[CCCĐ] Hà Nội - Huế - Sa Huỳnh - Bình Định - Phú Yên chuyến đi của 3 thế hệ

huyanh81

Xe hơi
Em cũng ấp ủ một chuyến như thế này lâu lắm rồi mà F1 nhà em lại say xe quá, đầu tháng 6 lũ trẻ nghỉ hè em cũng định vào Quy Nhơn nhưng chắc lại đi máy bay thôi, em oánh dấu để tham khảo kinh nghiệm của cụ.

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Xuất phát muộn nên nhà em thẳng tiến thành phố Tuy Hòa thăm quan và tắm biển luôn. Đường xa xung quanh khu vực eo gió về thành phố em nghĩ đc FLC đầu tư nên rất đẹp và rộng rãi

Đến Thành phố Quy Nhơn có 2 đường đi: 1 là chạy thẳng ra QL1A thì đi xa hơn, 2 là chạy theo QL1D ngắn hơn mà tiện đường đi nên em chọn QL1D theo google lần nữa hy vọng không quàng bụi rậm như vụ đi xuống Châu Me ăn tối. Nhưng đúng lần này không có gì phải hối tiếc các cụ ạ, có lẽ hình ảnh và từ ngữ của em không thể lột tả đc hết vẻ đẹp của cung đường này, đường chạy dọc theo đường biển qua vịnh xuân đài với 1 bên núi và 1 bên là biển

Đoạn qua vịnh xuân đài và khu vực bãi xép bình định em thấy có triển khai rất nhiều dự án du lịch nghỉ dưỡng

Chạy đến gần thành phố Tuy hòa, còn cách khoảng 20km thì có rất nhiều sạp dưa bỏ 2 bên đường đúng món khoái khẩu của vợ cả. Thông thường trong các chuyến hành trình dài thì nhà em rất hay có thói quen dừng lại mua các sản vật của địa phương 2 bên đường, đặc biệt là khu vực phía nam họ thật hơn ngoài Bắc. Em thì ko đi chợ bao giờ nên không biết giá nhưng theo đánh giá của U thì giá rẻ quá mà ăn rất ngọt, để trên xe em thơm nức mũi luôn ạ

Vào thành phố em phi thẳng Tháp nhạn trong thành phố thăm quan ngay, ở xứ Bình định và xứ nẫu là đất nước chăm pa xưa nên những tháp cổ như thế này rất nhiều và cũng tương đổi giống nhau, em thì cũng vào những tháp chăm cổ như thế này nhiều rồi nên cũng không có gì hứng thú lắm nhưng vợ cả và các F1 chưa đi nên dẫn vào để biết thêm 1 chút kiến thức xã hội.

Đường lên có 700m dốc thôi ạ nhưng đường to và cũng thoáng nên tướng đối dễ đi, em đi được khoảng 600m thì gặp sân đài tưởng niệm thấy có rất nhiều xe khách, xe con đỗ và 100m dốc cuối e nhìn thấy hẹp lại nên em lại tưởng bãi gửi xe, thò ra hỏi mấy ông lái xe thì bảo để đây xong đi bộ lên. Em cẩn thận phi vào sân đài tưởng niệm đỗ mỗi mình, các xe khác thì chen nhau đỗ ngoài. Lúc sau đi hết 100m thì mới thấy cái bãi đỗ xe của khu di tích to đoành, thì ra các bố đỗ dưới kia trốn tiền gửi xe mà ở đây thu tiền đỗ có 15k/1 xe cũng không phải đắt đỏ, em đỗ dưới sân đài tưởng niệm các bác bảo vệ thu cũng có 10k

Đến tháp em kỳ vọng được vào trong chiêm ngưỡng tháp cổ nhưng đến thấy 1 góc đang thu dọn đồ đạc như kiểu vừa lên đồng xong ăn uống ở đây, nước đổ tung tóe trông nhếch nhác. Bên trong tháp thì em thấy thờ mẫu giống bên đạo phật mình, e nghĩ ở đây nếu thờ họ sẽ thờ 1 vị thần hay thánh nào đó của người chăm cơ

View nhìn từ sân tháp

Cậu út tạo dáng bên tháp

Dời tháp nhạn em làm 1 vòng chạy quanh thành phố ngó nghiêng đời sống của thành phố, nói chung là cũng bình yên không xô bồ

Trụ sở của các công ty xổ số phía nam nào cũng to do 1 phần người miền nam có thói quen chơi xổ số chứ ngoài bắc mình toàn lô, đề với xiên là nhanh $-)

Chỉnh sửa cuối:

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Chúc mừng cụ đã đến Kỳ Co. Hình ảnh đi Kỳ Co đường bộ của mình nhé :D. Đúng là đến Quy Nhơn chưa đến Kỳ Co hơi phí cụ nhỉ
Ảnh cụ chụp đẹp quá, hihi. E copy xong ko biết của ai
Nhà em ngó eo gió 2 lần mà chưa đi Kỳ Co. Mà lúc đó ngày rộng tháng dài cơ chứ
Thế thì đúng là hơi tiếc, e còn định ở lại 2 ngày ra kỳ co tiếp mà ko đặt đc phòng đành phải sang phú yên

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Kỳ co chỗ vách đá xuống biển có cái Hồ tắm bằng đá thiên nhiên it thấy cụ nào để ý ạ !
Thế àh? Đúng là e ko thấy, lại phải bố trí đi rồi. Hihi
e cũng máu lắm rồi
Máu đi luôn cụ ơi
Em cũng ấp ủ một chuyến như thế này lâu lắm rồi mà F1 nhà em lại say xe quá, đầu tháng 6 lũ trẻ nghỉ hè em cũng định vào Quy Nhơn nhưng chắc lại đi máy bay thôi, em oánh dấu để tham khảo kinh nghiệm của cụ.
Cụ cho F1 làm chuyến đi huế hoặc đà nẵng là hết say ngay

emvatoi

Xe máy
Nhà em cũng máu nhưng còn phải hỏi các cháu ;));));))

tvdung

Xe điện
Dời tháp nhạn em làm 1 vòng chạy quanh thành phố ngó nghiêng đời sống của thành phố, nói chung là cũng bình yên không xô bồ
Em vào đây toàn ra chỗ cổng bưu điện này ăn chè, đối diện có cái cửa hàng vàng to vật

hieutcnd

Xe container
Sáng hôm sau dùng bữa Buffer em có tham khảo giá cua, tôm thì phát hiện hôm qua lọ mọ vào tận gần Làng chài mà cũng đếch rẻ. Giá ở Resort cũng như thế:))

Bừa sáng của em chỉ đạm bạc thế này thôi:)>-

Checkin tạm biệt Sa Huỳnh có lẽ đi cho biết 1 lần cũng không quay lại đây nữa, bãi biển không đẹp, nhiều hố nên đồng nghĩa nước xoáy. Xem ảnh mạng và quảng cáo như thiên đường hạ giới, hic

Rời Sa Huỳnh để đi tiếp Bình Định, trên đường bắt đầu xuất hiện nhiều dừa, xứ này có lẽ số lượng cây dừa chỉ thua Bến tre

Dọc đường em gặp rất nhiều xe vận chuyển ô tô Bắc Nam, dự định sang năm làm chuyến xuyên việt rồi gửi xe ra cho khoẻ, hihi

Checkin cầu vượt biển Thị Nại

Vượt qua cầu Thị Nại là đến eo gió, em đến đây vào đúng gần giờ trưa nên nắng gắt nhưng ở nắng ở đây ko khó chịu như ở Hà Nội có bóng râm đứng là mát và đến đây tất nhiên đặc sản là rất nhiều gió :)) nhưng có lẽ em cũng chỉ đến 1 lần cho biết chứ ở đây cũng ko có gì đặc sắc.

Trong suốt chuyến hành trình của em đây là khách sạn em thấy ưng ý nhất cả về chất lượng và đặc biệt là thái độ nhân viên phải nói được đào tạo rất chuyên nghiệp

E đến đây đúng ngày nghỉ lễ đầu tiên lên khu vực sảnh người check out, người chờ check in đông như chợ và phải chờ đến đúng 14h mới lấy đc phòng nên nhà em quay lại khu vực eo gió ăn bữa trưa. Giá đắt khủng khiếp các cụ ạ, mực 1 nắng 1tr/1kg, đĩa sò lẫn lộn kia thì 50k/1 đĩa

Khuôn viên nơi em ở

Chỗ này buổi tối FLC tổ chức chợ ẩm thực

Ở đây là 1 tổ hợp sân GOLF, khách sạn, resort nên khuôn viên rất rộng. FLC bố trí rất nhiều xe điện để phục vụ miễn phí trong khu

Trong khu cũng bố trí rất nhiều bể sục và có quầy phục vụ khăn tắm, phao và áo bơi miễn phí

Em cũng có ở tương đối khu resort cả bình dân lẫn cao cấp nhưng em thấy ở đấy có 1 điểm mà em thấy rất hay đó là Resort tổ chức rất nhiều hoạt động vui chơi, thể thao theo lịch trong tuần cho du khách như yoga, chèo thuyền, lướt ván.... Hôm em ở đúng ngày có dạy lướt ván nên 3 bố con em cũng thử tý ạ

Sa Huỳnh thì em thấy có cảnh đồng muối là đẹp chứ ít người khen biển đẹp. Đợt tới em cũng định nghỉ chân ở Sa Huỳnh, dự định dậy sớm hoặc, chiều tà để chụp ảnh cánh đồng muối, Ngoài ra em thấy mọi người khen bãi biển Hóc Mó cũng khá đẹp.

hieutcnd

Xe container
Các cụ mà đi từ Sa Huỳnh đến Eo Gió em khuyên các cụ đi đến ngã tư Tam Quan, sau đó rẽ trái để đi tỉnh lộ TL639, đi dọc biển, đi qua KDL Trung Lương, đường siêu đẹp, một bên biển, 1 bên núi, thỉnh thoảng qua cánh đồng lúa thẳng cánh cò bay. Rất, rất đẹp

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em vào đây toàn ra chỗ cổng bưu điện này ăn chè, đối diện có cái cửa hàng vàng to vật
Chè ngon hả cụ :D vào đây search google chủ yếu toàn thấy quảng cáo sò huyết, cháo đầm ô loan chứ ko thấy thông tin các món ăn vặt mấy.
Các cụ mà đi từ Sa Huỳnh đến Eo Gió em khuyên các cụ đi đến ngã tư Tam Quan, sau đó rẽ trái để đi tỉnh lộ TL639, đi dọc biển, đi qua KDL Trung Lương, đường siêu đẹp, một bên biển, 1 bên núi, thỉnh thoảng qua cánh đồng lúa thẳng cánh cò bay. Rất, rất đẹp
Đây có phải đường ven biển không cụ? em cũng được 1 cụ tư vấn đi đường ven biển vào Quy nhơn, Phú Yên mà lịch em đi khá dầy lại xuất phát muộn nên ko dám mò đường đi.

hieutcnd

Xe container
Tháng 6 cao điểm nghỉ biển đó! Cụ định đi QN thì ngay từ bây giờ đặt vé mb và KS đi nhé! Chúc may mắn!
Cụ ơi cuối tháng này đầu tháng sau em đi 1 dọc ven biển từ Quảng Bình đến Bình Thuận, nhà em 2vc và 2 con nhỏ, em ưu tiên ở homestaynhoaecj ks chỗ nào nó gần gũi thiên nhiên, ko quá ồm ào và ko quá chát :) (vì em đi khoang 20-25 ngày nên ko chịu dc resort). Có gì em nhờ cụ tư vấn chỗ nghỉ với nhé. Cám ơn cụ trc. Lịch trình dự kiến của em đây ạ.

hieutcnd

Xe container
Chè ngon hả cụ :D vào đây search google chủ yếu toàn thấy quảng cáo sò huyết, cháo đầm ô loan chứ ko thấy thông tin các món ăn vặt mấy.

Đây có phải đường ven biển không cụ? em cũng được 1 cụ tư vấn đi đường ven biển vào Quy nhơn, Phú Yên mà lịch em đi khá dầy lại xuất phát muộn nên ko dám mò đường đi.
Đúng đường ven biện cụ ạ, em đi Xuyên Việt năm 2015, đường siêu đẹp

TMV

Xe hơi
Cụ ơi cuối tháng này đầu tháng sau em đi 1 dọc ven biển từ Quảng Bình đến Bình Thuận, nhà em 2vc và 2 con nhỏ, em ưu tiên ở homestaynhoaecj ks chỗ nào nó gần gũi thiên nhiên, ko quá ồm ào và ko quá chát :) (vì em đi khoang 20-25 ngày nên ko chịu dc resort). Có gì em nhờ cụ tư vấn chỗ nghỉ với nhé. Cám ơn cụ trc. Lịch trình dự kiến của em đây ạ.

Hic em thấy cụ vivu thế ợ, công việc à cụ?

Ra pi do

Xe hơi
Sa Huỳnh cát vàng biển xanh, mỗi tội ít chỗ chơi quá loanh quanh luẩn quẩn cũng trong cái resort là hết chỗ

buongco

Xe buýt
Đến Thành phố Quy Nhơn có 2 đường đi: 1 là chạy thẳng ra QL1A thì đi xa hơn, 2 là chạy theo QL1D ngắn hơn mà tiện đường đi nên em chọn QL1D theo google lần nữa hy vọng không quàng bụi rậm như vụ đi xuống Châu Me ăn tối. Nhưng đúng lần này không có gì phải hối tiếc các cụ ạ, có lẽ hình ảnh và từ ngữ của em không thể lột tả đc hết vẻ đẹp của cung đường này, đường chạy dọc theo đường biển qua vịnh xuân đài với 1 bên núi và 1 bên là biển
Cụ đi đường QL 1D này buổi sáng nên không thưởng thức được hải sản vùng Sông Cầu - Phú yên (khoảng 30km phía nam Qui nhơn, trên QL1D). Hải sản ở đây được đánh giá là ngon hạng 1 VN đó cụ. E may mắn được 1 thổ địa Qui Nhơn dắt đi

huyanh81

Xe hơi
Tháng 6 cao điểm nghỉ biển đó! Cụ định đi QN thì ngay từ bây giờ đặt vé mb và KS đi nhé! Chúc may mắn!
Vâng cảm ơn cụ! Em cũng đang chuẩn bị dần đây. Vẫn phải đợi lũ trẻ nghỉ hè thì mới lên đường được.

huyanh81

Xe hơi
Thế àh? Đúng là e ko thấy, lại phải bố trí đi rồi. Hihi

Máu đi luôn cụ ơi

Cụ cho F1 làm chuyến đi huế hoặc đà nẵng là hết say ngay
Nhà em cũng thích chủ nghĩa xê dịch, đi khá nhiều nhưng nhóc thứ 2 vẫn bị say ở các cung đường dài và đèo dốc, đi máy bay và đoạn ngắn thì ok cụ ạ.

QUOC trinh

Xe hơi
Em cũng đang tính hè này đi một chuyến như cụ