nhiều kẻ ra đi ko rõ vì sao.
Nếu ko ủng thì còn có nhiều thương tích và tệ nạn khi PL ko nghiêm, thất nghiệp triền miên và tiền bị mất giá.

hainguyenhanoi

Xe buýt
Cụ làm em sợ quá :D.
Có gì mà sợ cụ :D
Lúc đầu nghe sột soạt e tưởng con mèo nên lấy chân đập đập đuổi chứ ko mở mắt ra.
Đập cái hết sột soạt ngay, một lúc lại sột soạt. Mấy lần thế, e mới mở mắt ra nhìn một lúc lâu mới nhận ra đấy là thằng người ...
Vãi đ...

linhtam9

Xe buýt
Như vài cụ thông thái trong đây, nếu như trường hợp này chỉ cần tri hô la lên là nó bỏ chạy nhỉ?

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Có gì mà sợ cụ :D
Lúc đầu nghe sột soạt e tưởng con mèo nên lấy chân đập đập đuổi chứ ko mở mắt ra.
Đập cái hết sột soạt ngay, một lúc lại sột soạt. Mấy lần thế, e mới mở mắt ra nhìn một lúc lâu mới nhận ra đấy là thằng người ...
Vãi đ...
Thằng trộm nhà cụ liều vãi :).

HuyArt

Xe lăn
- Ôi nhờ cụ khai sáng em mới biết là cả gia đình bị chém là do họ cụ nhỉ, đứa bé bị chém là do nó khóc nhỉ?
- Lên mạng chém gió thì cũng chừa người đã khuất ra cụ nhé, như thế là bất nhân lắm đấy.
Nhân đạo cụ nhỉ. Đọc còm cụ HuyArt mới thấy gia đình nhà chủ tiệm vàng ấy thế mà đáng chết, dồn thằng trộm vào đường cùng: bố thì chống cự, con thì khóc.
Thiếu kỹ năng bị nó chém chết cả nhà đáng rồi, giờ đọc còm cụ Huyart em mới hiểu ra chân lý!
Thằng trộm nào khi vào nhà cũng sẽ không có ý định giết người, chúng chỉ mang hung khí cho vui doạ dẫm và tự vệ thôi. Các cụ mợ độc ác với trộm, dồn nó vào đường cùng, chống cự nó là sai rồi. Phải mời nó dùng trà, bảo nó muốn lấy gì cứ lấy.
Kiểu nhét chữ vào mồm người khác phong cách đồ tề như mấy chú não nhợn như này khiến cuộc sống nó thêm tăm tối
Ngu không tỳ vết, sợ chúng mày quá dồi:D

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Cần cụ nào làm về Luật chuẩn để phân tích.
Hiện tại 2 phe ủng và ko ủng.
Nếu ủng chém tự do thì sẽ có nhiều kẻ ra đi ko rõ vì sao.
Nếu ko ủng thì còn có nhiều thương tích và tệ nạn khi PL ko nghiêm, thất nghiệp triền miên và tiền bị mất giá.
Giết nhầm còn hơn bỏ sót, em ủng. Dù sao nó cũng là kẻ xấu.

Luật nên quy định ngoài 23h cấm người lạ vào nhà khi ko dc sự đồng ý của chủ nhà, vào là đập chết thẳng tay luôn, thế cho dễ, trộm nó vào xác định 1 là trộm dc, 2 là chết. Gia chủ cũng yên tâm phang trộm.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Em thật với các cụ. Các cụ đã gặp hay nhìn thấy thằng trộm đứng sát mình trong nhà ban đêm chưa ?
Thủa trước, em gặp một lần, mở mắt ra nhìn thấy nó ngó mình trong đêm. Cứng con mẹ nó họng, chứ đừng nói nghĩ đc xem nó có vũ khí không, nó bao nhiêu tuổi. Tìm thứ gì mà tự vệ ngay...
Mấu chốt củ vụ án là trong điều kiện đêm hôm ấy có đủ sáng để nhận thấy thằng trộm đó có mang đồ nguy hiểm ko ?
Trộm vào nhà qua ban công phòng em rồi. Mụ nhà em nằm im chờ nó lục xong ra khỏi cửa phòng, mụ dậy khoá mịa cửa phòng ngủ 2 vợ chồng lại. Em chả biết gì. Tiền của gửi ngân hàng cả rồi, chỉ mất mỗi cái điện thoại ghẻ. Trộm xuống tầng vào phòng con em gái, may con ấy ngủ như chết. Thằng trộm lấy hết tiền, giấy tờ điện thoại của con bé rồi tông cửa chạy.
Ngẫm lại cũng thấy con mụ vợ mình ác, nó bảo đang đêm nghe tiếng động nên dậy khoá cửa chứ không biết trộm vào. Đêm ấy con em gái mà tỉnh như mọi ngày khéo nó bóp cổ chết.

otothanglong

Xe điện
Top cụ ơi đọc còm em thấy có mùi Hải Bùi rồi, cụ đừng tranh luận nữa nhé :)). Đời những thằng ngọng bao giờ cũng cố gân cãi mình nói Xõi cụ đừng tốn thời gian, loanh quanh gặp đệ của Hải Bùi không chừng :))

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu nhét chữ vào mồm người khác phong cách đồ tề như mấy chú não nhợn như này khiến cuộc sống nó thêm tăm tối
Ngu không tỳ vết, sợ chúng mày quá dồi:D
Chú đọc lại còm mình xem chú viết gì hẵng chửi người ta não Lợn.

202

Xe container
Giết nhầm còn hơn bỏ sót, em ủng. Dù sao nó cũng là kẻ xấu.

Luật nên quy định ngoài 23h cấm người lạ vào nhà khi ko dc sự đồng ý của chủ nhà, vào là đập chết thẳng tay luôn, thế cho dễ, trộm nó vào xác định 1 là trộm dc, 2 là chết. Gia chủ cũng yên tâm phang trộm.
Thế cụ ko kêu án oan làm gì nhé. " Giết nhầm hơn bỏ sót" Luật là phải chặt chẽ. Ko thể quá lên đc

tieunhupha

Xe điện
Bất công quá các cụ. Phát hiện ra nó, không phản kháng, phủ đầu nó để nó xiên cho 1 phát để gặp ông bà ông vải ak? ~X(
Cụ đâm thế bố toà án nào xử tội cụ nặng được. Còn đằng này là có thời gian suy nghĩ, cân nhắc và tra tấn trộm cụ nhé. Cụ nên đọc kỹ tình huống trước khi phản biện.

HuyArt

Xe lăn
Các cụ chân chỉ hạt bột nếu thấy trộm cướp thì cứ áp dụng 3 bài quyền: La làng quyền, ú té quyền và báo chính quyền
Nghe bọn trẻ trâu răng vàng mồm thối trên này nó xúi dại thì có ngày mồm lại ngậm con Bát Sách
Lúc chết đứng như Từ Hải lại đổ tại lỗ trôn Thúy Kiều