[CCCĐ] Hà Nội - Huế - Sa Huỳnh - Bình Định - Phú Yên chuyến đi của 3 thế hệ

30AN-1618

Xe tải
Cụ chủ chạy tít nhỉ. Từ 5g sáng mà tối đã ở Huế rồi. Quá nể!

bomit

Xe tăng
xxx Cục ở cao tốc đấy ạ, đáng yêu dễ thương lắm. hihi
Cách đây hơn 3 năm đi việc hiếu nhà cậu bạn ở TB về em cũng bị chặn lại chỗ này và quá >10km. Thêm cả mùi hồng xiêm nữa nhưng nói với các anh ấy đi việc hiếu và trên xe chở trẻ con, người già thành ra cũng 200k là lại lên đường. Khi nhận còn cảm ơn nhắn em đi về cửn thựn.
Mất tiền như thế cũng đáng, em thật.

bomit

Xe tăng
Cụ chủ chụp ảnh cát trắng mà em còn thấy có cái j trắng hơn cát nữa. Nhất cụ rồi!

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
e đi vô Huế cũng vài cơ số lần dưng mờ bún bò Huế số 1 với bánh Huế Bà Đỏ cũng là để thưởng thức 1 lần cho biết. Còn quán cơm niêu Khải Hoàn thì lần nào vào Huế e cũng ăn, dưng mờ oánh giá khách quan thì niêu cơm thua xa quán Minh Phương ở Đồng Hới với 1 số quán ở HN mà e đã từng ăn (vì cơm khg có cháy)
Đúng khách quen Khải Hoàn rồi, cmt chuẩn quá. hehe. Ở Huế là 1 trong những nơi có đồ ăn ngon và hợp khẩu vị của em nhưng trong chuyến đi này tự nhiên lại toàn thèm cơm, Khải Hoàn này mở cũng lâu rùi mà lần đầu tiên em mò vào ăn.

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cách đây hơn 3 năm đi việc hiếu nhà cậu bạn ở TB về em cũng bị chặn lại chỗ này và quá >10km. Thêm cả mùi hồng xiêm nữa nhưng nói với các anh ấy đi việc hiếu và trên xe chở trẻ con, người già thành ra cũng 200k là lại lên đường. Khi nhận còn cảm ơn nhắn em đi về cửn thựn.
Mất tiền như thế cũng đáng, em thật.
Mình sai thì phải nhận thôi cụ nhỉ, hihi

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đường giờ đẹp thoải mái mà cụ ơi, bình thường em đi toàn vít thẳng Đà Nẵng, chỉ bị đoạn cầu giẽ em quên đi quá tốc độ chứ các đoạn đi chuẩn hết thì 4h30 - 5h là đến Huế
Em chờ ảnh hành trình tiếp theo của cụ chủ
~o) Em hầu cụ tiếp luôn đây ạ
Hay quá, giá phòng Ks ở Huế trung bình tầm bao nhiêu cụ
Giá nào cũng có cụ ơi, nhưng nên đặt trc qua booking.com hoặc agoda thì giá hợp lý hơn. Có 2 lần em đi đến đấy mới tìm hỏi mấy khách sạn bên ngoài đẹp bên trong cũ kỹ mà hét toàn 500-800k.

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đường giờ đẹp thoải mái mà cụ ơi, bình thường em đi toàn vít thẳng Đà Nẵng, chỉ bị đoạn cầu giẽ em quên đi quá tốc độ chứ các đoạn đi chuẩn hết thì 4h30 - 5h là đến Huế
Em chờ ảnh hành trình tiếp theo của cụ chủ
~o) Em hầu cụ tiếp luôn đây ạ
Hay quá, giá phòng Ks ở Huế trung bình tầm bao nhiêu cụ
Giá nào cũng có cụ ơi, nhưng nên đặt trc qua booking.com hoặc agoda thì giá hợp lý hơn. Có 2 lần em đi đến đấy mới tìm hỏi mấy khách sạn bên ngoài đẹp bên trong cũ kỹ mà hét toàn 500-800k.

Minhkhang09

Xe hơi
Cụ cho xin ít cảm nhận và ảnh ở Sa Hùynh đi, em đang lên kế hoạch cho chuyến đi xuyên Việt cuối tháng 6 với bạn

tikul

Xe tăng
Em hóng tiếp chuyến đi của cụ ạ :D

Vietjourney

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Phải công nhận là nhà cụ đi chất quá :D 2 cụ U71 mà vẫn khỏe lắm ạ :D

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hôm nay em lên đỉnh vào đúng ngày thời tiết không được tốt, lên gần đỉnh mặc dù nắng rất to nhưng mây dầy vẫn chưa tan nên không ngắm cảnh được. Bà cả nhà em không biết lại xóa hết ảnh chụp cảnh của em có chút ảnh tự sướng của 2 vậyvợ chồng mời các cụ thưởng lãm tạm

Những chiếc lô cốt này xây tường dầy đến 30-40cm nên đứng bên trong lạnh như điều hòa 20 độ luôn các cụ ạ

Góc cua thần thánh, báo chí đã từng đưa tin. Khúc cua này view khá đẹp nên dân phượt dừng lại chụp hình, quay video ôm cua rất nhiều, nhà em cũng tìm được chỗ đỗ ô tô gọn gàng vào đường khẩn cấp để ngắm cảnh và tranh thủ làm mấy kiểu ảnh

Vượt qua đèo Hải Vân là thời tiết thay đổi rõ rệt ngay, trời nắng đẹp những tia nắng bắt đâu chiếu qua cửa kính.

Sau điểm dừng chân đầu tiên nhà em lại lên đường với đích đến tiếp theo là Làng bích họa tam thanh và sẽ tìm điểm ăn trưa ở đây. Dự định ban đầu của em hôm nay sẽ tiếp tục dậy sớm thăm quan và sẽ ăn trưa tại bãi rạng nhưng do hành trình ngày 1 cũng khá mệt nên sáng hôm sau 8h e mới lên đường được nhưng lại thành may mắn vì khi vào Làng bích họa em lại khám phá ra bãi biển Tam Thanh tuyệt đẹp và còn rất hoang sơ

Có lẽ nếu ko đặt phòng ở Sa huỳnh rồi thì em sẽ thay đổi nghỉ đêm tại đây, 1 nơi rất tuyệt vời và gần sân bay chu lai, cách tượng đài mẹ việt nam anh hùng 5-7km

Qua rất nhiều cung đẹp giờ mới nhớ đến cho vợ 2 lên sóng

Ở đây có rất nhiều nhà hàng, biển hiệu và bài trí quán họ sắp xếp rất giống nhau chỉ khác tên quán rất là lịch sự

Cách đó 1km là làng bích họa tam thanh, sau khi ăn uống nghỉ ngơi xong nhà em dạo 1 vòng làng nhưng dự án này kết thúc cũng đã lâu, hiện tại ở Làng còn rất ít tranh vì đa số các nhà đã sơn lại 1 mầu hoặc xây nhà mới, đi đường chỉ nhìn thấy lác đác vài bức

Quanh làng cũng có rất nhiều chiếc thúng được tô vẽ nhưng ở ngoài thực tế đa số xuống cấp, mọt hết rồi

còn 1 vài bức hình nữa nhưng do thời tiết nóng bức lại vừa ăn no nên e cũng ko di chuyển nhiều
Lang thang ở Làng có 1 căn homestay rất đẹp, lúc đầu em tưởng đây là nhà nghỉ của 01 cặp tây nào đó nhưng vào search thử thì căn này có giá 160Usd/1 đêm nhưng muốn thuê điều kiện phải ở 2 đêm trở lên

Ở khu vực bãi biển Tam thanh em quan sát chỉ có Tam thanh Resot, homestay JAck Trần và 2 nhà nghỉ thôi ạ nhưng hầu như ít khách.
Trên đường đi đến Thị trấn Sa Huỳnh, đường có đôi chỗ vá víu nhưng cũng vẫn ngon, dân cư thưa thớt nên đường vắng hơn đoạn từ Vinh ra Hà Nội, em tít đều 90km/h.

Chỉnh sửa cuối:
Đọc nhà em lại thèm. Chuẩn bị hè rồi

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đến 5h chiều em đã có mặt ở điểm dừng chân tiếp theo bãi biển Sa Huỳnh, ở đây ko có nhiều sự chọn về chỗ nghĩ vì bãi biển ngay ven đường QL1 và không có điểm thăm quan khác nên không phát triển. Ở đây phải nói làm quảng cáo tốt, bãi biển e khẳng định thua xa bãi Tam Thanh về tất cả mọi mặt. Nhà em chọn Sa Huỳnh Resort để nghỉ, thấy gắn nhiều sao lắm nhưng em đánh giá chỉ 3 sao thôi, úp tạm tấm hình buổi tối sau khi đi ăn về chụp

Khuôn viên resort trồng rất nhiều cây cối và ngọc lan hương thơm phảng phất rất thích, nhưng ngược lại với khuôn viên thân thiện môi trường thì điểm trừ lớn nhất lại nằm ở phòng nghỉ lại thiết kế quá tối, đèn không đủ sáng và phòng ốp đá, trần gỗ nên trông cảm giác như vào nhà tang lễ ghê ghê.

Trong khuôn viên Resort có siêu thị chủ yếu đặc sản các vùng miền và món không thể thiếu với 1 khu buồn như thế này là cồn nướng mực cho các cụ

Nhà hàng này ở khu ngoài nhưng em thấy không hoạt động thì phải

Trong khuôn viên còn có 1 khu massage, cộng thêm ở cửa lại đặt 1 cây hương dưới gốc cây đa rất to nhìn khá âm u và lúc này thì cái khu massage nó rất giống mô hình nhà tang lễ chứ ko phải tụ điểm sung sướng nữa rồi. Liên quan vấn đề tâm linh nên em ko tiện chụp, mô tả qua cho các cụ dễ hình dung.
Buổi tối ở đây cũng có 1 nhà hàng phục vụ bữa tối nhưng trước đó ở bãi Tam thanh em có nói chuyện với 2 bạn ở Sa huỳnh đi ra tư vấn xuống bãi châu me gần đó có rất nhiều quán hải sản để ăn nên gia đình em google map để vào đây

Tsb cái thằng google nó chỉ em đi cái đường trả giống ai xuyên qua làng chài mà nó cũng chẳng ra đường đi nữa, ngang offroad các cụ ạ. Các cụ đi sau rút kinh nghiệm đi cách resort 3 km thì thấy cái đường này rẽ vào đi kịch là tới, tuy đường 2 bên toàn rừng phi lao và bé nhưng còn đi được ạ

Sa huỳnh nổi tiếng nhất là cua huỳnh đế và nhum nên hôm nay thực đơn nhà em sẽ phải có 2 món này. Ở Bình đình và Phú Yên cũng có cua huỳnh đế nhưng đều là đánh bắt ở Sa huỳnh vận chuyển vào, con cua này đặc thịt và ăn nó ngọt hơn cua, ghẹ bình thường giá dao động khoảng 600-900k/1kg. Em vào đây dịp này đang mùa nhưng hết hàng to rồi nên đành chén tạm 2 con bé xinh này, bọn này ăn ngon phải cỡ 4-5lang/ 1 con.

Chỉnh sửa cuối:

_APTL_

Xe hơi
Cụ không chạy cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi ah?